[Funland] Thanh toán không tiền mặt ở Việt Nam đang vượt cả Mỹ, Châu Âu?

Patriots

Xe lăn
Paypal em cũng xài hơn chục năm rồi nên biết. Chuyển qua pp thì nhanh nhưng muốn rút để lấy tiền mặt thì mất phí nên trong trường hợp cần bắn tiền mặt cho nhau ngay kiểu mày chuyển tao mấy trăm oi để tao về Viet nam có việc gấp là bó tay nhỉ?
Chắc cụ không biết vụ Paypal ngoài link với tài khoản còn link với thẻ nhỉ. Cụ bắn cho cháu 100 cháu bắn vào thẻ cháu, cháu rút từ thẻ ra thì tiền cụ gửi vào thẻ sau 2 ngày nó bucht vào. Nhưng cháu rút từ thẻ ra thì tuỳ thời điểm nhưng bao giờ cũng tất toán sau khi tiền vào, nên có vấn đề gì đâu cụ?

hunggal

Xe tăng
Khi cụ chuyển khoản. Cụ có cần số IBan ko ? VN hay bị nhầm ở điểm này. Bên EU nhầm ck gần như ko sẩy ra. Khi điền số IBan. Số bank. Nó xác nhận là đúng người mình câbf chuyển ko rồi. Nhiều vụ kêu như vạc do ck nhầm lẫn là vậy đó.
IBan là cái gì hả bác? Em chuyển thì nhập số tk và ngân hàng rồi bấm truy vấn là nó hiện tên chủ tài khoản lên, đúng tên mình định chuyển là ok thôi chứ sai làm sao được?

hunggal

Xe tăng
Chắc cụ không biết vụ Paypal ngoài link với tài khoản còn link với thẻ nhỉ. Cụ bắn cho cháu 100 cháu bắn vào thẻ cháu, cháu rút từ thẻ ra thì tiền cụ gửi vào thẻ sau 2 ngày nó bucht vào. Nhưng cháu rút từ thẻ ra thì tuỳ thời điểm nhưng bao giờ cũng tất toán sau khi tiền vào, nên có vấn đề gì đâu cụ?
Đoạn này thì em không hiểu. Em mà rút từ pp ở VN thì kiểu gì cũng mất phí hết nên nếu có ai trả vào pp thì em cứ để đó rồi tiêu dần chứ chả rút ra bao giờ.

Patriots

Xe lăn
IBan là cái gì hả bác? Em chuyển thì nhập số tk và ngân hàng rồi bấm truy vấn là nó hiện tên chủ tài khoản lên, đúng tên mình định chuyển là ok thôi chứ sai làm sao được?
IBAN là một số tài khoản để thanh toán quốc tế cụ ạ, ví dụ cháu chuyển tiền cho cụ từ nước ngoài thì cháu cần tên cụ, tên và địa chỉ ngân hàng của cụ, số tài khoản của cụ và Swift code của ngân hàng của cụ. Nếu có IBAN thì cháu chỉ cần tên của cụ và số IBAN, nó là một bước tiến dài so với hệ thống NH của VN.

kimma

Xe điện
Đấy. Cái này cụ cũng ko biết thì trách sao đc. Số IBAN này cụ thể em cũng ko thể giải thích thấu đáo đc. Nhưng các Bank của VN ko chịu áp dụng. Có thể vì mua công nghệ nó đắt. Nên em nói cổ lỗ sỹ cũng ko sai. Em VD này nhé. Ko biết có đúng ko. Vì mỗi lần em CK phải ghi VD. Nh VCB vì chữ đầu tiên phải là VN VCB.... sau đó là số bank....... Nó sẽ chính xác hơn. Vì số TK chỉ cần lệch 1 số là có thể nhầm lẫn sẩy ra rồi.

kimma

Xe điện
IBAN là một số tài khoản để thanh toán quốc tế cụ ạ, ví dụ cháu chuyển tiền cho cụ từ nước ngoài thì cháu cần tên cụ, tên và địa chỉ ngân hàng của cụ, số tài khoản của cụ và Swift code của ngân hàng của cụ. Nếu có IBAN thì cháu chỉ cần tên của cụ và số IBAN, nó là một bước tiến dài so với hệ thống NH của VN.
Dạ, đứng nhự cụ giải thích. Em ko rành lắm cám Ơn cụ.

