[Funland] Thanh niên 3x-4x xuân thì có bị đột quỵ không các cụ?

selfer

Xe buýt
Sáng nay em gặp phải vụ này, giờ vẫn đau đầu nghĩ xem là mình bị gì, không biết có cụ nào làm bác sĩ hay từng trải qua vụ này khai sáng giúp em với? Em có cần đi khám gì không nhỉ?

Em dậy tính chuẩn bị cho thằng cu đi học, đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em chả biết gì nữa, lúc ý thức được thì em thấy mặt, mồm đau ê ẩm, 2 tay đau, mắt nhắm. Em chợt cảm nhận đc mình đang ngồi dưới đất, quỵ mặt vào mép bàn, rồi nhớ ra mình phải chuẩn bị cho con đi học, sao lại ngồi đây?

Em gượng dậy vào nhà vệ sinh, nhìn gương thì thấy mồm và mặt đau là do máu chảy ra từ mồm, hóa ra em va mặt vào cạnh bàn, rách môi, tay thâm tụ máu 1 mảng, chắc cũng do va vào cạnh bàn?

Em không hề nhớ tí gì là vì sao mình ngã, va gì vào bàn, va như nào...lúc em tỉnh thì thấy đau ê ẩm thôi chứ còn không biết sao mình ngồi dưới đất, úp mặt vào mép bàn?

Em mới 3x thoai, cũng chẳng phải làm gì căng thẳng đầu óc cả, tự nhiên bị quả này làm em hơi phân vân, không hiểu mình bị gì? Cứ nghĩ nhỡ mà lúc đổ ngã đó mà va đầu vào đâu thì chắc toi, ai lo cho mấy đứa nhỏ bây giờ, làm em cứ suy tư từ sáng tới giờ :!

Chỉnh sửa cuối:

Keyboard Hero

Xe hơi
1x 2x vẫn đột quỵ như thường nói gì 3x -_-

humxam75

Xe điện
Em phán: cụ bị huyết áp thấp, rối loạn tiền đình. :D
Hiện tượng này là do tụt huyết áp, lần sau cụ cẩn thận lúc ngồi xuống/nằm - đứng lên. Máu ko lên não kịp là bị như vậy

kienvinh

Tháo bánh
Có mấy công thức tự kiểm tra đấy. Căn bản là đo nhịp tim khi ngồi nghỉ rồi đứng lên ngồi xuống mấy lần và so sánh nhịp tim khi đó.

Alex.N

Xe buýt
3x đột quỵ vẫn có, bạn bè người quen vc em đi đâu tầm 2-3 người ở độ tuổi này, do đó k thể chủ quan.
Thấy cơ thể khác lạ là đi Bệnh viện ngay, chi phí khám bs ở vn rẻ nhất thế giới, còn k bằng 1 bữa nhậu sương sương cuối tuần của các ông nên chả có j phải ngại cả. Nhà em chỉ cần ăn k ngon ngủ k được 2-3 bữa là em cũng xúc đi khám rồi, đừng nói đến chuyện xây xẩm té quỵ.

selfer

Xe buýt
Em phán: cụ bị huyết áp thấp, rối loạn tiền đình. :D
Hiện tượng này là do tụt huyết áp, lần sau cụ cẩn thận lúc ngồi xuống/nằm - đứng lên. Máu ko lên não kịp là bị như vậy
Vậy ah cụ, cám ơn cụ, em còn đang suy nghĩ sáng giờ, lo lập di chúc luôn nè :P

VCHDHN

Xe container
Bỏ thói quen ngủ dậy lắc đầu với gật đầu đi. Từ tốn làm mấy động tác vươn vai ưỡn người rồi mới ngồi hẳn dậy. GG mà tìm hiểu thêm, có giải thích khoa học đấy cụ :)

kiamorning2007

Xe tăng
Em dự cụ cũng chớm rồi đấy ợ, cụ nên hạn chế bia rượu, tập thể dục thường xuyên và việc cần ngay lúc này là đi khám tổng thể ngay càng sớm càng tốt.

timdailydaunhot

Xe hơi
bị hết á cụ ơi, hồi em còn học ĐH cũng có đưa bằng tuổi đột quỵ

cairong_2011

Xe container
Mình đã từng bị kiểu này, khi đó gọi là tiền đình. Ngủ trưa bật ngay dậy chui trong WC bị ngã quay lơ,sau 1 lúc tình lại và có thể làm việc tiếp tục như bình thường. Chính vì thế mà có lần đi công tác trong MN đã bị ngã rách cả mí mắt ,phải đi cấp cứu để khâu. Sau này biết thì chú ý khi dạy không bao giwof bật ngay dạy và làm việc khác

selfer

Xe buýt
Có mấy công thức tự kiểm tra đấy. Căn bản là đo nhịp tim khi ngồi nghỉ rồi đứng lên ngồi xuống mấy lần và so sánh nhịp tim khi đó.
Cám ơn cụ, chắc em phải đi khám tổng quát để họ đo đạc xem sao :)

selfer

Xe buýt
Bỏ thói quen ngủ dậy lắc đầu với gật đầu đi. Từ tốn làm mấy động tác vươn vai ưỡn người rồi mới ngồi hẳn dậy. GG mà tìm hiểu thêm, có giải thích khoa học đấy cụ :)
Vậy ah cụ, tại em cũng đọc báo đâu đó bảo sáng dậy lắc đầu mấy cái giúp tuần hoàn và đỡ nhức mỏi, ai dè áp dụng dính luôn :(

