[Funland] Thanh niên 3x-4x xuân thì có bị đột quỵ không các cụ?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chưa tỉnh táo sao lại đứng dậy làm gì.
Chuẩn nhất là nên có thói quen trễ nải một chút khi ngủ dậy. Mở mắt rồi nằm đó một lúc nhớ lại giấc mơ đêm qua, ngái ngủ, rồi tiện tay vớ điện thoại check qua tin tức thời sự Mỹ đêm qua có gì,.vân vân.... Từ khi mở mắt đến khi ra khỏi giường tầm 10 phút là đẹp.
Đó là bước đệm khoa học.
Tỉnh giấc nằm yên trên giường lấy hai tay xoa mặt xoa tai xoa gáy 3-5ph cụ ạ. Tất cả là do vội vàng khi máu vẫn còn đang đông đặc mà đã bật dậy nhanh chóng.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Huyết áp thấp thì khi thay đổi tư thế phải từ từ. Nhanh là dễ chóng mặt hoa mắt, ngã, quay đơ.
Cụ chủ 3x thì nên tìm 1 môn thể thao phù hợp mà tập luyện, nênđi khám và theo tư vấn bác sỹ
Còn huyết áp cao thì như nào cụ. Em bị áp huyết cao 2 năm nay đều phải uống thuốc mà giờ mới 4 sọi tuổi

• Vodka
Reactions: bai

bai

Xe điện
Uống rượu vào ra gió, hay người khỏe mạnh ra gió,...gặp gió độc cái là đi, bất kì ai.
Em hay nghe từ gió độc, nhưng chưa hiểu gió độc là gì.
Có thể lúc cơ thể yếu, gặp gió to lạnh nên mất nhiệt đột ngột gây ra co giãn mạch máu đột ngột =>> đột quỵ?

bai

Xe điện
Còn huyết áp cao thì như nào cụ. Em bị áp huyết cao 2 năm nay đều phải uống thuốc mà giờ mới 4 sọi tuổi
Hix, em ko phải bs chả dám phán bừa.
Chỉ biết liên quan đến sức khỏe là phải cẩn thận.

Archer

Xe điện
Co lẽ bác em lắc đầu hơi mạnh nên não bị đập vào thành sọ gây ra cú "tự knock out" đấy! Em nói đùa đấy nhé!
Rất nhiều người trẻ đã bị gặp trường hợp như bác và đột quỵ không còn là độc quyền của tuổi xế chiều nữa rồi.
Các bác trên này khuyên đúng: 1/ Nên đi khám tổng quát ngay và luôn 2/ Bỏ ngay những thói quen xấu (bật dậy khi vừa thức giấc) 3/ Ngủ thiếu giấc, làm việc quá khuya 4/ Có hứng thú với việc tập luyện một môn thể thao, không cần nhiều nhưng phải hàng ngày...

Frank07

Xe hơi
nguy hiểm quá, e giờ cũng phải bỏ phản xạ bật dậy ngay khi vừa thức giấc. e có một hiện tưởng, không biết cụ nào bị không : khi e uống bia rượu ( k say lắm, vẫn tỉnh táo) tối về nhà vẫn tắm ( có hôm còn cho con cái ngủ bình thường). Sáng hôm sau thì k nhớ hết toàn trình tối hôm trước ( có hôm thì k nhớ là tắm trưa, hôm thì k nhớ là mình ngủ khi nào....).

xenu

Xe đạp
Vụ này em bị 1 lần. Uống rượu bia xong ra ngoài cửa ngồi ghế xổm. Lúc đứng dậy đi vào nhà được 2-3 bước thì thấy mắt tối sầm. Cũng may mà em dựa được vào cái xe máy, vẫn còn hơi tỉnh để từ từ nằm xuống. Rồi lại thấy tiếng người lao xao vào đỡ em dậy :))
E cũng bị y như cụ, nhưng lịm luôn, ngã bộp ra đằng sau, kể từ đó cạch rượu bia, gió máy. Đi khám các kiểu nhưng chưa ra bệnh gì. E nghiệm ra là có vấn đề về tuần hoàn, lưu thông máu não --> thay đổi tư thế (bất kỳ) đều phải từ từ, k vội được. Dẫu gì cái sự già về thể chất nó cũng đã gõ cửa, k liều như trẻ đc nữa r.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ nên đi khám gấp đi. Bạn em có triệu chứng gục xuống 2 lần đi khám ở viện tỉnh thì không sao, khám bj dạ dày. Tết ra nó đang ngồi thì gục xuống và đi mãi mãi

brick

Xe buýt
Bạn em hồi 29t chuẩn bị lấy thẻ xanh thì bị đột quỵ do làm việc quá sức. Ở VN từ đó tới nay được 6 7 năm rồi.

conco1978

Xe tăng
Đột quỵ dạo này rất nhiều ca trẻ hoá, các cụ nên cẩn thận hơn

Euro2CityStar

Xe lăn
Sáng nay em gặp phải vụ này, giờ vẫn đau đầu nghĩ xem là mình bị gì, không biết có cụ nào làm bác sĩ hay từng trải qua vụ này khai sáng giúp em với? Em có cần đi khám gì không nhỉ?

