[Funland] Thăm quan nhà máy BKAV

honglaumong

Xe tăng
Cứ cái kiểu kinh doanh lừa đảo, dối trá người tiêu dùng dư lày mà thành công thì quả là 1 vết nhơ cho văn hoá kinh doanh của người Việt.
Cụ nào mà bẩu em nói điêu thì mời các cụ xem lại diễn biến của vụ Bướm phôn từ ngày ra mắt đến giờ trên OF hoặc Tỉnhe nhá!

fightstinger

Xe tăng
Kinh doanh thì làm gì có thằng nào quảng cáo trung thực 100%, kiểu gì chẳng có tí mắm muối?

Cụ đã làm chủ doanh nghiệp chưa ạ? Norm là thằng nào cũng nổ hết.
Cái này thì đương nhiên rồi, nếu sản phẩm và dịch vụ tương xứng với giá của nó thì OK.
Bphone mà bán với giá 2 củ ~3 củ thì mua cũng được. Nhưng đằng này ...

TonaBui

Xe tải
ôi cái đường lối bán hàng thì sao?
Đặt hàng qua mạng, chỉ bán qua mạng giống hệt Xiaomi.
Cơ mà thế thì lộ quá, có cái j khác đi tý
Ah, thì ra 1 con cấu hình thật cao, xong đặt giá thật cao, doanh số ko quan trọng, quan trọng nhiều người biết, chuẩn con Find5 của Oppo ấy ... haizzz

honglaumong

Xe tăng
2-3 củ mà dùng mượt mà, ít lỗi như các sản phẩm khác còn phải xét. Nhưng đằng này thì..... :))

Motor Buoc

Xe tải
Thiết kế: chưa chứng minh được việc thiết kế mạch, show cái hình vẽ trên máy tính thì em cũng làm được.
HDH: tùy biến androi, trước đây có những lỗi ngớ ngẩn về hiển thị ngôn ngữ nên vẫn nghi ngờ là thuê chị na làm.
Sản xuất: thôi không phải nói nữa nhỉ :))
Đến thời điểm này thì mới chỉ thấy phần marketing được nội địa hóa.

Em tạm kết luận cái 70% nội địa hóa là tính theo công thức: 30% doanh thu trả cho nước ngoài, 70% doanh thu giữ lại ở BKAV :))
Cái chuyện cậu bé chăn cừu thì ai cũng biết, BKAV giờ nói là việc của họ, Lừa lọc nhiều quá rồi nên có nói kiểu gì cũng chẳng ai tin. Trước cháu còn quan tâm tí, giờ thì thành tin rác rồi.

honglaumong

Xe tăng
Mà kể ra không show cái nhà máy lên thì người ta còn bán tin bán nghi.
Show lên dư lày thì người ta càng khẳng định những nghi ngờ về năng lúc sx SF của Bkave là đúng luôn

Orion82

Xe tải
thú thực với các cụ em xem thấy hơn 5h đoạn video nên em té luôn ạ

Motor Buoc

Xe tải
Mà kể ra không show cái nhà máy lên thì người ta còn bán tin bán nghi.
Show lên dư lày thì người ta càng khẳng định những nghi ngờ về năng lúc sx SF của Bkave là đúng luôn
Nói chugn là éo thể hiểu nổi cái chiến lược của bọn BKAV là gì

Vừa mất tiền để quảng cáo bù lu bù loa khắp nơi cho mọi người thấy mình là thằng nổ chính hiệu, khiến cho mọi người không cần phải nghi ngờ !?
Khi cả xã hội không còn nghi ngờ về chuyện nổ nữa thì họ lại khiến người ta nghi ngờ BKAVvề tầm nhìn, về sự chuyên nghiệp trong làm ăn kinh doanh.

Nói chugn là sau vụ này thì BKAV mất lớn.

Vodanh86hp

Xe tải
Mọi người chửi BKAV (trong đó có em), cơ mà cũng phải công nhận nó giỏi, cơ ngơi quá to, em chửi nó nhưng cũng mong có được cơ ngơi như nó :))

Biết đâu, theo đà "bị chửi" thì BoomPhone cũng phát triển như bọn BKAV.

PS: Có bác nào hiện còn dùng BKAV Antivirus không?

simo2001

Xe tăng
Thiết kế: chưa chứng minh được việc thiết kế mạch, show cái hình vẽ trên máy tính thì em cũng làm được.
HDH: tùy biến androi, trước đây có những lỗi ngớ ngẩn về hiển thị ngôn ngữ nên vẫn nghi ngờ là thuê chị na làm.
Sản xuất: thôi không phải nói nữa nhỉ :))
Đến thời điểm này thì mới chỉ thấy phần marketing được nội địa hóa.

Em tạm kết luận cái 70% nội địa hóa là tính theo công thức: 30% doanh thu trả cho nước ngoài, 70% doanh thu giữ lại ở BKAV :))
Đúng mà cụ. Chính BKAV họ cũng nói nhất quán như thế từ đầu. Có gì đáng cười đâu.

Làm marketing khó hơn manufacturing nhiều lần, và giá trị gia tăng cũng lớn hơn.

