Tháng Ba Tây Nguyên

hanoi06

Xe buýt
Các cụ ở đây đã viết, đã nói, đã chụp và đã phọt nhiều bài quá hay về Tây nguyên, nhưng khi em lên với Tây nguyên vào tháng Ba này thì thấy quả là...nếu không rung động thì mới lạ. Nên xin các cụ cho em tí đất để em đua đòi ạ :P
Trời xanh quá các cụ ạ, mà mây thì đẹp quá

Em đi công chuyện ạ, thật may là được đi các tỉnh Tây nguyên.
Nhưng cũng không may là chỉ có mang chiếc Canon PnS nên ảnh ọt cũng vớ vỉn thôi. các cụ chịu khó nhé
Đây là Trạm điện Krongbuk em vào công tác, có cả một đàn voi ở trong đó

Còn trên đường dây 220KV thì có các bác leo trèo như khỉ ấy

Đây là cái trạm điện nó cấp cho cả tỉnh Đắc lắc đấy các cụ ạ

Em thì em vẫn cứ mê mấy cái vụ mây giời, i như trời mây Tây tạng ấy ạ

Em cứ lẩm nhẩm cái bài Tháng ba mùa con ong đi lấy mật......, ui hay thật đấy! cái nhà ông nhạc sỹ nào viết bài này đến là tài:41:
Em về Pleiku. Thành phố đẹp hiền hòa mà thơ mộng quá. Đang từ cái đất Hà thành ra đi, vào đây em không khỏi ngỡ ngàng. Cái ngỡ ngàng đầu tiên là phố sạch quá, yên bình quá, cái không gian em chỉ thấy ở Hn vào sáng sớm ngày Mùng một tết ( mà năm nay 9h sáng mùng một đã tắc đường rùi :77:)

Ở đây không có ngày cao điểm , không có giờ cao điểm, lúc nào cũng có thể nghênh ngang giữa đường

Và bướm, bướm vàng Tây nguyên bay từng đàn rợp phố như những dải lụa màu mỡ gà vắt hững hờ trên vai nàng thiếu nữ.
Rồi hoa, hoa Cúc quỳ vàng rực hai bên đường, hoa Mộc miên đỏ thắm, rồi đây là hoa gì em cũng chịu nhưng nhiều lắm

Hương hoa ở đây lúc nào cũng thoang thoảng. Thì ra đang mùa hương hoa caphe. Nhìn rẫy caphe Robusta trắng xóa cao nguyên thật là khó tả

Trong vườn những cây caphe mít đang mùa thu hoạch

Năm nay chắc được mùa, nhà nào cũng phơi cà phê kín sân

Đến Pkeiku thì không thể không đến với Biển hồ. Đây là địa danh thắng cảnh nổi tiếng của Tây nguyên và là Hồ chứa nước ngọt vô tận

À quên, lên Pleiku thì đừng quên uống caphe quán cóc nhé, như ở Nha trang, ở đây một ly chỉ có 4 ngàn mà ngon tuyệt. Em chưa thấy quán nào dở cả, có lẽ cà phê ở đây pha ngon tương tự như ở Tuy hòa hay Nha trang, trong khi đó ở xứ xở Ban mê thì Caphe lại dở ẹc.
(Em tạm dừng, mai lại tiếp nhá )

Chỉnh sửa cuối:

hanoi06

Xe buýt
Em xin tiếp ạ
Từ thành phố Pleiku, em đến với các công trình điện ở Tây nguyên mà chắc các cụ cũng đã biết như Ialy, Sê san...Đây là một loạt nhà máy thuỷ điện nằm trên sông Sê san sát biên giới Căm pu chia.
Khu nhà máy Thuỷ điện Ialy cũng chính là một cụm du lịch liên hoàn
Đây là khu đập ngăn nước

Con tàu các bác nhìn thấy chính là con tàu đưa khách du lịch đi thăm đó ạ
Còn đây là cảnh Hồ chưá nước

Em mời các bác xuống thăm hầm máy. Từ mặt đất đi thang máy tương đương 10 tầng xuống sâu thì thấy một hành lang sâu hun hút

Rồi bỗng hiện ra trước mắt một cung điện lung linh choáng lộn

Đó là gian chính đặt Turbin máy phát

Ở trong chỗ này thấy ồn và ngột ngạt lắm các cụ ạ. Em cũng thấy thương các cụ công nhân ở đây, phải trực 24/24.
Thoát ra ngoài thấy thoáng đãng lạ thường

Lại thấy bướm vàng ngợp trời. nhà rông và nẵng gió

Sáng hôm đi lên Nhà máy Thuỷ điện Sê san3 , em thấy người nôn nao khó chịu. Đường thì đẹp lắm, vắng không bóng người nhưng liên tục cua tay áo. Em phải nhắm tịt mắt lại vì đ/c lái xe toàn cho chạy 80km/h. Bỗng tự nhiên thấy xe tạt gấp vào dìa đường, đ/c lái mở cử xe lao vội xuống ven đường và......livơphun.
Lên xe đ/c ấy thì thào : em ...say xe quá :'(:'(:'(
Cho em hỏi :Không hiểu các bác tài ở đây có bác nào vừa lái vừa say xe không ạ?:))
Tạm biệt Gia lai chúng em đi sang Buon mê thuột của Đắc lăk với hơn 200km đường thì phần nhiều là trang trại của Bầu Đức - Hoàng Anh Gia lai

