[Funland] Thất vọng về bảo hiểm Manulife, các cụ mợ có chuyên môn về y khoa giúp e ạ

CHUBB

Xe buýt
À dạ nhưng tngt trong những đk gì thì chi trả hở cụ? E tin cụ chưa đọc hiểu hết cái hd bên cụ như em hồi đầu ý mà. Và vâng chi trả nhưng xác xuất xảy ra càng cao thì tiền chi càng ít so với giá trị hd.
- Hic. E những tận 6 cái hợp đồng. Từng câu chữ e đều hiểu.
- Tngt thì trong mọi trường hợp, và loại trừ các trường hợp cố ý gây tai nạn, hoặc gián tiếp sử dụng rượu bia quá mức cho phép, các hoạt động nhảy dù, leo núi, đua ngựa, các hoạt động thể thao chuyên nghiệp...
- Nói chung bảo hiểm chi trả cho người bình thường mợ ạ.
- Mợ phải đọc hợp đồng bây giờ và tìm hiểu thêm quyền lợi bên Chubb xem sao.
- Sao lại xác xuất xảy ra cao thì chi trả ít ah. Chắc trước mợ mua là tổng mệnh giá sau đó chỉ nhận theo % của tổng.
E ví dụ bị K giai đoạn cuối, như bên Chubb sẽ được nhận:
- Tiền bệnh ung thư
- Tiền bệnh nan y
- Tiền hoá trị, xị trị
- Tiền phẫu thuật
- Tiền giảm thu nhập
- Tiền nằm viện thêm cả phẫu thuật trong mục này

CHUBB

Xe buýt
Hehe ngày trước công ty em cũng có 1 lần non ngây thơ vụ bảo hiểm. đến lúc tàu hàng bị cướp biển, sếp em hộc tốc chạy sang bảo hiểm thì mới té ngửa ra thái độ của bên bảo hiểm. May mà trời phù hợp tàu hàng được giải cứu.
Còn vừa rồi nắng nóng, một xưởng sản xuất bên em bị cháy. Và khi gọi đến bảo hiểm thì ôi thôi cũng là cái thái độ khác hẳn lúc mua bảo hiểm.
Của mợ là phi nhân thọ. Bảo hiểm tài sản và cháy nổ. Người bán họ sẽ ko chăm sóc hợp đồng như bên nhân thọ vì mỗi năm mợ phải mua hợp đồng mới nên họ cũng ko quan tâm nhiều. Bên phi nhân thọ người bán chỉ biết bán còn người giải quyết lại là bộ phận khác. Nhân thọ thì người bán cũng là người sẽ xử lý giải quyết cho mợ đến khi đáo hạn hợp đồng.

Bomva

Xe điện
Nhà em cũng 3 cái bảo hiểm đội này. Sau này không biết sao, nhưng nhà em mỗi lần nằm viện, e, 2 lần, vợ em 1 lần họ chi trả đầy đủ. Mà chỉ cần gửi hồ sơ qua đường bưu điện. Họ chuyển khoản tiền

CHUBB

Xe buýt
Nhà em cũng 3 cái bảo hiểm đội này. Sau này không biết sao, nhưng nhà em mỗi lần nằm viện, e, 2 lần, vợ em 1 lần họ chi trả đầy đủ. Mà chỉ cần gửi hồ sơ qua đường bưu điện. Họ chuyển khoản tiền
Cứ theo hợp đồng thì 1k cụ cũng được chi trả ạ.

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bạn em đi du học về, loanh quanh thế nào. Vào làm bảo hiểm 4 năm, cũng lên quản lý khá to...thi thoảng mượn tên em để làm HĐ để đạt doanh số.
Cuối cùng cũng giải tán, sau cu cậu bảo phí công 4 năm.

Đến cu em, học lập trình đúng thời điểm. Cùng trang lứa giờ toàn GĐ/quản lý. Cu em theo bảo hiểm đc gần 3 năm giờ vẫn thấy xót xa cho thân xác kiếm khách cho công ty.

Hiện nay, bảo hiểm dạt về quê khá nhiều, từ trẻ tới già ủn nhau đi học và tư vấn.

