Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

suachua1290

Xe máy
Sao đèn bi xenon Heartray bên cụ có 33W mà bộ củ GTR tận 55W nhỉ? Liệu heartay ánh sáng có kém hơn của GTR ko cụ chủ?

Tigerforce

Xe điện
Sao đèn bi xenon Heartray bên cụ có 33W mà bộ củ GTR tận 55W nhỉ? Liệu heartay ánh sáng có kém hơn của GTR ko cụ chủ?
Xenon Heartray công suất 35w bác ah, em đánh giá là 1 trong những xenon tốt nhất của xenon trung quốc, gtr ko so được.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Riêng mảng Xenon và Ballast, 2 năm đã đủ để đánh giá, Xenon và Ballast của nhà máy GTR sản xuất ra chỉ ở mức độ trung bình, sự ổn định và chất lượng sản phẩm đều ko cao. Mảng Bi LED thì em chưa đưa ra đánh giá.

ruakame112

Đi bộ
Hi cụ,
Đường cắt và gom sáng như này là chuẩn rồi cụ ạ. Thực ra khi lắp vào gương cầu thì dù halogen, LED hay Xenon cũng đều cho đường cắt sáng giống nhau cả. Vì đường cắt do màn trập trong cầu quyết định. Có điều bóng halogen cường độ yếu hơn nên cụ ko phát hiện ra khi chạy thôi.
Về ánh sáng thì sẽ thấp ở bên lái, thường sẽ là 1 đường cắt ngang. Và sẽ cao ở bên phụ, với góc 15 độ. Cả 2 bên đều cùng có chung hình dáng như vậy. Với các xe tay lái nghịch như bên Thái hay Anh thì đường vếch sẽ ngược lại nước mình.
Với bóng halogen chóa phản xạ thông thường thì đường vếch này thậm chí còn vếch cao hơn hẳn.
View attachment 5983500
View attachment 5983501
Nếu ánh sáng cắt bằng chằn chẵn thì là sai tiêu chuẩn. Hoặc cao hơn ở bên lái thì là đang lắp nhầm chóa của bên tay lái nghịch, nhiều cụ mua chóa Thái về lắp hay bị cái này. Ví dụ như con XHP70 L7 bên phải lắp vào chóa Yaris.
View attachment 5983502
Cách phân phối ánh sáng như vậy là để đảm bảo việc an toàn và tối ưu việc quan sát.
Đầu tiên, ánh sáng bên lái thấp hơn để đảm bảo việc không gây chói cho xe đối diện.
Thứ 2 ánh sáng cao dần về bên phải giúp việc quan sát ở trục đường thẳng hướng di chuyển được xa hơn. Ngoài ra vùng sáng ở lề bên phải rộng hơn, để quan sát được các xe di chuyển từ trong ngõ ra và cả người hay vật chạy từ vỉa hè, lề đường xuống. 1 tác dụng nữa là giúp nhìn biển báo từ xa tốt hơn.
View attachment 5983487
Ví dụ đây là ảnh minh họa của Philips cho chế đọ cos.
Cụ có thể thấy phần ánh sáng bên lái sẽ thấp hơn, ko bị vào mắt người đối diện, nhưng bên phải nhìn được xa hơn.
Cụ cũng có tìm thấy đoạn video minh họa ở 1'47 trong video này.
Với các xe có gương cầu thì ánh sáng sẽ luôn có đường cắt theo đúng như thiết kế của hãng theo bóng zin nguyên bản dù cụ lắp đèn nào đi chăng nữa.
Ánh sáng mình chỉ chỉnh cao thấp hoặc trái phải. Thường trái phải bên em sẽ ko động vào mà để như theo hãng.
Còn cao thấp thì các cụ nên đi và tự chỉnh lại theo ý mình là chuẩn nhất. Về cao thấp thì ko có 1 chuẩn nào quy định đâu, chỉ cần đảm bảo ko gây chói cho xe đối diện và đảm bảo tầm quan sát tốt là được.
Các cụ đi xe thấp, đi nội đô thì thường muốn chỉnh xuống gần. Các cụ đi xe cao hay chạy đường trường thường căn đường cắt ra rất xa.
Hoặc liên quan tới cả chở tải nữa. Nói chung các xe bây giờ được trang bị chỉnh cao thấp trong xe rồi thì sẽ tiện hơn.

