[Funland] Thất vọng về Hàn Quốc.

Duc Sang

Xe container
Ếch ngồi đáy giếng mà cũng lên án phê phán Hàn quốc (?)
Cụ nên qua sống bên Hàn vài ngày hay vài tháng để so sánh với VN trước khi lên tiếng "khinh thường" nó

Quan chức tư bản hay TT của nó cũng chỉ là người làm công cho đất nước, cho XH chứ có phải ông hoàng bà chúa, hay "lãnh tụ" của các nước độc tài đâu mà lúc nào cũng phải bệ vệ oai phong. Hành xử đúng mực và mang lại lợi ích cho đất nước cho XH là mục tiêu hàng đầu chứ không phải cho cá nhân TT bệ vệ oai phong

Thực tế đi cụ, đánh giá thì nên trèo ra khỏi miệng giếng, vị thế trên thế giới của Hàn ở đâu và của VN ở đâu, cụ ngồi ở đáy giếng VN có hỏi cụ đủ vị thế để "khinh thường" Hàn không?

Chả phải đả kích cá nhân, nhưng cách nhìn nhận của cụ quá thiển cận và hão
Cụ nói trúng ý cháu quá.
Nghèo hèn bao giờ cũng thích oai hão. Cứ ông nào hay khệnh khạng, khoe mẽ là thường rỗng tuếch.

troinongthang6

Xe máy
Trình chú tốt nhất là về học lại cấp 1, chơi với mấy thằng trẻ ranh, anh hết rảnh với chú rồi :)). Quá thất vọng với trình độ của bọn người Mỹ gốc Việt , chắc sinh viên tuột xích. The end :))
Lo về chạy chọt cho mấy đứa thất học nhà cu trốn quân dịch hơn là mơ mộng hão huyền Mỹ với chả Mẽo ;))

Linh Miu

Xe buýt
Nắng nóng kéo dài ảnh hưởng đến sức khoẻ và thần kinh của rất nhiều người

troinongthang6

Xe máy
Hơi liên quan thôi: Em thích đất nước Hàn xinh đẹp, nhưng ghét một số người Hàn lỗ mãng, em gặp một phục vụ bàn rất đáng khinh, bọn em ăn xong ngồi nghỉ ngơi hắn xông ra dọn bàn ầm ầm rồi khoác tay xua đuổi. Ôi...
Có thể nó nghĩ mợ là dân khựa 8->
Vs có 1 số quán có quy định ko viết thành văn:
Ăn xong ko ngồi lại quá lâu, ăn xong tự đứng dọn bát đĩa vào đúng nơi quy định, v.v.... mà khách khựa (cả 1 số khách VN) thường là ăn xong xách mít đi luôn, cấm có dọn bao giờ (chắc nghĩ làm thế là "hạ thấp mình, bẩn tay, khách là thuợng đế" :D) , có trường hợp ăn xong thì để bát đĩa sang bàn bên cạnh cho ... gọn nữa :D

Còn thì đúng là dân Hàn có nhiều đứa tính thô lỗ thật :D

superPDP

Xe điện
Ăn rau muống nói chuyện trục thế giới :)
Ngay cái chuyện bé tý là bao giờ làm ra
được cái đầu đủ loại đầu cắm cho khách du lich như bọn hàn này hãy bình loạn ứng xử chính trị của người ta.

Cái này thiếu gì :-?

Baboja

Xe tải
Tất nhiên, khúm núm là cả 1 nghệ thuật... lấy lòng ng khác. Kiểu biết người biết ta v. Ông TT Hàn khi chịu núp gió vậy có gì là hèn, là vô lý? Sao cụ không phản biện chủ thớt mà lại đi tổ lái qua VNCH? Theo cụ thì VNCS trả giá gì để nhận viện trợ chiến tranh từ 'bạn vàng 4 tốt 16 chữ' và từ LX? Cụ đừng nói là không có chuyện khúm núm nên không trả giá nào nha.

