[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

Loitran

Xe tăng
Cụ nói có khi đúng,
Trước học sinh Trung Quốc qua Úc du học nhiều,nhưng bây giờ hầu như ù té hêt rồi có khi vì học dễ quá cũng nên

PotusTan

Xe buýt
1. Em được Chính phủ và nhân dân Úc "nuôi" ăn học có 7 năm, đâu quãng 2006-2013, ở Mel.
Tuy em không học CS, với lại em chưa từng học ở Syd, Ade, Tas,... vân vân và mây mây... cơ mà em vote học ở Mel - The place to be.
2. Ở Mel, CS thì học Swinburne, Deakin hay La Trobe, RMIT đều được, tuy không thuộc G8, cơ mà... nghe đồn là ổn như có bác ở trên nói cơ bản ở Aus không care lắm chuyện học trường nào.
Schoolfee mấy trường này không cao, quãng em ở đó khoảng 3.000AUD/subject, 1 sem học 4 subject cỡ 12k AUD, 1 năm 24k AUD;
Chi phí sinh hoạt gồm thuê nhà, ăn uống, đi lại, cafe với housemate, schoolmate, classmate... hồi đó cỡ 1.200AUD thì... đế vương với 1 thằng VN nhà quê như em (hết 1/2 schoolarship) - giờ chắc đắt hơn 😍.
Làm thêm ở Mel thì tùy job, 25AUD/h cũng có, 8AUD/h cũng nhiều 😂. Cơ mà bảo làm thêm đủ ăn, ở là... ứ có đâu.
2. ĐH ở AUS là... kinh doanh, ngành hái ra tiền. Nên như bác ở trên nói, học ĐH, SĐH ở AUS em thấy... cũng dễ, dù em mới học ở VN, AUS, chưa hề học ở USA, EU.
Em, "nhà quê VN", luôn đạt 98% mấy môn cơ bản có liên quan đến toán, đã từng được Prof nhận làm tutor môn (có liên quan) toán cho sinh viên post-graduate, lương 150AUD/2h, tuần 2 shift.
Thế nên, bạn nhà bác thớt, cam đoan GPA cao ngất ngây con gà tây.
3. Em, vote for Mel again.
4. Như 1 bác ở trên vote cho Syd để... cân bằng với dân... Chị-na.
Theo em, ở Mel hay Ade cũng... rứa. Ngoài ra, còn Ấn, Pakistan, Nam Mỹ... AUS xuất khẩu GD mà.
Thế nên, tránh/né Chị-na thì ở đâu ở AUS cũng như nhau.
P/s: em chém, không nhất thiết phải đúng. Em... bấm phone nên lộn xộn.

Chỉnh sửa cuối:

burjkhalifa

Xe hơi
Em không biết có được bao nhiêu dhs quốc tế (vn) vào được trường nầy. Điều em biết là, được nhận vào học trường UC Bekerley, thành tích của học sinh thpt địa phương, thường là top 1%, trong toàn nước Mỹ, cộng thêm sự may mắn của bản thân học sinh đó.
Lâu lâu vẫn có một hai sinh viên Việt Nam vào được mấy trường top này, phải thật sự xuất sắc & có chút khác biệt mới vào được. Trường hợp nào vào được là được lên báo luôn nên dễ nhận biết. Còn bình thường top 0.1% của Mỹ của cả TG mới vào dc, chứ ko phải 1% đâu.

windy1

Xe điện
Lâu lâu vẫn có một hai sinh viên Việt Nam vào được mấy trường top này, phải thật sự xuất sắc & có chút khác biệt mới vào được. Trường hợp nào vào được là được lên báo luôn nên dễ nhận biết. Còn bình thường top 0.1% của Mỹ của cả TG mới vào dc, chứ ko phải 1% đâu.
Em không theo dỏi về dhs quốc tế, mỗi năm, con số bao nhiêu dhs, sẽ được nhận vào học ở trường UC nầy. Có điều, em biết trường UC Bekerlay chỉ tuyển toàn HS thật giỏi.

