Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

xuccam

Xe đạp
theo mình thì ô tô cũng nên trang bị thêm 1 cái dù như bọn phi thuyền con thoi ậy bị mất phanh thì thả dù ra cho nó hãm lại
tất nhiên bác nào đi sau thì phải cẩn thận :21::21:

sonGLPRO

Xe đạp
Đọc cái này bổ ích quá các bác ạ

CD125TBL

Xe tải
Em bị thế này các bác ạ,
Hôm qua đi Tam Đảo, lúc xuống dốc vì bạn yyy lại "say" hơn lúc lên mới chết, nên buộc mình phải mở hết kính. Đi trên đường thỉnh thoảng lại phải dừng lại cho đỡ mệt...Một lần sau khi dừng xong, bọn em bắt đầu lên xe, còn hỏi: em thấy thế nào..., em đỡ rồi, vậy thì seat belt. Nghiêng chìa (!), vào số (mà lại còn chủ quan vào số 4 luôn chứ), nhả phanh tay rồi, xe lao đi rồi, ổn rồi ... bon,,,,, chít mẹ, đèn báo máy chưa nổ vẫn sáng là sao (hai đèn lận), đạp phanh cứng đơ, đạp mạnh vẫn đớ cưng, toát mồ hôi, xe lao vút, (dốc mà, chấp số ...), nghĩ nhanh 2 giây, kéo phanh tay, Hự. Toát mồ hôi tiếp...may phúc quá....
Hóa ra, không biết tại sao máy e đã "đề" lại "tự chết" (điều này thật là khó tin mà lại là thật, vì thế em chỉ dám dùng từ nghiêng chìa, he), em thấy xe chuyển động, lại tiếng lốp ồn do mở cửa nên cứ nghĩ tiếng máy, vả lại quá chủ quan.
Sau đó chạy khoảng 500 m, đến đoạn cong cong nhìn thẳng được xuống cánh đồng Vĩnh Yên phải dừng lại ...bày đặt "ngắm hoàng hôn", thực tình phải cho kính lên, bật AC thật lạnh, thở và ngẫm nghĩ về sự bất cẩn của mình. (vui là yyy không hề biết gì)
Một vài kể lể với các bác để cùng rút kinh nghiệm, tốt nhất là không nên mở kính, cẩn thận khi xuất phát, nhìn hết các đèn cảnh báo, vv..

Chỉnh sửa cuối:

KAT

Xe tăng
Em bị thế này các bác ạ,
Hôm qua đi Tam Đảo, lúc xuống dốc vì bạn yyy lại "say" hơn lúc lên mới chết, nên buộc mình phải mở hết kính. Đi trên đường thỉnh thoảng lại phải dừng lại cho đỡ mệt...Một lần sau khi dừng xong, bọn em bắt đầu lên xe, còn hỏi: em thấy thế nào..., em đỡ rồi, vậy thì seat belt. Nghiêng chìa (!), vào số (mà lại còn chủ quan vào số 4 luôn chứ), nhả phanh tay rồi, xe lao đi rồi, ổn rồi ... bon,,,,, chít mẹ, đèn báo máy chưa nổ vẫn sáng là sao (hai đèn lận), đạp phanh cứng đơ, đạp mạnh vẫn đớ cưng, toát mồ hôi, xe lao vút, (dốc mà, chấp số ...), nghĩ nhanh 2 giây, kéo phanh tay, Hự. Toát mồ hôi tiếp...may phúc quá....
Đoạn này em không hiểu lắm, theo hiểu biết nông cạn của em thì khi tắt máy mà nhồi phanh thì dầu phanh không hồi nên phanh mới cứng đơ, mà khi đó thì phanh đã ăn chết rồi chứ!

CD125TBL

Xe tải
E chưa đi nhiều xe khác, nhưng cũng 1 lần gặp tình huống phanh cứng đơ (không đạp được và tất nhiên là phanh không tác dụng gì ở xe Mazda 626 cổ khi đang nổ tự nhiên mất điện, xe trôi tuồn tuột), lần này là thứ 2 này là xe Lac ex.
Theo em hiểu thì hình như nó cần điện để hoạt động trợ lực dầu mà, nhưng không phải acquy. Không biết có đúng không nhỉ. còn bình thường kể cả không nổ đạp vẫn ăn mà sao nổ chưa đươc phanh lại thế nhỉ (khi mà có đèn báo máy và đèn hộp số (em cứ gọi thế, còn nó là cái gì e không biết )?, bác kat thử xem.
Ôi lủng củng quá, các bác đọc tạm

KAT

Xe tăng
Lạ nhỉ? Em chưa gặp bao h cả. Phải nhờ sự góp ý của các chun ra thui!