CHUBB

Xe buýt
Thằng bạn em đi du học về, loanh quanh thế nào. Vào làm bảo hiểm 4 năm, cũng lên quản lý khá to...thi thoảng mượn tên em để làm HĐ để đạt doanh số.
Cuối cùng cũng giải tán, sau cu cậu bảo phí công 4 năm.

Đến cu em, học lập trình đúng thời điểm. Cùng trang lứa giờ toàn GĐ/quản lý. Cu em theo bảo hiểm đc gần 3 năm giờ vẫn thấy xót xa cho thân xác kiếm khách cho công ty.

Hiện nay, bảo hiểm dạt về quê khá nhiều, từ trẻ tới già ủn nhau đi học và tư vấn.
Lên quản lý mà không thúc đẩy được đội quân thì cũng tạch cụ ạ. Còn so cùng trang lứa toàn GĐ/quản lý thì lương ko phải đối thủ với bảo hiểm.
Nhiều vùng quê bị bệnh K nhiều nên mọi người cũng đã biết đến bảo hiểm cần thiết cho mình và người thừa kế rồi ạ.

Em mạn phép nói tục các cụ thông cảm. Em dcm mấy thằng bán bảo hiểm? mấy công ty bán bảo hiểm...Bọn nó không có nhân tính. Em thì em éo bao giờ mua bảo hiểm của 1 công ty nào ở cái đất nước này cả. Em cũng phải nói rõ là bảo hiểm về ý nghĩa nó rất tốt và chắc chắn tương lai chúng ta cũng phải giống như phương tây thôi? chẳng qua hiện nay đang trong giai đoạn manh nha nên có nhiều cái rất nhộm nhoạm, bố láo.
- Tại sao em ghét bọn này vì công ty em làm bên cạnh 1 công ty bán bảo hiểm lớn. Bọn nó ăn mặc rất bảnh bao? gái đẹp, zai xinh...đặc biệt là các cụ ở quê lên...vào cầu thang thì đủ loại mùi nươcs hoa, son phấn...éo thể chịu được. vào phòng thì nó ồn như chợ vỡ, hát hò inh ỏi? giầy dép để ngoài hành lang tràn lan (dù đó là hành lang chung) nhắc nhở chúng nó thì chúng nó chả giải quyết được gì? Em thử hỏi các cụ? những con người bán bảo hiểm như vậy? các sống và làm việc như vậy...? lấy đâu ra con người tốt, tư vấn tốt cho người tiêu dùng. Bọn chúng nó làm việc trong căn phòng được 100m2, nhét hơn 100 người mà bọn nó chụp ảnh đăng facebook như kiểu bọn nó đang ở chỗ làm việc ở google ( chắc bọn này có học 1 khoá học nhiếp ảnh)...Nhìn bọn nó học với làm việc thực tế với hình ảnh cũng căn phòng đó bọn nó up lên face em đúng thật bái phục (mình là sát bên cạnh mình mới biết còn những người không biết thì chắc nghĩ bọn nó hoành tráng lắm). Kết luận của em nói các bác thông cảm
ĐỘI BÁN BẢO HIỂM BÂY GIỜ KHÔNG KHÁC BỌN ĐA CẤP NGÀY XƯA THỜI EM SV LÀ MẤY? TOÀN LỪA DÂN

