Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

wave alpha 2017

Xe tải
Vios G cos cụ lắp Xenon là chuẩn rồi. Pha thì mặc định là Philips Ultinon Essential gen 2. Bản cao nhất của Philips là Philips +200% ko lắp vừa do bị cấn vào thành xe.
Đèn gầm H16, với LED thì lắp LED chân H11. Bi gầm lên Bi gầm LED.
Phương án này đủ sáng với hầu hết các cụ.
Vios G 2018. cụ có biết chắc chân đèn của b i cầu là chân gì ko vậy, biết chân để e mua bộ bóng xenon lắp tăng sáng cho phần cos, còn pha vẫn giữ nguyên bóng halogen
Cảm ơn cụ

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Vios G 2018. cụ có biết chắc chân đèn của b i cầu là chân gì ko vậy, biết chân để e mua bộ bóng xenon lắp tăng sáng cho phần cos, còn pha vẫn giữ nguyên bóng halogen
Cảm ơn cụ
Form mới cos riêng, pha riêng. Cos có gương cầu là chân H11 cụ ạ. Pha dùng chóa phản xạ thông thường là HB3 9005.
Form cũ, pha cos chung 1 mà có gương cầu thì là chân HIR2.

ngocielts

Xe tải
các cụ cho em hỏi chút ạ
yaris 2009 của em thì lắp được bóng led loại nào cho sáng chứ không đi tối cứ như cầm đèn dầu
em ở Đống Đa - Hà Nội ạ

NgMHung

Xe hơi
các cụ cho em hỏi chút ạ
yaris 2009 của em thì lắp được bóng led loại nào cho sáng chứ không đi tối cứ như cầm đèn dầu
em ở Đống Đa - Hà Nội ạ
Muốn ngon cụ độ bi led cụ ạ. Kinh phí giờ tầm 3-4 củ thôi, nó sáng mà ko làm mù mắt xe ngược chiều.

Tigerforce

Xe điện
các cụ cho em hỏi chút ạ
em ở Đống Đa - Hà Nội ạ
Bác lắp bi led KUS 4th này giá 4,5 triệu bh 3 năm thì hết tối luôn ah

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Bi LED hiện giờ của thị trường Trung Quốc hết.
Độ bi LED là phương án cải thiện về ánh sáng rõ rệt nhất. Hiệu quả chiếu sáng không phải bàn.
Nhưng nhược điểm thì ko nhiều người bán chỉ ra. Ví dụ Bi LED là hàng Trung Quốc làm với chất lượng không đồng đều nhau. Thị trường Bi LED đang càng ngày càng cạnh tranh. Giá thành càng lúc càng hạ xuống tới mức tối thiểu. Rất nhiều mẫu BI LED với công suất 40w đang bán trên thị trường với giá thành khoảng 1,5 triệu/ cặp.
Vấn đề của hàng Trung Quốc luôn là sự không ổn định về mặt chất lượng. Mà Bi LED thì cực kì cần sự ổn định về chất lượng vì nó liên quan đến độ chế. Bi LED là ko phải mặt hàng, nếu đang chạy giữa đêm bị hư, có thể dừng xe để tháo ra tự thay thế hay chạy vào một tiệm sửa xe để thay được.
Ngay cả về mặt hiệu quả của Bi LED cũng ko phải hoàn hảo như giới thiệu. Có thể kể ra như ánh sáng ko tập trung vào mặt cắt. Luồng sáng pha cao và bay lên ngọn cây rất nhiều. Điều này xảy ra với kể cả các mẫu hàng Trung Quốc làm thương hiệu tốt, bán giá cao.

Nếu các cụ hỏi em Bi LED nên tin tưởng thương hiệu nào. Theo em là Osram. Philips thì hiện chưa tham gia mảng này. Hôm nào rảnh, em sẽ làm video giúp các cụ hiểu hơn về Bi LED. Thị trường Bi LED hiện bắt đầu bị loạn và rối thông tin quá mức.
Ngoài ra nhiều nhà bán hay nói, đi đường đèn càng sáng càng tốt. Điều này không hoàn toàn đúng. Cái này liên quan đến cơ chế điều tiết mắt người và sự tập trung khi lái xe.
Ví dụ về Bi LED, nhiều cụ thích đường cắt sắc nét với kính trong. Nhưng hãng sản xuất lại luôn thích lens vân với đường cắt hơi mờ. Mặc dù lens trong sáng hơn lens vân tầm 30%, ánh sáng nhìn cũng đẹp hơn, và chi phí lens vân đắt hơn so với làm lens trong.
Câu hỏi là tại sao hãng cái dễ ko làm, mà phải làm cái khó như vậy. Vì hãng rất quan trọng tính an toàn của sản phẩm. Các cụ yêu xe đều hiểu, từng chi tiết trong xe đều được thiết kế để đảm bảo an toàn nhất cho tài xế.

