[Funland] Thành phố Vinh bây giờ phát triển thật các cụ ạ

edc

Xe lăn
Cụ dân Vinh nhà em ah? Hay sao mà hiểu người Vinh thế!
Cụ nói chuẩn xác luôn. Tỷ lệ người đi làm 2km đi ô tô ở Vinh đông như nấm :P anh trai em cũng là một ví dụ, mà thu nhập ko tốt lắm đâu.
Có cô giáo C1 ở trường Cửa Nam - Vinh từng tuyên bố cách đây tầm chục năm: ko có xe ô tô là một nỗi nhục =))
Giờ thì còn nhục lắm luôn, nên nhà nhà mua xe, có khi ăn rau muống :)
Em có cu em, ở tỉnh khác. Nó sửa cái xe vios, hết 3,5 củ. Nó kêu mất 1/2 tháng lương rồi. Vậy mà vẫn đi xe đi làm

xedaprach

Xe điện
Em nguyên quán trong N.An và cũng thi thoảng có công việc về Vinh nên thấy thực trạng như thế.
Nhà nhà thi nhau mua xe, người người sắm xe.
Anh một cái, em 1 cái. Chồng 1 cái, vợ 1 cái,..... Đi đoạn ngắn cũng vác cái xe 4B đi.

Thu nhập trung bình của dân Vinh cũng thường thường thôi nhưng tính ganh đua, thể hiện cao lắm.
Ví dụ ngay như em thấy đi ăn sáng toàn từ 30-40,000 suất, chưa kể cafe cà pháo, tính ra rất cao so với lương trung bình ở Vinh.
Chả hiểu thích thể hiện làm cái gì.
Em nguyên quán trong N.An và cũng thi thoảng có công việc về Vinh nên thấy thực trạng như thế.
Anh một cái, em 1 cái. Chồng 1 cái, vợ 1 cái,..... Đi đoạn ngắn cũng vác cái xe 4B đi.

Thu nhập trung bình của dân Vinh cũng thường thường thôi nhưng tính ganh đua, thể hiện cao lắm.
Ví dụ ngay như em thấy đi ăn sáng toàn từ 30-40,000 suất, chưa kể cafe cà pháo, tính ra rất cao so với lương trung bình ở Vinh.
Em cũng xác nhận 1 trường hợp.
Có ông em họ, làm nhà nước, vợ giáo viên dạy trung tâm, trước nay thuộc diện hộ nghèo trong họ, giỗ chạp đóng góp gì đều miễn hoặc ít gọi là có, nhà thì ở nhờ anh chị... thỉnh thoảng có dịp gặp em toàn cho các cháu dăm ba trăm gọi là, thế mà đùng một cái ông cụ về quê ra kể là nó mới mua ôt ô, làm hẳn con hơn 700 gì đó, nghe kể chuyện cứ tưởng nghe nhầm.

shiluo

Xe container
Em không dè bỉu cũng không trách gì cách sinh hoạt của họ, chỉ nói lên tính cách của dân ở đây thôi.
Nếu họ có khả năng thể hiện được thì ăn uống ntn, mua sắm ntn thì cũng tốt thôi, nhưng trong tầm với của mình.
Đừng nên quá cố ngoài khả năng, nhất là khi năng lực có hạn, không có khả năng.
Họ mua được xe mà không phải ăn trộm ăn cướp gì của ai thì sao lại bảo ngoài tầm với, họ đủ tiền để mua xe sao bảo họ năng lực có hạn không đủ khả năng? Mỗi người một cách tiêu tiền: Người thì thích xe to nhà đẹp, người thì thích du lịch sang chảnh, người thì thích mua sắm đồ hiệu,.. Chỉ trích nhau dựa trên sở thích của mình làm gì
Mà em thấy cũng lạ, trên này đầy cụ ở Hà Nội đường thì chật hẹp, đi xe thì phải nhích từng tí, tìm chỗ đỗ xe trong phố cũng mờ mắt, về nhà cũng không có chỗ để xe kinh tế cũng không dư giả gì mà vẫn sắm xe. Trong khi Vinh là thành phố đường xá rộng rãi, hầu như ở đâu cũng xe đỗ cửa, dừng chỗ nào cũng được, tính ra thì mức độ tiện lợi của con xe gấp chục lần ở Hà Nội. Thế mà khi họ mua xe thì lại dè bỉu là học đòi ^^

Getzcoi.

Xe tăng
Họ mua được xe mà không phải ăn trộm ăn cướp gì của ai thì sao lại bảo ngoài tầm với, họ đủ tiền để mua xe sao bảo họ năng lực có hạn không đủ khả năng? Mỗi người một cách tiêu tiền: Người thì thích xe to nhà đẹp, người thì thích du lịch sang chảnh, người thì thích mua sắm đồ hiệu,.. Chỉ trích nhau dựa trên sở thích của mình làm gì
Mà em thấy cũng lạ, trên này đầy cụ ở Hà Nội đường thì chật hẹp, đi xe thì phải nhích từng tí, tìm chỗ đỗ xe trong phố cũng mờ mắt, về nhà cũng không có chỗ để xe kinh tế cũng không dư giả gì mà vẫn sắm xe. Trong khi Vinh là thành phố đường xá rộng rãi, hầu như ở đâu cũng xe đỗ cửa, dừng chỗ nào cũng được, tính ra thì mức độ tiện lợi của con xe gấp chục lần ở Hà Nội. Thế mà khi họ mua xe thì lại dè bỉu là học đòi ^^
Cụ nói cũng hợp lý và cụ Wakeup nói cũng ko vô lý. :D. Đã là quan điểm thì ko có đúng sai, ai nghĩ sao thì là thế thôi ạ.