Em dậy tính chuẩn bị cho thằng cu đi học, đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em chả biết gì nữa, lúc ý thức được thì em thấy mặt, mồm đau ê ẩm, 2 tay đau, mắt nhắm. Em chợt cảm nhận đc mình đang ngồi dưới đất, quỵ mặt vào mép bàn, rồi nhớ ra mình phải chuẩn bị cho con đi học, sao lại ngồi đây?

Em gượng dậy vào nhà vệ sinh, nhìn gương thì thấy mồm và mặt đau là do máu chảy ra từ mồm, hóa ra em va mặt vào cạnh bàn, rách môi, tay thâm tụ máu 1 mảng, chắc cũng do va vào cạnh bàn?

Em không hề nhớ tí gì là vì sao mình ngã, va gì vào bàn, va như nào...lúc em tỉnh thì thấy đau ê ẩm thôi chứ còn không biết sao mình ngồi dưới đất, úp mặt vào mép bàn?

Em mới 3x thoai, cũng chẳng phải làm gì căng thẳng đầu óc cả, tự nhiên bị quả này làm em hơi phân vân, không hiểu mình bị gì? Cứ nghĩ nhỡ mà lúc đổ ngã đó mà va đầu vào đâu thì chắc toi, ai lo cho mấy đứa nhỏ bây giờ, làm em cứ suy tư từ sáng tới giờ :!
đi khám ngay chứ còn gì .

themsuachua

Xe tải
Em mới 3x thoai, cũng chẳng phải làm gì căng thẳng đầu óc cả, tự nhiên bị quả này làm em hơi phân vân, không hiểu mình bị gì? Cứ nghĩ nhỡ mà lúc đổ ngã đó mà va đầu vào đâu thì chắc toi, ai lo cho mấy đứa nhỏ bây giờ, làm em cứ suy tư từ sáng tới giờ :!
Rủi ro không chừa một ai hay phụ thuộc thời điểm nào, tỷ lệ ung thư rồi bệnh hiểm nghèo ngày một cao. Do đó mỗi người nên tạo dựng thói quen:
1/. Ăn sạch, uống sạch, tập luyện thể thao điều độ để giữ nền tảng sức khoẻ tốt.
2/. Suy nghĩ tích cực, làm việc mình thích & thích việc mình làm để có tài chính vững chắc cho tương lai.
3/. Xây dựng quỹ rủi ro cho sức khoẻ và tuổi già càng sớm càng tốt để có phương án tài chính tối ưu cho con cái hoặc cho chính bản thân nếu chẳng may... "Toạch" hoặc "Không toạch nhưng mất khả năng tạo ra thu nhập"!
Vài điều chia sẻ cùng tâm tư của cụ chủ thớt để có thể bình an trước mọi biến cố cuộc đời! Thân.

Ps. Nhắn cụ nếu chủ động đi khám thì nên khám dịch vụ và khai khác tên tuổi để nếu có nhu cầu tham gia Bảo hiểm nhân thọ sẽ không bì loại trừ hoặc tăng phí nhé. (Em có bạn làm BHNT nên được nhắc khéo như thế)

insomniac

Xe đạp
Cách đây mấy năm em cũng bị một phen hú vía như cụ chủ thớt. Khác là em bị đau tim nhẹ, đang đứng bình thường tự dưng người em sụp xuống, thấy đau tức trong lồng ngực kiểu như có cái gì nó đè lên, không thở được, không cử động được tay chân, toàn thân lạnh toát. May người nhà đi qua khiêng lên giường cho nằm duỗi tay chân ra, chườm ấm các kiểu, nằm nửa ngày mới hồi lại. Hồi đó bị vậy cứ nghĩ cảm lạnh, khỏe lại em đi tìm hiểu các triệu chứng thì mới biết là đau tim nhẹ. Bố khỉ.
Các cụ càng trẻ càng cần cẩn thận củi lửa. Em thấy các cụ trẻ còn chủ quan lắm, chứ già đầu như em biết sợ rồi :">