Đi dự khoá nhập học dành cho bố mẹ, có nghe 1 câu " sau khi tốt nghiệp, chẳng có gì làm khó được sv của Bekerley". Và những sv nào, tiếp tục theo đuổi nền học vấn cao hơn, vd như trường, y, dược, Nha, đa số các trường nầy, sẽ chọn và nhận sv đã tốt nghiệp từ Berkerly vào học

burjkhalifa

Xe hơi
Em không theo dỏi về dhs quốc tế, mỗi năm, con số bao nhiêu dhs, sẽ được nhận vào học ở trường UC nầy. Có điều, em biết trường UC Bekerlay chỉ tuyển toàn HS thật giỏi.

Đi dự khoá nhập học dành cho bố mẹ, có nghe 1 câu " sau khi tốt nghiệp, chẳng có gì làm khó được sv của Bekerley". Và những sv nào, tiếp tục theo đuổi nền học vấn cao hơn, vd như trường, y, dược, Nha, đa số các trường nầy, sẽ chọn và nhận sv đã tốt nghiệp từ Berkerly vào học
Mấy trường top của top như Berkeley thì chỉ giỏi thôi chưa đủ để vào đâu :) phải giỏi khác biệt, khác người mới vào được. Tốt nghiệp khỏi Berkeley thì gần như nộp đơn xin việc đâu cũng được nhận, có chịu đi xin việc hay không thôi.

windy1

Xe điện
Mấy trường top của top như Berkeley thì chỉ giỏi thôi chưa đủ để vào đâu :) phải giỏi khác biệt, khác người mới vào được. Tốt nghiệp khỏi Berkeley thì gần như nộp đơn xin việc đâu cũng được nhận, có chịu đi xin việc hay không thôi.
Chưa ra trường, ở năm cuối, đã có nhiều công ty top vùng silicon valley vào phỏng vấn và nhận vào làm việc rồi. Mấy cháu sv nầy, có được nhiều cơ hội lắm.

Trường UC Bekerley là mơ ước của nhiều cháu hs THPT, và của cả bố mẹ họ nữa. Cộng thêm sự may mắn, mới qua lọt, cánh cửa tuyển chọn gắt gao.

Em dừng ở đây, không làm loãng thớt của cụ chủ nữa.

Chỉnh sửa cuối:

burjkhalifa

Xe hơi
Dù sao chê Úc thì chê mặt bằng chung về giáo dục & khả năng đào tạo thôi & chất lượng đạo tạo đối với số đông là lởm, với người giỏi sẽ là lãng phí.

Còn về tổng thể thì Úc là đất nước đáng sống, yên bình, an toàn, nhẹ nhàng. Cuộc sống hơi dễ dàng, đất rộng người thưa, mức sống cũng cao rồi nên có chút lười biếng, không chịu khó, ít sáng tạo.

Với người Việt khá là hợp vì nếu là người có khả năng, thông minh, chịu khó chút thì cũng dễ toả sáng, thành công. Thực tế ở các trường ĐH ở Úc, giáo sư giảng viên người Việt khá nhiều, giữ các vị trí quan trọng, trưởng khoa này kia... trường Adelaide kia anh trưởng hay phó khoa Computer Science cũng là người Việt Nam. Anh ấy sang Úc cái thời mỗi Úc cấp học bổng cho sinh viên xuất sắc của Việt Nam, cái thời cả nước chưa biết IELTS là gì, cái thời Mỹ nó chưa như bây giờ :) anh ấy học Adelaide rồi sang Thuỵ Sỹ làm PhD này kia mới đc như ngày nay. Trường Deakin trưởng khoa Computer Sicene/AI/ML gì đó cũng một anh người Việt, Monash ở Melbourne cũng thế, nhiều lắm... toàn là hội sv xuất chúng VN những năm cuối thế kỷ 20. Sang thế kỷ 21, đất nước ta mở cửa, các bạn trẻ mà giỏi chúng nó sang Mỹ, châu Âu chứ ko còn sang Úc nữa. Chúng nó cũng nhiều tham vọng hơn nên ko chịu đi làm giáo sư nữa.

