[Funland] Thế giới đồng hồ - Bác nào thích ĐH thì vào đây xem, show hàng, xin tư vấn - 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bò Ma

Xe buýt
Đồng Hồ Liên Xô

Đồng hồ Liên-xô

Không biết mình mê đồng hồ từ khi nào nhỉ, có lẽ cũng chỉ vài năm gần đây thôi . Tình cờ sang nhà ông bạn chơi thấy mấy hộp đồng hồ mạ vàng toàn Poljot (Полёт) và Luch(Луч), tìm hiểu hóa ra tay này buôn đồng hồ về Việt Nam, lúc đó thời điểm năm 2009, 2010 phong trào chơi đồng hồ Liên xô lên tới đỉnh điểm. Đồng hồ Liên xô được chuộng nhất là những chiếc Poljot và Luch kiểu máy 2209 mạ vàng 23Jewel, có thời điểm ngay tại Liên xô cũ giá những chiếc này lên tới 100-200$ một cái, còn những chiếc vỏ vàng thì cực hiếm luôn, nếu có cũng giá ngất ngưởng theo giá vàng thế giới cùng thời điểm.

Gác lại chuyện giá cả sẽ bàn sau các cụ nhé ! Vài lần miên man trên mạng để tìm hiểu về đồng hồ Liên xô, nhiều hôm đọc trên một forum đến mấy trăm trang cuối cùng cũng vỡ ra được một chút, tự nhiên trong đầu chợt nảy ra ý nghĩ ‘’ Ờ nhỉ, sao mình hơn 20 năm ở nước Nga mà sao không sưu tầm lấy vài thứ làm kỷ niệm nhỉ? Kể ra sau này lúc về già có một bộ đồng hồ Liên xô để trao đổi kiến thức, giao lưu với mấy cụ trên OF đam mê đồng hồ ở Việt Nam thì hay nhỉ ‘’. Vậy là công cuộc tìm kiếm bắt đầu, thật là may trong thời gian ấy, gần một năm trời Gấu mẹ vĩ đại về thăm quê hương Việt Nam, một mình được tự do thế là có bao nhiêu xèng dư dật không bị Gấu quản lý được dần dần chuyển thành đồng hồ… Vâng cái sự khởi nguồn chơi đồng hồ của em nó là như vậy đó!

Nói về Đồng hồ Liên xô phải nói đến thập niên 70-80 của Thế kỷ 20 ngành công nghiệp sản xuất đồng hồ của Liên xô tương tự như đồng hồ Thụy Sĩ, đồng hồ của Liên xô được xuất khẩu đến 70 nước trên thế giới trong đó có Mỹ, Anh, Bỉ, Hy Lạp, Ca-na-đa, Hồng kông… Những thương hiệu nổi tiếng của đồng hồ Liên Xô được bán trong thị trường nội địa và xuất khẩu gồm có (Em viết rõ cả tên đồng hồ bằng tiếng Nga để sau này các cụ tiện tra cứu ):

POLJOT – Полёт – Đội bay

LUCH – Луч – Tia sáng

SLAVA – Слава – Vinh quang

WOSTOK - Восток –Viễn đông

RAKETA – Ракета – Tên lửa

POBEDA – Победа – Chiến thắng

CHAIKA – Чайка – Hải âu

RODINA – Родина – Đất nước

VOLNA – Волна – Ngọn sóng

VESNA – Весна – Mùa xuân

SEKONDA – секунд – Khoảnh khắc

CORNAVIN

ZARIA – Заря - Bình Minh

ZIM – Зим

KIROSKIY - Кировские

KOMANDIRSKIY – командирские – Công vụ

MAYAK – маяк – Ngọn hải đăng

JANTAR - Янтарь – Hổ phách

AGAT – Агат – Đá quý

Còn một số khác em sẽ cập nhật sau…

Trong Topic này em sẽ lần lượt giới thiệu với các cụ yêu thích đồng hồ trên OF các loại đồng hồ đeo tay và để bàn , các cụ nào có đồng hồ Liên xô thì show lên với em nhé, nhất là chụp được chi tiết máy móc để anh em cùng chém, kiến thức bao la mong muốn được học hỏi, chia sẻ thêm kinh nghiệm của tất cả mọi người như Lê-nin nói: '' Học , học nữa, học mãi !''