Tinh thần dân tộc kiểu Nga mà cụ khuyến khích áp dụng cho mấy tiểu quốc được sao? Cụ không nghe tục ngữ sao: có thực mới vực đc đạo. Đói nhăn răng như dân Bắc Hàn thì ôm niềm tự hào 'ngang cơ Mỹ' làm gì? Xứ này lắm kẻ tham tiền, tham tiền tới nỗi mê muội, vậy mà mở miệng ra là kêu ng khác sống vì lý tưởng.

Tôi rất ngưỡng mộ Hàn. Họ hiểu thế và lực của mình. Họ học cách làm ăn của tư bản phương tây. Họ học cách tổ chức và quản lý xã hội của phương tây. Họ bình tĩnh và kiên nhẫn để có đc ngày hôm nay. Và họ vẫn tiếp tục cải thiện từ chính trị, kinh tế, văn hóa,...

Họ chẳng cần hiên ngang hô khẩu hiệu 'đất nước ta rừng bạc biển vàng, con người ta giỏi giang, dưới sự lãnh đạo sáng suốt của...'. Họ không ảo tưởng. Lãnh đạo của họ không còn đặc quyền lừa dối dân chúng

nếu khúm núm như thế mà được viện trợ hay có lợi gì quốc gia thì có khi VNCH của các cụ bên cali đập cho miền bắc nát bét từ lâu rồi ... đừng mong lấy của thiên hạ cái gì mà không trả giá.

napoleon , hitler hay kể cả mẽo bây giờ không đập nát được nga ngố cũng chỉ chốt trong cái chữ " tinh thần dân tộc" thôi ạ.

tổ lái sang chê bai " thiên đường " thì mở thẳng thớt mà chê có hơn không ?

Nhân văn Dân

Xe tăng
Em từ nhỏ tới lớn nghe về Hàn Quốc nào là nỗ lực tự cường, nào dân Hàn kiên cường, cứng cỏi,...abc, so sánh kinh tế, ghê gớm lắm. Nhưng hôm qua xem hình ảnh Trump đến vùng phi quân sự giữa 2 nước, thấy president Hàn khúm na khúm núm ngay trên đất nước mình. Rồi Trump gặp Kim, mời Kim họp.

Éo mẹ, Trump ạ, không phải nhà của ông đâu mà ông làm thế. Rồi cái tay tt Hàn Quốc, ông ta xuất hiện trên đời để làm cái gì nhỉ ? Hay là chỉ cười cười, họp hành, bắt tay, khúm núm không khác gì con cún. Việc của nhà mình, trên đất mình, mà mình có khác gì con chó giữ cổng ?

Nhiều ông bảo nhiều cách để thống nhất Việt Nam, trả giá cho hàng triệu người chết, vậy như Korea thì sẽ trả giá bao nhiêu năm nữa?
Không bao giờ, e đoán vậy.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Có thể nó nghĩ mợ là dân khựa 8->
Vs có 1 số quán có quy định ko viết thành văn:
Ăn xong ko ngồi lại quá lâu, ăn xong tự đứng dọn bát đĩa vào đúng nơi quy định, v.v.... mà khách khựa (cả 1 số khách VN) thường là ăn xong xách mít đi luôn, cấm có dọn bao giờ (chắc nghĩ làm thế là "hạ thấp mình, bẩn tay, khách là thuợng đế" :D) , có trường hợp ăn xong thì để bát đĩa sang bàn bên cạnh cho ... gọn nữa :D

Còn thì đúng là dân Hàn có nhiều đứa tính thô lỗ thật :D
Quán này chuyên phục vụ tour Việt nên họ biết khách Việt ạ.
Đi tour thì cụ biết, cứ ăn xong chưa nóng chỗ hdv đã vào giục ra xe để đến điểm tiếp theo nên rất mệt, nếu ăn xong được ngồi vài phút chuyện thì rất vui, cùng kể lại kỷ niệm chuyến đi. Nhưng thái độ nam nv cực kỳ lỗ mãng, ra xếp bát đĩa ầm ầm + với lời nói thái độ như xua đuổi. E tiếc hôm đó em ko làm cái clip em gửi mail lại cho chủ cửa hàng đó. Em tiếc em không biết tiếng Anh tiếng Hàn để nói cho nó biết nó đang rất bố láo. Nó làm em mất đi thiện cảm về nước Hàn và là hạt sạn lớn khó nuốt trong chuyến đi.