Patriots

Xe lăn
Đoạn này thì em không hiểu. Em mà rút từ pp ở VN thì kiểu gì cũng mất phí hết nên nếu có ai trả vào pp thì em cứ để đó rồi tiêu dần chứ chả rút ra bao giờ.
Đó là một cách, thế cháu mới nói nước ngoài thanh toán tiền mặt ít hơn ở ta nhiều. Còn Paypal nếu sử dụng không thương mại thì free, vấn đề chỉ là quy đổi tỷ giá thì bị lỗ một chút. Còn rút ra thì ngân hàng có nhiều gói, ví dụ mỗi lần chuyển khoản hay rút tiền phí là 15 cent. Thẻ tín dụng là là 4 Euro. Một tháng cháu làm 30 cái như vậy cháu sẽ mất 7,5 Euro. Nhưng cháu linh hoạt. Dùng ít thì phí ít. Nếu cháu chuyển khoản và rút tiền nhiều thì cháu mua cả gói, một tháng chuyển khoản và rút tiền no limit thì mất 6 Euro. Hoặc 9 Euro với thẻ tín dụng vàng. Tuỳ cụ làm người tiêu dùng thông thái. Nếu hàng tháng lương cụ về tài khoản trên 2000 Euro có nhân hàng nó sẽ free tất cả cho cụ

hunggal

Xe tăng
Đó là một cách, thế cháu mới nói nước ngoài thanh toán tiền mặt ít hơn ở ta nhiều. Còn Paypal nếu sử dụng không thương mại thì free, vấn đề chỉ là quy đổi tỷ giá thì bị lỗ một chút. Còn rút ra thì ngân hàng có nhiều gói, ví dụ mỗi lần chuyển khoản hay rút tiền phí là 15 cent. Thẻ tín dụng là là 4 Euro. Một tháng cháu làm 30 cái như vậy cháu sẽ mất 7,5 Euro. Nhưng cháu linh hoạt. Dùng ít thì phí ít. Nếu cháu chuyển khoản và rút tiền nhiều thì cháu mua cả gói, một tháng chuyển khoản và rút tiền no limit thì mất 6 Euro. Hoặc 9 Euro với thẻ tín dụng vàng. Tuỳ cụ làm người tiêu dùng thông thái. Nếu hàng tháng lương cụ về tài khoản trên 2000 Euro có nhân hàng nó sẽ free tất cả cho cụ
Đấy. Cái này cụ cũng ko biết thì trách sao đc. Số IBAN này cụ thể em cũng ko thể giải thích thấu đáo đc. Nhưng các Bank của VN ko chịu áp dụng. Có thể vì mua công nghệ nó đắt. Nên em nói cổ lỗ sỹ cũng ko sai. Em VD này nhé. Ko biết có đúng ko. Vì mỗi lần em CK phải ghi VD. Nh VCB vì chữ đầu tiên phải là VN VCB.... sau đó là số bank....... Nó sẽ chính xác hơn. Vì số TK chỉ cần lệch 1 số là có thể nhầm lẫn sẩy ra rồi.
Cảm ơn hai bác. Vì em không ở nước ngoài nên phải hỏi cho rõ xem thông tin em nghe được có chính xác không.

ib-anhvu

Xe tải
Ví dụ như online banking thì mình ăn đứt chúng nó. Thấy bảo ở bển muốn chuyển tiền cho nhau qua bank thì còn khướt mới tới. Mà bên đó cheque vẫn rất phổ biến chứ cái trò bắn tiền tưng tưng như ở ta thì không có đâu.
Ở đây nhiều bác sinh sống ở nước ngoài nhất là Mỹ, Châu Âu khai sáng giúp em xem có thật như vậy không? Chả nhẽ tụi tây lông vẫn bảo thủ thế à?
Em cũng rất ngạc nhiên khi thấy ông em ở VN bảo chuyển tiền cho người ta, sau một tiếng đã thấy người nhận nhắn là được rồi. Chuyển tiền mà cứ nhanh như nhắn tin ấy. Vãi thật.
Ở châu Âu cực nhanh thì cũng phải một ngày, bt là hai ngày nhé.
Cái này làm em nhớ câu chuyện với một ông làm bên thi công, nói VN mình thiết kế thì kém nhưng triển khai thi công thì còn tốt hơn bọn nước ngoài. Hỏi tốt chỗ nào, trả lời là bọn nước ngoài làm máy móc, chậm, mất thời gian. Ờ đúng, chúng nó máy móc, làm kiểu dập khuôn, lại nhiều công đoạn thì chậm là đúng rồi. Còn mấy ông nhà mình làm gì cần gì phải công đoạn, cứ phang thế nào nhanh là được rồi =))

Chíu ù

Xe tăng
Em cũng rất ngạc nhiên khi thấy ông em ở VN bảo chuyển tiền cho người ta, sau một tiếng đã thấy người nhận nhắn là được rồi. Chuyển tiền mà cứ nhanh như nhắn tin ấy. Vãi thật.
Ở châu Âu cực nhanh thì cũng phải một ngày, bt là hai ngày nhé.
Cái này làm em nhớ câu chuyện với một ông làm bên thi công, nói VN mình thiết kế thì kém nhưng triển khai thi công thì còn tốt hơn bọn nước ngoài. Hỏi tốt chỗ nào, trả lời là bọn nước ngoài làm máy móc, chậm, mất thời gian. Ờ đúng, chúng nó máy móc, làm kiểu dập khuôn, lại nhiều công đoạn thì chậm là đúng rồi. Còn mấy ông nhà mình làm gì cần gì phải công đoạn, cứ phang thế nào nhanh là được rồi =))
Cụ nói thế chung chung và vô cùng. Ở VN nổi tiền sau 2 phút nhưng có khi 3 ngày là thường.