LUATGIANGHO

Xe tải
Cụ bị tụt huyết áp thôi, gần nhà cháu có bà bị như thế, sáng đang thong thả đi chợ tự nhiên ngã sấp mặt gãy mấy cái răng cửa, con cái cho đi viện khám, BS bảo bị tụt HA. Chuyện xảy ra lâu rồi và bây giờ bả vẫn sống nhăn.

Tony_Le

Xe container
Sáng nay em gặp phải vụ này, giờ vẫn đau đầu nghĩ xem là mình bị gì, không biết có cụ nào làm bác sĩ hay từng trải qua vụ này khai sáng giúp em với? Em có cần đi khám gì không nhỉ?

Em dậy tính chuẩn bị cho thằng cu đi học, đứng dậy lắc đầu qua lại mấy cái cho tỉnh táo. Rồi em chả biết gì nữa, lúc ý thức được thì em thấy mặt, mồm đau ê ẩm, 2 tay đau, mắt nhắm. Em chợt cảm nhận đc mình đang ngồi dưới đất, quỵ mặt vào mép bàn, rồi nhớ ra mình phải chuẩn bị cho con đi học, sao lại ngồi đây?

Em gượng dậy vào nhà vệ sinh, nhìn gương thì thấy mồm và mặt đau là do máu chảy ra từ mồm, hóa ra em va mặt vào cạnh bàn, rách môi, tay thâm tụ máu 1 mảng, chắc cũng do va vào cạnh bàn?

Em không hề nhớ tí gì là vì sao mình ngã, va gì vào bàn, va như nào...lúc em tỉnh thì thấy đau ê ẩm thôi chứ còn không biết sao mình ngồi dưới đất, úp mặt vào bàn?

Em mới 3x thoai, cũng chẳng phải làm gì căng thẳng đầu óc cả, tự nhiên bị quả này làm em hơi phân vân, không hiểu mình bị gì? Cứ nghĩ nhỡ mà lúc đổ ngã đó mà va đầu vào đâu thì chắc toi, ai lo cho mấy đứa nhỏ bây giờ, làm em cứ suy tư từ sáng tới giờ :!
Đi khám ngay và luôn, hỏi trên đây làm gì.

P/S: không dọa cụ đâu, bạn em ra đi năm 37 tuổi tại mâm cơm vì đột quỵ.

selfer

Xe buýt
Đi khám ngay và luôn, hỏi trên đây làm gì.

P/S: không dọa cụ đâu, bạn em ra đi năm 37 tuổi tại mâm cơm vì đột quỵ.
Cám ơn cụ, tại sau đó trấn tĩnh lại em vẫn đưa đón con đi học như mọi ngày, nên nghĩ chắc vẫn lên đây hỏi các cụ đc :)

VCHDHN

Xe container
Vậy ah cụ, tại em cũng đọc báo đâu đó bảo sáng dậy lắc đầu mấy cái giúp tuần hoàn và đỡ nhức mỏi, ai dè áp dụng dính luôn :(
Bình thường trong ngày lắc mấy cái còn bị vài giây chóng mặt nữa là sau 1 đêm ngủ. Các cơ quan, hệ tuần toàn giảm hoạt động mức thấp nhất đủ duy trì hơi thở khi cụ ngủ. Cụ choàng dậy khi cơ thể chưa trở lại trạng thái bình thường, rồi còn lắc đầu....thì bị choáng tất nhiên rồi. Sáng mai cụ thử xem có khác không. Còn đột quỵ, những biểu hiện của nó tìm hiểu trên mạng nhiều lắm ah :)

Quiet Storm

Xe buýt
Xác nhận là có cụ nhé, thằng em họ em sn85 bị đột quỵ giờ chân viết chân xóa, 1 bên tay co quắp rồi, nó thiếu 2 phân nữa là mét bảy, nặng 60 kí, bia rượu thì thỉnh thoảng uống nhưng thuốc lá ngày 2 bao :(

chúc mừng cậu chủ thớt, đã tai qua nạn khỏi, thoát được lưỡi hái tử thần trong gang tấc

100% là đột quỵ

bạn bè của mình, 2 năm qua, đã 5-6 người ra đi vì chứng bệnh này, cho dù có cc kịp thời, nhưng vẫn không qua khỏi

anh nên đi khám tim mạch khẩn trương, nhịn đói trước khi đi bv nghen

còn tuổi tác, thì mình biết vài trường hợp 25-26t đã bị đột tử khá nhiều đó

nhớ phải uống kèm thêm thuốc bao tử ( dạ dày), vì thuốc plavid rất hại cho bao tử , bệnh này, phải uống thuốc cả đời đó nghen