Về vấn đề khi thay đèn sáng hơn, thì đúng là có 1 nhược điểm mà ít anh em để ý. Do mức tương phản ánh sáng ở vùng sáng và vùng tối mạnh hơn trước. Nên các cụ có thể bị giật mình khi có xe chạy từ phía đối diện lại. Đấy là lí do tại sao các hãng đều quy định làm lúp vân, mặc dù chi phí đắt hơn và ánh sáng sẽ bị giảm đi so với lúp trong. Tất cả hãng đều vẫn phải làm, mục đích để làm đường cắt ko trở nên quá sắc nét.
Các mẫu Bi LED hiện tại do TQ đang sản xuất thì ngược lại, đều làm lúp trong. Nhưng các cụ thì thường có tâm lý đường cắt càng sắc, thì lại càng thích. Cắt càng xanh thì càng đẹp. :D
Nói chung đèn xe tất cả các đều có quy chuẩn cả, và mỗi hãng khi thiết kế chóa đều có tính toán cả trong từng chi tiết nhỏ rồi. Nên em hay có câu là cứ lấy zin làm chuẩn.
Cảm ơn cụ. Giải thích chi tiết quá

minbar

Xe tải
Riêng mảng Xenon và Ballast, 2 năm đã đủ để đánh giá, Xenon và Ballast của nhà máy GTR sản xuất ra chỉ ở mức độ trung bình, sự ổn định và chất lượng sản phẩm đều ko cao. Mảng Bi LED thì em chưa đưa ra đánh giá.
Xe em Yaris 2020 (nhưng chưa phải bản đã có đèn Led).
Thay bóng loại nào được cụ, em không muốn đục khoét ạ.
Thanks cụ.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Xe em Yaris 2020 (nhưng chưa phải bản đã có đèn Led).
Thay bóng loại nào được cụ, em không muốn đục khoét ạ.
Thanks cụ.
Yaris bản gương cầu này em từng làm qua nhưng ko nhớ chính xác. Cos là halogen H11 có gương cầu, pha là halogen chân HB3 9005.
Với thiết kế đèn cos (chiếu gần) dùng chóa gương cầu thì lắp Xenon luôn là phương án tốt nhất. Chóa Toyota đều rất đẹp, thay thế Xenon sẽ cải thiện được độ sáng rõ rệt. Sáng hơn khoảng 3-4 lần.
Thường thì với chóa Toyota đèn cos , cụ cũng có thể thay LED được, nhưng độ sáng thường cũng chỉ hơn được khoảng 2 lần. Nhiệt màu trắng của LED cũng bám đường kém hơn, nên thực tế nếu lắp LED vào đèn cos sẽ ko thấy sáng hơn quá nhiều.

Đèn pha chóa Yaris thay LED sẽ rất sáng. Philips Ultinon Essential gen 2 là phương án hàng hãng các cụ lựa chọn rất nhiều hiện tại. Ultra View +350% là lựa chọn tăng sáng mạnh nhất hiện tại. Về độ sáng thì gần như gấp đôi so với Philips Ultinon Essential gen 2.

Đèn gầm cụ có thể lựa chọn Philips Ultinon Essential gen 1 nếu chủ yếu đi phố và muốn lắp màu trắng cho đẹp, đồng bộ với đèn trên. Hoặc lắp LED 2 màu Philips Dual CCT, bình thường đi màu trắng cho thẩm mỹ, khi gặp mưa hay đi sương mù thì chuyển sang chế độ màu vàng. Rất tiện lợi.
Đèn gầm cụ có 1 phương án nữa là có thể nâng cấp lên Bi gầm LED hoặc Xenon nữa để hỗ trợ thêm ánh sáng cho đèn cos và pha. Mà theo em cụ cứ thay cos và pha trước đã, cảm thấy cần thêm ánh sáng thì mới tính thêm Bi gầm.

andyle248

Đi bộ
Bác ơi, em đang dùng xe honda pilot 2007. Muốn lên bóng led cho xe, tham khảo thì biết cos gương cầu chuẩn H11, pha là HB3/9005. Đèn gầm cũng là H11.
Đời cũ nên hãng trang bị full halogen. Dạo này em thấy sáng yếu, không bám đường với nóng choá nên có nhu cầu thay bóng mới, không độ khoét.

