Thăm mấy người em là du học sinh Việt Nam tại Nhật Bản.

Trạng thái
Thớt đang đóng

xuatkhaulaodong

Đi bộ
muốn đi quá

dewx

Xe hơi
Bác này có người nhà trong sân bay hay sao mà hiểu rõ thông tin ,sự tình của cảng T2 nội bài thế nhỉ. Cám ơn bác đã cập nhật thông tin

Huuminh

Xe tăng
Hiện tại hộ chiếu của e đã nộp lên sứ quán Nhật để chờ cấp visa....khả năng 1 tuần nữa là có. Do chuyến đi này là bám càng theo ô bạn nên e hoàn toàn theo kế hoạch đi công tác của ô ấy. Hôm qua ngồi nói chuyện với ổng,thấy bảo đợt này cũng đến thăm mấy nhà máy có du học sinh VN kết hợp làm thêm ở bển,nhưng mãi tận trung tuần T7 mới đi. Chả biết khi đó,thớt này có còn tồn tại ko để e góp thêm mấy cái ảnh về đời sống du học sinh bên đó cũng như hình ảnh đất nước con người xứ Mặt trời mọc. :)

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Hiện tại hộ chiếu của e đã nộp lên sứ quán Nhật để chờ cấp visa....khả năng 1 tuần nữa là có. Do chuyến đi này là bám càng theo ô bạn nên e hoàn toàn theo kế hoạch đi công tác của ô ấy. Hôm qua ngồi nói chuyện với ổng,thấy bảo đợt này cũng đến thăm mấy nhà máy có du học sinh VN kết hợp làm thêm ở bển,nhưng mãi tận trung tuần T7 mới đi. Chả biết khi đó,thớt này có còn tồn tại ko để e góp thêm mấy cái ảnh về đời sống du học sinh bên đó cũng như hình ảnh đất nước con người xứ Mặt trời mọc. :)
Cháu cảm ơn cụ. Thớt ở Câu chuyện các chuyến đi không bị xóa ạ, nên cụ cứ yên tâm bốt bài. Chúc cụ có một chuyến đi Nhật Bản thành công.

Huuminh

Xe tăng
Cháu cảm ơn cụ. Thớt ở Câu chuyện các chuyến đi không bị xóa ạ, nên cụ cứ yên tâm bốt bài. Chúc cụ có một chuyến đi Nhật Bản thành công.
Vâng,e cũng cám ơn cụ chủ. Chắc chắn e sẽ up ảnh online từ Nhật Bản. Hôm qua,a bạn có nói chuyện là riêng ở bên Nhật ko có gì là Free cả,ngay cả wifi cũng phải bỏ tiền ra mua thì họ mới cung cấp Pass cho ( độ 200K). Còn ĐT thì ô ấy quen nhiều ng bên ấy,sẽ mượn cho e 1 cái sim để dùng vì đăng ký sim bên đó khá lâu và phức tạp. :)

Babetta7579

Xe tải
Bên Nhật có gì nên mua hả cụ? Thằng em em nó về nước

hieutran91

Xe máy
boy thì bỏ thêm giói thuốc lào vào ,để cho nhớ

dewx

Xe hơi
sang thăm các em thì phải mang nhiều đồ vn sang để ae có cái khao bạn bè nhỉ

KoThich

Xe buýt
Đi tàu từ Osaka sang Kobe.

Bởi vì Kobe chỉ cách Osaka khoảng 1h đi tàu
Thời gian di chuyển Umeda - Sannomyia là 50 phút, cứ mỗi 12 phút có một chuyến, giá vé ¥500.
OSAka cách Kobe 23 phút tàu nhanh thôi (ko phải Shinkansen), Kyoto mới cách Kobe 1 h. Xem thêm
http://www.hyperdia.com/en/cgi/en/search.html?dep_node=OSAKA&arv_node=SANNOMIYA HANADOKEIMAE&via_node01=&via_node02=&via_node03=&year=2015&month=07&day=25&hour=23&minute=44&search_type=0&search_way=&transtime=undefined&sort=0&max_route=5&faretype=0&ship=off&lmlimit=null&search_target=route&facility=reserved&sum_target=7

KoThich

Xe buýt
Em bổ sung thêm chút về rác. Các cửa hàng tiện lợi (konbini) có ở khắp nơi đều có thùng rác đc phân loại. Chứ nếu rác thường ko bỏ vào thùng rác cạnh máy bán hàng tự động được.

