[Thảo luận] Thắt dây đai an toàn không bao giờ thừa

pnthanh

Xe máy
cái tên nó như thế nói lên tất cả rồi các bác nhỉ. một vài nước lái xe ko đeo bị phạt xiền đấy. Em thấy đặc biệt là hành khách trên xe ko chủ động trong các tình huống phanh gấp.

Hiepkt

Xe buýt
cái tên nó như thế nói lên tất cả rồi các bác nhỉ. một vài nước lái xe ko đeo bị phạt xiền đấy. Em thấy đặc biệt là hành khách trên xe ko chủ động trong các tình huống phanh gấp.
Nước mình cũng vậy thôi bác ơi, nhưng mà xxx nước mình đâu được như ng ta, thế nên các bác tài cứ vô tư. Lại như cái MBH xe máy thôi, ai cũng biết là có ích nhưng mờ ko bắt buộc, ko có ng thúc vào *ít thì không dùng. Riêng em cũng muốn cài seat bell lắm, dưng mờ xe em chưa có seat bell, thôi thì cứ dùng tạm cái MBH cũng được (y)

khoavq

Xe điện
Em chả biết ai nói ngược nói xuôi, cứ lên xe, không cứ trong thành phố là em cài dây an toàn. Em được biết có rất nhiều vụ trong thành phố, dù đi tốc độ 30km/h, nhưng tai nạn không biết xảy ra lúc nào, mà 2 xe va nhau với tốc độ đó thì người trong xe quăng quật lung tung lắm, mà bay ra ngoài là rách việc rồi. Với lại bây giờ, không đeo dây an toàn thì em thấy không quen. Em chả sợ bị phạt đâu các bác ạ. Người nào lên xe em mà ngồi ghế trước thì đi trong thành phố em cũng bắt cài, còn ban đêm thì tất cả mọi người trên xe cài dây an toàn hết, cả mẹ em cũng không ngoại lệ. Ai mà không chấp hành như vậy, hoặc cười em, em mời xuống xe luôn. Chưa có người nào dám bảo em là hâm đâu. Tính mạng là quan trọng các bác ạ (xin lỗi, em trình bày hơi dài).

Thật ra em thấy bác chủ thớt nói cũng hơi quá, làm gì mà 90% không cài? Em có biết rất nhiều bác trên OF, lên xe đi 5m là cài dây các bác ạ (y)

Maybach Tàu

Xe container
Em luôn bắt bà cả cài, còn em thì lúc nhớ lúc quên:D.
Từ nay xin nhớ hàng ngày

S_RX400h

Xe hơi
Em cứ lên xe là cài, dần thành thói quen nên ko thấy gì thừa thãi hoặc vướng víu với dây an toàn cả. Em nghĩ cài dây an toàn là rất quan trọng với lái xe. Chỉ mỗi tội em mới có thằng cu, mỗi khi cả nhà đi chơi, bà cả không chịu ngồi ghế sau mà ngồi ghế trước cùng thằng cu. Bà cả thắt dây an toàn thì kêu vướng vì phải bế thằng cu, thêm nữa thằng cu bị dây vòng qua khó chịu ứ ngủ. Bác nào có cao kiến gì về vụ này ko, giúp em phát (l). Em có quả nôi để cho thằng cu vào lúc đi xe và xách nó đi chơi nhưng nhiều lúc thấy bất tiện quá.

xebo

Xe bò ! ©
Em cứ lên xe là cài, dần thành thói quen nên ko thấy gì thừa thãi hoặc vướng víu với dây an toàn cả. Em nghĩ cài dây an toàn là rất quan trọng với lái xe. Chỉ mỗi tội em mới có thằng cu, mỗi khi cả nhà đi chơi, bà cả không chịu ngồi ghế sau mà ngồi ghế trước cùng thằng cu. Bà cả thắt dây an toàn thì kêu vướng vì phải bế thằng cu, thêm nữa thằng cu bị dây vòng qua khó chịu ứ ngủ. Bác nào có cao kiến gì về vụ này ko, giúp em phát (l). Em có quả nôi để cho thằng cu vào lúc đi xe và xách nó đi chơi nhưng nhiều lúc thấy bất tiện quá.
Chả có cao kiến nào khác là đuổi xuống ghế sau ngay lập tức. (b)

