[Funland] Thằng nào làm công cũng mong học lỏm chủ rồi tách ra riêng

shiluo

Xe container
Làm sếp, làm chủ thì nhiều người có tài "đắc nhân tâm".

Nhưng tri ân nhân viên cũ bằng một khoản tiền ngoài dự kiến (doanh nghiệp không có nghĩa vụ phải trả) thì câu chuyện của bác tôi nghe lần đầu.

Vốt ka và chúc bác sức khỏe!
Cty em năm ngoái cũng vừa tri ân 1 bạn nghỉ việc 50 củ (bạn này làm từ 2010)

poiuy

Xe cút kít
Qua khách hàng thì sẽ biết,
Nhưng đối sách không phải là đi kiện,
Mà là quản lý hàng của mình làm ra.
Sao cho họ không thể bắt chước và khách hàng tự phân biệt được hàng của mình.
Còn nhóm khách hàng mà chấp nhận hàng nhái thì kệ họ thôi, chợ trăm người bán, vạn người mua, sức đâu bao hết được!
Cái đó tóm lại nó làm nên thương hiệu. Làm sao để khách hàng mua hàng của mình là vì thương hiệu chứ không phải vì những cái khác thì minh sẽ bền, cty không phụ thuộc hoàn toàn vào nhân viên.

Website
trangsucdaiuy.com
Nó đường hoàng ra làm riêng là rất OK.
Tốt cho bán thân nó và xã hội.

Nhọ nhất là nó cứ làm đấy ( âm thầm mở Cty ) phát nào ngon nó tổ chức làm riêng mới đau.
Chi phí phát triển thị trường, 2 đầu , nghiên cứu cải tiến quy trình, tổ chức sản xuất kinh doanh...thì của mình
Còn miếng ngon, con to thì doanh nghiệp núp kia thu hoạch
Thế thì ko được rồi, vừa mất tiền trả lương, vừa mất khách thế thì hỏng.

kienvinh

Tháo bánh
Nó đường hoàng ra làm riêng là rất OK.
Tốt cho bán thân nó và xã hội.

Nhọ nhất là nó cứ làm đấy ( âm thầm mở Cty ) phát nào ngon nó tổ chức làm riêng mới đau.
Chi phí phát triển thị trường, 2 đầu , nghiên cứu cải tiến quy trình, tổ chức sản xuất kinh doanh...thì của mình
Còn miếng ngon, con to thì doanh nghiệp núp kia thu hoạch
Tôi chứng kiến có người đi con đường như vậy và đã khá thành công.

Giám đốc công ty phọt phẹt của nhà nước, đưa bớt việc (hợp đồng) về cho công ty của riêng mình, sau khi công ty riêng lớn mạnh thì xin thôi việc nhà nước về làm cho chính mình.

Sleepwalker

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
forhome.vn
lương em trả so với khả năng bỏ ra là khá ok, vừa vào dc vài tháng đã tăng lương, thế mà vừa học lỏm dc tí đã có ý định làm sau lưng, ví dụ như em thuê nv thiết kế 1 mẫu ( ngày cả tư duy mẫu mã mình cũng hướng cho từ đầu ), họ lại lấy mẫu đây đem đi bán cho thằng khác .v.v.
Thằng nào vừa vào cũng đã có ý định nhoi lên thì làm sao chủ yên tâm giao việc để mở rộng ra các lĩnh vực khác, cá nhân em thấy bọn Hàn Quốc, Nhật Bản thành công là do lao động nó rất trung thành, từ nhân viên đến cấp quản lí.
Chuyện bình thường mà cụ. Chẳng ai truyền hết bí kíp của mình cho người khác, quan trọng hơn là kinh nghiệm và năng lực thì không thể gọi là ăn cắp hay học từ ai được, đó là tự bản thân mỗi người tích lũy thôi cụ.

Neo 007

Đi bộ
Chuyện bình thường như cơm bữa.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Những người có năng lực, tham vọng thì đương nhiên họ sẽ học hỏi và ra làm riêng, chấp nhận thôi cụ, chả sao cả, miễn là họ đàng hoàng đừng đâm nhau trực diện với mình, trăm người bán vạn người mua cơ mà

HiFive

Xe tải
Học xong mà ra phá mình thì mới đáng trách, chứ ham học hỏi rồi phụng sự, hợp tác cùng phát triển thì nó lại khác. Cụ không muốn share những cái hay nhất của cụ cho người ngoài, thì nhất thiết phải đẻ đc một thằng ku để nó nối dõi tông đường nhỉ? :)

xbadboyz

Xe điện
Tinh thần khởi nghiệp đang cao, hay là cụ chủ chuyển sang là shark cho nhân viên đi.

BMW_6688

Xe container
Gặp thằng như thế mà vẫn theo nó đc thì lạ nhỉ. Em là em xóa số đt ngay và luôn, bạn bè cũng KHÔNG chứ đừng nói làm ăn..
Ah.... Dạng ăn cháo đá bát như thế thì nó vs bạn nó e cũng cho next chứ đừng nói là lưu số làm cái giè mà công nhận... Bọn này nó chém thì thoy ròy

international

Xe buýt
Đưa về cung-cầu hết thôi cụ, nó là chất lượng kém mà vẫn kiếm đc nhiều đơn hàng. Khách cũ xài hỏng mà vẫn thuê nó làm, có nghĩa Cầu chấp nhận nguồn Cung đó. Đương nhiên nó sẽ sống tốt trên thị trường. Và kể cả ko có bọn thợ học mót thì những thợ lâu năm cũng sẽ xài mánh đó nếu cần tăng lợi nhuận.
Nó cũng giống như hàng Khựa thôi, Cầu vẫn chấp nhận thì Cung luôn dồi dào.
Có những khách hàng vãng lai thì nhìn vào quảng cáo và giá họ đâu phân biệt được cụ ơi, ví dụ em thấy 2 ông quảng cáo như nhau, giá thì chênh nhau, dù sợ rẻ là lởm nhưng cũng sợ cả đắt vẫn lởm hoặc tốn tiền hơn mà nhận lại vẫn thế (vì không có gì kiểm chứng hay so sánh) thì vẫn lựa chọn phương án rẻ thôi

mOneYmAker

Xe đạp
Chắc gì họ không tách ra thì cụ sẽ cho họ làm quản lý hay mãi mãi là kiếp nhân viên. ;)) Chuyện đã rồi cứ nói vậy cho đỡ ngượng.