CD125TBL

Xe tải
Bác là bộ trưởng seo?

KAT

Xe tăng
Vâng!:21::21:
Sắp rồi!:P Khi nào bác thấy thuế ô tô giảm thì đích thị lúc đó bộ trưởng là em:)

remlun

Xe tải
Em ủng hộ các bác lập cái thớt này, cực kỳ có ích cho các bác mới đi xe.

AWD

Xe hơi
28 Trần Hưng Đạo, chỗ các cụ chửi mỗi lần tăng giá
Xe chết máy là thôi luôn phanh <chân>, em đã đi con AT cổ lỗ sỹ (daewoo ace đời 93). Trên đường đang đi chết máy <tài cái là chỉ chết máy khi ga thấp>, tốc độ lúc đó là ~25km/h.

Phanh chân cứng đơ, phanh tay lại chủ quan không kiểm tra, cũng không ăn.

Em làm liều đưa về P, xe dừng, phúc tổ tí nữa thì đứt cái sitbelt.:21:

Nếu được thì em khuyên các bác nên kiểm tra kỹ cái phanh tay.

Bố ai ngờ xe số tự động mà còn chết máy cơ chứ:102::77::ohmy:-*-)

Luot song

Xe tải
Xe chết máy là thôi luôn phanh <chân>,
Xe nào cũng chết máy là thôi luôn phanh chân hả các bác hay tùy từng xe? Em thấy trường hợp chết máy vẫn phải dùng phanh rất thường xảy ra trong thực tế mà sao các sản xuất không nghĩ cách gì khắc phục được nhỉ chứ để thế này thì thật không an toàn. Có bác nào biết về kỹ thuật thích thêm cho anh em với!

vettau

Xe máy
Xe nào cũng chết máy là thôi luôn phanh chân hả các bác hay tùy từng xe? Em thấy trường hợp chết máy vẫn phải dùng phanh rất thường xảy ra trong thực tế mà sao các sản xuất không nghĩ cách gì khắc phục được nhỉ chứ để thế này thì thật không an toàn. Có bác nào biết về kỹ thuật thích thêm cho anh em với!
Xe chết máy thì thôi phanh chân là đúng rồi còn gì nhì vì xe có chạy nua đâu chứ (trừ xe đang xuống dốc mà đang xuống dốc xe có đà thì làm sao chết máy được)
hai nữa là phanh chân thường là phanh dầu bổ trợ hơi vì thế khi xe chết máy hệ thống phanh không có hỗ trợ của dầu và hơi nên nó cứng như gỗ vậy

totorauxom

Xe điện
vót bác chủ thớt cái, bổ ích quá

8xthemxe

Đi bộ
hehe, e mới học lái được 2 tháng, tất cả các thông tin trên đối với e dù chưa cần nhưng rất bổ ích, xin được thank tất cả các bác :)(l)

Amateur_chiken

Xe đạp
em đọc bài này hoa hết cả mắt, thoai để từ từ vậy :P

xetulai

Xe máy
Ngoài các kinh nghiệm trên. Để cho chắc ăn nhất là đối với các dốc cao > 10% và các loại xe tải hạng nặng thì: Khi leo dốc và xuống dốc ta cứ đi lên bằng số nào thì xuống cũng bằng số đấy ( lên số 2 xuống cũng số 2).

backinhca

Xe buýt
thận trọng khi đi đường cua nhiều

với đường cua nhiều các bác nên lưu ý :giảm tốc độ đi đúng phần đường .các bác để ý đa phần tai nạn là do khi đi đường cua nhiều
các bác đều không giảm tốc độ ,đi đúng phần đường và quan sát
tốt .nên khi có chướng ngại vật đột xuất không kịp sử lý ........
pình ...pình .vì khi đi trên đường trường tầm nhìn là quan trọng nhất
kể cả hệ thống phanh có vấn đề nhưng nếu chủ động và quan sát tốt
vẫn an toàn.

Kamala

Xe hơi
E chuẩn bị leo 3Đảo và hạ sơn từ 3Đảo về Vĩnh Yên bằng con civic 1.8AT, các bác cho E chút lời khuyên đi đường đó với dòng xe này với, vì E chưa leo dốc bằng AT bao h, có mỗi hôm rùi leo đỉnh Mẫu Sơn bằng con Kia Spectra MT 1.6 thui. Hi vọng các bác cho E lời khuyên bổ ích để chuyến đi tới được ngon lành ^^.
Thanks các bác trước. (b)