[Funland] Thất nghiệp nhiều quá các cụ ạ

HoaDong

Xe tăng
E nói thật chứ đùa gì đâu cụ , sáng nay 1h sáng e còn phải làm 1 ca chửa ngoài tử cung từ huyện chuyển đến mà .
Mấy phòng khám sản phụ khoa chỗ em dạo này cứ lườm lượp bệnh nhân đến khám với nạo hút
rảnh rỗi quá nên phịch nhiều à cụ

HoaDong

Xe tăng
Tập đoàn em 1 bộ phận láp ráp đã cho nghỉ hoàn toàn. Nhân viên chính thức bộ phân bên em đc đi làm bình thường, nhưng nhân viên thời vụ làm 5h/ ngày. gọi là tiếp tục lv thôi, chứ bỏ người ta thì tội lắm. với lại đào tạo đc 1 nhân viên rất tốn kém tiền bạc và thời gian ( lương khởi điểm khoảng hơn 13eu.... 320k VND/h ) . Tập đoàn em 2 năm trc từng lâm cảnh thiếu nhân viên trầm trọng. nên cố giữ nhân viên nhiều nhất có thể. Em và 1 thằng khác lãnh đủ quãng thời gian căng như dây đàn đó. 6h sáng đến 7h chiều, về đén nhà là đứt hơi vì phải chỉ dẫn sinh viên làm thời vụ. đến nỗi ai giới thiệu người vào làm đc tối thiểu 3 tháng. tặng ngay 13 củ . vào nhiều nhưng ko trụ quá đc 3 tuần bởi hệ thống và cách làm phức tạp.
bên cụ làm về mảng gì thế cụ

Hữu Ước

Xe tải
Cụ bên mảng nào. Chịu khó cụ à, khó khăn nên họ tuyển gắt hơn
em mỗi mảng biết 1 ít nên thành ra chả nắm chắc mảng nào, em thuộc diện lđ tự do từ khi ra trường đến giờ cụ ạ

daicuty

Xe tăng
em mỗi mảng biết 1 ít nên thành ra chả nắm chắc mảng nào, em thuộc diện lđ tự do từ khi ra trường đến giờ cụ ạ
Cụ giống e vậy, đi làm cái j mới tự mò dần dần đều làm được hết mà lại k ổn định được. Nghĩ cũng nản

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà e tuyển lđ phổ thông, ko cần bằng cấp kn gì, lương 6 củ + ăn trưa mà khó thật. Đăng tin trên fb thấy lác đác vài cmt rồi chả thấy hỏi han gì.
Em đây lương trc trả cho ld tốt, giờ slg tụt, dao động 6-8tr ăn trưa bao cấp mà họ đang đòi nghỉ việc đây!
Nắng nóng này tuyển ld khó khăn lắm luôn!

kienvinh

Tháo bánh
60 tháng lương mà 100 củ thì cứ thế nào í.

298586 nói:
Đọc thớt này em lại nhớ đến 8 năm trước , công ty em làm 40-50 con người sau 4 tháng chỉ còn em với anh giám đốc và anh phó. Lương thì 6 tháng chưa lĩnh đồng nào vì đam mê muốn hoàn thành những dự án còn dở em đã ở lại làm hết những phần việc mà trước đó phải 10 người mới làm xong. Sau gần 1 năm hoàn thành mới ra đi được, niềm vui nho nhỏ là sau đó hơn 1 năm anh giám đốc gọi đi uống bia và đưa em 100 củ gọi là lương, còn dặn em nhớ đưa cho vợ 1 nửa nhé, gớm chỉ sợ thằng em chơi bài bạc hết. Đến giờ vẫn thi thoảng gọi nhau đi uống bia , câu hỏi lúc nào cũng vậy .....mày có làm gì không rảnh sang anh làm cho vui.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com

daicuty

Xe tăng
Kết quả pv thế nào rồi cụ? CC cố lên, khó khăn chung cả TG mà.
Mà cháu động viên CC vậy thôi, chứ nhà cháu cũng đang căng lắm, nói chung là
em thì trúng tuyển việc thời vụ rồi, nhưng mong muốn là kiếm việc ổn định lâu dài cụ à, chắc làm thời vụ xong em quay lại khu CN chiến tiếp, có mấy nhà máy nó mở đang hoàn thiện, mình vào từ đầu phấn đấu mới ăn thua được

Vomoicuoi

Xe tăng
Đúng là thất nghiệp nhiều thật các cụ a.
Nhà em gần kcn . Các nhà trọ ế khách . Số còn lại làm luân phiên ko tăng ca. Khoảng 7-8h tối các ông làm ấm siêu tốc chè , vài cái cốc to với ít đá ra đầu cầu ngồi phét lác đủ chuyện trên trời dưới biển. Như trước thì đấy mới đi làm về còn chưa tắm rửa gì

daicuty

Xe tăng
Đúng là thất nghiệp nhiều thật các cụ a.
Nhà em gần kcn . Các nhà trọ ế khách . Số còn lại làm luân phiên ko tăng ca. Khoảng 7-8h tối các ông làm ấm siêu tốc chè , vài cái cốc to với ít đá ra đầu cầu ngồi phét lác đủ chuyện trên trời dưới biển. Như trước thì đấy mới đi làm về còn chưa tắm rửa gì
Đi làm khu CN chỉ mong tăng ca kiếm thêm đôi đồng cụ à, tại làm về sớm cũng chả làm gì

trancannam

Xe điện
Khu chế xuất Tân Thuận trước thì có người làm cả 3 ca, tuyển cả trên 40t. Giờ thì làm hành chính.
Nói chung công nhân giờ toàn làm hành chính.

