[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

Mối quan hệ giữa bộ yt và doanh nghiệp là dạng quan hệ gì nhỉ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Bọn VNVC này làm ăn tốt và là 1 trong những nơi tiêm vaccin được người dân tin tưởng nhất . Chắc bọn nào lại muốn đổi chủ đây . Khốn nạn thật

Bác xem lại thời gian thì biết.

Tới tận t4 dịch bùng ở Bắc Giang thì Bộ Y tế vẫn chưa công bố nguồn vaccine nào.

T6 thì bộ mới ký công văn mua lại suất mua của VNVC.

Nếu từ t4 mà đã thương lượng và cọc vaccine từ sớm thông qua VNVC thì bộ đã chẳng gáy như khướu rồi.

Đợt đó VNVC có lên báo nói nó liều đặt cọc nên tui mới biết. Tất nhiên là nó phải bàn qua với bộ y tế gì đó mới dám tiến hành. Vấn đề mấu chốt là bộ y tế không hề liều đặt cọc từ cuối 2020. Nên tui tri ân VNVC có gì sai? Không có nó tiến hành thì t7 lấy đâu ra thuốc, trong khi t5, t6 bộ mới bắt đầu rục rịch?

Nói thêm là khoảng t5 VNVC cho đăng ký chích online (thu phí). Nó nói khi nào được bộ duyệt thì sẽ tiến hành chích. Bạn bè tui cũng nhiều người nô nức đăng ký. Tới hồi bộ gom hết 30tr về 1 mối cũng chưng hửng, rồi sau đó như các bác cũng biết là thuốc đi khắp nơi. Dân SG lúc đó không cần chích free, chỉ cần có thuốc và đừng là Sinopharm.
Vnvc nhìn thấy cửa kiếm thôi

.Bo My

Xe container
thằng nào xuất tiền đặt cọc từ 2020,
có đặt cọc nhưng không lấy hàng được vì sao đó phân phối là do COVAX, COVAX nó không phân cho tư nhân. Với lại phải làm sao để biết trước CP không mua về tiêm miễn phí chứ nếu CP cũng đặt mua 300 triệu liều về tiêm miễn phí như thực tế thì lỗ to.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vnvc k có CP bảo lãnh thì k ai bán cho nó cả, đó là nguyên tắc của bên cung cấp, họ chỉ làm việc với CP. Hàng về vào kho nó k có nghĩa là nó đứng nhập hoặc mua mà chỉ là CP gửi và chờ phân phối
Cụ chưa đúng.
Chính phủ chỉ bảo lãnh về vụ nếu có tai biến khi dùng vaccine thì nhà sản xuất miễn tội nha.

BinhWalker

Xe điện
Cụ phải đọc kỹ, chính phủ mua, ủy quyền nó nhập và lưu trữ. Tất cả cty sản xuất vắc xin ko bán cho đối tác thương mại , chỉ bán cho chính phủ. Tại vì sao thì cụ tự tìm hiểu
Nếu mình nhớ ko nhầm thì nhờ nó mà đặt cọc tiền trước khi vx AZ chưa thương mại. Nhờ đặt cọc trước mới được ưu tiên mua. Và thực tế là đã đưa được vx AZ về sớm nhất cứu dân. Ai mua cũng vậy thôi miễn là cứu được dân với giá rẻ.

Bây giờ ko nhìn vào kết quả cứu dân, mà bới bèo ra bọ quá trình thì vô đạo quá. Cứu người như cứu hỏa.

BinhWalker

Xe điện
Mối quan hệ giữa bộ yt và doanh nghiệp là dạng quan hệ gì nhỉ
Tạm gọi là quan hệ xã hội hóa, ký 3 bên AZ, BYT, VNVC. Nếu ko có xã hội hóa cứ quy trình nhà nước thông thường thì ko có ứng tiền, ko có vx cho dân tiêm đâu.