Vie.ABC

Xe điện
Hôm trước em có đọc 1 bài ở báo nào không nhớ, nội dung là Việt Nam đã vượt Singapore về khoản thanh toán không dùng tiền mặt. Em cũng có tham khảo vài người sống ở phương tây xem thực hư thế nào thì có vẻ khoản này ta đang tốt thật. So với tụi tây lông có phần tiện lợi hơn. Ví dụ như online banking thì mình ăn đứt chúng nó. Thấy bảo ở bển muốn chuyển tiền cho nhau qua bank thì còn khướt mới tới. Mà bên đó cheque vẫn rất phổ biến chứ cái trò bắn tiền tưng tưng như ở ta thì không có đâu.

Ở đây nhiều bác sinh sống ở nước ngoài nhất là Mỹ, Châu Âu khai sáng giúp em xem có thật như vậy không? Chả nhẽ tụi tây lông vẫn bảo thủ thế à?
Bác phải đi hỏi mấy thằng Cờ Bạc ... mí đúng chiên môn . Banking ,toàn mấy xu kem mút thì tính gì mà ầm cả lên . ông việt nam thì được cái bản báo cáo và ngồi mới nhau thi nói phét ... nhưng vẫn luôn nợ như chúa chổm

202

Xe container
Hôm trước em có đọc 1 bài ở báo nào không nhớ, nội dung là Việt Nam đã vượt Singapore về khoản thanh toán không dùng tiền mặt. Em cũng có tham khảo vài người sống ở phương tây xem thực hư thế nào thì có vẻ khoản này ta đang tốt thật. So với tụi tây lông có phần tiện lợi hơn. Ví dụ như online banking thì mình ăn đứt chúng nó. Thấy bảo ở bển muốn chuyển tiền cho nhau qua bank thì còn khướt mới tới. Mà bên đó cheque vẫn rất phổ biến chứ cái trò bắn tiền tưng tưng như ở ta thì không có đâu.

Chắc là sau mấy vụ đánh bạc online khui ra đã góp phần vào sự thay đổi tỷ lệ thanh toán tiền mặt tại VN

Troy Nguyen

Xe máy
Xin trả lời Cụ là tại sao nước ngoài sử dung thẻ nhiều ( đặc biệt là Mỹ )...
- Tiền mặt ko tồn tại trong việc trả lương cho người lao động : Và đây là cơ sở quan trọng để khai thuế hang năm với CP ( minh bạch các khoản thu nhập )
- Có 2 loại thẻ đó là Debit ( thẻ có sẵn tiền trong NH ) và thẻ Credit ( tiêu trước , trả NH sau ).Loại thẻ Credit này được nâng mức thanh toán dựa vào điểm tín dung tốt hay trung bình . Trong TH trả chậm thì sẽ bị phạt và bị trừ điểm tín dung. Và 2 loại thẻ này được sử dung rộng rãi trong : mua sắm đồ , đi ăn, đổ xăng ...
- Cuối tháng, mỗi gd đều phải thanh toán các khoản như: điện, nước, xe mua nợ , tiền nhà tra góp, hoá đơn bác sỹ, bảo hiểm ….thì họ lại sử dung Check và gửi đi bang bưu điện.
- Trong các gd mua bán cá nhân với giá trị vài K thì họ gd bang tiền mặt theo kiểu tiền trao cháo múc.
- Hình thức qua Paypal,Venmo hay Zelle ( ví điện tử ) là hình thức chuyển tiền online nhanh nhất nhưng sẽ bị mất phí cho từng dv.
- Khi chuyển 1 khoản tiền hay thanh toán 1 món hang nào đó trị giá trên $10k thì đều phải report và đây là điều bắt buộc cho DN hay NH. Điều này sẽ coi bình thường với người có thu nhập cao, khai thuế đầy đủ nhưng lại là cơn ác mộng với người thu nhập thấp hay đang hưởng trợ cấp từ CP vì 1 ngày nào đó sẽ bị bên thuế sờ gáy.
- Khi mua xe hơi hay nhà có giá trị cao thì việc đầu tiên là phải đáp ứng được vấn đề trả trước 1 số tiền sau đó bên bán sẽ kiểm tra số điểm tín dung , thu nhập hang tháng để quyết định bán hay ko bán cho KH đó.Và chắc nhiều Cụ o đây sẽ ngạc nhiên khi biết rang họ rất sợ nhận tiền mặt của KH .
- Khi nhận tiền mặt thì dồng nghĩa chủ DN, cửa hang sẽ có cơ hội trốn được thuế nhiều hơn . VD như tiệm Nails 1 năm income là 1 triệu $ và trong đó luôn có 30-40% là tiền mặt tư khách trả.Thay vì đóng thuế cho 1 triệu đó thì chủ chỉ khai có 700k ( vì con số này là that và hiển thị trên máy ). Hoặc thợ Nails nhận 50% check và 50% tiền mặt và như vậy cũng khai thuế thấp hơn ….