CHUBB

Xe buýt
Em mạn phép nói tục các cụ thông cảm. Em dcm mấy thằng bán bảo hiểm? mấy công ty bán bảo hiểm...Bọn nó không có nhân tính. Em thì em éo bao giờ mua bảo hiểm của 1 công ty nào ở cái đất nước này cả. Em cũng phải nói rõ là bảo hiểm về ý nghĩa nó rất tốt và chắc chắn tương lai chúng ta cũng phải giống như phương tây thôi? chẳng qua hiện nay đang trong giai đoạn manh nha nên có nhiều cái rất nhộm nhoạm, bố láo.
- Tại sao em ghét bọn này vì công ty em làm bên cạnh 1 công ty bán bảo hiểm lớn. Bọn nó ăn mặc rất bảnh bao? gái đẹp, zai xinh...đặc biệt là các cụ ở quê lên...vào cầu thang thì đủ loại mùi nươcs hoa, son phấn...éo thể chịu được. vào phòng thì nó ồn như chợ vỡ, hát hò inh ỏi? giầy dép để ngoài hành lang tràn lan (dù đó là hành lang chung) nhắc nhở chúng nó thì chúng nó chả giải quyết được gì? Em thử hỏi các cụ? những con người bán bảo hiểm như vậy? các sống và làm việc như vậy...? lấy đâu ra con người tốt, tư vấn tốt cho người tiêu dùng. Bọn chúng nó làm việc trong căn phòng được 100m2, nhét hơn 100 người mà bọn nó chụp ảnh đăng facebook như kiểu bọn nó đang ở chỗ làm việc ở google ( chắc bọn này có học 1 khoá học nhiếp ảnh)...Nhìn bọn nó học với làm việc thực tế với hình ảnh cũng căn phòng đó bọn nó up lên face em đúng thật bái phục (mình là sát bên cạnh mình mới biết còn những người không biết thì chắc nghĩ bọn nó hoành tráng lắm). Kết luận của em nói các bác thông cảm
ĐỘI BÁN BẢO HIỂM BÂY GIỜ KHÔNG KHÁC BỌN ĐA CẤP NGÀY XƯA THỜI EM SV LÀ MẤY? TOÀN LỪA DÂN
Đấy là cụ chỉ biết 1 cty. Cụ thử ngó lên chi nhánh của Chubb ở 54 Nguyễn Chí Thanh (vincom). Xem có hoành tráng và quy củ không.
Bây giờ dân cũng thông minh lắm rồi cụ. Trước khi mua họ cũng tìm hiểu so sánh.
Còn cụ đánh đồng tất cả tư vấn viên như thế không đúng có rất nhiều người làm bác sỹ, luật sư, giáo viên... họ vẫn làm thêm cả bảo hiểm. Hay cụ gặp em xem có khác không :D

Đấy là cụ chỉ biết 1 cty. Cụ thử ngó lên chi nhánh của Chubb ở 54 Nguyễn Chí Thanh (vincom). Xem có hoành tráng và quy củ không.
Bây giờ dân cũng thông minh lắm rồi cụ. Trước khi mua họ cũng tìm hiểu so sánh.
Còn cụ đánh đồng tất cả tư vấn viên như thế không đúng có rất nhiều người làm bác sỹ, luật sư, giáo viên... họ vẫn làm thêm cả bảo hiểm. Hay cụ gặp em xem có khác không :D
Có lẽ em thầy bói xem voi cụ thông cảm. Công ty cụ chắc là dạng vip, Cụ cho em hỏi tỉ lệ huỷ hợp đồng bảo hiểm sau khi kí của Chubb nhiều ko cụ?

CHUBB

Xe buýt
Có lẽ em thầy bói xem voi cụ thông cảm. Công ty cụ chắc là dạng vip, Cụ cho em hỏi tỉ lệ huỷ hợp đồng bảo hiểm sau khi kí của Chubb nhiều ko cụ?
Khi đã ký với Chubb tức là đã được tư vấn rất kỹ các điều khoản cũng như các quyền lợi được bảo hiểm và không được bảo hiểm. Nên không có trường hợp huỷ trong 21 ngày sau khi ký. Những người làm đứng đắn luôn có khách hàng giới thiệu cho mình cụ ạ. Rất tiếc để cụ thấy cty nào đó cùng các nhân viên không quy củ, nghiêm túc và chuẩn mực trong công việc.

Chỉnh sửa cuối:

Duyên Giác

Xe máy
Đấy là lý do mà em cứ lăn tăn không biết nên mua bh không, phải tham khảo các trường hợp này mới được, cảm ơn các bác chia sẻ ạ!

