[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

xetaudoidau

Xe tăng
Nếu để phục vụ cho nghiên cứu trong lĩnh vực khoa học thì theo em tiếng Nga là khả dĩ hơn cả.
Cụ người xưa đúng không??? Hay là chưa kịp cập nhật thông tin. Nghiên cứu khoa học thì giờ thằng TQ là trùm số 1 nhé, cả về số lượng và chất lượng các công trình nghiên cứu. Cụ biết vì sao không??? Vì nó giàu, tiền nó chi ko tiếc, đối với họ bây giờ, chỉ cần mình có ý tưởng và ý tưởng đó khả thi là họ sẵn sàng chi cho bạn.

Hannah Chen

Xe hơi
Em đang ở nhà nghỉ dịch, muốn học thêm tiếng anh mà nản quá, cụ nào có cao kiến gì chỉ em với ạ

sinichit52

Xe container
Cụ cho thông tin cụ thể hơn thì mọi người dễ tư vấn:
- Cháu đang học ngành chính là ngành gì?
- NN1 của cháu là gì, ở mức độ nào rồi?
- Định hướng cv sau này có chưa?
Cháu có hướng theo kỹ thuật hàng không.
Ngoại ngữ( có bằng tử tế): Tiếng Anh và tiếng Đức
Định hướng nghề nghiệp: Làm nghiên cứu hoặc chui gầm máy bay a

xetaudoidau

Xe tăng
Dạ không cháu học kỹ thuật, nhưng nhà trường gửi danh mục các môn học có thể học NN2 miễn phí a
Nếu thế thì chỉ tiếng Trung thôi cụ, vì vừa học vừa chơi vẫn có thể nhớ được kha khá. 2 thứ tiếng kia ko đầu tư vào thì ko khá nổi đâu vì khác biệt lớn giữa mình và họ (cả về văn hoá lẫn hệ thống ngôn ngữ). Cơ hội sau này cũng ko nhiều.

sinichit52

Xe container
Cụ người xưa đúng không??? Hay là chưa kịp cập nhật thông tin. Nghiên cứu khoa học thì giờ thằng TQ là trùm số 1 nhé, cả về số lượng và chất lượng các công trình nghiên cứu. Cụ biết vì sao không??? Vì nó giàu, tiền nó chi ko tiếc, đối với họ bây giờ, chỉ cần mình có ý tưởng và ý tưởng đó khả thi là họ sẵn sàng chi cho bạn.
Vấn đề là tài liệu của TQ có công khai không và xin làm việc tại bộ phận mũi nhọn của họ không hề đơn giản

sinichit52

Xe container
Nếu thế thì chỉ tiếng Trung thôi cụ, vì vừa học vừa chơi vẫn có thể nhớ được kha khá. 2 thứ tiếng kia ko đầu tư vào thì ko khá nổi đâu vì khác biệt lớn giữa mình và họ (cả về văn hoá lẫn hệ thống ngôn ngữ). Cơ hội sau này cũng ko nhiều.
Em cảm ơn cụ

sinichit52

Xe container
Theo em nghiên cứu khoa học kỹ thuật nên học tiếng Korea. Các trường ĐH bên này chủ yếu tuyển và cấp học bổng cho sinh viên học kỹ thuật hơn là kinh tế.
Công nhận, F1 em vừa bỏ 1 học bổng toàn phần cho ngành KT hàng không của Hàn( chương trình học bằng Ta)

minhtallica

Xe buýt
Nếu mục tiêu học ngoại ngữ cho Nghiên cứu khoa học thì cũng nên học tiếng Trung. Hiện nay cơ sở dữ liệu R&D của TQ rất phong phú, thêm vào đó, học được tiếng Trung là có thể tra cứu ở TQ, Đài loan, Nhật Bản, Hàn Quốc được rồi vì đó là những nước sử dụng Hán tự.

Tiện đây buôn luôn, nếu có ý định học ngoại ngữ thì nên chia theo nhóm (đặc trưng ngôn ngữ, số dân sử dụng) mà cân nhắc:
1. Tiếng Anh: nhóm Đức, Pháp, Nga
2. Tiếng Trung: nhóm Nhật, Hàn
3. Tiếng Tây Ban Nha : nhóm Bồ Đào Nha, Italia
4. Tiếng Hindu: Ấn Độ, Nepal, Bangladesh...
5. Tiếng Ả rập: các cụ biết rồi... 😊

Cá nhân em biết 2 thứ tiếng trong 5 nhóm trên 😜 Hy vọng có thời gian để cân nốt 3 thứ còn lại 😂

An_Vi

Xe điện
Cháu có hướng theo kỹ thuật hàng không.
Ngoại ngữ( có bằng tử tế): Tiếng Anh và tiếng Đức
Định hướng nghề nghiệp: Làm nghiên cứu hoặc chui gầm máy bay a
F1 nhà cụ học BK rồi, em cũng BKer và trên này vô số cụ.
Nếu đã có 2 ngoại ngữ đó rồi và học BK thì theo em cụ ko nên cho học thêm nữa mà học thật tốt tiếng Anh và tiếng Đức.
Tiếng Anh Ielts trên 7.5 thì gầm máy bay hay làm nghiên cứu đều ngon. :D
Nếu cần tư vấn gì thì e giới thiệu các thầy chuyên KTHK tư vấn cho f1 nhà cụ nhé! :D