Nếu cụ có một thương hiệu, cụ sẽ làm chủ cuộc chơi, có nhiều tiền.

Tư duy kinh doanh là như thế.

hnvn1234

Xe điện
Đúng mà cụ. Chính BKAV họ cũng nói nhất quán như thế từ đầu. Có gì đáng cười đâu.

Làm marketing khó hơn manufacturing nhiều lần, và giá trị gia tăng cũng lớn hơn.

Nếu cụ có một thương hiệu, cụ sẽ làm chủ cuộc chơi, có nhiều tiền.

Tư duy kinh doanh là như thế.

Em xin Kụ đừng quote lại bài của em. Kụ làm thế người khác hiểu sai ý của em mất.

AVANZA

Xe tăng
Theo dõi các thớt về B phôn, nói thật là OF cũng như một xã hội...có người chửi, có người đả kích, có người nói cho sướng mồm, mà số này đa số là chửi nhiều hơn khuyến khích, động viên. Nhưng em ngờ rằng những đồng chí chửi hoặc là đối thủ, hoặc là rảnh đít, chắc **éo gì có vị gì trên xã hội, nhưng vẫn vin cớ là việc chưởi là quyền của của tôi. Còn những OFers nêu ra cái dở của Bờ phôn với tinh thần để B phôn rút kinh nghiệm, làm tốt hơn thì thật đáng khen ngợi.

vhdangiop

Xe tải
Xưởng và thiết bị của BKAV giống như Test Phone Lab, chứ năng lực sản xuất ko = 6 người /line/8 tiếng của SEV (cho ra 500 sản phẩm). Mô hình R&D bạn này copy mô hình của Táo. Nói chung là đầu tư cũng khớ tiền đấy các cụ ạ, em ủng hộ về đường lối ptrien. Nếu giá thành sản phẩm mà tốt như Xiaomi thì doanh nghiệp bác Quảng mới booming được!:-bd

honglaumong

Xe tăng
PS: Có bác nào hiện còn dùng BKAV Antivirus không?
Cách đây hơn chục năm em đã từng dùng cho cả VP em, mua 300K/máy chứ có phải ít đâu. Chạy được khoảng hơn 1 tháng, hết máy này báo lỗi đến máy kia báo lỗi.... Thuê thợ vô, nó gỡ hết toàn bộ cái Bkis ra thì lại mượt mà như cũ.
Em thù nó đến tận giờ, chắc là do bản tính của em thuần Việt nên mới vậy ạ :))

supporter

Xe điện
Theo dõi các thớt về B phôn, nói thật là OF cũng như một xã hội...có người chửi, có người đả kích, có người nói cho sướng mồm, mà số này đa số là chửi nhiều hơn khuyến khích, động viên. Nhưng em ngờ rằng những đồng chí chửi hoặc là đối thủ, hoặc là rảnh ***, chắc **éo gì có vị gì trên xã hội, nhưng vẫn vin cớ là việc chưởi là quyền của của tôi. Còn những OFers nêu ra cái dở của Bờ phôn với tinh thần để B phôn rút kinh nghiệm, làm tốt hơn thì thật đáng khen ngợi.
Bphone mà cũng có đối thủ hả cụ? Cụ nói đối thủ của bphone là ai em với?

AZUMIDIEP

Xe điện
Xưởng CNC 350 máy tại 1 vendor của Samsung Yên Phong
Cụ so sánh khập khiễng quá.
Lấy tập đoàn toàn cầu,mỗi năm bán cả vài chục,đến vài trăm triệu Đt so sánh với quy mô của một đơn vị mới khởi đầu.

simo2001

Xe tăng
Theo dõi các thớt về B phôn, nói thật là OF cũng như một xã hội...có người chửi, có người đả kích, có người nói cho sướng mồm, mà số này đa số là chửi nhiều hơn khuyến khích, động viên. Nhưng em ngờ rằng những đồng chí chửi hoặc là đối thủ, hoặc là rảnh ***, chắc **éo gì có vị gì trên xã hội, nhưng vẫn vin cớ là việc chưởi là quyền của của tôi. Còn những OFers nêu ra cái dở của Bờ phôn với tinh thần để B phôn rút kinh nghiệm, làm tốt hơn thì thật đáng khen ngợi.
Cụ nói thì chưa có chứng cứ lắm. Chỉ có nhìn chung những chú hay chửi đổng thì đều bất mãn, và bất mãn thì là gì, là thất bại cộng với tức tối. Chưa thấy ai thành công, và có địa vị, mà bất mãn cả.

Còn một điểm nữa, là những người ủng hộ một cách xây dựng (không có nghĩa là mua) BPhone cũng chẳng đả kích, thù hằn gì những người anti Bphone.

Nhưng những người anti Bphone thì lại cứ máu ít dồn lên máu mặt, nghĩ những người không anti Bphone là có liên quan đến Bphone (như em chưa từng gặp một ai ở BKAV, ngoại trừ cụ Tvdung có PM em mấy lần, nhưng em chưa từng trả lời cụ Tvdung).

Em nhận đầy tin nhắn chửi bới, rồi vang - này nọ, nhưng em chưa hề vang - bạn anti Bphone nào?

Thế là thế nào?