Mong bác tư vấn lên đèn gì cho hợp lý.

Tigerforce

Xe điện
Bác ơi, em đang dùng xe honda pilot 2007. Muốn lên bóng led cho xe, tham khảo thì biết cos gương cầu chuẩn H11, pha là HB3/9005. Đèn gầm cũng là H11.
Đời cũ nên hãng trang bị full halogen. Dạo này em thấy sáng yếu, không bám đường với nóng choá nên có nhu cầu thay bóng mới, không độ khoét.
Mong bác tư vấn lên đèn gì cho hợp lý.
Xe bác không đục đẽo cắm zin bác lắp xenon Yeaky or Heartray và ballast denso tháo xe, đảm bảo ngon luôn.

Gầm bác lắp bi led gầm or bi xenon tất cả cắm zin không chế cháo

Cu_in_Car

Xe điện
Em muốn nâng cấp mắt cho V2 Yaris 2010
Các cụ chuyên nghiệp cho em xin tư vấn gói nào cải thiện độ sáng, bền bỉ ổn định vì xe hay đi tối, giá, tổng thời gian thi công
Nhân tiện em hỏi: xe em trước có người làm vỡ đèn bên phụ thay đền em hàng TQ nên bây giờ bị ố vàng. Các cụ cho phương án và giá luôn ạ
Cảm ơn các cụ nhiều!

Tigerforce

Xe điện
Em muốn nâng cấp mắt cho V2 Yaris 2010
Các cụ chuyên nghiệp cho em xin tư vấn gói nào cải thiện độ sáng, bền bỉ ổn định vì xe hay đi tối, giá, tổng thời gian thi công
Nhân tiện em hỏi: xe em trước có người làm vỡ đèn bên phụ thay đền em hàng TQ nên bây giờ bị ố vàng. Các cụ cho phương án và giá luôn ạ
Cảm ơn các cụ nhiều!
Xe bác thay cặp bi led đi bác, bảo hành 3 năm, giá cả hợp lý từ 4,5 triệu. Thời gian khoảng 3 tiếng.
Mặt đèn trung quốc hơi kém mà bác

Cu_in_Car

Xe điện
Xe bác thay cặp bi led đi bác, bảo hành 3 năm, giá cả hợp lý từ 4,5 triệu. Thời gian khoảng 3 tiếng.
Mặt đèn trung quốc hơi kém mà bác
Tks cụ, em hỏi giải pháp xử lý như nào hay thay cả bên pha thì nhờ các cụ giúp ạ

Tigerforce

Xe điện

Cu_in_Car

Xe điện
Mặt ố vàng cụ có thể đánh bóng nhưng cũng chỉ được vài tháng
2 là cụ có thể đặt mặt đèn mới rồi tiện độ bi thì thay luôn
Với xe bác độ bi cũng chỉ mất hơn tiếng là song
Tks cụ! Chắc em sẽ mua pha zin để thay nhưng chưa biết chỗ mua
Nâng sáng thì có giải pháp nào ổn mà không mở pha không cụ? Cụ cho em xin thông tin luôn nhé

Mrleo0810

Đi bộ
Xe em Ford Everest 2009, nhờ các cụ tư vấn phương án BI LED ổn định, không đục khoét và chi phí kinh tế với ạ. Đèn theo xe nhiều lúc thấy tối quá.

Tigerforce

Xe điện
Xe em Ford Everest 2009, nhờ các cụ tư vấn phương án BI LED ổn định, không đục khoét và chi phí kinh tế với ạ. Đèn theo xe nhiều lúc thấy tối quá.
Không cắt choá bác lắp bộ bi kus h4 giá hợp lý BH 18 tháng

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Gửi các cụ video review về dòng đèn pha LED mới nhất của Philips: Philips Ultinon Pro5000 và Pro9000.
Đây là 2 dòng sản phẩm được định hình phân khúc cao cấp nhất của Philips trong những năm tiếp theo của hãng.
Chắc nhiều cụ cũng đang chờ đợi video này ^^