[Funland] Thầy Hiệu trưởng bị phụ huynh vác dao bắt quỳ cảm thấy xấu hổ và nhục nhã

Oteconde

Xe buýt
Chuẩn cụ. Ngay cả đối với người lớn, thì nguyên tắc quản lý là khen ngợi công khai còn phê bình kín đáo, vì ai cũng có lòng tự trọng. Còn học sinh cá biệt bêu gương giữa trường mà ko cảm thấy xấu hổ, thì sau này rất dễ thành trộm cướp buôn lậu các kiểu...
Em thấy chúng ta cũng cần dạy con có bản lĩnh ở những việc ntn.
1. Việc bêu gương: bêu gương là gì: là đọc tên em Nguyễn Văn A chưa đóng bảo hiểm à? thế thì chúng ta cần dạy con là có việc éo gì mà phải xấu hổ nhỉ? việc chưa nộp là việc của bố mẹ, con ko cần phải xấu hổ vì người khác, kể cả là bố mẹ. Con ko có lỗi gì cả, con ko cần phải xấu hổ hay nghĩ ngợi gì về cái việc con ko làm, con ko có lỗi.
Cái đấy chỉ là nhà trường thông báo cho con, việc của con là về thông báo cho bố mẹ, để bố mẹ làm việc của mình. Hết.
2. Việc học sinh cá biệt bêu gương lên bục, hoặc giả sử con của bạn có mắc lỗi, vi phạm gì gì đó mà "được" bêu gương thì sao?
- Con cần xem lại việc bêu gương đó có đúng lỗi của con không? nếu đúng thì lần sau con rút kinh nghiệm.
- Con được trải nghiệm mà người khác không có (dù rằng là trải nghiệm ko tốt lắm) thì con hãy tận dụng để quan sát, để lắng nghe khi ở vị trí mà ít người có cơ hội.
- Cái việc "không cảm thấy xấu hổ" chính là "bản lĩnh" đó, con có bản lĩnh dám chịu trách nhiệm, đối diện với lỗi lầm của mình thì theo em là tốt...
- Việc con cần làm là khi mắc lỗi thì can đảm nhận lỗi và sửa lỗi, thay đổi để ngày hôm nay tốt hơn hôm qua là được...

Sâu Róm

Xe tải
Nào cụ đọc xem chỗ nào buộc nhà trường phải đứng ra bán BH? Cụ đưa ra mà có hiểu gì ko vậy?
Định trả lời mà lốp xịt rồi còn đâu.
Nói chung em cho rằng tư tưởng "Con vàng con bạc" chỉ tổ làm hại con mà thôi.
Đường đời nghiệt ngã hơn trường học nhiều.

Vinhdq164

Xe buýt
E luôn dạy con e là con làm cái gì cũng có "giá" của nó. Con chăm học thì học tốt, con chan hoà vs bạn bè thì dc các bạn quý, con nghịch ngợm thì bị phạt....E cũng k bao giờ bắt con e phải ntn hay ntn kia mà phân tích cho nó hiểu việc nó làm sẽ được/phải chịu hâu quả ntn và hướng nó theo những điều tốt hơn, Chứ kp hồng hộc hồng hộc lên với giáo viên làm gì. M có 1-2 đứa dạy còn khó nữa là đòi hỏi giá viên quản 4-50 đứa mà muốn đứa nào cũng ngon dc.

bomong

Xe điện
Các Cụ Mợ giúp xem nhà trường đúng hay không:
Cu nhà cháu học lớp 12 Lê Q Đôn Q3, HCM, mỗi lần đi học muộn Thầy giám thị ghi sổ rồi bắt mời phụ huynh lên gặp nghe nhắc nhở, ký vào sổ của trường.. Sao nhiêu khê thế nhỉ, hs c3 bồ bịch chí chóe mà còn bắt phụ huynh trách nhiệm này nọ nữa.