Đến thành phố Buôn mê thuột với chiếc xe tăng huyền thoại thởu nào

và làng Cà phê Trung nguyên hoành tráng

các cụ có biết đây là gì không ạ? cục ...ứt chồn đới, sản phẩm cà phê chồn lừng danh từ đó đấy ạ

và nhìn ra lại thấy cánh đồng đất đỏ bazan phì nhiêu màu mỡ của cà phê

các bác đợi em tí ạ, vợ lại sai bảo rồi.

Chỉnh sửa cuối:

puppytin

Đi bộ
Nói đến Tây nguyên là e nhớ đến trời xanh mây trắng, cao nguyên đầy nắng và gió (l)
Em góp với bác vài tấm

Đường thẳng tắp, gió lồng lộng

Ngã 6 xe tăng

Đường giữa biển hồ

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Góp bác đôi tấm chụp ở Tây Nguyên. Thác gì ở gần Thủy điện Buôn Kuôp:

Nhà rông trong quán cafe Chuông đá - Daklak

Chỉnh sửa cuối:

Forza Roma

Xe hơi
Đẹp nhưng em thích cụ tập trung vào chủ đề núi rừng, đồn điền hơn(b)(b)(b)(b)(b)

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
trong khi đó ở xứ xở Ban mê thì Caphe lại dở ẹc.
(Em tạm dừng, mai lại tiếp nhá )
Cái này xem lại nha bác. Nếu có dịp đi lại bác Call em nhá. em sẳng sàng làm cho bác thay đổi ý kiến ngay đấy!
0909.324003

hanoi06

Xe buýt
Cái này xem lại nha bác. Nếu có dịp đi lại bác Call em nhá. em sẳng sàng làm cho bác thay đổi ý kiến ngay đấy!
0909.324003
Xo di bác, có thể em chưa được đi uống nhièu ở xứ Ban mê, nhưng em cảm nhận là trong 4 ngày ở đó chưa uống đc "li cà phê ban mê" nào xứng đáng cả, mà lại đắt nữa, trong khi đó uống ở Nha trang, Tuy hòa hay Pleiku thì vừa ngon vừa rẻ.
Hy vọng có dịp được bác mời (c)

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
rất sẵng lòng mời bác. Em đính chính là cà phê Buôn ma Thuột rất ngon. còn cái giá thì cũng dễ hiểu thui mà, ngoài Sg em chưa thấy có chổ nào mà vật giá cao như ở đây hết trơn.

IMVNam

Xe đạp
Em xin tiếp ạ

Sáng hôm đi lên Nhà máy Thuỷ điện Sê san3 , ...
Bỗng tự nhiên thấy xe tạt gấp vào dìa đường, đ/c lái mở cử xe lao vội xuống ven đường và......livơphun.
Lên xe đ/c ấy thì thào : em ...say xe quá :'(:'(:'(
Cho em hỏi :Không hiểu các bác tài ở đây có bác nào vừa lái vừa say xe không ạ?:))
Bác khỗng xem báo mấy ngày rày ah : "Có rất nhiều Tài xế xe đường dài và xe kéo container bị vã thuốc trong khi lái"
Coi chừng tài của bác là 1 đối tượng đấy nhé, chứ ai đời tài mà lại say xe ??!!! :mad::mad::mad: :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

hanoi06

Xe buýt
Bác khỗng xem báo mấy ngày rày ah : "Có rất nhiều Tài xế xe đường dài và xe kéo container bị vã thuốc trong khi lái"
Coi chừng tài của bác là 1 đối tượng đấy nhé, chứ ai đời tài mà lại say xe ??!!! :mad::mad::mad: :)):)):))
Ấy chết, bác đừng nói vậy mà oan quá :ohmy: đ/c xế này nghiêm chỉnh lắm.
Em đã chứng kiến một bác tài già ở cơ quan em, lái xe cả đời nay sắp về hưu rồi, được cơ quan cho đi du lịch một chuyến mà bác ấy say xe quá, phải lên tranh ghế ngồi trên với các chị em đấy ạ.

hao_lamborghini

Xe đạp
quá đẹp! xem ảnh và nghe bài hát"Tháng ba Tây Nguyên" của nhạc sỹ Văn Thắng thì tuyệt cú mèo các bác ạ!

0905419898

Đi bộ
Bác nào có dịp vào Ban Mê Thuột thì cứ alo cho e:101
E cũng ở BMT đây mà:6:,rất hận hạnh đc chào đón mấy bác

nhoem1277

Xe buýt
Đi công tác như cụ thì sướng nhỉ .