Nói đúng hơn , ở NN họ kiểm soát rất tốt đồng tiền vì đó là cơ sở để ngăn chặn việc rửa tiền, trốn thuế cũng như nhiều người mỹ còn chưa bao h biết 10k nó sẽ day như thế nào vì đơn giản họ chưa được cầm.
Ở bên này mà thấy các Cụ show vài tỷ khi mua Lan, mua sim , mua nhà lên mạng thì chắc chắn sẽ được police tới gỡ của và truy hỏi nguồn gốc tiền từ đâu có .

CRV 2019

Xe tải
Giờ đi siêu thị e thấy dân tình quẹt thẻ cũng nhiều lắm. Khi nào dân vn mình đi chợ bà hàng rau bán cá cũng cầm máy pos thì lúc đó chắc dân vn sẽ vượt sing và mỹ chứ giờ còn lâu lắm =))
Ủng hộ chúng ta vượt bọn giãy chít

deadlove

Xe điện
Đúng rồi còn gì nữa, toàn thấy trăm tỷ với ngàn tỷ bốc hơi mà có thấy tiền mặt đâu, ý cụ là thanh toán mà không cần dùng tiền mặt đúng không? tức là không thấy tiền đâu chứ gì. Bọn tư bản làm sao nó bì được với ta khoản này ;))

huydtr

Xe đạp
Cả Hà Nội mua xăng bằng thẻ credit còn ko có chỗ nào bán đây này

--Lamborghini--

Xe lăn
E chả tin.

Future_50

Xe điện
Xin các bố, của các bố tất. Vác bao tải tiền đi mua nhà mua xe mà ít dùng tiền mặt hơn tây, cháu ở tây, cụ thể là Đức hầu như không dùng tiền mặt rồi, từ việc nhỏ như đỗ xe, mua mc Donald, đi siêu thị. Việc lớn như mua nhà, mua xe cũng chuyển khoản. Mua ebay, amazon cũng vậy. Đổ xăng cũng vậy. Không quẹt thẻ thì chuyển khoản. Làm thế mình cũng quản lý chi tiêu được
em hỏi thật nhé. thế khi cụ đi mua sắm vào ngày thứ bảy ở ngoài trời ( các chợ đồ củ, hoặc các gian hàng rau củ, hội chợ nhỏ v.v.v) cụ muốn mua một cốc bia nóng, hay một cái xúc xích nướng cụ dùng Cash hay lấy cái thẻ để quẹt.;;);;)

Patriots

Xe lăn
em hỏi thật nhé. thế khi cụ đi mua sắm vào ngày thứ bảy ở ngoài trời ( các chợ đồ củ, hoặc các gian hàng rau củ, hội chợ nhỏ v.v.v) cụ muốn mua một cốc bia nóng, hay một cái xúc xích nướng cụ dùng Cash hay lấy cái thẻ để quẹt.;;);;)
Xin thưa với cụ là Cash cụ ạ, nhưng số tiền đó rất nhỏ so với giao dịch nói chung nên không thể bảo "Thanh toán không tiền mặt ở Việt Nam đang vượt cả Mỹ, Châu Âu?" được ạ. Khi mà văn hoá ở VN toàn dùng tiền mặt, từ shipp hàng đến mua xe, mua nhà

Future_50

Xe điện
Xin thưa với cụ là Cash cụ ạ, nhưng số tiền đó rất nhỏ so với giao dịch nói chung nên không thể bảo "Thanh toán không tiền mặt ở Việt Nam đang vượt cả Mỹ, Châu Âu?" được ạ. Khi mà văn hoá ở VN toàn dùng tiền mặt, từ shipp hàng đến mua xe, mua nhà
Thực ra thì ở châu Âu, US, Canada ( Úc thì em chưa ở đấy) dùng thẻ nhiều và lâu rồi, nhưng vẫn dùng được cash, em luôn dùng cả 2 cách, lúc nào cũng có cả đống tiền xu, Nhất là ở Italy - cái đám bán hàng rong đẩy xe (thường là da đen) dùng cash nhiều.