[Funland] Thanh tra Chính phủ yêu cầu làm rõ việc VNVC giữ lại 73.504 liều vắc xin AstraZeneca

BinhWalker

Xe điện
Không bit cái vụ Việt Nam mình sx đc vacxin covid 19 đến đâu rồi nhỉ các cụ? Kit test thì ko làm dc rồi! Ko sx nghiên cứu mà cứ báo là sắp dc rồi làm cho cả hệ thống, cp bị việt vị hết, nói sao đây với bà con nhân dân cả nc, khi đất nc đang sục sôi! Thế thành ra cp nói phét lừa dân à? Phải có ng chịu trách nhiệm chớ? Lần này đi cả dây là đúng roài
Kit test nghe nói ko phải là ko làm được, nhưng ko thể sx đại trà rẻ như Tàu được. Vx nội thì bây giờ vx ko thiếu nữa nên ko lọt được cửa hẹp quy trình khẩn cấp, vx theo quy trình thông thường lâu và khó gian khổ lắm. Người ta bỏ ra một mớ tiền nghiên cứu phát triển, thắng thua còn nhiều nguyên nhân, nhưng nói phủi toẹt nghiên cứu trong nước vậy thì cũng ko hay ho gì.

.Bo My

Xe container
E đoán bên VNVC có 2 phương án A,B:
- Nếu dịch bùng to, BYT cần hàng thì sẽ chuyển cho BYT.
- Vậy nếu dịch ko bùng to, cứ nhỏ lẻ như 2020, trong 2021 VN có các nguồn cung vacxin khác giá rẻ hơn chẳng hạn, thì chỗ 30 triệu liều AZ này xử lý tnao? . BYT vẫn nhận, hay để VNVC tiêm dịch vụ?
Em lại đoán phát nữa: Vụ này BYT hỗ trợ VNVC đặt hàng với lời hứa: dịch to thì chú nhường hàng cho a, dịch nhỏ thì cho phép tiêm dv :)))
Chứ BYT mà đoán dc dịch bùng to, họ nhập hàng trực tiếp, chứ làm gì phải qua VNVC, nên chắc kèo thì cứ kiểu kia.
Đi làm ăn mà cụ chờ 5 ăn 5 thua thì lỗ to làm sao, phải làm sao ăn chắc 100% như thế này:
- Nếu dịch to: VNVC độc quyền làm dịch vụ 300 triệu liều x 1.5 triệu đồng = 19 tỉ đô la.
- Nếu dịch nhỏ: VNVC làm dịch vụ 1 phần, bán lại cho BYT 29 triệu liều.

Ít ai biết VNVC còn thương lượng với Pfizer nhưng lô hàng Astra này bị kẹt không về nên kẹt vốn, sau đó BYT mới làm việc với Pfizer. Thực tế là CP VN phải đi đốc thúc mới nhận được chứ không phải cứ đặt cọc là có. Những lô đầu VN nhận được nhiều Astra nhưng VNVC chỉ có 1 tí, còn lại là hàng tài trợ.

Còn phần đặt cọc, nếu có rủi ro gì thì sao, không sao đã có đổi chác độc quyền phân phối sản phẩm AstraZeneca ở VN (cả sản phẩm dược khác). Các cụ xem công ty AstraZeneca VN thành lập lúc nào, khớp với dịp mua vắc xin đấy.

BinhWalker

Xe điện
E nói dễ đâu, cụ đọc lại xem, chính em nói là đó là kênh đầu tư còn gì? Hồi VNVC cọc tiền thì Vacxin AZ mới ở pharse III.
Cụ cũng bảo chờ BYT xuất ngân sách ra đặt cọc thì khó?
Vậy cơ sở gì để VNVC cọc lấy 30 triệu liều, rồi lại chuyển giao 0 co lai, nếu dịch ko bùng to thì họ xử lý tnao?

Cái khó ở đây là chúng ta ko biết thoả thuận thực sự của BYT và VNVC nên e mới đoán là có kiểu nước đôi.
Nếu ko biết thì thôi sao lại đoán tiêu cực cho người ta? Từ khi phase ii sang phase iii khi VNVC đặt cọc tiền AZ đã tuyên bố phân phối phi lợi nhuận rồi mà cụ vẫn nghĩ theo chiều hướng tiêu cực là sao.