NgMHung

Xe hơi
Led rất bền nếu tản nhiệt tốt, và khi chết nó sẽ báo hiệu trước chứ ko chết ngay giữa đường đâu cụ.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Led rất bền nếu tản nhiệt tốt, và khi chết nó sẽ báo hiệu trước chứ ko chết ngay giữa đường đâu cụ.
Câu đúng phải là "LED rất bền khi ở trong phòng thí nghiệm cụ ạ"
Tuổi thọ của đèn ghi trong trên vỏ hộp 10.000 giờ hay 30.000 giờ là hàng TQ ghi bừa. Đó là tuổi thọ chip LED hãng công bố trong điều kiện lý tưởng nhất của phòng thí nghiệm.
Tuổi thọ của đèn pha LED và tuổi thọ chip LED khác nhau hoàn toàn.
Tuổi thọ đèn pha LED phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Nhưng đến Philips cũng chỉ dám ghi cao nhất là 5000 giờ cho bản đắt nhất của họ. Các bản khác là 1.500 giờ hoặc 3000 giờ.
Hàng TQ tuổi thọ đèn được tầm 1000 giờ (khoảng 2 năm) với tỉ lệ lỗi thấp hơn 10% trong thời gian đó đã là mơ ước rồi.
Chuyện đèn LED cháy giữa đường là rất bình thường. Nguyên nhân bị nhiều nhất là do driver ổn dòng cho LED. Kể cả bóng đèn trong nhà cũng vậy.
Chuyện chip LED bị cháy sau tầm 1 - 1,5 rưỡi là bình thường.
Đèn pha LED Philips, ví dụ bản +200% chuẩn chân H7, hỏng cả driver lẫn hư chip LED cũng không phải hiếm.

thienpoul

Đi bộ
Chào các cụ
Xe em Toyota cross 2020 bảng G (dòng vừa ra mắt) đèn chiếu gần và chiếu xa là Halogen. Em muốn thay bóng halogen bằng bóng Led. Các cụ cho em hỏi
- em vẫn chưa biết bóng trong xe là chân gì
- thay bóng led thì nên dùng bóng loại nào ( không đục đẽo nhưng độ sáng tốt)
- Có phải thay bóng cos riêng và bóng pha riêng không ạ?
Em mới chơi xe không biết.
Rất mong các cụ biết chỉ giúp, xin cảm ơn nhiều ạ.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Chào các cụ
Xe em Toyota cross 2020 bảng G (dòng vừa ra mắt) đèn chiếu gần và chiếu xa là Halogen. Em muốn thay bóng halogen bằng bóng Led. Các cụ cho em hỏi
Hi cụ,
Cross bản G dùng 1 bóng halogen chân HB3. Chế độ pha của cụ là do màn trập trong gương cầu mở ra khi bật pha.
Khi thay đèn thì cụ chỉ cần thay 1 cặp bóng halogen chân HB3 là được. Dòng xe này thiết kế chóa tương tự như Fortuner 2016 - 2020 , Yaris bản gương cầu
Thiết kế kiểu gương cầu này thay LED chỉ phù hợp nếu cụ muốn thay LED cho đẹp hoặc màu trắng hiện đại. Độ sáng thì không cải thiện được quá nhiều so với zin. Lựa chọn không đúng dòng độ sáng còn có thể yếu hơn cả bóng zin.
Nếu vẫn muốn lắp LED thì Philips Ultinon Essential Gen 2 hoặc Philips Xtreme Ultinon +200% là các lựa chọn cụ có thể tham khảo. Muốn cải thiện độ sáng rõ rệt nhất thì có thể tham khảo Ultra View Xtra +350%. Tuy nhiên với thiết kế của dòng xe này thì có thể độ bền của đèn sẽ ko quá cao.
Phương án tốt nhất cho xe cụ vẫn là thay thế bằng Xenon. Với các dòng tốt nhất thì chế độ cos có thể hơn được 3 lần, vùng sáng cũng rộng hơn bóng halogen 1,5 lần. Chế độ pha thì cải thiện rõ rệt, như kit HID 55w thì hơn được khoảng 4 lần ở chế độ pha.
Lắp Xenon cần khoét 1 lỗ nhỏ trên chụp để đưa ballast ra ngoài. Kèm đèn luôn có doăng cao su, nên sẽ ko lo bụi hay hơi nước.
Đây là lựa chọn hợp lý và hiệu quả để nâng cấp cho xe cụ. Nhưng cần chấp nhận nhược điểm ban ngày đá pha sẽ không nhanh bằng LED. Cụ nháy thì đèn vẫn sáng lóe lên, nhưng Xenon cần có thời gian để đạt độ sáng tối đa. Khi đã bật đèn vào buổi tối, thì việc đá pha do màn trập, nên ko vấn đề gì.

