Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

nhuhien

Đi bộ
đỗ dốc cở 40-50 xuống đèo Bà nà mà mất thắng thì chỉ có Tôn ngộ Không mới xử lý kịp, đơn giản là ông ta gọi mây để đằng vân ra khỏi xe nếu lúc ấy trên đèo có sẳn mây còn không thì cứ ú ớ như thường .Xuống những đèo dốc cở này thì tôi cứ số 1 ngay từ đầu dốc , ai cười mặc kệ ,dù rằng xe tôi có tốt cách mấy.tôi đã từng chứng kiến trực tiếp 1 vài tai nạn ngay trước kiếng lái của mình,đôi khi minh tưỡng tượng đưa tay níu họ lại trước khi không còn thấy họ trước mắt.Chứng kiến mà đã hoãng rồi thì nói gì mình đang ở trong cuộc ,thời gian đâu mà lựa vách núi hay taluy,đụng gì chơi nấy nếu còn sống sau hẵng tính. Đâu cần phải đường đèo ,đang chạy ở đường trường với vận tốc cho phép mà đạp pedal thắng xuống sát sàn thấy nhẹ tênh là lòng mình còn nhẹ gấp đôi nó nữa,mồ hôi toát như tắm dù máy lạnh mỡ hết cỡ,ruột gan như bị ai đó níu lại,không còn nhớ đến dồn số,quên mất trên xe còn có cái thắng tay chỉ còn cái chân phản xạ tự nhiên là đạp đạp và may quá có thắng lại rồi...hú vía. Tôi đó các bác ,Tôi bị như thế một lần rồi đó các bác nên khi xuống những đèo dốc ơi hỡi là dù có ai góp ý cũng chỉ chơi số 1 cho nó lành,hi hi. Tôi tham gia diễn đàn cũng vài tháng rồi bữa nay mới góp vài dòng,có gì quấy quá xin các bác bỏ qua.Tôi ở ĐN,bác nào cần giúp gì có thể xin cứ nhắn,

alexnguyen

Xe tải
Các bác đổ đèo mà dùng phanh liên tục ở các cua thì đến lúc cần không còn để dùng nữa ( Hết má ,lộn cupben.... ) . Em thì dùng côn số là chủ yếu, có lần qua đèo Phadin dài hai mấy cây số em chỉ dùng phanh khoảng 3 phat thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hapricorn

Xe tải
may quá, vào đọc học hỏi kinh nghiệm các bác.. cám ơn các bác nhé :)

Tuanphim

Xe điện
Thế túm lại, Bác nào cho cái tổng kết đi ạ (rất cần thiết cho những người mới lái hoặc chưa lần nào "đổ đèo")
Cảm ơn các bác đã cho nhiều lời khuyên bổ ích (b)(b)(b)

Thị Vẹt

Xe tải
Bác nào có "công lực thâm hậu nhất" tổng kết cho cả làng được nhờ đê :D

Xebungto

Xe tải
Dịp 30/4 vừa rồi, tôi đi Hạ Long-Bãi Cháy, cái hôm đến đó là tối thứ Bảy, đúng lúc khai hội biển, đường vào khách sạn bị cấm, tất cả các xe phải leo dốc, đi lên cái đường vòng rồi lại quay lai. Lúc lên dốc lại còn tắc đường, xe tôi thì cũ, máy yếu, phanh tay lại còn không ăn lắm, trên xe ngồi 5 người, mỗi lần đường đi được mình lại phải rú ga (vì sợ chết máy tương vào đầu thằng đi sau). Hậu quả là côn khét lẹt, may mà chưa cháy. Sau đó về Hà Nội thay côn nghe mọi người nói thì hóa ra tại tôi ép côn ghê quá. Đúng ra số 1 rất khỏe, mình không cần phải ép ga như vậy xe cũng đi được. Sau đó, tôi cũng thử ở nhiều chỗ dốc thì thấy mình không cần ga nhiều quá, chỉ cần côn ga hợp lý thì dốc nào cũng qua được, kể cả không có đà.

HSBC

Xe buýt
Dịp 30/4 vừa rồi, tôi đi Hạ Long-Bãi Cháy, cái hôm đến đó là tối thứ Bảy, đúng lúc khai hội biển, đường vào khách sạn bị cấm, tất cả các xe phải leo dốc, đi lên cái đường vòng rồi lại quay lai. Lúc lên dốc lại còn tắc đường, xe tôi thì cũ, máy yếu, phanh tay lại còn không ăn lắm, trên xe ngồi 5 người, mỗi lần đường đi được mình lại phải rú ga (vì sợ chết máy tương vào đầu thằng đi sau). Hậu quả là côn khét lẹt, may mà chưa cháy. Sau đó về Hà Nội thay côn nghe mọi người nói thì hóa ra tại tôi ép côn ghê quá. Đúng ra số 1 rất khỏe, mình không cần phải ép ga như vậy xe cũng đi được. Sau đó, tôi cũng thử ở nhiều chỗ dốc thì thấy mình không cần ga nhiều quá, chỉ cần côn ga hợp lý thì dốc nào cũng qua được, kể cả không có đà.
Mất tiền được kinh nghiệm bác nhể. Bj bác mà thi ăn chắc quả đề pa lên dốc. Đùa bác tí. Nhưng E thấy kinh nghiệm mình rút ra vẫn xương máu bác ợ.

