[Funland] Thanh niên 3x-4x xuân thì có bị đột quỵ không các cụ?

selfer

Xe buýt
Cụ bị tụt huyết áp thôi, gần nhà cháu có bà bị như thế, sáng đang thong thả đi chợ tự nhiên ngã sấp mặt gãy mấy cái răng cửa, con cái cho đi viện khám, BS bảo bị tụt HA. Chuyện xảy ra lâu rồi và bây giờ bả vẫn sống nhăn.
Cám ơn cụ, có vẻ cũng nhiều người bị và không sao, biết mình dễ tụt huyết áp để lưu ý làm gì cũng từ tốn nhẹ nhàng chắc cũng giảm thiểu rủi ro :)

Hiendai

Xe tăng
Đi khám ngay và luôn, hỏi trên đây làm gì.

P/S: không dọa cụ đâu, bạn em ra đi năm 37 tuổi tại mâm cơm vì đột quỵ.
Giờ vẫn gõ phím được thì cùng lắm bị di chứng thôi chứ không tèo ngay được đâu. Nhiều người nghĩ đứt mạch máu não là nó đứt như đứt ống nước, chảy tồ tồ ra nhưng thực tế chỉ 1 sợi mao mạch bé tí nó bục thì các cụ cũng méo mồm, liệt giường được rồi. Tuổi trẻ thì nếu qua cơn cấp thì có thể hồi phục chỗ đấy và lại trở lại bình thường, còn tuổi già thì hồi phục lâu và dễ bị tái lại nên nhanh tèo.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em
Chưa tỉnh táo sao lại đứng dậy làm gì.
Chuẩn nhất là nên có thói quen trễ nải một chút khi ngủ dậy. Mở mắt rồi nằm đó một lúc nhớ lại giấc mơ đêm qua, ngái ngủ, rồi tiện tay vớ điện thoại check qua tin tức thời sự Mỹ đêm qua có gì,.vân vân.... Từ khi mở mắt đến khi ra khỏi giường tầm 10 phút là đẹp.
Đó là bước đệm khoa học.

cu mậm

Xe buýt
Cụ nên đi chụp não, khám các yếu tố nguy cơ (huyết áp cao, thấp, tuần hoàn máu não kém, dị dạng mạch máu, vv). Huyết áp thấp thường ít khi gây đột quỵ, nhưng khi bị thì di chứng lại thường nặng nền hơn xuất huyết não nhiều.

Tony_Le

Xe container
Giờ vẫn gõ phím được thì cùng lắm bị di chứng thôi chứ không tèo ngay được đâu. Nhiều người nghĩ đứt mạch máu não là nó đứt như đứt ống nước, chảy tồ tồ ra nhưng thực tế chỉ 1 sợi mao mạch bé tí nó bục thì các cụ cũng méo mồm, liệt giường được rồi. Tuổi trẻ thì nếu qua cơn cấp thì có thể hồi phục chỗ đấy và lại trở lại bình thường, còn tuổi già thì hồi phục lâu và dễ bị tái lại nên nhanh tèo.
Vấn đề là đi khám xem ở mức nào mà điều chỉnh cách sống cho phù hợp chứ nếu tèo rồi thì đâu còn gõ phím được nữa.

selfer

Xe buýt
Chưa tỉnh táo sao lại đứng dậy làm gì.
Chuẩn nhất là nên có thói quen trễ nải một chút khi ngủ dậy. Mở mắt rồi nằm đó một lúc nhớ lại giấc mơ đêm qua, ngái ngủ, rồi tiện tay vớ điện thoại check qua tin tức thời sự Mỹ đêm qua có gì,.vân vân.... Từ khi mở mắt đến khi ra khỏi giường tầm 10 phút là đẹp.
Đó là bước đệm khoa học.
À, em tỉnh trước đó lâu rồi cụ, nằm check đt linh tinh chờ đến giờ mới dậy đó cụ, chắc em sai vụ đứng ngay dậy lắc đầu nên bị. Lần sau em chừa, cứ nằm rồi ngồi chán rồi mới đứng cho lành :D

Bus_nhanh

Xe điện
Vẫn có thể bị đột quỵ đó.
Bây giờ rượu bia, ăn uống nhiều mà tập tành không nhiều nên đổ tuổi trẻ bị càng nhiều.

Xolabaque

Xe tăng
Sáng nay em gặp phải vụ này, giờ vẫn đau đầu nghĩ xem là mình bị gì, không biết có cụ nào làm bác sĩ hay từng trải qua vụ này khai sáng giúp em với? Em có cần đi khám gì không nhỉ?