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị cụ cho ví dụ hay dẫn chứng ạ ? trùm là trùm cái gì ?

xetaudoidau

Xe tăng
Vấn đề là tài liệu của TQ có công khai không và xin làm việc tại bộ phận mũi nhọn của họ không hề đơn giản
Mũi nhọn là ntnao hả Cụ?? Nó có cả tỉ người, họ còn chế độ cho nhân tài, quy hoạch từ trong trứng nước đó ạ. Còn tài liệu thì đầy, trường nào thì thư viện họ cũng liên kết hoặc mua bản quyền sách, báo khoa học... chỉ sợ F1 nhà Cụ không đủ trình độ để lĩnh hội thôi. Đặc trưng trường ĐH bên đó là vào cổng sẽ có 1 thư viện cực kỳ to và đẹp Cụ ạ.

sinichit52

Xe container
F1 nhà cụ học BK rồi, em cũng BKer và trên này vô số cụ.
Nếu đã có 2 ngoại ngữ đó rồi và học BK thì theo em cụ ko nên cho học thêm nữa mà học thật tốt tiếng Anh và tiếng Đức.
Tiếng Anh Ielts trên 7.5 thì gầm máy bay hay làm nghiên cứu đều ngon. :D
Nếu cần tư vấn gì thì e giới thiệu các thầy chuyên KTHK tư vấn cho f1 nhà cụ nhé! :D
F1 nhà em không học BK, BK có dạy NN2 miễn phí đâu cụ. F1 em đi nước ngoài học ạ

sinichit52

Xe container
Mũi nhọn là ntnao hả Cụ?? Nó có cả tỉ người, họ còn chế độ cho nhân tài, quy hoạch từ trong trứng nước đó ạ. Còn tài liệu thì đầy, trường nào thì thư viện họ cũng liên kết hoặc mua bản quyền sách, báo khoa học... chỉ sợ F1 nhà Cụ không đủ trình độ để lĩnh hội thôi. Đặc trưng trường ĐH bên đó là vào cổng sẽ có 1 thư viện cực kỳ to và đẹp Cụ ạ.
Mũi nhọn là KT hàng không hay cao là vũ trụ ạ. Những cái đó SV ra trường trong 5 năm tới nếu là người nước ngoài không có cửa a

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
- Cho công việc;
- Do đam mê, yêu thích;
Còn lại biết thêm ngôn ngữ nào cũng tốt

An_Vi

Xe điện
F1 nhà em không học BK, BK có dạy NN2 miễn phí đâu cụ. F1 em đi nước ngoài học ạ
Học nc ngoài hay trong nước mà học KTHK là rất nặng nếu f1 nhà cụ có khiếu nn thì mới nên cho học nn3. Như cậu em của em học từ ĐH đến TS về KTHK ở Pháp giờ đang GV BK, tiếng Anh ngon, tiếng Pháp như tiếng mẹ đẻ là ngọt lắm rồi cụ ạ.

sinichit52

Xe container
- Cho công việc;
- Do đam mê, yêu thích;
Còn lại biết thêm ngôn ngữ nào cũng tốt
Cháu học cho công việc về sau chứ không phục vụ cho đam mê. Vì F1 em lười học nên 1 NN muốn sử dụng tốt mất tầm 5 năm, do vậy phải lo từ bây giờ

xetaudoidau

Xe tăng
Mũi nhọn là KT hàng không hay cao là vũ trụ ạ. Những cái đó SV ra trường trong 5 năm tới nếu là người nước ngoài không có cửa a
À, cái này cao siêu quá. Thế bên Nga hay Tây Ban Nha có nhiều cơ hội hơn không Cụ? Em thấy Cụ có vẻ hơi mâu thuẫn, nếu xác định chỉ để học cho biết thì ko cần quan trọng học NN nào. Còn để học và sau này có cơ hội phát triển thêm thì tiếng Trung là lợi thế nhất.

sinichit52

Xe container
Học nc ngoài hay trong nước mà học KTHK là rất nặng nếu f1 nhà cụ có khiếu nn thì mới nên cho học nn3. Như cậu em của em học từ ĐH đến TS về KTHK ở Pháp giờ đang GV BK, tiếng Anh ngon, tiếng Pháp như tiếng mẹ đẻ là ngọt lắm rồi cụ ạ.
Mơ ước của F1 em là làm nghiên cứu, đích phấn đấu làm ở Nasa.

sinichit52

Xe container
À, cái này cao siêu quá. Thế bên Nga hay Tây Ban Nha có nhiều cơ hội hơn không Cụ? Em thấy Cụ có vẻ hơi mâu thuẫn, nếu xác định chỉ để học cho biết thì ko cần quan trọng học NN nào. Còn để học và sau này có cơ hội phát triển thêm thì tiếng Trung là lợi thế nhất.
Em có bảo cháu học cho biết đâu. Học là để phục vụ cho công việc về sau. Ai lại đã dốt mất 5 năm học chỉ để cho biết đâu.