[Funland] Thanh toán không tiền mặt ở Việt Nam đang vượt cả Mỹ, Châu Âu?

Moriarty

Xe container
sang Tàu mua cái kẹo hồ lô thôi cũng quét QR code. Ở VN có thằng momo liên kết khá nhiều nhưng láo cái là thu phí thẻ tín dụng.

hunggal

Xe tăng
Tôi thì thấy cheque, trông vậy thôi, khá là tiện lợi.
Họ có thể "chuyển tiền" ngay với 1 chữ ký, mà không cần phải đợi hôm sau hoặc không tiện hỏi Số tài khoản của bên nhận.
Ngoài ra, nó còn chuyển nhượng được.

Tất nhiên, lý do an ninh thì cheque khá kém.

Ở bển, mua xe họ cũng hay trả bằng cheque bảo đảm. Khá an toàn cho cả bên Bán và Mua.
Cheque em thấy nó low tech kiểu gì ấy. Ví dụ vào thứ 7, chủ nhật có thằng viết cheque mua hàng thì có cách nào kiểm tra được thằng đó có tiền thật không? Hoặc đang cần tiền mặt mà lại viết cheque thì mất công đi đổi nữa. Chưa nói đến việc cheque giả.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc nhìn mọi người cầm tiền tiêu mấy thứ đồ hàng ngày nhiều nên mới nghĩ vậy.

Các giao dịch các cụ thấy hàng ngày chỉ là giá trị không lớn, mỗi người tiêu độ vài trăm nghìn đến vài củ. Còn giá trị giao dịch lớn như vài chục triệu đến tiền tỷ thì tất cả hiện đã gần như chuyển qua giao dịch không tiền mặt lâu rồi, vì cầm cả cục to thế đi mua hàng là rất bất tiện.Và chuyển khoản sẽ an toàn và nhanh gọn hơn nhiều.

Ví dụ lượng tiền mặt dân Hà nội tiêu mỗi ngày chưa chắc bằng lượng tiền chuyển khoản đi qua một ngân hàng trong 1 ngày ( ví dụ như Vietcombank).
Thì nước nào giao dịch lớn lại chả dùng chuyển khoản

Nếu muốn nói về không dùng tiền mặt thì phải so với những chi tiêu thiết yếu hàng ngày, tức về số lượng giao dịch, mức độ phổ biến và tiện lợi, không tiền mặt

Chỉnh sửa cuối:

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Em mới tới Hàn và Mỹ thì thanh toán không dùng tiền mặt của họ là tốt hơn ta. Trong đó Hàn thì tốt hơn Mỹ. Không rõ châu Âu như thế nào? Nhưng nghe bạn bè nói là thanh toán điện tử ở Nhật không được tốt.
ở nhật mua chai nước bằng thẻ có bằng Việt nam không cụ.

vnvodoi

Xe tăng
Thì nước nào giao dịch lớn lại chả dùng chuyển khoản

Nếu muốn nói về không dùng tiền mặt thì phải so với
những chi tiêu thiết yếu hàng ngày, tức về số lượng giao dịch không tiền mặt
Báo nó chém cũng mạnh, nhưng đúng là hiện giao dịch không dùng tiền mặt đã tăng nhiều. Như nhà em giờ đi chợ cũng vào Vinmart mua đồ và quẹt thẻ, vì nó đỡ những khoản lẻ tiền và nhân viên nó không thể chơi bài không có tiền lẻ nên giả tiền thừa bằng kẹo cao su được.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cheque em thấy nó low tech kiểu gì ấy. Ví dụ vào thứ 7, chủ nhật có thằng viết cheque mua hàng thì có cách nào kiểm tra được thằng đó có tiền thật không? Hoặc đang cần tiền mặt mà lại viết cheque thì mất công đi đổi nữa. Chưa nói đến việc cheque giả.
Nó thực sự low tech mà bác.
Tuy nhiên, với các giao dịch nhỏ, kiểu vài trăm Mỹ, thì bank sẽ trả cho bác.
Còn với khoản to, 10K chẳng hạn, gần như bắt buộc phải có guaranteed cheque.

Ngược lại, nó khá tiện trong nhiều trường hợp, vì bác có thể trả cho Holder, mà không biết hoặc không cần biết Holder là ai.