DrH2012

Xe buýt
Vụ VNVC thì e nghĩ như này. Ban đầu có lẽ VNVC thông qua BYT muốn nhập vacxin của AZ để tiêm dịch vụ ( thơi điểm đó dịch tương đối nhỏ ở VN), đây gọi là nhận định đầu tư thôi.
VNVC cũng phải đat cọc tiền ( đương nhiên có thể có cả bảo đảm của BYT) mới có suất mua. Ai ngờ khi hàng về, thời điểm ấy dịch to quá, vacxin lại ko có, nên có lẽ cũng bị ép 1 phần nên bán lại cả lô cho BYT.
73k liều này chắc là tiêm dịch vụ ( hoặc ngoại giao) vẫn nằm trong số 30 triệu liều của BYT chăng?
nhưng chỉ vậy mà bị đấm thì hơi cay nhỉ :D

NDTBM

Xe điện
Quốc tế viện trợ VX Covid cho VN rất nhiều...và Dân/DN cũng tích cực tham gia đóng góp cho Quỹ vaccine phòng chống Covid19 quốc gia....==>> Không biết tình hình sử dụng Quỹ VXQG ra sao??? Liệu có minh bạch/sao kê tài chính quỹ trước QH/toàn dân không nhỉ?? :-?
P/S: Và khoản tiền đội giá Kit-Test trong vụ Việt Á (..) có được trích bồi thường cho dân..?(!):-w

ngoc_phuong

Xe lăn
Nó là DN. Mục đích nhập về làm để bơm thương mại.
Nhưng sau đó mọi chuyện xoay chiều.
Thế đấy

BinhWalker

Xe điện
Vụ VNVC thì e nghĩ như này. Ban đầu có lẽ VNVC thông qua BYT muốn nhập vacxin của AZ để tiêm dịch vụ ( thơi điểm đó dịch tương đối nhỏ ở VN), đây gọi là nhận định đầu tư thôi.
VNVC cũng phải đat cọc tiền ( đương nhiên có thể có cả bảo đảm của BYT) mới có suất mua. Ai ngờ khi hàng về, thời điểm ấy dịch to quá, vacxin lại ko có, nên có lẽ cũng bị ép 1 phần nên bán lại cả lô cho BYT.
73k liều này chắc là tiêm dịch vụ ( hoặc ngoại giao) vẫn nằm trong số 30 triệu liều của BYT chăng?
nhưng chỉ vậy mà bị đấm thì hơi cay nhỉ :D
Cụ nói về vx khác thì được chứ riêng AZ ngay từ đầu đã có chính sách phân phối theo nguyên tắc phi lợi nhuận thì nhận định đầu tư gì?

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Vắc-xin, vật tư y tế, thuốc men, chuyến bay giải cứu...

Không biết rồi sẽ tòi ra thêm tiếp gì nữa đây các cụ mợ nhỉ!?!?

Theo TTCP, Bộ Y tế đã quản lý không chặt chẽ việc tiếp nhận vắc xin từ Công ty TNHH AstraZeneca Việt Nam và việc tổ chức tiêm chủng vắc xin phòng Covid-19 của Công ty VNVC, dẫn đến việc công ty này giữ lại 73.504 liều vắc xin để tiêm chủng không có trong kế hoạch được phê duyệt.

Thanh tra Chính phủ (TTCP) vừa ban hành kết luận thanh tra việc mua sắm trang thiết bị, vật tư y tế, sinh phẩm, kít xét nghiệm, vắc xin, thuốc phòng, chống dịch Covid-19 tại Bộ Y tế.
Kết luận xác định, Bộ Y tế đã quản lý không chặt chẽ việc tiếp nhận vắc xin từ Công ty TNHH AstraZeneca Việt Nam và việc tổ chức tiêm chủng vắc xin phòng Covid-19 của Công ty cổ phần Vắc xin Việt Nam (VNVC), dẫn đến VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin để tiêm chủng không có trong kế hoạch tiêm chủng được phê duyệt, kiểm soát của Bộ Y tế về đối tượng, quy trình theo Quyết định số 3588/QĐ-BYT ngày 26/7/2021 và mục đích tiêm phi thương mại theo quy định của Chính phủ.
Chắc đúng đợt nóng, chỗ thì chưa có vx để tiêm, chỗ thì được tiêm theo kiểu doanh nghiệp bỏ tiền ra để mua tiêm cho nhân viên, công nhân và tiêm ngoại giao đây.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Không bit cái vụ Việt Nam mình sx đc vacxin covid 19 đến đâu rồi nhỉ các cụ? Kit test thì ko làm dc rồi! Ko sx nghiên cứu mà cứ báo là sắp dc rồi làm cho cả hệ thống, cp bị việt vị hết, nói sao đây với bà con nhân dân cả nc, khi đất nc đang sục sôi! Thế thành ra cp nói phét lừa dân à? Phải có ng chịu trách nhiệm chớ? Lần này đi cả dây là đúng roài