vietdq

Xe tải
Hồi học lớp 3' em bị ông thầy đánh cho xưng tay vì viết bẩn. Về nhà ông cụ nhà em còn đánh thêm. Nếu như bây giờ; phụ huynh kia chắc vác dao đến chém chết thầy rồi cũng nên.
Thời em học các học sinh cá biệt bị cho lên đứng trước cờ vào sáng thứ 2 , nội bộ thì đứng xó , dọn nhà vệ sinh , quét sân trường , kiểm điểm abc xyz ... cái đó là bình thường , con người thì phải tôi luyện , sai thì phải chịu , phải biết hối lỗi , phải biết xấu hổ , biết để mà sửa , muốn sau không bị thế nữa thì đừng có mà vi phạm , chúng em cũng lớn , cũng ra trường đi học đại học rồi đi làm , chắc chúng e và các thế hệ trước nữa là robot nên k bị tổn thương hehe .

Bây giờ thì đào tạo toàn ông hoàng bà chúa , động 1 tý là các nhà tâm lý học nói là ảnh hưởng đến tâm lý trẻ , đi sâu vào ký ức và tổn thương đến suốt cuộc đời trẻ .... thật sự nhiều khi đọc những bài báo như thế thấy nó thối k ngửi được , thời này toàn bố học sinh và cụ phụ huynh , động tý là phán xét quy chụp thế nọ thế chai , mệt ghê .

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Thời em học các học sinh cá biệt bị cho lên đứng trước cờ vào sáng thứ 2 , nội bộ thì đứng xó , dọn nhà vệ sinh , quét sân trường , kiểm điểm abc xyz ... cái đó là bình thường , con người thì phải tôi luyện , sai thì phải chịu , phải biết hối lỗi , phải biết xấu hổ , biết để mà sửa , muốn sau không bị thế nữa thì đừng có mà vi phạm , chúng em cũng lớn , cũng ra trường đi học đại học rồi đi làm , chắc chúng e và các thế hệ trước nữa là robot nên k bị tổn thương hehe .

Bây giờ thì đào tạo toàn ông hoàng bà chúa , động 1 tý là các nhà tâm lý học nói là ảnh hưởng đến tâm lý trẻ , đi sâu vào ký ức và tổn thương đến suốt cuộc đời trẻ .... thật sự nhiều khi đọc những bài báo như thế thấy nó thối k ngửi được , thời này toàn bố học sinh và cụ phụ huynh , động tý là phán xét quy chụp thế nọ thế chai , mệt ghê .
Suốt cả năm học lớp 12, tuần nào em cũng bị bêu tên trước cở vào sáng thứ hai, có tuần còn được đứng trước cở cả tiết chào cờ mỏi cả cẳng, tuần nào không được đứng là thấy nhơ nhớ. Bây giờ; em nghe một cô giáo kể, lỡ nặng lời với học sinh, bị nó mách bố mẹ dẫn đến cô ấy phải xin lỗi nó đấy.

Pony nguyen

Xe hơi
Cụ nói phải. Muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy.
Đằng này những khoản đóng góp như việc mua BHXH là bắt buộc, phụ huynh không đóng tiền cho con lại còn nổi tính tự ái kiểu bọn côn đồ vô học, con cái tay phụ huynh đấy kiểu gì cũng khổ thôi.
BHYT là không bắt buộc cụ ah. Hiệu trưởng này năng lực kém vì đã có quy định cấm bêu tên hs trên trụ cờ. còn tay PH này thì thua, đã không lo cho đứa con cái BH được còn lấy cái sai để xử lý cái sai khác. bạo lực thì đứa trẻ sau này lớn lên sẽ bắt chước hành vi

niceshot

Xe container
Nếu thích giáo dục trẻ con thế thì thêm nội dung vào tiết giáo dục công dân mà dạy. Giờ chào cờ có phải lúc để làm việc đó *** đâu. Đã mất dạy lại còn hay nguỵ biện.
Cái còm này mới thể hiện sự vô văn hóa này!
Dù có bất đồng ý kiến với cụ kia thì cũng đâu cần phải bình luận với giọng mạt sát người khác như vậy?