Cảm ơn bờ dồ Sổ. Bờ dồ nên đc phong tặng chức Vạn Sự Thông

Huuminh

Xe tăng
Cuối cùng thì kế hoạch đi du hí Nhật Bổn của e chỉ còn đúng 1 tuần nữa là hiện thực. Trong tay e,hiện đang cầm vé máy bay khứ hồi của VNA.
Như đã nói,e là dân tự do,đi bám càng ông bạn sang bên đó. Cũng đang lo 1 việc,ban ngày ô bạn đi công vụ,chỉ còn mình e ở KS. Đối với 1 ng chân ướt,chân ráo,lạ nước lạ cái như e,chắc chắn ko khỏi bỡ ngỡ. Hơn nữa,mình đã có tuổi,ko thể xông xáo như xưa. Thôi thì đành tùy cơ ứng biến vậy.

đứngcạnhcửasổ

Xe container

Huuminh

Xe tăng
E có 1 băn khoăn nên xin nhờ các cụ đã từng sang đó trước giúp hộ e ạ:
E vốn là người có tính tổ chức,hầu như những tình huống đều được lường trước. Đợt này,ngoài việc thăm thú ra,nhu cầu cá nhân của e là muốn mua 1 số đồ tiêu dùng. Hiện thì e đã có visacard,nhưng phí sẽ tốn kha khá. E muốn theo cách truyền thống là dắt trong ng thêm 1 lượng tiền mặt để chi tiêu. Ô bạn e thì tư vấn là cầm $sang sân bay Nhật rồi đổi ở đó. Vậy,các cụ đã đi trước cho e hỏi 1 câu là: nếu đổi trực tiếp đồng Yên Nhật ở tại VN rồi cầm đi có bị thiệt so với cầm $ sang sân bay đổi ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

KoThich

Xe buýt
Cảm ơn Bờ dồ Sổ. Mình là một fan của nhân vật Harvey Specter với phương châm "tough but fair" thì chính xác hơn.

Về vấn đề đổi tiền, mình thường đổi tiền Việt sang tiền Yên ở Hà Trung- Hà Nội rồi cầm sang Nhật vì thấy được giá hơn. Ở Nhật Bản, ngoại tệ không thanh toán được. Sau khi tiêu dùng ở Nhật mà còn dư tiền yên mình thường mua hết đồ ở sân bay miễn thuế (kẹo, bánh, rượu, trà) nếu còn cầm về thì cũng đổi lại ở Hà Trung, chi phí không chênh lệch nhiều.

Có vài cái ảnh cho đỡ nhạt thớt ạ. Thành thật xin lỗi vì cứ chen ngang topic của bờ dồ Sổ

Trém

Xe máy
Ở sảnh chờ nhà ga Owakudani có dịch vụ chụp ảnh với mô hình cabin cáp treo, hình nền là núi Phú Sỹ ( ¥1000/kiểu ảnh). Cháu tranh thủ đi ngang, bấm máy được hai kiểu, coi như tiết kiệm được ¥2000.

Cháu hỏi khí không phải cụ Sổ tên là T. ( con thày H.M ) đúng không ạ ?

Stylishman

Xe máy
Đi Nhật thích cụ nhỉ, cuộc sống văn minh, đi lại thuận tiện, con người thì dễ chịu mặc dù có hơi giả tạo 1 tí! ^^

Trạng thái
Thớt đang đóng