Em thì thấy: i) đồ ăn ở Vinh ngon ii) bạn bè người Vinh hào sảng và ko nguy hiểm iii) gái Vinh ăn mặc đẹp và bốc lửa ;iv) giai Vinh thì hơi gia trưởng tý nhưng chí thú, biết lo cho vợ con,

Nên chốt lại là em vẫn thích Vinh. Cứ có điều kiện đi qua là em ở lại một đêm ăn và chơi đủ các thứ :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em có cu em, ở tỉnh khác. Nó sửa cái xe vios, hết 3,5 củ. Nó kêu mất 1/2 tháng lương rồi. Vậy mà vẫn đi xe đi làm
Thì thu nhập ở tỉnh lẻ tầm 7-10tr là chủ yếu mà cụ. Nhưng nói đi cũng phải nói lại, như anh em sống phong lưu, sung sướng hơn em, vì nhà ko phải xây, đất ko phải mua, xe ko phải gửi, chả tốn kém gì, hihi.
Nên ông ấy trông sướng lắm, suốt ngày phàn nàn cho là con em ông ấy khổ, mà thu nhập em gấp nhiều lần ông ấy :P
Ba mẹ em lương hưu tầm trên chục tr thôi, mà bao cấp khối cho cả nhà ông ấy mà mẹ em vẫn tiết kiệm được rất nhiều :) bọn em toàn rình vay cụ khi cần, rồi gom góp trả sau đấy cho cụ :) Vì trong Vinh đồ ăn rẻ dã man ấy :P

• Vodka
Reactions: edc

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Thể hiện OAI chứ gì nữa cụ :D , mà thôi kệ họ đi, mỗi ng có quyền lựa chọn cách sống của mình. Em giờ chán 4b rồi, toàn đạp xe đi làm đây.

Hello VN

Xe buýt
Nghệ An đất rộng nên hầu hết các huyện đều có diện tích khá lớn. Theo em biết thì Nghĩa Đàn và Yên Thành là 2 huyện mà các đơn vị hành chính cấp xã 100% có chữ Nghĩa và Thành trong tên xã và thị trấn. Những nơi như này thì thường văn hóa không đa dạng mà khá thuần nhất. Nhưng tính cục bộ địa phương cũng cao hơn các nơi khác
Các xã ở Quỳnh Lưu. và Diễn Châu cũng toàn Quỳnh với Diễn .Ngoài Thanh Hoá các xã ở Hoằng Hoá - Quảng Xương cũng toàn Hoằng với Quảng .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng hợp lý và cụ Wakeup nói cũng ko vô lý. :D. Đã là quan điểm thì ko có đúng sai, ai nghĩ sao thì là thế thôi ạ.

Em thì thấy: i) đồ ăn ở Vinh ngon ii) bạn bè người Vinh hào sảng và ko nguy hiểm iii) gái Vinh ăn mặc đẹp và bốc lửa ;iv) gia Vinh thì hơi gia trưởng tý nhưng chí thú, biết lo cho vợ con,

Nên chốt lại là em vẫn thích Vinh. Cứ có điều kiện đi qua là em ở lại một đêm ăn và chơi đủ các thứ :D
Yêu Getzcoi. dã man =))
Em công nhận gái Vinh trắng xinh, hahaa.
Ngày mới ra học đh, bọn ngoài Bắc cứ trầm trồ sao gái Vinh trắng thế, gió lào nóng như thế, mà dân toàn đi phơi nắng nhé làm gì có áo chống nắng như giờ :)
Giờ ngoài này ko gió lào mà đen như củi mục :P

Getzcoi.

Xe tăng
:) Vì trong Vinh đồ ăn rẻ dã man ấy :P
Trời ơi chị ơi, có lần em ở Mường Thanh PĐ ra lê la ăn tối, súp lươn bánh mướt, cháo vịt, gà xé phay nộm hành tây... em thề là ăn xong no ko thở nổi mà vẫn thấy thèm :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Em thì thấy: i) đồ ăn ở Vinh ngon ii) bạn bè người Vinh hào sảng và ko nguy hiểm iii) gái Vinh ăn mặc đẹp và bốc lửa ;iv) giai Vinh thì hơi gia trưởng tý nhưng chí thú, biết lo cho vợ con,

Đi ăn bún xáo chó ko nào :P , quán bên Đức Giang nhé :D

tomo21311

Xe tăng
Vinh có cái vụ cắm biển cấm xe 16 chỗ khắp một loạt tuyến phố hơi chuối.