Crusaderland

Xe điện
Dân Hàn thì thanh toán tích hợp qua điện thoại lâu rồi. ĐTDĐ bản Hàn của Samsung hay LG nếu sử dụng các cụ sẽ thấy đều đã cài sẵn app thanh toán, Naver Pay thì phải.

autus

Xe tăng
Em biết là tụi nó dùng thanh toán thẻ tín dụng phổ biến chứ. Nhưng bây giờ thẻ tín dụng cũng chỉ là 1 trong số hàng loạt hình thức không dùng tiền mặt thôi mà. Em chỉ đang muốn hỏi về mức độ phổ biến các hình thức thanh toán không dùng tiền mặt của tụi nó so với mình thôi. Còn nếu nói về volume thì tất nhiên mình so thế quái nào với tụi nó được.
Hỏi mãi thế nhỉ. Dân nó thanh toán hơn cái ông Vịt nhiều lần đc chưa
Từ QR Code đến mỗi nhà mạng đều là 1 ông bank đc.
Đâu phải mỗi ông Việt Nam! Mới có mấy cái ví điện tử.
Trung quốc đang là số 1 về thành phố không tiền mặt.
Việt Nam! Chỉ mới manh nha 1 chuý xíu thôi

Jms49

Xe đạp
Hệ thống ngân hàng, thanh toán VN trông thế mà ngon và hiện đại. Bên Đức tụi nó bị ghiền tiền mặt, hầu như ko xài thẻ mấy. Còn bên Canada thì douma, tới giờ còn xài cheque rất phổ biến. Xong hệ thống thanh toán giữa các banks thì như củ cải, ở Vn chuyển tiền qua ngân hàng khác bằng online banking thì rẹt rẹt, bên này banks ko làm được =))
Mày ở bank A nhưng muốn chuyển tiền cho bạn ở bank B ư? Cổ điển:
- Ra bank A làm wire payment. 1 lần 25$ phí, douma, và 2 business days mới tới.
- Viết cheque và đưa cho thằng bạn để nó mang ra bank B deposit. Mà cheque phải đặt 2 tuần mới có, 1 tập 50 cheque rẻ nhất là $60. Mà thằng kia đem cheque ra deposit ở bank thì nó sẽ hold 5 business days, nghĩa là nhanh thì 1 tuần sau mới được xài tiền. Còn muốn thằng bạn được xài tiền luôn thì cái cheque phải được certified, rẻ thì nó làm $15, đắt thì có bank là $25.
- Muốn nhanh hơn thì thì ra bank A làm cái bank draft (phí 7.5$), lại vẫn phải đưa cho thằng bạn để nó ra bank B deposit. Và ra cũng phải dặn nó phải kêu bank B xác nhận với bank A để nó được xài tiền liền, ko thì cũng lại hold 5 business days. Mà bọn bên này nó xác nhận với nhau qua fax, có khi bên kia nó ko nhìn máy fax, hoặc thấy mà lơ mẹ thế là chờ ít cũng 1 ngày )
Hiện đại hơn tí: transfer qua interac, 2 bên chuyển tới địa chỉ email của nhau. Nhưng limit cho cá nhân chỉ có $3k/ngày, ra tận bank đòi nó tăng lên cũng $10k/ngày. Trong khi ở VN ngồi chuyển tiền tỉ trong phút mốt.

Tới giờ tao cũng ko hiểu tại sao ) chắc kiểu ngày xưa chúng nó phát triển sớm nên có độ ỳ rất lớn và ngại thay đổi ấy.
Đi thuê nhà nhiều chỗ nó chỉ nhận cheque chứ ko nhận chuyển khoản 
Xong đi làm thì nhiều đứa nhân viên cũng dị hợm, công ty lớn có option trả direct deposit vào tài khoản nhưng chúng nó nhất quyết chỉ nhận pay cheque. Còn công ty nhỏ thì 80% là vẫn trả lương qua cheque, mà 1 tháng trả làm 2 lần nên lại thành 2 cái cheques.
Và nhiều vụ lừa đảo liên quan đến cái cheques này lắm.

Nói chung là nhiều cái rất vãi ko hiểu tại sao luôn, kiểu cũng wirepayment mà từ Vn sang Canada thì mất 1 ngày mà từ Canada sang Mẽo thì 3-5 ngày.
Còn kiểu ra bank đóng học phí cho trường thì 2-4 business days; ra bank trả tiền thuế thì thật sự ko biết bao giờ được. Mà cũng cái trò cheque này, đợt tôi đi làm ở bank có đứa ra khóc khóc mếu mếu là sở thuế (CRA) báo nó là thuế năm ngoái chưa đóng nên chuẩn bị phạt (rất nặng). Xong bọn tôi phải mở hệ thống ra, kiếm lại thì đúng là tháng 2/2018 nó đóng hơn 14k thuế rồi, cái hình cheque được scan và transaction vẫn ở trong hệ thống đây. Phải in ra cho nó để đem lên CRA tâm sự.
Mẹ, mà bên này cơ quan chính phủ quan liêu và lề mề hơn ở VN nhiều. Mỗi tội là ở VN nhiều khi quan liêu và lề mề để cố tình ăn tiền dân, chứ bên này nó ko ăn tiền, chỉ là thích thế thôi.
"Copy"