Cháu cũng không biết có đúng như cụ nghĩ không. Chứ nhìn thực tế là dân Thái không phải làm nô lệ cho dân khác, dân Thái không bị chết vì chiến tranh, đất Thái không bị tàn phá trong khi đại đa số các nước Á Châu đều bị vậy. Nhìn cách mà dân Thái tôn sùng hoàng gia là cũng rút ra được kết luận rồi.
Tất nhiên, khúm núm là cả 1 nghệ thuật... lấy lòng ng khác. Kiểu biết người biết ta v. Ông TT Hàn khi chịu núp gió vậy có gì là hèn, là vô lý? Sao cụ không phản biện chủ thớt mà lại đi tổ lái qua VNCH? Theo cụ thì VNCS trả giá gì để nhận viện trợ chiến tranh từ 'bạn vàng 4 tốt 16 chữ' và từ LX? Cụ đừng nói là không có chuyện khúm núm nên không trả giá nào nha.

Tinh thần dân tộc kiểu Nga mà cụ khuyến khích áp dụng cho mấy tiểu quốc được sao? Cụ không nghe tục ngữ sao: có thực mới vực đc đạo. Đói nhăn răng như dân Bắc Hàn thì ôm niềm tự hào 'ngang cơ Mỹ' làm gì? Xứ này lắm kẻ tham tiền, tham tiền tới nỗi mê muội, vậy mà mở miệng ra là kêu ng khác sống vì lý tưởng.

Tôi rất ngưỡng mộ Hàn. Họ hiểu thế và lực của mình. Họ học cách làm ăn của tư bản phương tây. Họ học cách tổ chức và quản lý xã hội của phương tây. Họ bình tĩnh và kiên nhẫn để có đc ngày hôm nay. Và họ vẫn tiếp tục cải thiện từ chính trị, kinh tế, văn hóa,...

Họ chẳng cần hiên ngang hô khẩu hiệu 'đất nước ta rừng bạc biển vàng, con người ta giỏi giang, dưới sự lãnh đạo sáng suốt của...'. Họ không ảo tưởng. Lãnh đạo của họ không còn đặc quyền lừa dối dân chúng
cụ đừng "nôi" cs hay ch gì của cụ vào em để để lèo lái , em đưa ví dụ thì đó là ví dụ , còn cụ cho em hỏi sao chính trị VNCH ngày xưa theo lối ch lưỡng viện như mỹ , mà vẫn còn tham nhũng và sân sau ? chả lẽ em phải nêu ra cái để em tổ lái theo cụ ?
đừng chụp cho em cái mũ biến em thành đối tưởng để tranh luân cho cái cụ bảo vệ. cụ thích hay không thích xẻng mỹ tàu nga hay đông lào em cũng chả quan tâm.
còn cụ nói đông lào không cần tinh thần dân tộc như nga ngố đúng không ? vậy sao mà xẻng nhật nó vẫn nêu cao tinh thần dân tộc mọi lúc mọi nơi đấy , chỉ là không phải như kiểu cs của đông lào thôi , cụ thích ảnh biểu ngữ và tượng tạc AHDT của xẻng nhật không ? google vẫn chưa tính phí ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Baboja

Xe tải
Cụ đưa ví dụ là cụ lèo lái rồi còn gì nữa mà bạo biện. VNCH không trách được, vì nền CH non trẻ của họ đâu có được bình yên mà xây dựng kiện toàn. Họ lo dành hết thời gian để chống VC mà. Nếu VC không quậy để cho họ làm ăn mà giờ họ thua HQ thì cụ hãy phán nhé.

Cụ nhét chữ vào mồm tôi chứ tôi có nói không cần ttdt sao? Có điều 1 nước nhỏ hơn và ở vị thế cần nước lớn thì phải biết thể hiện ra làm sao cho có lợi. Đôi khi trong ngắn hạn phải biết hạ bớt cái ttdt xuống, chứ ttdt cao kiểu Bắc Hàn thì thôi miễn.

