[Thảo luận] Thay lốp xe khi nào

MinhPhuong169

Xe buýt
Em đọc thấy hay hay nên em copy để các bác đọc cùng cho ý kiến.
Đi 100.000 km mới phải thay lốp xe

Tôi ở Hà Nội , sử dụng Toyota Altis từ 2000 đến 2010. Chạy 10 vạn km, tôi mới phải thay lốp, hôm đi thay gặp một tài khác nói lốp của bác 12 vạn km mới thay, độc giả Vũ Mạnh Tiến chia sẻ.

Tôi đọc hướng dẫn có nói về việc xử dụng lốp chỉ nên khoảng 7 vạn km hoặc dùng không quá 5 năm là nên thay tuỳ theo điều kiện xử dụng. Thực tế chúng tôi đi ít và đường khá tốt nên nhìn ngoại hình không thấy lốp kém hoặc mòn quá cần thay, nên đến thời điểm cần thay như trên (Đều vượt quá quy định khá nhiều) vẫn thấy ổn.
Gần đây cơ quan tôi có anh tài mới lái xe, chạy xe mới được 5 nghìn km thì phải thay một lốp hết 2,6 triệu đồng, do không quan sát tốt để bị cọc sắt đâm vào không thể vá được. Chủ nhật về nhà thì ông anh rể tôi mang xe đi thay cả 4 chiếc lốp hết gần 10 triệu đồng trong khi mới chạy chưa được 2 vạn km.
Lý do là các lốp bị phồng do bơm căng quá 3 kg, theo anh nói thì do hay bơm bên ngoài đường, đồng hồ báo áp xuất bơm của họ bị hỏng hoặc chỉ sai số nên lẽ ra chỉ bơm từ 2 đến 2,2 kg thì bơm thành 3 kg làm lốp quá căng và bị hỏng phải thay lốp.
Trước đây tôi và anh tôi không bao giờ nghĩ rằng chỉ vì bơm căng mà hỏng lốp xe, tiêu tốn tiền và nguy hiểm nữa. Tôi kể kinh nghiệm thực tế này để các bạn rút kinh nghiệm và chú ý mỗi khi bơm xe kẻo tiền mất, tật mang.
Bản thân tôi đã tự mua một chiếc bơm điện nhỏ mang theo xe, khi cần nổ máy xe và cắm vào giắc châm lửa hút thuốc ở xe là có thể bơm được đồng thời xem được áp xuất trên đồng hồ ở bơm khá chính xác, đi đường xa cũng không ngại xe hết hơi giữa đường, có thể tự bơm và chạy về chỗ sửa gần nhất mà không phải tự tháo hay thay lốp dự phòng giữa đường khá vất vả và nguy hiểm nữa.
Năm mới chúc các bác tài thêm nhiều kinh nghiệm và lái xe an toàn!
Cảm ơn mọi người đã xem bài viết!
Vũ Mạnh Tiến (Hà Nội)
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2013/01/di-100-000-km-moi-phai-thay-lop-xe/

duongoto

Xe tải
xe e gần 9 vạn mới thay, lúc thay vẫn thấy còn ngon, có điều còn tùy. Cứ phải nhìn lốp xem đã mòn, đã rạn chưa thôi chứ không cố định bao nhiêu thì thay. Đi đường đẹp thì có khi hơn 10v mới thay ấy chứ. Nói chung không nên tiếc của mà phải ôm hận. hẩu quả của việc nổ lốp các cụ chắc biết cả.

MinhPhuong169

Xe buýt
Cho em hỏi tý, Có cụ nào mua Bơm điện chưa? mua loại nào?ở đâu?giá cả thế nào.
Chắc em cũng làm cái để trên xe cho nó lành.
Em xem trên mạng thấy có nhiều loại:
1. Loại này có thể hút bụi luôn, giá có 590K.

2. Loại này không hút bụi, giá 650K:

Các cụ cho ý kiến với ạ.

AcidS

Xe điện
Nếu cứ chạy với tốc độ <20km/h như tại nội thành thì oke. Xe lúc nào cũng dừng ngay ấy mà

milimet

Xe buýt
E hóng cái bơm điện kèm hút bụi.

MOTOYA

Xe tăng
nhầm bóc zoài... cái này qua sử dụng sửa chữa nhá

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Bơm điện có vẻ cần thiết và hợp lý

vinhna2002

Xe hơi
Xe em đi 4 vạn đã phải thay cả 4 quả goodyear theo xe rồi, vừa thay sáng nay chỗ bác Michelin Đào Tấn.

ThanhTungTB

Xe điện
Đi 100.000 km mới phải thay lốp xe

Tôi ở Hà Nội , sử dụng Toyota Altis từ 2000 đến 2010. Chạy 10 vạn km, tôi mới phải thay lốp, hôm đi thay gặp một tài khác nói lốp của bác 12 vạn km mới thay, độc giả Vũ Mạnh Tiến chia sẻ.