thienpoul

Đi bộ
Hi cụ,
Cross bản G dùng 1 bóng halogen chân HB3. Chế độ pha của cụ là do màn trập trong gương cầu mở ra khi bật pha.
Khi thay đèn thì cụ chỉ cần thay 1 cặp bóng halogen chân HB3 là được. Dòng xe này thiết kế chóa tương tự như Fortuner 2016 - 2020 , Yaris bản gương cầu
Thiết kế kiểu gương cầu này thay LED chỉ phù hợp nếu cụ muốn thay LED cho đẹp hoặc màu trắng hiện đại. Độ sáng thì không cải thiện được quá nhiều so với zin. Lựa chọn không đúng dòng độ sáng còn có thể yếu hơn cả bóng zin.
Nếu vẫn muốn lắp LED thì Philips Ultinon Essential Gen 2 hoặc Philips Xtreme Ultinon +200% là các lựa chọn cụ có thể tham khảo. Muốn cải thiện độ sáng rõ rệt nhất thì có thể tham khảo Ultra View Xtra +350%. Tuy nhiên với thiết kế của dòng xe này thì có thể độ bền của đèn sẽ ko quá cao.
Phương án tốt nhất cho xe cụ vẫn là thay thế bằng Xenon. Với các dòng tốt nhất thì chế độ cos có thể hơn được 3 lần, vùng sáng cũng rộng hơn bóng halogen 1,5 lần. Chế độ pha thì cải thiện rõ rệt, như kit HID 55w thì hơn được khoảng 4 lần ở chế độ pha.
Lắp Xenon cần khoét 1 lỗ nhỏ trên chụp để đưa ballast ra ngoài. Kèm đèn luôn có doăng cao su, nên sẽ ko lo bụi hay hơi nước.
Đây là lựa chọn hợp lý và hiệu quả để nâng cấp cho xe cụ. Nhưng cần chấp nhận nhược điểm ban ngày đá pha sẽ không nhanh bằng LED. Cụ nháy thì đèn vẫn sáng lóe lên, nhưng Xenon cần có thời gian để đạt độ sáng tối đa. Khi đã bật đèn vào buổi tối, thì việc đá pha do màn trập, nên ko vấn đề gì.
Cảm ơn Cụ đã tư vấn cho em nhiệt tình. Vậy xenon mình dùng loại nào được cụ? Lỡ rồi giúp em cho trót nha.

wave alpha 2017

Xe tải
Các xe có bóng halogen, muốn tăng sáng mà không chế cháo đục khoét gì thì thay bóng halogen bằng bóng xenon với bộ kích sáng 55w là hiệu quả và dễ thực hiện nhất. Em đã thay cho một số xe cua anh em bạn bè và thấy vậy. Em da thay tren cac xe: Cruze và Aveo - xenon chân H4, Acent- xenon chan 9005; samsung- xenon chân H7, Vios- chân H11 đều cho hiệu quả tốt hơn hẳn khi dùng bóng sợi đốt

Tigerforce

Xe điện
Chào các cụ
Xe bác chuẩn là chân 9012, dùng bóng 9006 lắp vào ok. Để giữ zin mà sáng theo em lắp xenon là chuẩn nhất. Xenon bác dùng ballast denso tháo xe vừa kích sáng nhanh, ổn định và siêu bền. Hôm trước có bác trong Sài Gòn cũng xe giống của bác lắp xenon và dùng ballast aozoom 55w được 3 ngày thì bỏ ballast đó và thay bằng cặp ballast denso tháo xe