Dịch bùng to hay ko thì cũng phải tiêm vx chứ ngồi đó mà chờ dịch bùnh to chết một mớ rồi mới tiêm vx à? Lúc đó vx và cách ly là giải pháp duy nhất cả thế giới mà. Hài za, xã hội bây giờ đen tối quá hay sao mà nghĩ gì cũng tiêu cực :D

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Kit test nghe nói ko phải là ko làm được, nhưng ko thể sx đại trà rẻ như Tàu được. Vx nội thì bây giờ vx ko thiếu nữa nên ko lọt được cửa hẹp quy trình khẩn cấp, vx theo quy trình thông thường lâu và khó gian khổ lắm. Người ta bỏ ra một mớ tiền nghiên cứu phát triển, thắng thua còn nhiều nguyên nhân, nhưng nói phủi toẹt nghiên cứu trong nước vậy thì cũng ko hay ho gì.
Vâng cụ ah! Cũng nên báo cáo cho thiên hạ bit là mình chủ động nàm đc, nhưng giá thành hơi cao! Theo e nghĩ mình ko làm đc, chắc chắn! Nếu làm đc chắc sẽ công bố trên các tạp chí và có vài bác Tiến sỹ, Giáo sư đc phong tặng! Giống như mấy vụ Viễn thông bỏ rất nhiều t để tập trung đầu tư nghiên cứu công nghệ 2g; 2.5g..5g nhưng cuối cùng thất bại hết ko làm đc j cả! Chắc vẫn đang nghiên cứu!

DrH2012

Xe buýt
Đi làm ăn mà cụ chờ 5 ăn 5 thua thì lỗ to làm sao, phải làm sao ăn chắc 100% như thế này:
- Nếu dịch to: VNVC độc quyền làm dịch vụ 300 triệu liều x 1.5 triệu đồng = 19 tỉ đô la.
- Nếu dịch nhỏ: VNVC làm dịch vụ 1 phần, bán lại cho BYT 29 triệu liều.

Ít ai biết VNVC còn thương lượng với Pfizer nhưng lô hàng Astra này bị kẹt không về nên kẹt vốn, sau đó BYT mới làm việc với Pfizer. Thực tế là CP VN phải đi đốc thúc mới nhận được chứ không phải cứ đặt cọc là có. Những lô đầu VN nhận được nhiều Astra nhưng VNVC chỉ có 1 tí, còn lại là hàng tài trợ.

Còn phần đặt cọc, nếu có rủi ro gì thì sao, không sao đã có đổi chác độc quyền phân phối sản phẩm AstraZeneca ở VN (cả sản phẩm dược khác). Các cụ xem công ty AstraZeneca VN thành lập lúc nào, khớp với dịp mua vắc xin đấy.
Thảo nào các a ấy giàu thế, e vẫn nghèo rớt, đúng là tầm nhìn xa thật cụ ạ :D
Em thì thấy vụ vacxin này chắc chắn có gì mờ ám thôi.
Miếng bánh vacxin đang ngon, nhưng ko nghĩ VNVC bị đấm vì 74k liều này. :-<

NHA-MINH

Xe tăng
Nếu mình nhớ ko nhầm thì nhờ nó mà đặt cọc tiền trước khi vx AZ chưa thương mại. Nhờ đặt cọc trước mới được ưu tiên mua. Và thực tế là đã đưa được vx AZ về sớm nhất cứu dân. Ai mua cũng vậy thôi miễn là cứu được dân với giá rẻ.