cuabacang

Xe tải
Em quan tâm bọn làm vác xin nội toàn cái tên kêu choanh choách như nano dragon...nó húp bao tiền
được mấy đồng tài trợ nghiên cứu thôi, cái này thì ko sai, tự chủ luôn tốt vì lúc dịch bùng thì mua vx ko phải là vấn đề kinh tế nữa mà còn là trao đổi chính trị

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
được mấy đồng tài trợ nghiên cứu thôi, cái này thì ko sai, tự chủ luôn tốt vì lúc dịch bùng thì mua vx ko phải là vấn đề kinh tế nữa mà còn là trao đổi chính trị
Thì chưa làm đc hay ko làm đc thì đừng có nổ trên truyền thông! Nổ ko làm đc thế tiền nhà nc đầu tư nghiên cứu mất toi!

Maus

Xe điện
Lúc bắt đầu cao điểm dịch ở Sài Gòn, giá 1 mũi Astra "dịch vụ" là 1,5tr. Pfizer thì em ko biết.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Bác xem lại thời gian thì biết.

Tới tận t4 dịch bùng ở Bắc Giang thì Bộ Y tế vẫn chưa công bố nguồn vaccine nào.

T6 thì bộ mới ký công văn mua lại suất mua của VNVC.

Nếu từ t4 mà đã thương lượng và cọc vaccine từ sớm thông qua VNVC thì bộ đã chẳng gáy như khướu rồi.

Đợt đó VNVC có lên báo nói nó liều đặt cọc nên tui mới biết. Tất nhiên là nó phải bàn qua với bộ y tế gì đó mới dám tiến hành. Vấn đề mấu chốt là bộ y tế không hề liều đặt cọc từ cuối 2020. Nên tui tri ân VNVC có gì sai? Không có nó tiến hành thì t7 lấy đâu ra thuốc, trong khi t5, t6 bộ mới bắt đầu rục rịch?

Nói thêm là khoảng t5 VNVC cho đăng ký chích online (thu phí). Nó nói khi nào được bộ duyệt thì sẽ tiến hành chích. Bạn bè tui cũng nhiều người nô nức đăng ký. Tới hồi bộ gom hết 30tr về 1 mối cũng chưng hửng, rồi sau đó như các bác cũng biết là thuốc đi khắp nơi. Dân SG lúc đó không cần chích free, chỉ cần có thuốc và đừng là Sinopharm.
Nhắc đến Sino, các cụ nhà mình có bộ phận chuyên môn mà tuyên truyền khiếp thật: cứ có là tiêm.
Nhà em mãi sau mới tiêm, mỗi người mới tiêm 2 mũi.

DrH2012

Xe buýt
Cụ nói về vx khác thì được chứ riêng AZ ngay từ đầu đã có chính sách phân phối theo nguyên tắc phi lợi nhuận thì nhận định đầu tư gì?
Hồi mới đầu khi dịch tại VN còn nhỏ, VNVC khá tích cực quảng cáo cho việc tiêm vacxin dịch vụ covid này. Sau này mới ra thông tin là VNVC chuyển giao toàn bộ chỗ vacxin mua dc cho BYT phân phối.
73k liều vacxin ở kia, VNVC khó giải trình, chắc thuộc suất ngoại giao hoặc tiêm dịch vụ, vì thời gian đầu số lượng vacxin ít, chỉ số ít thành phần dbiet mới dc tiêm ( đầu 2021 nhiều nvyt còn chưa dc tiêm).
E đoán bên VNVC có 2 phương án A,B:
- Nếu dịch bùng to, BYT cần hàng thì sẽ chuyển cho BYT.
- Vậy nếu dịch ko bùng to, cứ nhỏ lẻ như 2020, trong 2021 VN có các nguồn cung vacxin khác giá rẻ hơn chẳng hạn, thì chỗ 30 triệu liều AZ này xử lý tnao? . BYT vẫn nhận, hay để VNVC tiêm dịch vụ?
Em lại đoán phát nữa: Vụ này BYT hỗ trợ VNVC đặt hàng với lời hứa: dịch to thì chú nhường hàng cho a, dịch nhỏ thì cho phép tiêm dv :)))
Chứ BYT mà đoán dc dịch bùng to, họ nhập hàng trực tiếp, chứ làm gì phải qua VNVC, nên chắc kèo thì cứ kiểu kia.

