[Thảo luận] Thắt dây đai an toàn không bao giờ thừa

henry tran

Xe buýt
có bác nào biết cái chốt sắt cài dây an toàn bán ở đâu không nhể; e nghe mấy bác nói ra chợ giời có bán

hecvn

Xe tăng
Người ta sinh ra dây an toàn để cài mà không làm thì cũng lạ thật. Em thấy cài dây vào đi xe an tâm hơn nhiều chứ.

Website
www.facebook.com
Thật ra em thấy bác chủ thớt nói cũng hơi quá, làm gì mà 90% không cài? Em có biết rất nhiều bác trên OF, lên xe đi 5m là cài dây các bác ạ (y)
Bác thử tính hộ em xem cả nước mình có bao nhiêu xe ô tô? Trong số đó bao nhiêu xe con, bao nhiêu xe tải...? Em thề là em chưa nhìn thấy bác tài xe tải nào cài dây an toàn cả.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Bác thử tính hộ em xem cả nước mình có bao nhiêu xe ô tô? Trong số đó bao nhiêu xe con, bao nhiêu xe tải...? Em thề là em chưa nhìn thấy bác tài xe tải nào cài dây an toàn cả.
Tính kỹ em sợ nó lên 95 - 96% không cài dây mất. May là em có cài.

Chung_Ford

Xe đạp
Công ty CP Ford Thủ Đô, Km8 đường Giải Phóng, Hà N
Website
www.vatgia.com
Các tỉnh phía nam xxxxx rất hay bắt phạt vì lỗi không cài dây an toàn, còn phía Bắc thì ít. Tuy nhiên nên cài dây an toàn cho lành và tạo lập thói quen. Vì thật ra đi lờ đờ trong TP thì cũng không cần phải cài, tuy nhiên nếu không cài sẽ hình thành thói quen không cài dây, vì vậy lúc đi ra đương quốc lộ cũng không cài và vì thế nếu xảy ra tai nạn thì rất nguy hiểm
Em cũng đồng ý với bác Cường, quan trọng la hình thành thói quen chứ một khi đã tham gia giao thông thì k dám nói trước điều gi :77: Cứ cài dây cho nó lành các bác ạ. Bọn em đi xe 2 bánh bây giờ một bước ra ngõ là...cài...dây mũ bảo hiểm :21:

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Luật GT Việt nam như cái đồ dở hơi. Ngày trước khi xe máy còn ít, không bắt buộc đội mũ bảo hiểm, vì các nhà quản lý cho rằng chuyện vặt, không sao đâu. Khi xe máy nhiều lên (nhiều nhất thế giới), tai nạn chấn thương sọ não nhiều vô kể, khi đó mới bặt buộc đội mũ bảo hiểm. Giờ đây cái xít beo cũng vậy. Thử hỏi có được mấy % ngồi lên xe mà thắt xít beo? Có bao giờ CSGT hỏi thăm hay phạt vì lỗi không xít beo đâu. Chắc là cũng đợi đến khi xe hơi tăng nhiều lên, đi trên đường phanh nhúi nhụi, đầu chui xuyên qua kính thì chính phủ mới có chủ trương bắt buộc xít beo đấy, y xì như MBH thôi!

GTS

Xe tăng
Có điều là trẻ em ngồi ghế sau hay nghịch ngợm, cài dây bắt chúng nó ngồi một chỗ thì lại dễ nôn. Mà người lớn cài dây rồi giữ bọn nhóc trong lòng cũng không lâu được. :102:

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cài làm giề, vướng víu lắm, chả may rơi xuống sông cuống không tháo kịp thì chết đuối (f)

Ta Viet Cuong

Xe tăng
nhân tiện vụ cài dây, em kể chuyện có thật 100% luôn. Iem thì iem ủng hộ việc cài dây rồi, nhưng nhiều khi ko cài dây cũng có mặt tích cực của nó.
Chả là ngày trước iem có ông đại lý trên sơn la, hôm bác đại lý này về HN làm việc với tụi iem rồi về sơn la luôn, đến sáng hôm sau nhận được điện thoại là ô tô bị tai nạn trên đường về, bọn iem chạy lên thăm, nguyên nhân là bác đại lý lái xe và buồn ngủ và xe lao xuống tà luy âm, khi xe lao xuống thì bác này bật được cửa nhảy ra ngoài và què cẳng, và bác này kết luận là nếu đeo belt thì sẽ không kịp bật cửa chạy ra

khoavq

Xe điện
Em cho rằng nếu bị tai nạn, nguy cơ tử vong sẽ giảm đáng kể nếu người gắn chặt vào ghế. Nếu đeo dây an toàn thì sẽ như vậy. Nếu không đeo, nhẹ thì bị văng lung tung trong xe (nhẹ là chấn thương, nặng là...). Còn nếu xảy ra tai nạn mà văng ra khỏi xe thì đi dễ lắm. Tất nhiên cái seat belt nó cũng chỉ hạn chế được chấn thương khi xảy ra tai nạn thôi, còn nếu tai nạn thật sự nghiêm trọng thì có hay không có seat belt cũng không biết thế nào.

Em ủng hộ việc đeo seat belt, dù đi gần hay đi xa, lên xe là em đeo luôn.

sk050180

Xe tải
Tính kỹ em sợ nó lên 95 - 96% không cài dây mất. May là em có cài.
Em đề nghị các bác Admin làm một Poll để biết trong OF mình có bao nhiêu phần trăm thường xuyên cài dây, bao nhiêu không cài.

Người ta sinh ra dây an toàn để cài mà không làm thì cũng lạ thật. Em thấy cài dây vào đi xe an tâm hơn nhiều chứ.
Ủng hộ bác, nhưng nếu bác thay "dây an toàn" bằng "còi" và "cài" bằng "bấm" thì em không ủng hộ .

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ủng hộ bác, nhưng nếu bác thay "dây an toàn" bằng "còi" và "cài" bằng "bấm" thì em không ủng hộ .
Thế bác thay bằng chữ "đèn" và chữ "bật" thì bác có ủng hộ không? Ban ngày bác cũng bật đèn à? Vấn đề là phải còi đúng lúc. Mà hình như thớt này bàn về dây an toàn bác ợ!

sk050180

Xe tải
Thế bác thay bằng chữ "đèn" và chữ "bật" thì bác có ủng hộ không? Ban ngày bác cũng bật đèn à? Vấn đề là phải còi đúng lúc. Mà hình như thớt này bàn về dây an toàn bác ợ!
Ừ nhỉ, em ngốc thật. Quên mất cái đèn!

Albino

Xe hơi
Ặc ... xem xong khỏi ăn sáng!

tập_lái

Xe buýt
Hình như bác tài ngủ gật hay sao ý các bác nhỉ? Em xem xong thấy nổi gai gà, dựng tóc gáy..........

vauhoi

Xe container
Quá khủng khiếp !!!!