thichdonhat

Xe buýt
BHYT là không bắt buộc cụ ah. Hiệu trưởng này năng lực kém vì đã có quy định cấm bêu tên hs trên trụ cờ. còn tay PH này thì thua, đã không lo cho đứa con cái BH được còn lấy cái sai để xử lý cái sai khác. bạo lực thì đứa trẻ sau này lớn lên sẽ bắt chước hành vi
Gửi cụ: https://thuvienphapluat.vn/phap-luat/thoi-su-phap-luat/hoc-sinh-co-bat-buoc-phai-mua-bao-hiem-y-te-khong-hoc-sinh-se-duoc-nhung-quyen-loi-gi-khi-mua-bao-h-39322.html#:~:text=Theo đó, học sinh, sinh,mua bảo hiểm y tế.

outsider3x3d3l

Xe tải
Cái bảo hiểm y tế này vùng quê nghèo cho các em trả góp hàng tháng được không các cụ nhỉ.
Thu 1 lần 500k mà nhà 2 đứa đều đi học đầu năm như thế này cũng nặng gánh lắm. Haizzz.

Còn đúng sai thì 2 bên đều sai rồi.
Em hồi đi học cấp 1, 2 cũng bị cho lên cờ nhiều lần nghĩ lại giờ vẫn cay >.<

HacLongMV

Xe tải
Cụ nói phải. Muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy.
Đằng này những khoản đóng góp như việc mua BHXH là bắt buộc, phụ huynh không đóng tiền cho con lại còn nổi tính tự ái kiểu bọn côn đồ vô học, con cái tay phụ huynh đấy kiểu gì cũng khổ thôi.
Thời xưa thầy cô thật là đáng trân trọng. Nhiều khi nhịn ăn đến trường dạy học sinh cái chữ...
Giờ thì không phải ai cũng được như xưa... Thế nên mới nẩy sinh nhiều uất ức, tiêu cực...
Cứ xét theo nhiều hướng mới tổng quan sự việc.
Ngày xưa vị vua nào tốt thì quốc thái dân an, vị nào không tốt thì sinh đạo tặc... Âu cũng là lẽ đời...

bomong

Xe điện
Em thấy chúng ta cũng cần dạy con có bản lĩnh ở những việc ntn.
1. Việc bêu gương: bêu gương là gì: là đọc tên em Nguyễn Văn A chưa đóng bảo hiểm à? thế thì chúng ta cần dạy con là có việc éo gì mà phải xấu hổ nhỉ? việc chưa nộp là việc của bố mẹ, con ko cần phải xấu hổ vì người khác, kể cả là bố mẹ. Con ko có lỗi gì cả, con ko cần phải xấu hổ hay nghĩ ngợi gì về cái việc con ko làm, con ko có lỗi.
Cái đấy chỉ là nhà trường thông báo cho con, việc của con là về thông báo cho bố mẹ, để bố mẹ làm việc của mình. Hết.
2. Việc học sinh cá biệt bêu gương lên bục, hoặc giả sử con của bạn có mắc lỗi, vi phạm gì gì đó mà "được" bêu gương thì sao?
- Con cần xem lại việc bêu gương đó có đúng lỗi của con không? nếu đúng thì lần sau con rút kinh nghiệm.
- Con được trải nghiệm mà người khác không có (dù rằng là trải nghiệm ko tốt lắm) thì con hãy tận dụng để quan sát, để lắng nghe khi ở vị trí mà ít người có cơ hội.
- Cái việc "không cảm thấy xấu hổ" chính là "bản lĩnh" đó, con có bản lĩnh dám chịu trách nhiệm, đối diện với lỗi lầm của mình thì theo em là tốt...
- Việc con cần làm là khi mắc lỗi thì can đảm nhận lỗi và sửa lỗi, thay đổi để ngày hôm nay tốt hơn hôm qua là được...
Dạy trẻ tự tin, không tự ty, mạnh dạn trong cs là rất cần thiết.