Tôi đọc hướng dẫn có nói về việc xử dụng lốp chỉ nên khoảng 7 vạn km hoặc dùng không quá 5 năm là nên thay tuỳ theo điều kiện xử dụng. Thực tế chúng tôi đi ít và đường khá tốt nên nhìn ngoại hình không thấy lốp kém hoặc mòn quá cần thay, nên đến thời điểm cần thay như trên (Đều vượt quá quy định khá nhiều) vẫn thấy ổn.
Gần đây cơ quan tôi có anh tài mới lái xe, chạy xe mới được 5 nghìn km thì phải thay một lốp hết 2,6 triệu đồng, do không quan sát tốt để bị cọc sắt đâm vào không thể vá được. Chủ nhật về nhà thì ông anh rể tôi mang xe đi thay cả 4 chiếc lốp hết gần 10 triệu đồng trong khi mới chạy chưa được 2 vạn km.
Lý do là các lốp bị phồng do bơm căng quá 3 kg, theo anh nói thì do hay bơm bên ngoài đường, đồng hồ báo áp xuất bơm của họ bị hỏng hoặc chỉ sai số nên lẽ ra chỉ bơm từ 2 đến 2,2 kg thì bơm thành 3 kg làm lốp quá căng và bị hỏng phải thay lốp.

Bản thân tôi đã tự mua một chiếc bơm điện nhỏ mang theo xe, khi cần nổ máy xe và cắm vào giắc châm lửa hút thuốc ở xe là có thể bơm được đồng thời xem được áp xuất trên đồng hồ ở bơm khá chính xác, đi đường xa cũng không ngại xe hết hơi giữa đường, có thể tự bơm và chạy về chỗ sửa gần nhất mà không phải tự tháo hay thay lốp dự phòng giữa đường khá vất vả và nguy hiểm nữa.
Năm mới chúc các bác tài thêm nhiều kinh nghiệm và lái xe an toàn!
Cảm ơn mọi người đã xem bài viết!

Vũ Mạnh Tiến (Hà Nội)
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2013/01/di-100-000-km-moi-phai-thay-lop-xe/
Câu đầu(in đỏ ) là của những người quảng cáo lốp thôi ,phi thực tế .còn về vấn đề bơm lốp ,thì ở đường VN mà bác bơm oto có 2,2kg thì cũng ko đi được đâu .tối thiểu trên 3kg bác nha .Với điều kiện đi lại bình thường (ko tai nạn ,đâm cọc ...)thì thường 4 vạn bác đã phải thay lốp rồi .chứ chờ đến 7-10 vạn ,thì có ngày gẫy hết ngô với lốp đấy .

biahoihanoi

Xe lăn
Đừng tin có ngày chết oan lại đổ tại số.

Congnhat123

Đi bộ
thế thì mình cũng phải tậu các bơm điện cho chắc, phòng còn hơn chống

Becgie

Xe điện
Câu đầu(in đỏ ) là của những người quảng cáo lốp thôi ,phi thực tế .còn về vấn đề bơm lốp ,thì ở đường VN mà bác bơm oto có 2,2kg thì cũng ko đi được đâu .tối thiểu trên 3kg bác nha .Với điều kiện đi lại bình thường (ko tai nạn ,đâm cọc ...)thì thường 4 vạn bác đã phải thay lốp rồi .chứ chờ đến 7-10 vạn ,thì có ngày gẫy hết ngô với lốp đấy .
Em vẫn bơm 2,3kg theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất, vẫn đi ngon lành từ trước đến h mà có sao đâu cụ. Nhiều cụ ở OF chắc chắn bơm theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất, < 3kg rất nhiều cụ à.

haphan

Xe tải
Xe cháu Altis đi 3,5 vạn lốp theo xe Dunlop, hôm đến cụ Michelin Đào Tấn định cân bằng động lại nhưng thợ bảo nên thay, thế là em thay luôn. Chạ biết thế nào.

petitjean

Xe hơi
Cụ nói thế làm nhà cháu thấy bất ngờ. Từ ngày cháu đi xe chỉ toàn bơm 2.2kg đến 2.3kg. Có hôm bơm ở cái chú sửa xe gần nhà, do đồng hồ củ chuối nên nó lên gần 3kg, cháu đi thấy cứng và ồn. Vào gara check và xả ngay lập tức!

toiyeuem92

Xe hơi
Em vẫn bơm 2,3kg theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất, vẫn đi ngon lành từ trước đến h mà có sao đâu cụ. Nhiều cụ ở OF chắc chắn bơm theo tiêu chuẩn của nhà sản xuất, < 3kg rất nhiều cụ à.
Nhà cháu cũng giống cụ luôn. Toàn bơm 2,2 cùng lắm là 2,3 /4 bánh ( theo thông số nhà SX ).Em chả bao giờ em bơm 3kg cả.

thinhkieuphong

Xe điện
Câu đầu(in đỏ ) là của những người quảng cáo lốp thôi ,phi thực tế .còn về vấn đề bơm lốp ,thì ở đường VN mà bác bơm oto có 2,2kg thì cũng ko đi được đâu .tối thiểu trên 3kg bác nha . .
em thấy xe Ford họ bảo chỉ bơm 2,3kg thôi mà cụ ???

xemayno12345

Xe hơi
em thấy chủ yếu các cụ lái xe chia sẻ kinh nghiệm là bơm 2kg2,nói chung cũng tùy xe nhưng đa phần xe du lịch thì hay bơm 2kg2-2kg5

h_mdc

Xe điện
Lốp em 5 tuổi rồi 70.000km rãnh còn sâu lắm, em cũng nghe nói lốp tốt theo xe có thể đi trên 100.000km, còn theo bảo hành thì hãng sản xuất xe bảo hành lốp theo xe của em bên châu Âu là 60.000 miles nên em cứ để đi chưa nghĩ đến chuyện thay vì 16tr/4 quả lốp cũng ghê răng. Có khuyến nghị không nên dùng lốp quá 6 tuổi tính từ ngày sản xuất. Các bác đi nhiều có kinh nghiệm xin cho mấy lời khuyên.