Wakeup

Xe điện
Trong bài em không muốn nói quá chi tiết đụng chạm chứ thẳng toẹt là nhiều người năng lực có hạn là tiền không có, phải đi vay mượn, tiền ăn, tiền sinh hoạt gia đình không đủ, ăn chưa xong bữa nay đã lo bữa mai nhưng vẫn thích oai bản thân.
Thể hiện cái tôi của bản thân làm cái gì trong khi những người thân, con cái, người xung quanh vẫn khổ, sướng bản thân được cái gì. Có việc cần đến tiền thì lại xoắn quẩy đi vay mượn, đáo chỗ này đập chỗ kia, lúc nào cũng quay cuồng lo trả nợ.
Nếu dư dả, có khả năng thì lại thành câu chuyện khác.
Còn mỗi người một cách sống, một lối nghĩ khác nhau, không ai giống ai được.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trời ơi chị ơi, có lần em ở Mường Thanh PĐ ra lê la ăn tối, súp lươn bánh mướt, cháo vịt, gà xé phay nộm hành tây... em thề là ăn xong no ko thở nổi mà vẫn thấy thèm :D
=))
Thiên đường ăn vặt nhỉ! Làm chị nhớ nhà quá, hihi

edc

Xe lăn
Thì thu nhập ở tỉnh lẻ tầm 7-10tr là chủ yếu mà cụ. Nhưng nói đi cũng phải nói lại, như anh em sống phong lưu, sung sướng hơn em, vì nhà ko phải xây, đất ko phải mua, xe ko phải gửi, chả tốn kém gì, hihi.
Nên ông ấy trông sướng lắm, suốt ngày phàn nàn cho là con em ông ấy khổ, mà thu nhập em gấp nhiều lần ông ấy :P
Ba mẹ em lương hưu tầm trên chục tr thôi, mà bao cấp khối cho cả nhà ông ấy mà mẹ em vẫn tiết kiệm được rất nhiều :) bọn em toàn rình vay cụ khi cần, rồi gom góp trả sau đấy cho cụ :) Vì trong Vinh đồ ăn rẻ dã man ấy :P
Cái này chính xác. Chỉ cần 2 vk thu nhập mức TB 15-20tr/ tháng. Vài năm là có cái xe đi rồi. Có ông bà nữa, cuộc sống rất thoải mái.

Getzcoi.

Xe tăng
Yêu Getzcoi. dã man =))
Em công nhận gái Vinh trắng xinh, hahaa.
Ngày mới ra học đh, bọn ngoài Bắc cứ trầm trồ sao gái Vinh trắng thế, gió lào nóng như thế, mà dân toàn đi phơi nắng nhé làm gì có áo chống nắng như giờ :)
Giờ ngoài này ko gió lào mà đen như củi mục :P
Con em của con em chị nhé, nó trắng dáng đẹp dã man, mà tính lại bốc lửa, trời ơi đến em còn mê mẩn :D

Đi ăn bún xáo chó ko nào :P , quán bên Đức Giang nhé :D
Haha, đang bàn chuyện gái xinh xe đẹp cụ oánh lái một phát sang bún chó :D

Cơ mà ĐG thì hơi xa nhỉ, chẹp

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Oto bây giờ quá dễ sắm , Hãy xem nó như phương tiện như chiếc xe máy ngày xưa thôi.

UFA

Xe điện
Bác nên đọc những còm trước thì sẽ có nhìn nhận còm trên của em rõ hơn.

Còn đúng là không ai cấm việc mua xe 4B, ăn sáng ntn nhưng nó phải phù hợp và hài hòa với mức sống, thu nhập của bản thân và gia đình. Đừng đi vay mượn, trả góp đua ganh với người khác để thể hiện cái tôi (chưa kể có nhà vợ chồng mỗi người 1 cái 4B cho bằng nhà bạn mình:D), nhất là đang nói mức sống trung bình ở trong TP Vinh thuộc dạng thấp.
2 vợ chồng đi làm tổng thu nhập hơn 10tr/tháng mà vừa trả góp xe, vừa tiền ăn, vừa nuôi con,.... lại còn ăn sáng 30,000đ/người trong khi sống kham khổ, sinh hoạt chật vật. Theo bác thế có nên hay không, chỉ vì cái tôi của mình.
Em ko hiểu tổng tn có 10 củ 1 tháng mà bọn bank nó vẫn cho vay mua xe thì cũng lạ nhỉ, còn thật tn cỡ đó mà dám vay mua xe thì quá liều, e ko rõ họ trả bằng cách nào nữa

Chỉnh sửa cuối:

Wakeup

Xe điện
Em ko biểu tổng tn có 10 củ 1 tháng mà bọn bank nó vẫn cho vay mua xe thì cũng lạ nhỉ, còn thật tn cỡ đó mà dám vay mua xe thì quá liều, e ko rõ họ trả bằng cách nào nữa
Cầm sổ đỏ đất đai, nhà của cụ à. Rồi người bán & ngân hàng thì cứ đồng ý lấy doanh số, người mua thì cứ mua. Mọi việc tính sau :D
Dân mình cứ không nên hoãn cái sự sung sướng được :D:D:D