[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cháu hóng được thống kê. Bây giờ lương cao nhất là khối nhà nước với trung bình 15 củ 1 tháng. Cao thứ nhì là FDI với 12 củ 1 tháng. Thấp nhất là khối doanh nghiệp nhỏ SME trung bình 7 củ 1 tháng... Vào đây thấy nức lòng nhiều kụ lương 4~5000 bi đen còn chưa thèm làm

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em vẫn làm việc ở Thủ đô thôi cụ, em vào trong đó nhận việc rồi ra luôn. Cty book vé cho em cả rồi, kế hoạch công tác trong đó đã có một bạn bên phòng hành chính làm cho em, em mang mỗi người vào là được.
Thế là một căn cước công dân mà có mấy lương thế này thì oách rồi:))

Smile1102

Xe container
Nói chung là kê ca nhiều cũng không giải quyết được việc gì, và đôi khi nó lại hèn cái thằng người. Dù công việc có tệ đến mấy nhưng về đến nhà là em cũng phải cố bỏ hết để vui vẻ cùng gia đình, để vợ con yên tâm. Nhưng khi 1 mình là tâm tư lắm! Em lại là thu nhập chính của gia đình. Đi làm thì không có niềm vui động lực, mà bỏ thì chưa biết làm gì để có thu nhập như hiện tại để nuôi sắp nhỏ.. Trình độ thì dở ông dở thằng. Làm tướng không nổi mà làm quân thì không đành.. Cứ quẩn quanh trong cái vùng an toàn.. quay đi quay lại đã bốn mấy rồi..Nhiều khi thấy mình bất lực và sống một " đời thừa" quá ạ
Chỉ là gặp thớt có cụ chênh vênh trong công việc ở tuổi 45 nên em cũng tâm hự , chia sẻ chút thôi ạ.
Mợ chaytim là mợ thì nghề này cũng gắn bó được ạ. Em là cụ! Phòng lại toàn mợ, CV của em áp lực quá, hết nội bộ các sếp rồi với các cơ quan bên ngoài như kiểm toán, thanh tra chính phủ, thuế...
Mợ nói đúng đó " khi người ta đã chán mà bảo phải tìm niềm vui trong đó, khó hơn lên trời."
Em đọc ở đâu đó câu " Làm điều bạn thích là tự do. Thích điều bạn làm là hạnh phúc" của Frank Tyger - Nhà báo, nhà vẽ tranh biếm họa người Mỹ, sự nghiệp gắn với tờ Trenton Times (1929-2011) thấy khá hay. Nhưng rất khó với cuộc sống cơm áo gạo tiền này. Làm thế nào để mỗi ngày đi làm là một ngày vui? Em đã và vẫn loay hoay tìm hướng đi cho công việc của mình. 2 năm trước có cơ hội làm ngoài nếu ổn thì bỏ nghề kế hẳn. Xong covid nó đập cho sấp mặt, lại vẫn phải bám cái máng lợn làm thuê :D :D .
Hôm nay thứ 7, em vẫn phải đi làm cả ngày đây. Chúc các cụ, các mợ cuối tuần vui vẻ!
Ko yêu đc nhưng phải chấp nhận, nó giống như cái nghiệp của mình ấy cụ ạ.
Mà em nghiệm ra rồi, em chuyển nhiều ngành lắm mà chưa thấy ngành nào hợp, chỉ suốt ngày mơ về hưu.
Giờ em lại chả căng thẳng, làm gì cũng đc, làm hết trách nhiệm khả năng, cuối tháng mang tiền về nuôi con là đc.
Mệt quá lại nghỉ thời gian rồi đi cày tiếp thôi.
Giờ ko có thích hay ko, mà là cần phải làm gì thì làm cái đó thôi.

Smile1102

Xe container
Khà khà, vị trí của em riêng bên tuyển dụng và ứng viên tìm hiểu nhau đến gần 2 tháng mới ký quyết định hôn sự. =))
CEO thì bảo, ông muốn tài giỏi gì thì cứ phải thử việc 3 tháng, em thì bảo ít hơn 3 tháng, hắn bảo có thể nhưng chắc cú thì cứ 3 tháng đi. Vị trí của ông là Key rồi, 3 tháng, 6 tháng, 1 năm cũng không vội, tôi còn chờ đến 5 năm mới tìm được người phù hợp là ông cơ mà. =))
Thứ 2, em mới bay vào SG nhận quyết định tuyển dụng đây. =))
Chúc mừng cụ, tuổi này thời điểm này có offer là ngon rồi, cứ làm thôi ko hợp thì lại lượn chỗ khác.