BinhWalker

Xe điện
Hồi mới đầu khi dịch tại VN còn nhỏ, VNVC khá tích cực quảng cáo cho việc tiêm vacxin dịch vụ covid này. Sau này mới ra thông tin là VNVC chuyển giao toàn bộ chỗ vacxin mua dc cho BYT phân phối.
73k liều vacxin ở kia, VNVC khó giải trình, chắc thuộc suất ngoại giao hoặc tiêm dịch vụ, vì thời gian đầu số lượng vacxin ít, chỉ số ít thành phần dbiet mới dc tiêm ( đầu 2021 nhiều nvyt còn chưa dc tiêm).
E đoán bên VNVC có 2 phương án A,B:
- Nếu dịch bùng to, BYT cần hàng thì sẽ chuyển cho BYT.
- Vậy nếu dịch ko bùng to, cứ nhỏ lẻ như 2020, trong 2021 VN có các nguồn cung vacxin khác giá rẻ hơn chẳng hạn, thì chỗ 30 triệu liều AZ này xử lý tnao? . BYT vẫn nhận, hay để VNVC tiêm dịch vụ?
Em lại đoán phát nữa: Vụ này BYT hỗ trợ VNVC đặt hàng với lời hứa: dịch to thì chú nhường hàng cho a, dịch nhỏ thì cho phép tiêm dv :)))
Chứ BYT mà đoán dc dịch bùng to, họ nhập hàng trực tiếp, chứ làm gì phải qua VNVC, nên chắc kèo thì cứ kiểu kia.
Cụ nói dễ như khoai nhỉ :) đặt cọc 30 triệu $ khi vx chưa thương mại hóa mà ngồi bấm tí sửu như cụ đếm cua trong lỗ. Vâng, ngồi đó mà chờ BYT xuất ngân sách ra đặt cọc 30 triệu $ thì coi chừng chết nhăn răng

Đó là chưa kể hệ thống kho lạnh, bảo quản phân phối tiêu chuẩn của VNVC nữa đó.

Nói thì dễ, làm được mới khó.

Chỉnh sửa cuối:

DrH2012

Xe buýt
Cụ nói dễ như khoai nhỉ :) đặt cọc 30 triệu $ khi vx chưa thương mại hóa mà ngồi bấm tí sửu như cụ đếm cua trong lỗ. Vâng, ngồi đó mà chờ BYT xuất ngân sách ra đặt cọc 30 triệu $ thì coi chừng chết nhăn răng

Đó là chưa kể hệ thống kho lạnh, bảo quản phân phối tiêu chuẩn của VNVC nữa đó.

Nói thì dễ, làm được mới khó.
E nói dễ đâu, cụ đọc lại xem, chính em nói là đó là kênh đầu tư còn gì? Hồi VNVC cọc tiền thì Vacxin AZ mới ở pharse III.
Cụ cũng bảo chờ BYT xuất ngân sách ra đặt cọc thì khó?
Vậy cơ sở gì để VNVC cọc lấy 30 triệu liều, rồi lại chuyển giao 0 co lai, nếu dịch ko bùng to thì họ xử lý tnao?

Cái khó ở đây là chúng ta ko biết thoả thuận thực sự của BYT và VNVC nên e mới đoán là có kiểu nước đôi.