Hội không đi làm giáo sư thì làm doanh nghiệp ở Úc cũng thành công, vì như đã nói ở trên Úc đa số là tụi lười biếng, nên người Việt chỉ cần siêng năng chịu khó chăm chỉ và đặc biệt là kiên trì chút là trở thành 'lao động chính' trong cộng đồng ngay. Bác sỹ, kỹ sư bậc cao, quản lý bậc trung... hay đầu tư, buôn đất đai, nhà cửa, kinh doanh này kia. Đủ cả, miễn chăm chỉ siêng năng là ổn cả.

Hội kém hơn, ăn hại hơn, lười biếng thì cũng okie vì đất nước này không có 'demand' gì nhiều. Học hành làng nhàng, không sao. Không đạt cũng không sao, lười biếng không sao... trường càng thích vì nộp tiền học lại. Học lâu thì sẽ tốt nghiệp, điểm chác châm chước & biến hoá được. Kiểu học gì thì học, rồi thi/kiểm tra các môn học mà cả lớp đều dưới 5 điểm thì là do thầy ra đề kém, do thầy kỳ vọng cao quá, ko phù hợp mặt bằng chung. Nên vì thế cộng mỗi bạn thêm 3-4 điểm là xong, phổ điểm lại đẹp như thường, ai cũng qua cả, trừ thằng 0-1 điểm hay chơi game ngủ quên ko đi thi thì +3/4 rồi mà vẫn dưới 5 nên học lại cũng là hợp lý. Ra trường doanh nghiệp với xã hội đào tạo tiếp. Cái hay của GD Đại Học là ko có kỳ thi chuẩn quốc gia, quốc tế để đánh giá (như tốt nghiệp cấp 3) mà tốt nghiệp ĐH do trường tự quyết 100%. Đó là phương châm & nghệ thuật giáo dục DH ở Úc. Và đây là lý do mà nhiều ông bố, bà mẹ & bọn trẻ con khu vực ĐNa chúng nó yêu Úc & sẵn sàng nộp tiền cho nước Úc.

burjkhalifa

Xe hơi
Chào các Cụ, các Mợ,
F1 nhà em năm tới có ý định đi du học tại Úc.
Ngành học là Computer science và đang nhắm đến 2 trường là University of Technology Sydney (UTS) và University of Adelaide, em cũng đã tìn đọc về mấy trường đó rồi nhưng vẫn mông lung lắm nên lên đây nhờ các cụ các mợ đã từng học hoặc có con học ở Úc một số điều.
- em thấy học phí khá cao, học bổng cũng khá khó nên hỏi thăm về kinh nghiệm săn học bổng, ngoài kết quả học tập thì cần thêm những gì nữa.
- Việc ăn ở bên đó như thế nào hợp lý: thuê nhà riêng, ở ghép hay ký túc xá (em thấy trường có Campus).
- Ngoài 2 trường trên còn trường nào chất lượng với chi phí, sinh hoạt hợp lý không ạh.
Các Cụ các Mợ cho em xin lời khuyên hoặc giới thiệu đơn vị tư vấn uy tín.
Em cám ơn.
F1 nhà em là con trai và chỉ thích đi Úc thôi ạh, em đang khuyên cháu sang Đức nhưng không thích (nếu sang Đức thì k phải lo chỗ ở).
Trả lời nghiêm túc là nếu bạn nhỏ thích Úc, và có khả năng, nếu chịu khó & chăm chỉ & quyết Úc thì đi Adelaide đi. Cuộc sống nhẹ nhàng, chi phí hợp lý. Cộng đồng người Việt thân thiện. Anh trưởng/ phó khoa Computer Science cực kỳ uy tín của trường Adelaide là người Việt Nam. Chuyên phụ trách về nghiên cứu sau ĐH, nên nếu cháu nó có khả năng thật sự, mình sẽ giới thiệu. Hoặc mình cho contact tự gọi điện hỏi trực tiếp :) Học Adelaide dễ thành ngôi sao hơn. Bậc ĐH ko dám hứa học bổng, chứ nếu xong ĐH mà điểm HD hết cả thì cao học là có lương luôn & ở lại luôn trường Adelaide là có thể lắm (nếu cháu nó muốn theo hướng này).