Kitcat

Xe container
- Hic. E những tận 6 cái hợp đồng. Từng câu chữ e đều hiểu.
- Tngt thì trong mọi trường hợp, và loại trừ các trường hợp cố ý gây tai nạn, hoặc gián tiếp sử dụng rượu bia quá mức cho phép, các hoạt động nhảy dù, leo núi, đua ngựa, các hoạt động thể thao chuyên nghiệp...
- Nói chung bảo hiểm chi trả cho người bình thường mợ ạ.
- Mợ phải đọc hợp đồng bây giờ và tìm hiểu thêm quyền lợi bên Chubb xem sao.
- Sao lại xác xuất xảy ra cao thì chi trả ít ah. Chắc trước mợ mua là tổng mệnh giá sau đó chỉ nhận theo % của tổng.
E ví dụ bị K giai đoạn cuối, như bên Chubb sẽ được nhận:
- Tiền bệnh ung thư
- Tiền bệnh nan y
- Tiền hoá trị, xị trị
- Tiền phẫu thuật
- Tiền giảm thu nhập
- Tiền nằm viện thêm cả phẫu thuật trong mục này
Vâng em cũng hy vọng các công ty bảo hiểm ở VN làm ăn bớt bố láo đúng như cụ nói. Thực ra thì bảo hiểm là cần thiết cho 1 xã hội ổn định.
Như thế thì tránh được khủng hoảng khi có rủi ro tai nạn.
Cá nhân hay tập thể gặp rủi ro sẽ nhận được tiền từ các cá nhân mua bảo hiểm khác, còn công ty bảo hiểm ăn lãi từ hoạt động của mình.
Ở Vn chắc là muốn tìm mua bảo hiểm phải chấp nhận ký hợp đồng để được xem hợp đồng, xem xong không ưng bỏ, tuyển chọn kỹ chắc cũng sẽ tìm được hãng làm ăn nghiêm chỉnh hơn.
Hehe ngày trước công ty em cũng có 1 lần non ngây thơ vụ bảo hiểm. đến lúc tàu hàng bị cướp biển, sếp em hộc tốc chạy sang bảo hiểm thì mới té ngửa ra thái độ của bên bảo hiểm. May mà trời phù hợp tàu hàng được giải cứu.
Còn vừa rồi nắng nóng, một xưởng sản xuất bên em bị cháy. Và khi gọi đến bảo hiểm thì ôi thôi cũng là cái thái độ khác hẳn lúc mua bảo hiểm.
:) Thế giờ cụ có mua bảo hiểm cho công ty không ạ?
Hôm trước em thấy 1 chị bị cháy nhà xưởng, đang đòi bên bảo hiểm đền 37 tỷ.
Dù có tranh cãi, thái độ tệ nhưng đúng là thu hồi được chút nào vẫn hơn mất trắng!

Quân Đuôi

Xe điện
Cả nhà em vẫn đang đóng HD nhân thọ của Manulife. Ku em làm cùng cty đợt rồi bị sởi nằm viện nhiệt đới gửi chứng từ là bên đó CK hết có sao đâu ạ! Ngày em đóng đi khán bị gan nhiễm mỡ cấp độ 1 năm nào nó cũng bắt đi khám (Có người đưa đi đàng hoàng). Mấy năm nay em tập và thay đổi chế độ ăn uống khám thấy ổn nó ko gọi đi khám lại nữa.
Thực chất đóng chỉ là để phòng thôi chứ cũng chả ai mong phải dùng đến (Ngoại trừ mấy gói có thời hạn của tụi F1) em hy vọng nó không biến tướng kiểu đa cấp như các cụ nói #-o

aloha_88

Xe buýt
Em cũng làm 1 cái cho vợ và F1 tầm hơn 20tr/1 năm thì phải, đọc bào này thấy run run rồi.

Sau vụ cháy bên em cũng đòi được 1 ít tiền bảo hiểm, nhưng không được như kỳ vọng. Sếp em điên tiết yêu cầu các nhà máy còn lại từ giờ không mua bảo hiểm của công ty bảo hiểm này nữa,hehe.

Vâng em cũng hy vọng các công ty bảo hiểm ở VN làm ăn bớt bố láo đúng như cụ nói. Thực ra thì bảo hiểm là cần thiết cho 1 xã hội ổn định.
Như thế thì tránh được khủng hoảng khi có rủi ro tai nạn.
Cá nhân hay tập thể gặp rủi ro sẽ nhận được tiền từ các cá nhân mua bảo hiểm khác, còn công ty bảo hiểm ăn lãi từ hoạt động của mình.
Ở Vn chắc là muốn tìm mua bảo hiểm phải chấp nhận ký hợp đồng để được xem hợp đồng, xem xong không ưng bỏ, tuyển chọn kỹ chắc cũng sẽ tìm được hãng làm ăn nghiêm chỉnh hơn.