ubisapro

Xe trâu
Hi hi, có thể là do cảm nhận cá nhân của cụ ấy là bạn kia làm nhàn, nhưng không hẳn.
Như em, bạn bè ai cũng nghĩ em nhàn vì có thấy em làm gì mấy đâu, nhưng phía sau em gánh cả một giang sơn, còng bà nó cả lưng.
Có thể chưa hiểu rõ … công việc đến mức đâu. Cũng có những vị trí nhàn thật như … gấu e đã từng làm. 3 tháng xin chuyển ngay và luôn mặc dù … nhàn và lương cao thật. Nhưng đời ko cho ko bất cứ thứ gì. Thậm chí cái công ty gấu e từng làm kế toán trưởng đó, gấu e nghỉ 2 tháng mà nó vẫn làm giấy tờ gấu e đứng tên. Quá bố láo. Lương cao nhưng … nhẹ như thế nào tuỳ người hiểu thôi ;))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em đã làm gì có lương nào, giờ bắt đầu mới nhận lương sau 17 năm đây anh. :))
Đi làm nhận lương nó khác đấy, không cà kê dê ngỗng được đâu, thời gian sẽ khá bí với người tư do KD nhiều năm.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Có thể chưa hiểu rõ … công việc đến mức đâu. Cũng có những vị trí nhàn thật như … gấu e đã từng làm. 3 tháng xin chuyển ngay và luôn mặc dù … nhàn và lương cao thật. Nhưng đời ko cho ko bất cứ thứ gì. Thậm chí cái công ty gấu e từng làm kế toán trưởng đó, gấu e nghỉ 2 tháng mà nó vẫn làm giấy tờ gấu e đứng tên. Quá bố láo. Lương cao nhưng … nhẹ như thế nào tuỳ người hiểu thôi ;))
Thằng tây nó nói như nào nhỉ, à, phàm những thứ miễn phí ở trên đời thì chỉ có nước mưa và kứt trim thoai. ;))
Sức lao động = tiền, chứ cứ sai dấu là chia ly ngay.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Trên 45 hay bị đuổi việc ở khối FDI. Nên xin vào FDI tuổi này là khó. Khối Nhà nác lương cao thì phải quan hệ và chạy tiền. Khối SME thì chả offer nổi mức 10 củ của cụ chủ đâu

Smile1102

Xe container
CEO hôm bữa ngồi sân bay có hỏi em rồi, em có chắc chắn là không làm ảnh hưởng đến công việc sắp nhận khi vẫn còn kinh doanh mảng điện lạnh không? Em bảo, cái đó thì em cân đối được, hệ thống có thể tự chạy. Cà kê thì lại ăn cái quyết định khác, em quen với áp lực rồi, nên việc gò bó này cũng không làm khó em được.
Nếu biết sắp xếp thì vẫn làm được cụ ạ.
Em vẫn đang đi làm fulltime và vẫn có cty với 30 nhân viên, tuy nhiên em có thuê giám đốc công nghệ quản lý cviec của các bạn, làm kinh doanh và hỗ trợ giấy tờ ký tá các loại, duyệt chính sách, chi trả lương...
Mà thi thoảng em vẫn làm business development cho 1 số bên khác.
Lúc đầu mới đi làm lại thì mất tầm 3-4 tháng vất vả để quen cviec, còn bây giờ thì đỡ vất hơn rồi, thi thoảng vẫn cà phê tán phét với bạn bè đc.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu biết sắp xếp thì vẫn làm được cụ ạ.
Em vẫn đang đi làm fulltime và vẫn có cty với 30 nhân viên, tuy nhiên em có thuê giám đốc công nghệ quản lý cviec của các bạn, làm kinh doanh và hỗ trợ giấy tờ ký tá các loại, duyệt chính sách, chi trả lương...
Mà thi thoảng em vẫn làm business development cho 1 số bên khác.
Lúc đầu mới đi làm lại thì mất tầm 3-4 tháng vất vả để quen cviec, còn bây giờ thì đỡ vất hơn rồi, thi thoảng vẫn cà phê tán phét với bạn bè đc.
Cty mợ lĩnh vực gì vậy