daicuty

Xe tăng
Khu chế xuất Tân Thuận trước thì có người làm cả 3 ca, tuyển cả trên 40t. Giờ thì làm hành chính.
Nói chung công nhân giờ toàn làm hành chính.
Hành chính lương 5tr là đứt cụ à, chỉ đủ ăn với tiền nhà

daiphat12

Xe đạp
Hầu như các công ty giờ tuyển người rất khó cụ nhé, chả hiểu sao ấy

tree

Xe tải
Vâng 2 bên đều tôn trọng nhau, tiếc là có duyên có chí nhưng không thành, đợt đấy bão to quá tiền thì trên giấy rất nhiều nhưng không mang về được. Em dân Hà Nội còn trụ được lâu dài các em ở tỉnh còn phải chi tiêu hàng ngày không trụ được phải đi cũng là hợp lý. Anh giám đốc cũng cố rồi bán mất 2 mảnh đất với cái ô tô để hoàn thành phần còn lại của công việc, giờ nghĩ lại cảnh ông ấy ngồi 1 phòng , em ngồi 1 phòng với gần trục cái máy tính mà nản, ngày đi họp tối về chỉnh sửa hồ sơ. Giờ thì chịu rồi có mấy việc nhỏ mà em làm còn mất cả ngày không xong , nghĩ được nhiều nhưng làm chẳng được bao nhiêu.
Làm dự án cho công ty XD quyết toán theo luật thuế VN đúng không cụ? Dính vào dự án kiểu như này toàn 3 năm mới thu được vốn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nghịch cảnh là thiếu vẫn thiếu thừa vẫn thừa, covid càng bộc lộ rõ giáo dục và đào tạo VN có vấn đề và chênh lệch các vùng miền lớn.
Em thấy quản lý cấp trung vẫn thiếu, phổ thông thì thừa. Top manager đợt này áp lực kinh khủng, vừa lo chèo lái vừa bị giảm lương.
Xác định phải giữa năm 2021 mới ổn ổn hơn đc.
Lao động phổ thông bọn em vẫn tuyển khó khăn lắm, hixx!

daicuty

Xe tăng
Lao động phổ thông bọn em vẫn tuyển khó khăn lắm, hixx!
Cụ tuyển dạng nào và chế độ thế nào. Cụ vào nhóm các khu công nghiệp ấy, trên đấy nhiều người tìm việc họ sẽ nộp hồ sơ, em đi pv toàn 1 chọi 10 trở lên à

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tuyển dạng nào và chế độ thế nào. Cụ vào nhóm các khu công nghiệp ấy, trên đấy nhiều người tìm việc họ sẽ nộp hồ sơ, em đi pv toàn 1 chọi 10 trở lên à
Bên em có vào chứ, nhưng tuyển ko dễ vì cv cần biết cách làm vì nếu ko biết thì khá nặng nhọc ...
Mùa hè này vào nhà máy nóng như điên ấy :P

daicuty

Xe tăng
Bên em có vào chứ, nhưng tuyển ko dễ vì cv cần biết cách làm vì nếu ko biết thì khá nặng nhọc ...
Mùa hè này vào nhà máy nóng như điên ấy :P
À em hiểu, cty em mới tạm nghỉ cũng thế tại vì họ không chú trọng người cũ, người có kinh nghiệm, em mới vào đứng máy lốc inox nhưng 1 tuần em đã chạy ngon ơ, tỉ lệ sai hỏng thấp nhất xưởng luôn, em không phải tự hào nhưng những người kia không bằng em được vì ít ra em hiêu được nguyên lý và cận thận ( trong khi đó họ tuyển vào toàn người ngơ ngơ, trẻ quá không biết gì, nhiều tuổi quá dạng đụt đụt ) em phải chờ 1 tháng đê họ tuyển người thay nhưng 10 người không được ai ra hồn, anh phó quản đốc xưởng níu kéo em mãi nhưng chế độ tệ quá nên em tạm nghỉ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
À em hiểu, cty em mới tạm nghỉ cũng thế tại vì họ không chú trọng người cũ, người có kinh nghiệm, em mới vào đứng máy lốc inox nhưng 1 tuần em đã chạy ngon ơ, tỉ lệ sai hỏng thấp nhất xưởng luôn, em không phải tự hào nhưng những người kia không bằng em được vì ít ra em hiêu được nguyên lý và cận thận ( trong khi đó họ tuyển vào toàn người ngơ ngơ, trẻ quá không biết gì, nhiều tuổi quá dạng đụt đụt ) em phải chờ 1 tháng đê họ tuyển người thay nhưng 10 người không được ai ra hồn, anh phó quản đốc xưởng níu kéo em mãi nhưng chế độ tệ quá nên em tạm nghỉ
Thường thì lao động có kinh nghiệm họ tìm việc mới mới nghỉ việc cũ, ko ai như cụ đâu.
Mà thường em thấy mấy lđ có tay nghề tốt thì lại hay vô kỷ luật và khệnh :) hay dọa nghỉ :P
Mà nhiều QLSX thì lại ko công tâm, công bằng, nên hay ghét bọn giỏi mà tinh vi :P
Bên em lđ nào cũng chú trọng, nhưng mức lương cb nó thế, khoán nó thế, thay đổi mặt bằng ko phải ngay và luôn được :( Phải có lý do, vì nếu ko thì nó sẽ thay đổi cả giá thành sx, phá vỡ mặt bằng chung, nên luôn phải cân nhắc lắm, nên nhiều lđ nghỉ cũng đành chịu :P