King_crimson

Xe tải
Thằng lớp trưởng đại học em đc học bổng toàn phần PhD trường này, không biết giờ nó làm giảng viên ở đâu nhưng tính nó lập dị và công nhận là tài năng.
Xưa anh trai em đc học bổng Fulbright thì trong lứa đó cũng một số người được học trường danh tiếng, kể cả Havard, anh trai được vào Williams College cũng top đầu liberal arts

ca_kiem

Xe container
Chào các Cụ, các Mợ,
Ngành học là Computer science và đang nhắm đến 2 trường là University of Technology Sydney (UTS) và University of Adelaide, em cũng đã tìn đọc về mấy trường đó rồi nhưng vẫn mông lung lắm nên lên đây nhờ các cụ các mợ đã từng học hoặc có con học ở Úc một số điều.
- em thấy học phí khá cao, học bổng cũng khá khó nên hỏi thăm về kinh nghiệm săn học bổng, ngoài kết quả học tập thì cần thêm những gì nữa.
- Việc ăn ở bên đó như thế nào hợp lý: thuê nhà riêng, ở ghép hay ký túc xá (em thấy trường có Campus).
- Ngoài 2 trường trên còn trường nào chất lượng với chi phí, sinh hoạt hợp lý không ạh.
Em cám ơn.
F1 nhà em là con trai và chỉ thích đi Úc thôi ạh, em đang khuyên cháu sang Đức nhưng không thích (nếu sang Đức thì k phải lo chỗ ở).
Ở úc hay Anh gần như không có khái niệm học bổng… số học bổng kiểu lên đỉnh olimpia đếm trên đầu ngón tay gần như bỏ qua…. Tóm lại bến đó nghành giáo dục là kinh doanh.. giả tiền đi học.
Em không nhầm giá học phí tầm 28k-35k úc cho 1 năm học thì phải ( tuỳ môn ). Tiền sinh hoạt + ăn uống + nhà trọ cũng tầm đó. Tóm lại 1 năm nên úc mất ít nhất 800 củ việt nam.

TeslaBee

Xe buýt
Adelaide an bình lắm cụ ơi, an toàn nữa. Khung cảnh và bố trí như một tiểu châu Âu ý. Đẹp lắm nhất là đoạn sông. Ăn chơi cũng thích vì là trung tâm Festival của Úc Giá cả nói chung rẻ hơn Sid.
Uni Adelaide cũng nằm trong top, trường cũng có dăm bẩy ông thầy đoạt giải Nobel đấy, vinh danh ngay cổng trường.

Tuy nhiên, như cụ trên nói đúng là về comp.science thì có thể ko trong top cao, nhưng cũng ko kém đâu. Kiếm việc ở Ade có thể khó hơn Sid. Cháu em đang học ở Ade, kêu lúc đầu hơi buồn nhưng sau lại thấy bình yên, chắc tại nó cũng hơi hướng nội.