:) Thế giờ cụ có mua bảo hiểm cho công ty không ạ?
Hôm trước em thấy 1 chị bị cháy nhà xưởng, đang đòi bên bảo hiểm đền 37 tỷ.
Dù có tranh cãi, thái độ tệ nhưng đúng là thu hồi được chút nào vẫn hơn mất trắng!

CHUBB

Xe buýt
E cho mợ đọc hợp đồng trước khi ký nhé.

Tony1212

Đi bộ
Nhà e định làm gói mà nghe các cụ thông xong thấy hoang mang quá ! :)))

pandahn

Xe điện
Đội này nó thu tiền về nhưng tiền nó không chi ra, nên lương lậu cao lắm. Mà dạo này thấy friend facebook rao bán bảo hiểm nhân thọ nhiều thế. Đúng là nghề không phải bỏ vốn nên lao vào ầm ầm. Sống chết mặc bay, tiền thầy bỏ túi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Suốt ngày bảo hiểm gọi mời chào mà em chả bao giờ mua.
Nên mua, em khuyên thực, nhưng khi khai hồ sơ nhớ khai phần bệnh lý cho chuẩn!
Manulife làm ăn khá chuẩn mực, em từng mua cho mẹ con em và sói, nhưng riêng sói bị từ chối, nhưng khi sang daiichi lại được :) Sau đó sói em mất, nhà em được khoản hỗ trợ gần 600tr, cũng tốt cho trẻ con.
Daiichi thì em ngán ko khi nào muốn mua, vì nó gọi điện làm phiền, chào mới cho khách chết khiếp, chắc thông tin nhà em bị lộ ở đâu đó, hixx.