Em dậy tính chuẩn bị cho thằng cu đi học, đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em chả biết gì nữa, lúc ý thức được thì em thấy mặt, mồm đau ê ẩm, 2 tay đau, mắt nhắm. Em chợt cảm nhận đc mình đang ngồi dưới đất, quỵ mặt vào mép bàn, rồi nhớ ra mình phải chuẩn bị cho con đi học, sao lại ngồi đây?

Em gượng dậy vào nhà vệ sinh, nhìn gương thì thấy mồm và mặt đau là do máu chảy ra từ mồm, hóa ra em va mặt vào cạnh bàn, rách môi, tay thâm tụ máu 1 mảng, chắc cũng do va vào cạnh bàn?

Em không hề nhớ tí gì là vì sao mình ngã, va gì vào bàn, va như nào...lúc em tỉnh thì thấy đau ê ẩm thôi chứ còn không biết sao mình ngồi dưới đất, úp mặt vào mép bàn?

Em mới 3x thoai, cũng chẳng phải làm gì căng thẳng đầu óc cả, tự nhiên bị quả này làm em hơi phân vân, không hiểu mình bị gì? Cứ nghĩ nhỡ mà lúc đổ ngã đó mà va đầu vào đâu thì chắc toi, ai lo cho mấy đứa nhỏ bây giờ, làm em cứ suy tư từ sáng tới giờ :!
Cụ nên vào viện chụp MRI não luôn và ngay nhé, không phải tự nhiên cụ ngã và sau đó không nhớ gì nữa, chụp MRI não xem có mạch máu nào bị chèn ép hay tổn thương không, à mà gần đây hai mắt cụ có bị kiểu quầng đen như gấu trúc không, nếu có thì chắc cụ đã bị tai biến nhẹ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
À, em tỉnh trước đó lâu rồi cụ, nằm check đt linh tinh chờ đến giờ mới dậy đó cụ, chắc em sai vụ đứng ngay dậy lắc đầu nên bị. Lần sau em chừa, cứ nằm rồi ngồi chán rồi mới đứng cho lành :D
Cụ nên đi thử máu xét nghiệm trigixin gì đó, đại loại đến Thu Cúc bảo cho anh xét nghiệm máu các chỉ số cơ bản, tốn vài trăm thôi. Thông số này mỗi năm nên làm 1 lần, lưu lại tờ A4, rất có ích, nhiều khi phát hiện sớm những dấu hiệu máu chứa nhiều tạp chất dễ nghẽn mạch máu dẫn đến đột quỵ. Mình chủ động sinh hoạt ăn uống điều độ giảm tạp chất xuống.

cu mậm

Xe buýt
Trẻ hay già thì tế bào não một khi đã chết đều không cách nào phục hồi. Những trường hợp phục hồi lại được sau tai biến là một là cấp cứu kịp thời, tế bào não chưa chết hẳn, hoặc phần bị ảnh hưởng có những tế bào có chức năng tương tự thay thế. E biết nhiều người bị nặng tuổi chỉ 4x nhưng di chứng cực kỳ nặng nề, ngược lại có cụ già bị tai biến nhưng cấp cứu kịp thì lại phục hồi tốt, di chứng nhẹ.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đi khám ngay và luôn nhé. Khi cụ đã có những biểu hiện này, đột quị sẽ tiếp tục bị lại nên biểu hiện hôm nay mới chỉ là khởi đầu thôi nhé.

chẳng có tên

Xe tăng
Sáng nay em gặp phải vụ này, giờ vẫn đau đầu nghĩ xem là mình bị gì, không biết có cụ nào làm bác sĩ hay từng trải qua vụ này khai sáng giúp em với? Em có cần đi khám gì không nhỉ?

Em dậy tính chuẩn bị cho thằng cu đi học, đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em chả biết gì nữa, lúc ý thức được thì em thấy mặt, mồm đau ê ẩm, 2 tay đau, mắt nhắm. Em chợt cảm nhận đc mình đang ngồi dưới đất, quỵ mặt vào mép bàn, rồi nhớ ra mình phải chuẩn bị cho con đi học, sao lại ngồi đây?

Em gượng dậy vào nhà vệ sinh, nhìn gương thì thấy mồm và mặt đau là do máu chảy ra từ mồm, hóa ra em va mặt vào cạnh bàn, rách môi, tay thâm tụ máu 1 mảng, chắc cũng do va vào cạnh bàn?

Em không hề nhớ tí gì là vì sao mình ngã, va gì vào bàn, va như nào...lúc em tỉnh thì thấy đau ê ẩm thôi chứ còn không biết sao mình ngồi dưới đất, úp mặt vào mép bàn?