ý
Cám ơn cụ,
Tiếng anh của cháu thì không phải lo lắng ( IELTS 8), trong 2 trường cháu chọn có The University of Adelaide thuộc G8 nhưng nó lại ở Adelaide chắc sẽ k đc như Syd.
Để em nói chuyện thêm với cháu về mấy trường top trên.

vua_luoi

Xe điện
Em ké 1 tí xin lời khuyên, con ranh con nhà em IELTS 8.0, em và mẹ nó và nó đều ko thích học nc ngoài dù xin đc học bổng. Nó và mẹ nó thích RMIT ( học linh tinh gì kinh tế hay nhân sự) trong khi em thích nó học Luật Hà Nội ( nó đỗ xét tuyển) vì xh Vn mai sau rất cần, xong thì đi học nc nào cũng được. Biết là tôn trọng lụa chọn của nó nhưng em vẫn thích Luật và mai sau với TA của nó học thạc sĩ hay hơn nữa ở đâu cũng được.

Binbi

Xe điện
Con nhà em cũng đang cân nhắc ngành CS giữa mấy trường Nsw, Usyd, Uts hoặc Newcastle. Em nhờ các cụ các mợ chia sẻ thông tin.

john.wick

Xe tải
Chào các Cụ, các Mợ,
Em cám ơn.
Úc ổn đó cụ, giá hợp lý, chất lượng tốt, môi trường bình yên
ăn ở nên ở ngoài thuê rẻ hơn
săn học bổng thì cứ vào website trường apply thôi, 2 trường bác chọn là hàng top / cận top đấy
ngoài ra còn nhiều trường tốt, hàng top có univ of new south wales, university of sydney, univ of melbourne, australia national university, university of queensland, nhiều lắm, bác gúc australia university và ranking là ra thôi

john.wick

Xe tải
Em ké 1 tí xin lời khuyên, con ranh con nhà em IELTS 8.0, em và mẹ nó và nó đều ko thích học nc ngoài dù xin đc học bổng. Nó và mẹ nó thích RMIT ( học linh tinh gì kinh tế hay nhân sự) trong khi em thích nó học Luật Hà Nội ( nó đỗ xét tuyển) vì xh Vn mai sau rất cần, xong thì đi học nc nào cũng được. Biết là tôn trọng lụa chọn của nó nhưng em vẫn thích Luật và mai sau với TA của nó học thạc sĩ hay hơn nữa ở đâu cũng được.
dở thế cụ, xin được học bổng thì đi cho nó mở mang đầu óc, học chỉ là một nửa, một nửa là trải nhiệm văn hoá và cuộc sống
tuy nhiên nếu chọn luật thì đúng là nên học ở Việt Nam vì Luật nó có tính địa phương, cũng như tạo mạng lưới bạn học sau này còn quan hệ
nếu học máy tính, công nghệ, kinh tế thì đi nước ngoài học cái hay của họ có lợi hơn

GMT7

Xe buýt
Mấy đứa e nhà e h sang Úc hết, học xong ở lại dễ dàng, bên đó cũng đang khát nhân lực có bằng cấp.

john.wick

Xe tải
Có điều kiện cụ cho cháu tham quan các trường lớn bên đó như Standford, MIT, Harvard... Tham quan cộng đồng start-up, ví dụ như cuộc thi VietChallenge thì em nghĩ cháu sẽ thay đổi suy nghĩ. Tất nhiên việc đó có thể làm sau này. Giờ thì cứ tập trung vào học đã.
cụ toàn kể trường đỉnh của đỉnh bên Mỹ nhỉ
mơ lớn quá
hoặc con cụ loại top trường Ams

john.wick

Xe tải
Ôi.. muốn hiện đại thì sang Sing, HK, Thượng Hải chứ em thấy Texas, NY vừa quê vừa bẩn. Không biết cụ trên nói chỗ nào hiện đại để em ghé thăm.

Em cũng thấy Canberra là lựa chọn rất tốt, nhưng em sợ Can vì khí hậu khắc nghiệt.
đồng ý, sing hk thượng hải hiện đại hơn ny texas
can khí hậu mùa đông lạnh lắm, tuyết không, có lựa chọn né được thì né