Kia_fote

Xe điện
Thời xưa thầy cô thật là đáng trân trọng. Nhiều khi nhịn ăn đến trường dạy học sinh cái chữ...
Giờ thì không phải ai cũng được như xưa... Thế nên mới nẩy sinh nhiều uất ức, tiêu cực...
Ngày xưa vị vua nào tốt thì quốc thái dân an, vị nào không tốt thì sinh đạo tặc... Âu cũng là lẽ đời...
Chuẩn cụ. Thầy cô hành xử đúng mực thì ngay học sinh cá biệt cũng tôn trọng. Chuyện tình cảm học sinh với thầy cô không đến từ hô hào khẩu hiệu, mà đến từ tấm lòng thương yêu thật sự với học trò. Hô hào tôn sư trọng đạo, thì trước tiên sư phải hành xử xứng đáng để được tôn trọng. Chả phải tự nhiên mà thỉnh thoảng báo lại đăng tin thầy giáo thầy thuốc...bị đánh.
Em nhớ lớp em trước cũng có mấy bạn cá biệt, nhưng riêng với thầy chủ nhiệm dạy Văn, mấy bạn đó cũng vẫn ko dám bật, vì thực sự thầy CN thương học sinh = tấm lòng.
Không ủng hộ ông bố bạo lực kia, nhưng cũng là bài học cho nhiều thầy cô khác. Có cụ gì nói đúng, giờ chào cờ trang nghiêm ko phải là lúc bêu gương xấu học sinh. Có thể nhắc nhở riêng, và gọi riêng cho phụ huynh học sinh đó, nhiều biện pháp tế nhị hơn là đọc tên trong giây phút thiêng liêng đó.

thichdonhat

Xe buýt
Hôm qua em vừa nghe câu chuyện(có thật) về một cậu bé, khi bà mẹ nói với con rằng: bố con nghiện ngập không ra gì nên con phải xấu hổ với bạn bè này nọ,.... Cậu bé nói với mẹ rằng: Con như vậy nhưng còn hơn khối bạn không có bố. Ngẫm mới thấy đôi khi câu "cha mẹ sinh con, trời sinh tính" có vẻ vẫn đúng các cụ ạ.

cadan

Xe container
cuộc trao đổi nhiều chiều này đã được lên báo :

huyhung123

Xe điện
Sao như thế lại đáng trân trọng? Dốt thì đúng hơn!

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cái bảo hiểm y tế này vùng quê nghèo cho các em trả góp hàng tháng được không các cụ nhỉ.
Thu 1 lần 500k mà nhà 2 đứa đều đi học đầu năm như thế này cũng nặng gánh lắm. Haizzz.

Còn đúng sai thì 2 bên đều sai rồi.
Em hồi đi học cấp 1, 2 cũng bị cho lên cờ nhiều lần nghĩ lại giờ vẫn cay >.<
Nó có hẳn quy định cụ ạ, cả xã hội vận động thì không thể vì một vài cá nhân nhỏ lẻ mà phải thay đổi theo được.
Mà nghèo gì tới mức bảo hiểm y tế không mua nổi thì gia đình có sổ hộ nghèo hoặc cận nghèo zồi - lúc ấy lại ko cần phải bỏ tiền mua nữa vì trong chính sách cái bhyt sẽ được free :D

Dungha

Xe điện
Em có thắc mắc thế này. Bảo hiểm xe máy bắt buộc mà ko mua thì csgt phạt. Còn bảo hiểm y tế bắt buộc mà ko mua thì hiệu trưởng phạt ạ? Ko mua thì ko được đi học ạ?