Dân Nam Hàn có là đệ ai thì nó vẫn nói tiếng Hàn, vẫn ăn kim chi, vẫn mặc Hanbook. Chưa có ai nói Nam Hàn mất chất hơn Bắc Hàn cả. Chỉ có thấy Nam thì giàu có thịnh vượng, Bắc thì ốm đói mãn tính. Ttdt của Bắc Hàn lợi hại hơn Nam Hàn chăng?

Ok cổ xúy ttdt là đúng. Vấn đề là ng ta có đang làm điều đó k? Hay vẫn chỉ là ttdp, khiến cho việc hòa hợp hòa giải hơn 40 năm vẫn chưa xong. Trong khi, Nam Phi chẳng mất bao thời gian.

cụ đừng "nôi" cs hay ch gì của cụ vào em để để lèo lái , em đưa ví dụ thì đó là ví dụ , còn cụ cho em hỏi sao chính trị VNCH ngày xưa theo lối ch lưỡng viện như mỹ , mà vẫn còn tham nhũng và sân sau ? chả lẽ em phải nêu ra cái để em tổ lái theo cụ ?
đừng chụp cho em cái mũ biến em thành đối tưởng để tranh luân cho cái cụ bảo vệ. cụ thích hay không thích xẻng mỹ tàu nga hay đông lào em cũng chả quan tâm.
còn cụ nói đông lào không cần tinh thần dân tộc như nga ngố đúng không ? vậy sao mà xẻng nhật nó vẫn nêu cao tinh thần dân tộc mọi lúc mọi nơi đấy , chỉ là không phải như kiểu cs của đông lào thôi , cụ thích ảnh biểu ngữ và tượng tạc AHDT của xẻng nhật không ? google vẫn chưa tính phí ạ.

Cụ đưa ví dụ là cụ lèo lái rồi còn gì nữa mà bạo biện. VNCH không trách được, vì nền CH non trẻ của họ đâu có được bình yên mà xây dựng kiện toàn. Họ lo dành hết thời gian để chống VC mà. Nếu VC không quậy để cho họ làm ăn mà giờ họ thua HQ thì cụ hãy phán nhé.

Cụ nhét chữ vào mồm tôi chứ tôi có nói không cần ttdt sao? Có điều 1 nước nhỏ hơn và ở vị thế cần nước lớn thì phải biết thể hiện ra làm sao cho có lợi. Đôi khi trong ngắn hạn phải biết hạ bớt cái ttdt xuống, chứ ttdt cao kiểu Bắc Hàn thì thôi miễn.

Dân Nam Hàn có là đệ ai thì nó vẫn nói tiếng Hàn, vẫn ăn kim chi, vẫn mặc Hanbook. Chưa có ai nói Nam Hàn mất chất hơn Bắc Hàn cả. Chỉ có thấy Nam thì giàu có thịnh vượng, Bắc thì ốm đói mãn tính. Ttdt của Bắc Hàn lợi hại hơn Nam Hàn chăng?

Ok cổ xúy ttdt là đúng. Vấn đề là ng ta có đang làm điều đó k? Hay vẫn chỉ là ttdp, khiến cho việc hòa hợp hòa giải hơn 40 năm vẫn chưa xong. Trong khi, Nam Phi chẳng mất bao thời gian.
"Cụ đưa ví dụ là cụ lèo lái rồi còn gì nữa mà bạo biện. VNCH không trách được, vì nền CH non trẻ của họ đâu có được bình yên mà xây dựng kiện toàn. Họ lo dành hết thời gian để chống VC mà. Nếu VC không quậy để cho họ làm ăn mà giờ họ thua HQ thì cụ hãy phán nhé"
chụp mũ người khác ak47 :)) ôi thôi chu choa mạ ơi
nếu em là ak47 thật thì cụ cho em hỏi bên m16 trả lương cao không cụ ? để em biết nay mai thất nghiệp em chọn bên lương cao hơn cụ ạ
em cũng dẫn ra cái thông tin lái theo cụ rằng - cái cụ bảo VC đánh phá không cho VNCH làm ăn :)) VC không nhiều xèng bằng VNCH của cụ đâu, những ngày VNCH ở thời kè né đi và đầu nixon ,kinh tế TN + viện trợ có khi gấp 10 lần xẻng khi đó , dân HK di dân sang nam VN đầy , xẻng nhìn vào thèm dỏ rãi , trong khi xẻng còn bị thằng ae cùng dòng máu dẫn TC đập cho tí chết , thế tại sao mà nó lại ngon trong khi VNCH của cụ bị chết trong tay VC và tham nhũng ? phải chăng lỗi tại người việt ?