jeep

Đi bộ
em có thắc mắc ti??? có loại bốn bánh nào sử dụng phanh trước phanh sau độc lập không nhể???? thế ma bác SONGLAM bẩu dùng cả phanh trước phanh sau?! Hay là bác đang hướng dẫn cho xe hai banh? Thứ nữa theo kinh nghiệm của iem lên dốc số nào thì xuống dốc cao hơn 1 số...chứ xe con mà lên số nào xuống số đó chả hoá ra xe tải chở quá tải a???

alexnguyen

Xe tải
Bác SONGLAM nói đúng đó bác jeep ạ. lên số nào xuống số đó là chuẩn cho tất cả các loại xe để đảm bảo an toàn và không hại xe.

hungquoc_hk

Xe hơi
Các bác cãi nhau nhưng chẳng rút ra dc gì cả, theo em thì không được tắt máy trong mọi trường hợp vì như thế thì sẽ dc đi gặp ông bà sớm hơn, Còn lên dốc số nào xuống số ấy thì là bài học từ khi học đâu là côn đâu là phanh cơ mà, như bác jeep nói thì hơi nguy hiểm nhưng còn tùy dốc như thế nào, Tất cả phụ thuộc vào tư duy lái xe và trình độ của mỗi người, Sao em không đánh được dấu chấm ở cuối câu vì nó sẽ thành dấu nặng, các bác mách cho e với

@hungquoc_hk: Bác bấm vào Thay trên thanh công cụ mViet, chọn Telex trong Bộ dấu mẫu rồi Nhớ là OK. :)

HopLPH

Xe máy
Em đã đọc từ đầu tới cuối của mục này rồi, sẽ cố gắng nhớ hết những vấn đề, những cách đã được các Bác nêu lên.
Xin chân thành cảm ơn các Bác đã chia sẻ kinh nghiệm!
Tuy nhiên vào thực tế rồi thì làm thế nào và áp dụng cách nào lại là vấn đề khác nhiiiiii

Trungdote

Xe đạp
Bài của các pác rất bổ ích!Mỗi tội hơi muộn 1 tẹo!4 năm trước ở đèo Chẹn (Bắc Yên, Sơn La ( quê iem đấy)) hồi đường 6 đang làm,phải đi đường Phú Thọ lên Sơn La.Có 3 chú xitéc đi đường tắt qua 3 khúc cua tay áo liên tiếp ( mà mấy chú này cùng bị 1 chỗ mới lạ!)Kết quả là 5 character tăng mạng+o( +o( +o( +o( +o( Mong anh em bình an!

hapricorn

Xe tải
Bác chịu khó tìm lại bài cũ nhé!
em tìm rồi, nhưng mà chỉ thấy xe bán tự động hay là có cả S,L gì đó, mà cái xe em lái em thấy có P,R,N,D thôi.. cạnh D thì có hai dấu + và -, vậy xuống dốc em cũng phải nháy cần số sang D+ hả các bác..

4weelbike

Xe tăng
em tìm rồi, nhưng mà chỉ thấy xe bán tự động hay là có cả S,L gì đó, mà cái xe em lái em thấy có P,R,N,D thôi.. cạnh D thì có hai dấu + và -, vậy xuống dốc em cũng phải nháy cần số sang D+ hả các bác..
P= đỗ
R= lùi
N= (o)
D= lên đường
+ khi chạy bình thường
- khi tải nặng hoac cần tang gia tốc (xe ko tự đợng lên hết số). em ko biết xe bác xe gì nhưng em đoán xe bác là tự động 3 hay 4 số. Như vậy khi để (-) xe sẽ ko tự động lên topgear

hapricorn

Xe tải
P= đỗ
R= lùi
N= (o)
D= lên đường
+ khi chạy bình thường
- khi tải nặng hoac cần tang gia tốc (xe ko tự đợng lên hết số). em ko biết xe bác xe gì nhưng em đoán xe bác là tự động 3 hay 4 số. Như vậy khi để (-) xe sẽ ko tự động lên topgear
oh zie, hôm rồi em cũng có hỏi rồi, như bác nói đấy, xe tự động 4 số, nên khi cần em sẽ chuyển thành - để về các số 1,2,3,4.. chẹp, em tời quá.. :P

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
4. Khi đang xuống dốc dài, xe càng lao nhanh; nếu gặp sự cố đột ngột cần phanh cấp tốc thì phải sử dụng “tổng hợp” cả phanh sau, phanh trước, giảm số, giảm ga và thả côn.
Hic xe nào mà có phanh trước và sau độc lập để phải "tổng hợp" thế bác :)) :D