TONGIA

Xe lừa
Cứ ra Show Room coi những người khiêng cả tải tiền đến múc ô tô là rõ thôi

apachi

Xe tải
Phải công nhận là hệ thống bank ở VN khá ok đó, các bác cứ chửi nhưng sang mẽo xách dép cho VN, ra bank nhiêu khê lắm. Tiền của mình mà nó cứ như tiền của nó í

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Phải công nhận là hệ thống bank ở VN khá ok đó, các bác cứ chửi nhưng sang mẽo xách dép cho VN, ra bank nhiêu khê lắm. Tiền của mình mà nó cứ như tiền của nó í
Cụ cho ví dụ cụ thể "nhiêu khê" được không
Cụ "xách tiền" qua mẽo nên nó mới nhiêu khê, chứ dân mẽo nó thu chi minh bạch thì nhiêu khê cái chỗ nào?

Có thấy thằng mẽo nào phàn nàn bank mẽo nhiêu khê đâu cụ?

KatKik

Xe điện
Các cơ quan nhà nước (thuế, phí, bệnh viện...) áp nữa thì tăng thêm đc 5%.
Nhưng em vưỡn thấy sai sai số liệu trên của cụ. Cây ATM vưỡn xếp hàng
Nóa tính tổng thanh toán, hợp đồng >20củ bắt chuyển khoản rồi, nên e nghĩ cái biểu đồ đấy ko sai về con số nhưng ko phản ánh đúng thực trạng sử dụng tiền mặt trong giao dịch.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nóa tính tổng thanh toán, hợp đồng >20củ bắt chuyển khoản rồi, nên e nghĩ cái biểu đồ đấy ko sai về con số nhưng ko phản ánh đúng thực trạng sử dụng tiền mặt trong giao dịch.
Vâng, thấy bảo bank việt ứng dụng 4.0 tốt hơn nước ngoài là mừng rồi. Số liệu trên là tiền thanh toán, ko phải là số lượng các giao dịch, số lượng các giao dịch đc 80% thì tuyệt vời

Patriots

Xe lăn
Xin các bố, của các bố tất. Vác bao tải tiền đi mua nhà mua xe mà ít dùng tiền mặt hơn tây, cháu ở tây, cụ thể là Đức hầu như không dùng tiền mặt rồi, từ việc nhỏ như đỗ xe, mua mc Donald, đi siêu thị. Việc lớn như mua nhà, mua xe cũng chuyển khoản. Mua ebay, amazon cũng vậy. Đổ xăng cũng vậy. Không quẹt thẻ thì chuyển khoản. Làm thế mình cũng quản lý chi tiêu được

ubisapro

Xe trâu
Hơn tây khoản này thì e thấy điêu điêu :D

kimma

Xe điện
Đấy là do thói quen từ xưa thôi các cụ ạ, tây nó viết checks cả trăm năm rồi nên nó vẫn thích viết khi cần trả tiền cho ai đó :))
Mà em chả tin VN vượt được sing với mấy nước âu mỹ nhé, mấy bố nhà báo lại đánh tráo khái niệm gì rồi, chắc hơn dc cái chuyển khoản online mà các bố vơ chung lại dc là thanh toán không dùng tiền mặt, chưa cần sang mỹ, sang sing thôi đã thấy dân tình chỉ quẹt thẻ và quẹt điện thoại thôi nhé
EU thì check đã đi vào dĩ vãng xa xưa lắm rồi cụ ạ. Kể từ ngày có internet banking thì nó đã chết. Cải táng chắc cũng 20 năm rồi :D
Tại sao VN chuyển tiền hay bị nhầm. Đó là do nó cổ lỗ sỹ quá rồi.

kimma

Xe điện
Công nhận mấy năm gần đây , vụ trả tiền điện , nước , cước điện thoại em toàn trả online hết

Thậm chí đưa tiền cho ngan già cũng online nốt
EU nó tự động trừ hàng tháng cụ ạ. Mình chẳng phải đả động gì nữa. Muốn nhận thư ? Ok . Mỗi tháng nó tính thêm 2 đồng. Rồi tự trả :)