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Cụ đưa ví dụ là cụ lèo lái rồi còn gì nữa mà bạo biện. VNCH không trách được, vì nền CH non trẻ của
họ đâu có được bình yên mà xây dựng kiện toàn. Họ lo dành hết thời gian để chống VC mà. Nếu VC không quậy để cho họ làm ăn mà giờ họ thua HQ thì cụ hãy phán nhé.

Bản chất nó sập tiệm rồi thì chả có gì mà so vs HQ, kinh tế phụ thuộc Hoa Kiều ko sx được gì đòi so với HQ

Baboja

Xe tải
Ủa tôi có nói cụ là 47 sao? Cụ có vđ đọc hiểu? Cụ phê ng ta lái, nhưng cụ lái kinh hơn. Cụ phê tôi chụp mũ (thực tế là cụ vu khống) nhưng cụ lại chụp VNCH là... của tôi. Mắc cười ghê!

Cụ so Nam Hàn với Nam Việt mà đc sao? Một bên dc yên ổn kể từ 1953, bên kia thì bị quậy từa lưa từ lúc sinh tới lúc chết. VNCH đâu có thời giờ kiến thiết chính trị, kinh tế,... như Đại Hàn Dân Quốc đâu.

Ở đây, chuyện đã qua r thiết nghĩ chẳng nên xới lại, nhưng nhìn 1 cách chân thật thì cuộc nội chiến quá tương tàn. Thống nhất bằng mọi giá rồi để lại vết thương quá lớn. Nhìn xem, Nam Hàn bị 'đế quốc Mỹ' xâm lược nhưng giờ có hàng ngàn lao động VN bỏ trốn ở lại. VC đánh cho Mỹ cút đánh cho ngụy nhào rồi sao?

chụp mũ người khác ak47 :)) ôi thôi chu choa mạ ơi
nếu em là ak47 thật thì cụ cho em hỏi bên m16 trả lương cao không cụ ? để em biết nay mai thất nghiệp em chọn bên lương cao hơn cụ ạ

em cũng dẫn ra cái thông tin lái theo cụ rằng - cái cụ bảo VC đánh phá không cho VNCH làm ăn :)) VC không nhiều xèng bằng VNCH của cụ đâu, những ngày VNCH ở thời kè né đi và đầu nixon ,kinh tế TN + viện trợ có khi gấp 10 lần xẻng khi đó , dân HK di dân sang nam VN đầy , xẻng nhìn vào thèm dỏ rãi , trong khi xẻng còn bị thằng ae cùng dòng máu dẫn TC đập cho tí chết , thế tại sao mà nó lại ngon trong khi VNCH của cụ bị chết trong tay VC và tham nhũng ? phải chăng lỗi tại người việt ?

Ủa tôi có nói cụ là 47 sao? Cụ có vđ đọc hiểu? Cụ phê ng ta lái, nhưng cụ lái kinh hơn. Cụ phê tôi chụp mũ (thực tế là cụ vu khống) nhưng cụ lại chụp VNCH là... của tôi. Mắc cười ghê!

Cụ so Nam Hàn với Nam Việt mà đc sao? Một bên dc yên ổn kể từ 1953, bên kia thì bị quậy từa lưa từ lúc sinh tới lúc chết. VNCH đâu có thời giờ kiến thiết chính trị, kinh tế,... như Đại Hàn Dân Quốc đâu.