humxam75

Xe điện
nguy hiểm quá, e giờ cũng phải bỏ phản xạ bật dậy ngay khi vừa thức giấc. e có một hiện tưởng, không biết cụ nào bị không : khi e uống bia rượu ( k say lắm, vẫn tỉnh táo) tối về nhà vẫn tắm ( có hôm còn cho con cái ngủ bình thường). Sáng hôm sau thì k nhớ hết toàn trình tối hôm trước ( có hôm thì k nhớ là tắm trưa, hôm thì k nhớ là mình ngủ khi nào....).
Hiện tượng này bình thường mà cụ, em bị suốt. Thậm chí có lần ko nhớ mình về nhà bằng cách nào :))

pthk

Xe tăng
Sáng nay em gặp phải vụ này, giờ vẫn đau đầu nghĩ xem là mình bị gì, không biết có cụ nào làm bác sĩ hay từng trải qua vụ này khai sáng giúp em với? Em có cần đi khám gì không nhỉ?

Em dậy tính chuẩn bị cho thằng cu đi học, đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em chả biết gì nữa, lúc ý thức được thì em thấy mặt, mồm đau ê ẩm, 2 tay đau, mắt nhắm. Em chợt cảm nhận đc mình đang ngồi dưới đất, quỵ mặt vào mép bàn, rồi nhớ ra mình phải chuẩn bị cho con đi học, sao lại ngồi đây?

Em gượng dậy vào nhà vệ sinh, nhìn gương thì thấy mồm và mặt đau là do máu chảy ra từ mồm, hóa ra em va mặt vào cạnh bàn, rách môi, tay thâm tụ máu 1 mảng, chắc cũng do va vào cạnh bàn?

Em không hề nhớ tí gì là vì sao mình ngã, va gì vào bàn, va như nào...lúc em tỉnh thì thấy đau ê ẩm thôi chứ còn không biết sao mình ngồi dưới đất, úp mặt vào mép bàn?

Có chứ.
Chết đầy nha :P :P :P

pthk

Xe tăng
Tốt nhất là cụ nên:
- Uống đều thuốc
- Ăn nhạt (muối, mì chúng)
- Tránh tranh cãi với óp phơ
Vầy nha :D

Ba em ở nhà mỗi lần đi khám sức khoẻ gần như p xúc đi, khó chịu ghê lắm vì anh ấy sợ khám ra bệnh :D
Với lại, em đoán thôi, là anh ấy cảm thấy bị xuống phong độ khi đi khám bệnh, Kiểu người ngang tàng k biết sợ gì, sinh hoạt bừa bãi mà vào phòng khám phải im lặng nghe bác sỹ phê bình ấy, cảm thấy k vui là phải ;))
Thực tế có những bệnh tiến triển rất nhanh, đặc biệt là u bướu, nên không chú ý sơ sẩy cũng dễ sinh chuyện lắm, vì vậy thấy có dấu hiệu bất thường thì đi khám ngay, k có bất thường cũng định kỳ 6 tháng hoặc 1 năm đi khám tổng quát.
"Ba em" là ai mợ ơi? Lúc đầu em tưởng là bố mợ, sau viết anh ấy thì đoán là chồng mợ ko biết đúng ko?

themsuachua

Xe tải
Lúc nào cũng nghĩ mình còn trẻ, còn khoẻ thế lo gì bệnh tật nhất là mấy cái bệnh về tim mạch, huyết áp của người già. Nhưng cả tuần rồi em vào viện chăm bà nhà em tại khoa "Đột quỵ- A14-103" mới biết khoa này không thiếu và loại trừ một ai từ già, trẻ, nam, nữ rồi từ người ốm yếu có bệnh nền tới người đang hoàn toàn khoẻ mạnh. Do vậy, khám SK thường xuyên, thay đổi và tạo dựng thói quen sống lành mạnh, duy trì thể dục thể thao là điều cần làm ngay!

m58668

Xe điện
Cụ này giống em, đang ngồi mà đứng phắt dậy là choáng ngay, em toàn phải lom khom dậy :D

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cám ơn cụ, tại sau đó trấn tĩnh lại em vẫn đưa đón con đi học như mọi ngày, nên nghĩ chắc vẫn lên đây hỏi các cụ đc :)
Cụ nên đi khám ngay đi, không nên chủ quan, vì tới mức ngã quỵ mà không biết là không bình thường rồi cụ ah.