Bây giờ ko nhìn vào kết quả cứu dân, mà bới bèo ra bọ quá trình thì vô đạo quá. Cứu người như cứu hỏa.
Vắc xin chỉ phân phối qua chương trình covax và cho chính phủ, ko bán hay phân phối cho bất cứ nguồn khác, thì vnvc, 1 cty tư nhân nó cọc 30tr cho ai. Bảo nó do chính phủ VN ủy quyền thay mặt làm còn dc, chứ ai làm với nó. Chương trình covax thế nào thì các cụ tìn hiểu sẽ hiểu

BinhWalker

Xe điện
Vâng cụ ah! Cũng nên báo cáo cho thiên hạ bit là mình chủ động nàm đc, nhưng giá thành hơi cao! Theo e nghĩ mình ko làm đc, chắc chắn! Nếu làm đc chắc sẽ công bố trên các tạp chí và có vài bác Tiến sỹ, Giáo sư đc phong tặng! Giống như mấy vụ Viễn thông bỏ rất nhiều t để tập trung đầu tư nghiên cứu công nghệ 2g; 2.5g..5g nhưng cuối cùng thất bại hết ko làm đc j cả! Chắc vẫn đang nghiên cứu!
Mấy ông HV quân y có báo cho thiên hạ biết nhưng bây giờ nói ai nghe nữa? bây giờ ko ai làm trọng tài để phán xem kết quả nghiên cứu đó thế nào nên trở thành dĩ vãng rồi.

Đào Tử Thi

Xe container
Giờ em đọc mấy cái tin bắt bớ này thấy chán rồi, chả biết bao giờ thì bắt hết để xem những tin khác vui hơn.

DrH2012

Xe buýt
Nếu ko biết thì thôi sao lại đoán tiêu cực cho người ta? Từ khi phase ii sang phase iii khi VNVC đặt cọc tiền AZ đã tuyên bố phân phối phi lợi nhuận rồi mà cụ vẫn nghĩ theo chiều hướng tiêu cực là sao.

Dịch bùng to hay ko thì cũng phải tiêm vx chứ ngồi đó mà chờ dịch bùnh to chết một mớ rồi mới tiêm vx à? Lúc đó vx và cách ly là giải pháp duy nhất cả thế giới mà. Hài za, xã hội bây giờ đen tối quá hay sao mà nghĩ gì cũng tiêu cực :D
Thế theo cụ 74k liều VNVC đang bị điều tra kia là như thế nào ạ?
Cụ thì suy nghĩ tích cực, đó là cái tốt ạ. Nhưng bản thân nếu là doanh nghiệp, cụ đặt cọc 1 sản phẩm. Nếu sp ko thành công, thì doanh nghiệp cụ mất tiền cọc. Nếu sản phẩm thành công, cụ mang sp đó về, bán lại cho NN ko lãi ạ? 30 triệu liều đó cụ ạ, nếu mỗi liều là 1 đô, thì cũng tầm 600 tỷ ( chưa tính chi phí bảo quản vận chuyển…)
Nếu ko có 1 phương án để đảm bảo lợi ích, giảm thiểu rủi ro cả 2 bên thì ko hiểu VNVC nhận kèo đó làm gì, em thấy lạ thôi.
Còn việc VNVC mang dc vacxin về dc VN, đúng lúc VN cần, em vẫn ghi nhận tầm nhìn của họ, kể cả lúc ấy họ có tiêm dịch vụ, thì họ có cái mà mình cần lúc nước sôi lửa bỏng vẫn là tốt.

phuongmit

Xe cút kít
Em đọc về vắc xin thì nó có cơ chế bán/phân phối thế này:
Cụ chưa đúng.
Chính phủ chỉ bảo lãnh về vụ nếu có tai biến khi dùng vaccine thì nhà sản xuất miễn tội nha.
thế báo này viết sai hay chưa đúng đoạn nào k cụ

BinhWalker

Xe điện
Vắc xin chỉ phân phối qua chương trình covax và cho chính phủ, ko bán hay phân phối cho bất cứ nguồn khác, thì vnvc, 1 cty tư nhân nó cọc 30tr cho ai. Bảo nó do chính phủ VN ủy quyền thay mặt làm còn dc, chứ ai làm với nó. Chương trình covax thế nào thì các cụ tìn hiểu sẽ hiểu
Cụ tự tìm hiểu xem Covax có phải là kênh phân phối vx duy nhất ko?