Ở đây, chuyện đã qua r thiết nghĩ chẳng nên xới lại, nhưng nhìn 1 cách chân thật thì cuộc nội chiến quá tương tàn. Thống nhất bằng mọi giá rồi để lại vết thương quá lớn. Nhìn xem, Nam Hàn bị 'đế quốc Mỹ' xâm lược nhưng giờ có hàng ngàn lao động VN bỏ trốn ở lại. VC đánh cho Mỹ cút đánh cho ngụy nhào rồi sao?
ôi cái giọng điệu tuyên truyền của cụ , em thật chứ nó còn ghê hơn cả cái ban ban tuyên gì gì đấy của bên mà cụ gọi là VC cơ ạ
em sống ở VN lâu rồi nên hiểu điều gì ,cái gì nó là tuyên truyền lắm lắm ạ.
ít ra em hơn cụ ( cứ coi như là em ủng hộ phía abc xyz ) là không gọi VNCH là 3 sọc , là ngụy như các cụ 47 , ít ra em còn biết nó là môt "chế độ cũ" chứ không như ai cứ 1 VC , 2 xâm lăng xâm luợc :))

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, không biết cụ nói cho vui hay thực lòng cụ nè, nhưng em đoán cụ chơi khăm bác Moon thôi chứ lòng cụ nghĩ khác, cụ Moon và chị Ken (xứ Đức) hình như giống nhau về xuất thân là bên ấy nên khát khao của cụ là muốn hòa hoãn theo chính sách Ánh Dương từ thời cụ Kim Đại Trọng.
- C1: Thống nhất mà chia sẻ sự nghèo đều cho số đông + nướng vài triệu mạng đôi khi là cái giá cao.
- C2: Tạm thời chia cách mà thằng anh có Sámsung, Oppa coi sướng mắt...rồi G20, thằng em cá tính có hàng nóng.
Theo các cụ thì nên chọn C1 hay C2. Em đoán là đám đông sẽ chọn C1 còn giới tinh hoa sẽ chọn C2.
nếu quay ngược được thời gian, là em em cũng chọn cách 2, có khi hay hơn. em ko hiểu vì sao tới giờ nhiều comment trên mạng, dân miền nam họ vẫn còn phân biệt bắc kỳ vs nam kỳ, ko cần bắc kỳ giải phóng. nếu là người già mà phát ngôn vậy thì chắc ko phải r, còn người trẻ ko hiểu học sử kiểu gì, nhận định kiểu gì, hiện tại đất nước cũng thống nhất r, vẫn còn phân biệt.

longhentai

Xe tải
Tư duy nô lệ nó thế, có thằng dao súng đầy người ngồi giữa nhà. Vẫn phải cho nó ăn uống ngủ nghỉ, thỉnh thoảng nó vỗ mông vợ phát vẫn cười với nó. Xong còn phải cám ơn
nó cơ.
Quan trọng là nó cứu mình khỏi thằng khác vừa mới đâm mình. Thằng Bắc Hàn đấy. Nó còn lôi 1 triệu lính Tàu vào cơ.

Xin lỗi, cụ trước tiên ngu sử, còn ngu gì nữa thì ko biết

oto4funhn

Xe tăng
Em từ nhỏ tới lớn nghe về Hàn Quốc nào là nỗ lực tự cường, nào dân Hàn kiên cường, cứng cỏi,...abc, so sánh kinh tế, ghê gớm lắm. Nhưng hôm qua xem hình ảnh Trump đến vùng phi quân sự giữa 2 nước, thấy president Hàn khúm na khúm núm ngay trên đất nước mình. Rồi Trump gặp Kim, mời Kim họp.

Éo mẹ, Trump ạ, không phải nhà của ông đâu mà ông làm thế. Rồi cái tay tt Hàn Quốc, ông ta xuất hiện trên đời để làm cái gì nhỉ ? Hay là chỉ cười cười, họp hành, bắt tay, khúm núm không khác gì con cún. Việc của nhà mình, trên đất mình, mà mình có khác gì con chó giữ cổng ?

Nhiều ông bảo nhiều cách để thống nhất Việt Nam, trả giá cho hàng triệu người chết, vậy như Korea thì sẽ trả giá bao nhiêu năm nữa?
Em ko có khoai lang mà ăn nên cũng chả dám bàn!