LuckyCar

Xe container
Em xin phép vào thẳng vấn đề để các cụ ko phải đọc nhiều.
Nhà em đang có Đơn yêu cầu bồi thường bảo hiểm với Công ty Bảo hiểm Manulife Việt Nam. Vợ em yêu cầu bảo hiểm thanh toán cho thời gian vợ em phẫu thuật và nằm viện cắt Amidan ở BV Tai Mũi Họng TW nhưng công ty trả lời TỪ CHỐI với lý do đây là “Bệnh Có Sẵn” và công ty từ chối chi trả tất cả các chi phí liên quan.
Ngày 13/3/2017 vợ em ký hợp đồng bảo hiểm nhân thọ kết hợp bảo hiểm sức khỏe với công ty Manulife. Ngày hiệu lực hợp đồng là 13/3/17
Ngày 23/4/2017 vợ em nhập viện để phẫu thuật cắt A. (Đã qua thời gian chờ của hợp đồng bảo hiểm là 30 ngày)
Ra viện vợ em xin đầy đủ giấy tờ, hóa đơn của BV về để thanh toán bảo hiểm với công ty Manulife. Sau gần 2 tuần, công ty Manulife có thông báo trả lời là Từ chối thanh toán bảo hiểm với lý do đây là bệnh lý có sẵn.
Vợ Em đã gọi điện lên Tổng đài của Manulife và yêu cầu được giải thích cụ thể hơn. Sau rất nhiều cuộc điện thoại nói chuyện với Tổng đài viên (người chẳng hiểu vấn đề của hợp đồng, còn nói “Lời nói của em cũng chẳng có giá trị gì”, “chị phải tự đi trích sao bệnh án để chứng minh”, và cũng dứt khoát ko cho vợ em gặp người hiểu rõ hơn, có chuyên môn hơn), và rất khó khăn vợ em mới lấy được số điện thoại của người trực tiếp xử lý hồ sơ. Họ trả lời thế này:
“Trong Trích sao bệnh án (BV cấp khi xuất viện. vợ Em xin trích sao để thanh toán bảo hiểm) có mục Quá trình bệnh lý ghi: “Bệnh nhân thường xuyên bị các đợt ho, sốt cao, đau họng. Điều trị kháng sinh thì đỡ nhưng hay tái phát, 5-6 đợt/năm. Gần đây tái phát thường xuyên hơn”. Như vậy, căn cứ vào điều này, chứng tỏ bệnh Viêm A là bệnh lý đã có sẵn từ trước, bộ phận thẩm định hồ sơ của công ty ra quyết định từ chối chi trả bảo hiểm cho Bệnh lý có sẵn có ghi rõ trong hợp đồng.”
Tuy nhiên, Trong hợp đồng của Manulife có ghi rõ “Bệnh Có Sẵn nghĩa là tình trạng bệnh tật hoặc tổn thương của Người Được Bảo Hiểm đã được bác sĩ kiểm tra, chẩn đoán hay điều trị trước: Ngày cấp hợp đồng hoặc ngày hiệu lực của sản phẩm bổ trợ này hoặc ngày khôi phục hiệu lực gần nhất của sản phẩm bổ trợ này, lấy ngày nào đến sau. Hồ sơ y tế, tình trạng tiền sử bệnh được lưu giữ tại các cơ sở y tế được thành lập hợp pháp hoặc các thông tin do Người được bảo hiểm tự kê khai được xem là bằng chứng đầy đủ và hợp pháp về Bệnh Có Sẵn”.
Căn cứ vào hợp đồng bảo hiểm, Em không công nhận Viêm A là Bệnh có sẵn của vợ bởi lẽ:
- Trước khi hợp đồng có hiệu lực vợ e ko hề biết bị viêm A. Không có bất kì 1 hồ sơ y tế nào đề cập đến tình trạng bị viêm A, vợ em chưa từng được chẩn đoán bị viêm A.
- Vợ Em có Phiếu nội soi của chính BV TMH TW vào tháng 11/2016 chẩn đoán bị viêm vòm mũi họng cấp. Không hề nói gì đến dấu hiệu bị viêm A.
- Vợ Em có phiếu khám và nội soi năm 2016 của BV Hồng Ngọc có thể hiện: Amidan bình thường.
- Trong trích sao bệnh án sau khi ra viện của em có mục Tiền sử ghi rõ: Bình thường.  Như vậy vợ em ko có tiền sử bị viêm A.
Ngoài ra thì trước đó vợ em chưa bao giờ phải đi khám vì vấn đề ho, đau họng cả.
Vợ e đã trình bày những lập luận đó, Nhưng bên Manulife nhất định giải thích là “Quá trình bệnh lý” trong bệnh án ghi như vậy tức là đã bị viêm A rồi.
Và họ còn nói thêm là: “Dù trước đấy chị có đi khám và được chẩn đoán chỉ là viêm họng, ko nói gì về A thì cũng ko thể nói được là chị ko có sẵn bệnh viêm A, và dù lúc chị khám BV ghi Amidan bình thường thì cũng ko chứng minh được là chị ko có sẵn bệnh viêm A trong người”.
Khi hỏi Mục Tiền Sử trong Trích sao bệnh án ghi rõ Bình thường, Thì bên Manulife trả lời: Tiền Sử này là ghi tiền sử các bệnh khác chứ ko phải bệnh viêm A vì đây là phiếu chữa bệnh viêm A.
Vậy, nếu suy luận kiểu Manulife thì trước khi mua bảo hiểm khách hàng có bị đau bụng, sau khi mua bảo hiểm, đi khám có bị Viêm loét dạ dày phải xử lý thì ko được thanh toán vì sẽ rơi vào cái trường hợp Bệnh Có Sẵn. Vợ Em có nói vậy thì bên Giải quyết bồi thường trả lời “Nếu chị nói như vậy thì e với chị ko thể trao đổi qua điện thoại được”!
Cái nữa là trong điều khoản của hợp đồng, thì ko có chữ nào ghi là “Căn cứ vào các dấu hiệu có liên quan” cả!
Vậy, Nếu lập luận như họ thì ko bao giờ Công ty phải chi trả cho bất cứ căn bệnh nào cả. Chỉ là họ có thích chi trả hay ko thôi. Và để cho cán bộ Chăm sóc KH không hiểu rõ về trường hợp của KH tiếp chuyện tư vấn và giải thích gây cho mình cảm giác rất mệt mỏi và ức chế. Nhà Em yêu cầu bồi thường y như là đi xin họ vậy!
Thời điểm hiện tại e đang đợi văn bản thông báo miễn chi trả của Manu về để khiếu nại tiếp nhưng thấy tương đối mệt mỏi.
Qua việc này e thấy Manulife như lừa khách hàng và khuyên các cụ mợ có ý định mua bảo hiểm nhân thọ nên suy nghĩ kỹ, tiền mất mua bực mình ức chế vào người.
Các cụ mợ nào có chuyên môn về y khoa, bảo hiểm có thể xem phía Manulife giải thích thế có chuẩn k ạ? Và e có nên nhờ luật sư khởi kiện Manulife k vì e biết theo kiện rất tốt kém và mệt mỏi. Hoặc có nên nhờ báo chí vào cuộc k ạ?