BinhWalker

Xe điện
Thế theo cụ 74k liều VNVC đang bị điều tra kia là như thế nào ạ?
Cụ thì suy nghĩ tích cực, đó là cái tốt ạ. Nhưng bản thân nếu là doanh nghiệp, cụ đặt cọc 1 sản phẩm. Nếu sp ko thành công, thì doanh nghiệp cụ mất tiền cọc. Nếu sản phẩm thành công, cụ mang sp đó về, bán lại cho NN ko lãi ạ? 30 triệu liều đó cụ ạ, nếu mỗi liều là 1 đô, thì cũng tầm 600 tỷ ( chưa tính chi phí bảo quản vận chuyển…)
Nếu ko có 1 phương án để đảm bảo lợi ích, giảm thiểu rủi ro cả 2 bên thì ko hiểu VNVC nhận kèo đó làm gì, em thấy lạ thôi.
Còn việc VNVC mang dc vacxin về dc VN, đúng lúc VN cần, em vẫn ghi nhận tầm nhìn của họ, kể cả lúc ấy họ có tiêm dịch vụ, thì họ có cái mà mình cần lúc nước sôi lửa bỏng vẫn là tốt.
Lúc đó mặc dù chưa phê duyệt nhưng cũng gần phê duyệt rồi, sang phase iii rồi, mình nghĩ là rất may chớp được đặt cọc trước lúc phê duyệt.

Ko thì còn chết nhiều nữa.

Húp sụp sụp

Xe điện
Không thể nói chung chung như cụ là xong!
Cần làm rõ cái vacin đã phát triển đến đâu, nó có 10 cấp ông mới ở cấp 0.5 mà lòe bịp dư luận giải ngân bất hợp lý là có chuyện

BinhWalker

Xe điện
Không thể nói chung chung như cụ là xong!
Cần làm rõ cái vacin đã phát triển đến đâu, nó có 10 cấp ông mới ở cấp 0.5 mà lòe bịp dư luận giải ngân bất hợp lý là có chuyện
Cụ cứ chửi cho sướng mồm đi, thích bắt ai thì bắt ko liên quan, kệ cụ chứ hơi đâu mà đi thuyết phục cụ :) chỉ nói quan điểm của mình nếu phủi sạch tất cả nghiên cứu trong nước liên quan covid thì cũng ko béo tốt gì, nhìn đời bằng con mắt mọi thứ tiêu cực, phủi sạch trơn thì chỉ khổ mình thôi

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ cứ chửi cho sướng mồm đi, thích bắt ai thì bắt ko liên quan, kệ cụ chứ hơi đâu mà đi thuyết phục cụ :) chỉ nói quan điểm của mình nếu phủi sạch tất cả nghiên cứu trong nước liên quan covid thì cũng ko béo tốt gì, nhìn đời bằng con mắt mọi thứ tiêu cực, phủi sạch trơn thì chỉ khổ mình thôi
Câu trên của cụ là quan điểm cá nhân em không ý kiến nữa, còn câu này là kiểu cả vú lấp miệng em chứ có gì tích cực với không tích cực đâu

BinhWalker

Xe điện
Câu trên của cụ là quan điểm cá nhân em không ý kiến nữa, còn câu này là kiểu cả vú lấp miệng em chứ có gì tích cực với không tích cực đâu
Vì cụ ko hiểu nguyên tắc R&D là có thể mất, và đầu tư R&D nhà nước ko thấm vào đâu nên có nói cũng bằng thừa

The Tank

Xe điện
CP uỷ quyền thì chắc đúng rồi cụ (và có khi nó phải lobby để có UQ đó), và nó định đặt về để tiêm dịch vụ, vax ko thành công thì nó mất tiền! E nhớ ko nhầm thì ngân sách QH dự trù 2021 ko có xu nào cho vaccin!
Giờ táng nó thấy tội vãi! :(

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Vụ vacxin này đúng là khó hiểu? TQ sản xuất vx xuất khẩu cho toàn thế giới nhưng lại mở cửa cuối cùng và vẫn phải nhập vx ngoại về tiêm cho ng dân.

NHA-MINH

Xe tăng
CP uỷ quyền thì chắc đúng rồi cụ (và có khi nó phải lobby để có UQ đó), và nó định đặt về để tiêm dịch vụ, vax ko thành công thì nó mất tiền! E nhớ ko nhầm thì ngân sách QH dự trù 2021 ko có xu nào cho vaccin!
Giờ táng nó thấy tội vãi! :(
À vâng tội phát khiếp