anhtintin

Xe tải
Theo e nếu đã mang tiếng làm thuê, làm cu li thì phải chịu khó tích góp để gầy dựng lên sự nghiệp riêng. Sự nghiệp riêng nó mới là cái vững bền, liều ăn nhiều, chứ làm thuê lớn tuổi quá mà trình độ mình không bao giờ vượt được tụi trẻ đâu, rồi lãnh đạo cũng đá mấy thằng già để tuyển lớp trẻ thôi.
4x-5x chỗ e mà thất nghiệp xưa giờ toàn chạy taxi, không tiền thì vay góp 5 năm mua chạy cho bằng được.
Mấy cụ nếu có đi qua hoặc tiếp xúc với tụi Tàu, tụi Hàn,... thì mới thấy tụi nó nổ lực kinh lắm, không phải kiểu tháng 15 củ - 30 củ như ở VN rồi thôi đâu, vì môi trường các nước phát triển đào thải kinh lắm.
Đừng hỏi sao một thằng cu li ở tàu nó qua VN để mở cty mở xưởng gia công, kiếm vài trăm củ là chuyện rất bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mấy cụ nếu có đi qua hoặc tiếp xúc với tụi Tàu, tụi Hàn,... thì mới thấy tụi nó nổ lực kinh lắm, không phải kiểu tháng 15 củ - 30 củ như ở VN rồi thôi đâu, vì môi trường các nước phát triển đào thải kinh lắm.
Giờ VN áp lực đâu kém bọn tư bẩn cụ ơi, em là em cứ làm hết khả năng để về già không phải đi làm nữa, nghỉ hưu đúng tuổi là tốt nhất.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Biết chút tiếng Trung, 20 câu tiếng Nhật, 40 câu tiếng Đức, 10 câu Tiếng Pháp.... Vẫn phải đi làm bảo vệ què thì biết thiên hạ này nó yêu cầu bằng cấp ra sao rồi =)) =)) =))
Bạn cháu giám đốc tài chính thất nghiệp, 52 tuổi vửa đi làm bảo vệ. May chỗ bạn cháu làm là building văn phòng nên không bị nắng

Sky_HP

Xe tải
Em oánh dấu để đọc dần.........

anhtintin

Xe tải
Giờ VN áp lực đâu kém bọn tư bẩn cụ ơi, em là em cứ làm hết khả năng để về già không phải đi làm nữa, nghỉ hưu đúng tuổi là tốt nhất.
Thì ý e là vậy đó, nhưng khổ cái không phải ai cũng "hết khả năng" trong khi vẫn "còn khả năng".
E để ý là rất nhiều người chấp nhận hiện tại hay vì cố gắng hơn.
Với suy nghĩ chấp nhận hiện tại thì đó cũng là nguyên nhân họ nghĩ hưu rất trễ, thậm chí thất nghiệp khi tuổi đã lớn.
Tư duy của e là phải cố gắng đạt ngưỡng tự do tài chính càng sớm càng tốt, nghỉ hưu càng sớm càng tốt, về già chỉ cần đầu tư những việc mà sinh ra tiền gián tiếp. Thời gian rãnh sau đó là e muốn dẫn cả gia đình đi du lịch hết thế giới, tận hưởng cuộc sống đúng 1 kiếp người thay vì lẩn quẫn đầu tắt mặt đối kiếm từng đồng.
Ngoại trừ những người có tri thức/bằng cấp tốt thì làm thuê lương vẫn cao (số này không nhiều so với số rất đông lao động), còn những người khác phải đi những hướng khác.
Về sau người ta chỉ hối hận những thứ họ không làm chứ không phải những thứ họ đã làm. Các cụ có ý tưởng gì, hãy thực hiện nó, hãy tìm hiểu thật sâu, trao dồi kiến thức. Thất bại sớm thì thành công sớm.

anhtintin

Xe tải
Do lăn lộn khá nhiều, nên kỹ năng của em thì không phải ai cũng muốn mà có.
Giờ em còn 21 năm là đến tuổi về hưu, tính ra thời gian rất dài. Mục tiêu của em là có lượng cổ phần nhất định trong một tập đoàn có tương lai tốt, lúc đó nghỉ hưu là hợp lý.
Còn e đang độ 3x, đang là CEO/Founder của 1 thương hiệu, nhiều năm trước chính cái tài chính nó kiềm hãm bản thân e lại kinh lắm, giống như 1 con thú dữ bị nhốt trong lồng vậy.
Do e nhận thức từ rất sớm làm việc gì cũng chỉ có 2 chữ "học hỏi" trong đầu, đã từng là 1 thằng culi đáy xã hội đúng nghĩa, hồi xưa e trải qua đủ thứ việc, bưng cafe bị ông kia nói "mày chỉ là thằng bưng cafe thôi mà" rồi làm cái mặt khinh :))
Nhưng tư duy e rất tốt không hề bị ảnh hưởng, vì mục tiêu của mình là học hỏi mà, e quan sát cách chủ điều hành quán cafe, cách quản lí, cách pha chế, cách giao tiếp của chủ,.... :D
E nói ra để mọi người cố gắng hơn nữa, muốn thành công phải học những người như Nguyễn Phương Nam (founder aothun.vn),...những người ban đầu đi từ "thấp hơn cả vạch xuất phát". Tất nhiên rất nhiều cách để thành công, hãy chọn ra con đường mình nghĩ mình giỏi nhất và thích nhất! (vì mình sẽ không dễ dàng nản chí!)

meonho09

Xe máy
Khởi nghiệp đi Cụ, em giống Cụ nhưng kém Cụ 5 niên và lương lúc nghỉ cũng tầm hơn 30tr