Em mới 3x thoai, cũng chẳng phải làm gì căng thẳng đầu óc cả, tự nhiên bị quả này làm em hơi phân vân, không hiểu mình bị gì? Cứ nghĩ nhỡ mà lúc đổ ngã đó mà va đầu vào đâu thì chắc toi, ai lo cho mấy đứa nhỏ bây giờ, làm em cứ suy tư từ sáng tới giờ :!
Cụ nên đi khám khẩn cấp! Hiện h do thói quen ăn uống với môi trường độc hại nhiều nên đã xảy ra rất nhiều người trẻ bị đột quỵ! Cụ có hay bia rịu ko?

buikhacthinh

Xe tăng
Cụ có bị huyết áp cao không?
Mua cái máy đo ha để theo dõi ha cũng tốt cụ ạ.
Cụ nên đi khám tổng quát xem có bệnh nền gì kg?

selfer

Xe buýt
Cụ nên vào viện chụp MRI não luôn và ngay nhé, không phải tự nhiên cụ ngã và sau đó không nhớ gì nữa, chụp MRI não xem có mạch máu nào bị chèn ép hay tổn thương không, à mà gần đây hai mắt cụ có bị kiểu quầng đen như gấu trúc không, nếu có thì chắc cụ đã bị tai biến nhẹ.
Cám ơn cụ, để em note lại lúc đi khám tổng quát thì hỏi luôn.

Cụ nên đi thử máu xét nghiệm trigixin gì đó, đại loại đến Thu Cúc bảo cho anh xét nghiệm máu các chỉ số cơ bản, tốn vài trăm thôi. Thông số này mỗi năm nên làm 1 lần, lưu lại tờ A4, rất có ích, nhiều khi phát hiện sớm những dấu hiệu máu chứa nhiều tạp chất dễ nghẽn mạch máu dẫn đến đột quỵ. Mình chủ động sinh hoạt ăn uống điều độ giảm tạp chất xuống.
Cám ơn cụ, từ hồi thất nghiệp là em cũng ko khám tổng quát hàng năm luôn, hồi đi làm thấy đến đợt khám, các bạn ý khám như lấy lệ cho có ý.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ, để em note lại lúc đi khám tổng quát thì hỏi luôn.

Cám ơn cụ, từ hồi thất nghiệp là em cũng ko khám tổng quát hàng năm luôn, hồi đi làm thấy đến đợt khám, các bạn ý khám như lấy lệ cho có ý.
Khám lấy lệ không quan trọng.
Cái chính là tờ xét nghiệm máu đó, máy làm thì chuẩn. Lưu lại cái tờ này theo dõi.

selfer

Xe buýt
Cụ nên đi khám khẩn cấp! Hiện h do thói quen ăn uống với môi trường độc hại nhiều nên đã xảy ra rất nhiều người trẻ bị đột quỵ! Cụ có hay bia rịu ko?
Vâng cụ, em thì bỏ rượu bia đc mấy năm rồi, trước cũng chỉ uống khi phải tiếp khách thôi chứ không nghiện, không tự uống ở nhà, nên em tưởng em thuộc thành phần ngoan đạo, ít bệnh tật :D
Cụ có bị huyết áp cao không?
Mua cái máy đo ha để theo dõi ha cũng tốt cụ ạ.
Cụ nên đi khám tổng quát xem có bệnh nền gì kg?
Vâng cụ, cách đây 3 năm em vẫn khám đều hàng năm và chưa có bệnh gì, cũng không thấy ai nói về vụ bị huyết áp cao cả :)

humxam75

Xe điện
Vụ này em bị 1 lần. Uống rượu bia xong ra ngoài cửa ngồi ghế xổm. Lúc đứng dậy đi vào nhà được 2-3 bước thì thấy mắt tối sầm. Cũng may mà em dựa được vào cái xe máy, vẫn còn hơi tỉnh để từ từ nằm xuống. Rồi lại thấy tiếng người lao xao vào đỡ em dậy :))

TPS

Xe điện
Cụ ngủ dậy như yoga hướng dẫn ấy. Đang nằm thì từ từ nghiêng sang phải, giữ nguyên tư thế nắm nghiêng, từ từ chống tay phải lên má nằm như thế 1 lúc rồi mới ngồi dậy. Không ngủ dậy đứng ngay lên rồi lại còn lắc cổ. Thanh niên 3-4x đột quỵ đầy ạ. 2x còn đột quỵ nữa cơ.

tôi yêu ô tô

Xe container
Bệnh này ai cũng có khả năng bị hết. Xác suất cao hay thấp thôi, mình cũng nhiều khi cảm giác không kiểm soát dc cơ thể nhưng chưa khi nào bị ngất hẳn đi như chủ thớt cả!