Thanh toán 25% và 2% đợt cuối để nhận chung cư

raumongtoi

Xe buýt
Theo như luật kd bđs thì ở điều 57 chúng ta thấy :

Vậy cho mình hỏi trước khi kí nhận biên bản bàn giao căn hộ cđt thì mình chưa nộp tiền cđt có quyền ép mình nộp phạt ko?
Vì mình có anh bạn đang mua 1 căn chung cư (đã thanh toán đủ 70%) nhưng chưa được bàn giao cđt thì hẹn 1.5 tháng nữa mới giao nhưng khi nhận đc thông báo này trong 3 ngày ko nộp sẽ bị tính lãi xuất phạt. Tức khoảng trước 4-6 tuần lúc chưa nhận nhà đã bị phạt lãi. Theo các cụ là cđt đúng hay anh bạn mình đúng? A bạn mình có thể để đến ngày kí biên bản bàn giao nhà và thanh toán tại thời điểm đó đc ko?

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Hầu hết là đóng 30% và ký BB Bàn giao đồng thời, tuy nhiên có 1 số chủ đầu tư ép khách đóng trc mới cho nhận nhà, các cụ cứ chiếu theo luật mà làm, lôi kéo đc nhiều cư dân theo mình thì tiếng nói có trọng lượng hơn.

humer

Xe điện
tất cả theo hợp đồng nhé, cụ xem lại các điều khoản. Theo luật là hoàn toàn có thể nhé

KTS1406

Xe hơi
Thông thường CĐT có VB thông báo đóng tiền đợt cuối + Thông báo bàn giao nhà cùng thời điểm hoặc gần sát nhau. Ví dụ: ngày 20.06 khách hàng nhận được thông báo của CĐT, trong thông báo nói rõ ngày 20.07 sẽ bắt đầu bàn giao nhà. Đồng thời thông báo cũng nói rõ khách hàng đóng nốt tiền đợt cuối (25%) trước ngày 10.07 để CĐT tiến hành các thủ tục bàn giao nhà.
Như vậy khách hàng thường phải đóng tiền đợt cuối trước khi nhận bàn giao nhà vài ngày đến 1 tháng. Còn như cụ chủ thớt sau 1,5 tháng thì hơi lâu.
P/s: Còn vấn đề sau 3 ngày nhận được thông báo mà khách hàng chưa đóng sẽ bị phạt tiền theo lãi suất thì quá vớ vẩn. Thường sau thông báo thứ nhất 10-15 ngày mà chưa đóng sẽ có thông báo thứ 2, sau thông báo thứ 2 thì phải sau 15-60 ngày chưa đóng mới bắt đầu bị phạt vì chậm thanh toán.
Khả năng cao CĐT chỗ bạn cụ chủ thớt đang bí tiền. Nên nghe ngóng & nhìn vào tiến độ thực tế tại công trình để có quyết định đúng.

Chỉnh sửa cuối: