Chi hội Thảo luận điều hòa cho Vit

Viking

Xe điện
Lại thêm 1 lần nữa, trên đường đi tới gara lại mát. Thợ bảo: khả năng cao điện bị chỗ nào đó chập chờn. Thôi thì chờ khi nó tạch hẳn rồi tính. Kiểu này nó hỏng giữa tết thì mệt các cụ ạ.
Hôm thứ 4 vừa rồi HN mưa gió xe em cũng tự dưng ngúm điều hoà không mát chỉ có quạt gió, kính lái hấp hơi bị mù, hạ kính quá thì ướt mà ko thì mù mịt vừa đi vừa lau kính lái hic, cố lết về đến nhà sánh hôm sau lại sờ nắn cái con rơ le đến nay chưa tái phát. Em lấy VIT 3 tháng thì 2 lần điều hoà dở chứng còn lại trộm vía là ổn, chỉ thay thế một số thứ cảm thấy cần thay để đi cho yên tâm thôi ạ
Hệ thống điều hòa ViT có hai con relay ngay cạnh accu, chụp trong nắp cao su đen, 1 cái nuôi quạt và 1 cái nuôi log.
Các bác rút ra kiểm tra chân các relay đó.

Xe bác vitcan07 khả nawg cao bị con nuôi log, nên thay sớm vì clb đã có bác bị chập chờn con relay đó, kết quả là toy 2 log điều hòa.

vitcan07

Xe tải
Thanks cụ Viking. Em đã ra thợ điện yêu cầu kiểm tra 2 con rơle. Con rơle nuôi log bị move chảy hết cả nhựa cạy mãi mới ra chân. Thay có 50ng, lại mát rượi.

cz84

Xe tải
Hệ thống điều hòa ViT có hai con relay ngay cạnh accu, chụp trong nắp cao su đen, 1 cái nuôi quạt và 1 cái nuôi log.
Các bác rút ra kiểm tra chân các relay đó.

Xe bác vitcan07 khả nawg cao bị con nuôi log, nên thay sớm vì clb đã có bác bị chập chờn con relay đó, kết quả là toy 2 log điều hòa.
VIT nhà em thì thấy một con rơ le rút ra ngoài rồi hôm mưa em thấy nó bị ướt sáng ra em nhấc lên thổi khô thì điều hoà lại mát. Cảm ơn cụ Viking rất nhiều ạ!

vitcan07

Xe tải
Tưởng ngon nhưng vẫn chưa các cụ ạ. Cầu chì nào thay vào khoảng nửa tiếng là nóng chảy nhựa (kể cả của ngoại, đã làm sạch chân,...). Liệu có phải do chập điện ở lốc ko các cụ?

toanco_k32

Xe tăng
Tưởng ngon nhưng vẫn chưa các cụ ạ. Cầu chì nào thay vào khoảng nửa tiếng là nóng chảy nhựa (kể cả của ngoại, đã làm sạch chân,...). Liệu có phải do chập điện ở lốc ko các cụ?
Bệnh thường gặp của Vịt, nhiều xe bị bác ah. Dòng qua cầu chì đó vừa nuôi quạt giàn nóng vừa nuôi cuộn nam châm điện của li hợp điều hòa (thợ gọi là cuộn hít) nên khá cao.
Bác thử xịt rp7 vào quạt giàn nóng cho nó trơn tru hơn, xem có bớt được chút nào kg?
Xưa con Vịt của em, em chuyển vào dùng 1 slot còn trống bên phía dùng cầu chì vuông trong hộp cầu chì mới chịu được. Đám cầu chì vuông diện tích tiếp xúc lớn hơn, chân cắm có vẻ chắc chắn hơn

kstt

Xe tải
các bác cho em hỏi chút, nếu thay lock điều hoà của vịt nên chọn lock tàu hay lock bãi ah?

vitcan07

Xe tải
Bệnh thường gặp của Vịt, nhiều xe bị bác ah. Dòng qua cầu chì đó vừa nuôi quạt giàn nóng vừa nuôi cuộn nam châm điện của li hợp điều hòa (thợ gọi là cuộn hít) nên khá cao.
Bác thử xịt rp7 vào quạt giàn nóng cho nó trơn tru hơn, xem có bớt được chút nào kg?
Xưa con Vịt của em, em chuyển vào dùng 1 slot còn trống bên phía dùng cầu chì vuông trong hộp cầu chì mới chịu được. Đám cầu chì vuông diện tích tiếp xúc lớn hơn, chân cắm có vẻ chắc chắn hơn
Thanks cụ. Ngày 27 tết em đã mang xe tới Mr Lợi - Trường Chinh, sau khi đo kiểm tra đưa ra biện pháp là đấu riêng hẳn một cầu chì 30A cho lốc điều hoà ra bên ngoài, sờ thì vẫn nóng nhưng chưa quá tải nên chạy tạm mấy ngày tết.

hoanggialinh

Xe tải
Thanks cụ. Ngày 27 tết em đã mang xe tới Mr Lợi - Trường Chinh, sau khi đo kiểm tra đưa ra biện pháp là đấu riêng hẳn một cầu chì 30A cho lốc điều hoà ra bên ngoài, sờ thì vẫn nóng nhưng chưa quá tải nên chạy tạm mấy ngày tết.
Bác cũng đến đó rồi à. Em thay log bãi ở đó. Tuy nhiên chưa được như những gì đồn thổi. Được cái là biết dược toàn bộ hệ thống điềi hoà của mình vẫn toàn đồ zin
Hì.

kstt

Xe tải
Bác cũng đến đó rồi à. Em thay log bãi ở đó. Tuy nhiên chưa được như những gì đồn thổi. Được cái là biết dược toàn bộ hệ thống điềi hoà của mình vẫn toàn đồ zin
Hì.
Em cũng đến đó rồi, có thể nói là tay nghề được nhưng giá cả thì thật là cỡ phải gấp đôi gara khác.

Linhnguyen5187

Xe hơi
Vụ này tổng thiệt hại hết nhiêu hả bác???

vitcan07

Xe tải
Cụ nào theo phương án lắp lốc morning em để lại giá rẻ ạ.
Nguồn gốc: Mr Lợi lắp cho 1 cụ vịt (khá đắt đấy ạ). Lạnh rất tốt nhưng hơi ồn nên cụ ấy bỏ ra, em mua lại vì tưởng lốc của e hỏng. Nay em đã khắc phục xong điều hòa mà lý do không phải tại lốc nên em để rẻ lại cho cụ nào cần.

hoanggialinh

Xe tải
Cụ nào theo phương án lắp lốc morning em để lại giá rẻ ạ.
Nguồn gốc: Mr Lợi lắp cho 1 cụ vịt (khá đắt đấy ạ). Lạnh rất tốt nhưng hơi ồn nên cụ ấy bỏ ra, em mua lại vì tưởng lốc của e hỏng. Nay em đã khắc phục xong điều hòa mà lý do không phải tại lốc nên em để rẻ lại cho cụ nào cần.
Cụ ra Hà Nội rồi à? Lâu lâu mới thấy nổi nhỉ? Cụ Rảnh không em mời càfe?

vitcan07

Xe tải
Cụ Viking cho hỏi Điều hòa vịt 2005 lắp Denso-10P08E có cần chỉnh gì không? Hay một phát vào luôn?
https://www.alibaba.com/product-detail/Denso-10P08E-447200-7462-047200-6020_60194188609.html
Cụ hoanggialinh cho hỏi lốc morning giá cả như thế nào?
Lốc morning này Mr Lợi tính cho 1 cụ bạn 6,5tr cách đây 4 tháng), cụ ấy để lại cho em 2tr, nay em để lại 1,5 tr. Bao gồm lốc+dây cu roa+phin lọc. Cái này dành cho cụ nào kinh phí đang hạn hẹp mà chết lốc vì hơi ồn so với lốc xịn, cụ bạn em cũng đã hỏi thợ nghe nói xác nhận củ xịn, độ lạnh thì em xác nhận là rất lạnh (em chạy xe cụ bạn em). Em ko buôn bán, có sao nói vậy thôi ạ. Hiện giờ lốc và em vẫn ở Đà Nẵng, cụ nào kết thì em gửi ra bến Nước Ngầm.

Nologo

Xe đạp
Cảm ơn Bác vitcan07 đã nhiệt tình cho em cái giá tốt! Nhưng Em nghe nói phải chế lại ngàm và puly lốc lạnh nên thôi. Em tính lấy lại lốc lạnh của gasoto.com cũng lốc Denso-10P08E nhưng không phải của Denso giá 3,3 triệu bảo hành 2 tháng. Bác nào sử dụng rồi cho Em xin tý ý kiến. Cảm ơn!

vitcan07

Xe tải
Cảm ơn Bác vitcan07 đã nhiệt tình cho em cái giá tốt! Nhưng Em nghe nói phải chế lại ngàm và puly lốc lạnh nên thôi. Em tính lấy lại lốc lạnh của gasoto.com cũng lốc Denso-10P08E nhưng không phải của Denso giá 3,3 triệu bảo hành 2 tháng. Bác nào sử dụng rồi cho Em xin tý ý kiến. Cảm ơn!
Vâng cụ.
Mà qua vụ này em mới thấy thợ quá vô trách nhiệm, cái điều hoà xe em "ăn" cầu chì cụ chuyên sửa điều hoà gửi qua cụ điện oto, cụ điện oto thay cầu chì, rồi thay thêm mấy lần nữa cũng thế. Về tới thợ HN sau khi đo điện phương án cũng vẫn chỉ là thay cầu chì to hơn xịn hơn, lại còn phán: "lốc tàu này sắp đi rồi!". Vì thế vài ngày sau thấy không lạnh nữa em nghĩ là "chết lốc" - vì phán đoán này nên em làm phiền cụ bạn. Sau cùng khi em vào gara chỗ công tác vấn đề chạm chập gì đó ở chỗ cái cuộn hít. Thay cục nam châm chỗ đầu hít, thay cầu chì (to cũng đứt), bảo dưỡng sơ bộ, bơm ga tổng hết 600ng giờ lạnh Sun cờ him. Lốc của em thợ bảo xịn. Chẳng biết thế nào nữa.
(em viết để thêm các cụ có vấn đề về điều hoà rút kinh nghiệm thôi ạ)

Vit2016

Xe máy
Cụ cho e xin địa chỉ chỗ cụ Lợi với ạ. Thanks cụ.