T N T

Xe hơi
Có 1 đặc điểm chung là các bác rất hay lý do rằng đi trong phố chậm, và ngắn nên các bác không cài. Cái này là sai lầm hoàn toàn luôn. Đúng là các bác đi chậm nhưng các bác không bắt được thằng xe tải và xe buýt nó đi chậm. Bác đi chậm các thằng khác nó lao nhanh vào bác thì cũng bằng bác đi nhanh. Tiếp theo nữa là kể cả bác đi 30-40km/h nhưng nếu như về 0 ngay thì thực sự là tốc độ cao đấy. Các bác xem EURONCAP nó test xe nó đâu có phi tới cả 100km/h đâu mà nó chỉ chạy có 60km/h thôi, đâm ngang nó test còn thấp hơn vậy mà xe bét xè nhè ra rồi.
Tóm lại dây an toàn là phương tiện an toàn rẻ nhất mà hiệu quả nhất. Hiện tại em đi 100m cũng thắt dây an toàn. Đó là thói quen tốt khi lên xe. Em hy vọng các bác cũng thế.
Chuẩn luôn. Dây an toàn còn có tác dụng khi bị đâm từ phía sau

nghiemthang

Xe tải
Xe em dỏm nhưng mà bây giờ cứ lên xe là em cài dây an toàn, tự cảm thấy cũng an toàn hơn nên nhiều lúc lại ẩu , nhưng mà nó an toàn hơn thật đấy, đi đường xóc không bị lắc quá.

Lacetti_EX

Xe buýt
Em nghĩ không nên cho trẻ em ngồi ghế trước, rất nguy hiểm vì dễ gây phân tán cho người cầm lái đồng thời không an toàn cho bản thân trẻ em.

hoangview

Xe đạp
Em cũng đồng ý với một số bác, chúng ta nên cài dây khi lên xe, an toàn cho mình là trên hết, còn người là còn xe bác nhỉ

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
Với trẻ em thì có cái ghế cho nó ở băng ghế sau nhưng con bé nhà em nó không chịu... Toàn mẹ bế ngồi trước.. em đi run lắm,

khoavq

Xe điện
Hài hước nhỉ, thằng bên phụ thắt dây, thằng lái thì không thắt, cái này chắc ở nước ngoài bác nhẩy (ở VN thì thằng bay lên trời là thằng phụ)...

Hài hước nhỉ, thằng bên phụ thắt dây, thằng lái thì không thắt, cái này chắc ở nước ngoài bác nhẩy (ở VN thì thằng bay lên trời là thằng phụ)...
nghe tây đồn cụ nuôi cá vàng
thế đã mua thắt lưng an toàn cho cá chưa????
dễ tuột lắm đấy
nguy hiểm:)

khoavq

Xe điện
Chà, mợ Liễu lại ném đá tôi à? Tôi trả lời mợ ở cái topic đi Cúc Phương roài đấy nhá. Còn ta đồn với tây đồn thì cũng chỉ là đồn thôi mợ ạ. Mợ tin thì tôi cũng chịu thôi, biết làm sao...

Chà, mợ Liễu lại ném đá tôi à? Tôi trả lời mợ ở cái topic đi Cúc Phương roài đấy nhá. Còn ta đồn với tây đồn thì cũng chỉ là đồn thôi mợ ạ. Mợ tin thì tôi cũng chịu thôi, biết làm sao...
xung quanh em bốn bề là biển cát cụ ạ làm j` có đá mà kêu em ném đá
oan cho em quá
tây đồn thì fải tin chứ :)
1 người nói ko tin
nhiều người nói fải tin chứ (b)(b)
cứ nhận đi cho tiến bộ sao fải giải thích nhở kekekêkek

doremonmattich

Xe tăng
Có 1 đặc điểm chung là các bác rất hay lý do rằng đi trong phố chậm, và ngắn nên các bác không cài. Cái này là sai lầm hoàn toàn luôn. Đúng là các bác đi chậm nhưng các bác không bắt được thằng xe tải và xe buýt nó đi chậm. Bác đi chậm các thằng khác nó lao nhanh vào bác thì cũng bằng bác đi nhanh. Tiếp theo nữa là kể cả bác đi 30-40km/h nhưng nếu như về 0 ngay thì thực sự là tốc độ cao đấy. Các bác xem EURONCAP nó test xe nó đâu có phi tới cả 100km/h đâu mà nó chỉ chạy có 60km/h thôi, đâm ngang nó test còn thấp hơn vậy mà xe bét xè nhè ra rồi.
Tóm lại dây an toàn là phương tiện an toàn rẻ nhất mà hiệu quả nhất. Hiện tại em đi 100m cũng thắt dây an toàn. Đó là thói quen tốt khi lên xe. Em hy vọng các bác cũng thế.
Em cực nghiêm khắc với bản thân và ...kể cả cụ thân sinh em ngồi xe mà không thắt dây em cũng yêu cầu bằng được. Thế nhưng bác nào dẫn chứng cho em phát là đi 4B ở thành phố mà bị Bus đâm chết vì không thắt dây an tòan chưa?

khoavq

Xe điện
Nói thật với mợ, tôi chả cần tiến bộ

Mà cũng chả phải giải thích gì, tin thì tin có sao đâu?