Trích sao bệnh án của vợ e ạ

Lần đi khám trước của vợ em, ở Tai Mũi Họng khám kết luận là viêm họng cấp

Ở Hồng Ngọc thì Amidan bình thường

E nói rõ để 1 số cụ thắc mắc viêm A thì phải biết trước chứ là: Trước khi đi khám họng rồi ra kết luận Viêm A và chỉ định mổ, vợ e có 2 lần khám khác vào năm 2016. 1 lần ở Tai Mũi họng TW chuẩn đoán viêm họng cấp, 1 lần ở Hồng Ngọc kết luận A bình thường. Sau 2 lần đấy về uống thuốc thì họng bình thường và không bị sao đến khi vừa rồi thay đổi thời tiết lại đau mất tuần uống kháng sinh k khỏi nên khám lại kết luận ra viêm A và bác sĩ yêu cầu mổ thì vợ e mổ thôi, chứ có ai biết trước là mình bị viêm A đâu, với nghĩ có bảo hiểm rồi thì ng ta sẽ chi trả thôi. Ai biết đc khi xong sẽ rơi vào trường hợp bệnh có sẵn.
Việc mổ kể cả k đc chi trả thì vẫn phải mổ thôi nhưng ở đây e bực mình là Manulife lập lờ trong hợp đồng chứ không rõ ràng các bệnh k đc chi trả hoặc sẽ đc thanh toán sau bao lâu đóng bảo hiểm như 1 số hãng bảo hiểm khác (cái này e cũng mới biết khi đc 1 bạn bên Daichi nói). Nếu theo kiểu Manu thì hoàn toàn có thể từ chối thanh toán cho khách hàng với lý do bệnh có sẵn.
Em cũng k cần đòi lại tiền trong trường hợp này nữa nhưng muốn nêu ra để các cụ mợ nào có ý định tham gia bảo hiểm thì hỏi cho rõ ràng về các loại bệnh tránh bị chăn gà như nhà e và tránh mua Manulife đi vì cũng có nhiều vụ khách hàng kiện tụng rồi

http://www.nguoiduatin.vn/cuoc-chien-giua-bao-hiem-manulife-va-khach-hang-a94421.html

UPDATE: Sáng nay bên Manulife có liên lạc lại vợ em để mở lại hồ sơ xem xét khi tiếp nhận được các thông tin về những lần khám trước, và sẽ có thông báo kết luận trong vòng 10 ngày. E sẽ thông tin lại cụ thể cho các cụ. Nhà e cũng yêu cầu nếu Manu từ chối thanh toán cũng phải giải thích rõ ràng cho khách hàng cả về chuyên môn y khoa lẫn bảo hiểm chứ k thể dựa vào mỗi câu "bệnh có sẵn", nói phải thì củ cải cũng phải nghe.

[UPDATE 29/5/2017]: Khoảng hơn 4h chiều ngày 26/5/17, vợ e đang làm thì thấy tin nhắn tinh ting báo có tiền về tài khoản với nội dung " CTY TNHH INSMART CHI BT MANULIFE ... B/O: CTY TNHH ÍNSMART" số tiền tương đương với chi phí cuộc phẫu thuật của vợ e. Đến ngày 29/5 thì Manu đã gọi điện thông báo vợ e đc bồi thường 100% chi phí phẫu thuật, xin lỗi vì những bất tiện trong thời gian vừa qua và cám ơn gia đình đã cung cấp chứng cứ để Manu có quyết định đúng đắn, chính xác hơn
Cụ mà lành là mất tiền rồi.