Những chiếc đồng hồ đầu tiên em muốn nói đến là đồng hồ Poljot và Luch 23Jewel dòng này nổi tiếng với kiểu máy 2209 tạo cho đồng hồ có hình thức rất mỏng giống như kiểu Omega cổ nên được các nhà sưu tập ở Việt nam cũng như trên thế giới ưa chuộng :

Chỉnh sửa cuối:

vaio9700

Xe buýt
hóa ra thớt cũ bị đóng rồi ah :( thỉnh thoảng e vân vào hóng để biết thêm tí mà... có j đâu mà bị đóng các cụ nhỉ

Bò Ma

Xe buýt
Nhớ lại những năm 1986-1987 khi mới sang Nga theo hiệp định hợp tác lao động, lúc đó tuổi còn trẻ mới mười chín, đôi mươi nhưng những gì tốt đẹp nhất được biết đến Liên bang Xô viết (CCCP) từ khi còn ở Việt Nam vẫn in đậm trong tâm trí mỗi người như : cụ Lê-nin , Quảng trường Đỏ , những cánh đồng lúa mỳ , những cô gái Nga tóc vàng mặc những bộ váy truyền thống... và ước mơ đã trở thành sự thật, lúc này đây mình đang đi trên mảnh đất bao la vỹ đại - Nước Nga Xô viết .
Đồng hồ LX được bán rất nhiều ở các cửa hàng, mình còn nhớ sau khi sang được hơn một tháng mình đã tự sắm cho mình một chiếc đồng hồ hiệu Poljot mạ vàng, sau này mình tặng lại cho anh trai sau một lần về phép .
Em hơi tản mạn một chút các cụ thông cảm nhé ! Chiếc đồng hồ VYMPEL ( ВЫМПЕЛ ) này là tiền thân của những chiếc đồng hồ LUCH và POLJOT 23 jewel máy 2209 được xuất xưởng năm 1963 tại nhà máy đồng hồ số 1 Matxcova mang tên Kyrova ( 1 МЧЗ им Кирова )

Tem Lê-nin

Ksenia Sukhinova

Mời các cụ chém tiếp ạ !

Bò Ma

Xe buýt
Nhà máy đồng hồ số 1 Matxcova mang tên Kyrova ( 1 МЧЗ им Кирова ) tại đây năm 1960 những chiếc ĐH nhãn hiệu Poljot ra đời và nó đã nổi tiếng trên khắp thế giới . Ngày 12 tháng tư năm 1961 chiếc đồng hồ Stumanskiy đã trở thành huyền thoại cùng với nhà du hành vũ đầu tiên Yuri Gagarin bay vào vũ trụ :

internet
Chiếc này em chưa sưu tầm được mà chỉ có mấy chiếc có cùng máy thôi ạ (*)

DG8809

Xe tải
Em cũng có một cơ số đồng hồ Liên xô, em sẽ chụp hình đề cùng các cụ học hỏi thêm.

anhtho

Xe ngựa
Thời sinh viên, em cũng sắm được một cái raketa mạ vàng, mua ngay ở cửa hàng Bách Hóa Tổng hợp. Phải lên giây nhưng rất chính xác, chỉ có điều nếu vào kỳ nghỉ hè là nó chạy hơi chậm. Hóa ra bình thường em cứ đi học bằng xe đạp nên nó rung rung đúng một thời lượng nhất định và vô tình điều đó làm cái đồng hồ rất chính xác: 1 tháng chỉ sai tầm 5-10 giây.
Sau 2 năm, có lần em đi biển, vì sướng quá, vừa thấy biển đã chạy ào ra và ... không kịp tháo đồng hồ. Em chạy ngay vào bờ, tìm xô nước ngọt và thả nó vào, nhưng có vẻ vẫn không kịp. Chiếc đồng hồ chạy loạn xạ ngậu và hay chết. Em đang định mang ra chỗ cửa hàng để lau dầu thì có một tay nhìn thấy em cầm đồng hồ, nó hỏi mua và mua luôn với giá tiền suýt bằng lúc em mua ! và số tiền đó, em mua được một cái raketa khác nhưng không có mạ vàng (thời điểm đó, raketa mạ vàng đã ko còn trên thị trường). Cái raketa mới mỏng hơn nhưng chạy không chính xác lắm nên em cũng không hào hứng. Ra trường nó cũng thất lạc đâu mất và từ đó không bao giờ em được đeo đồng hồ LX nữa.

Bò Ma

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi,em sang sau cụ 1 niên đới.Đọc bài của cụ những ký ức xưa lại tràn về8-|
Vâng em vẫn tiếp đây ạ , cụ nhìn thấy những tấm ảnh này cụ có nhớ LB Xô viết không ạ

Em cũng có một cơ số đồng hồ Liên xô, em sẽ chụp hình đề cùng các cụ học hỏi thêm.
Rất mong được chia sẻ với các cụ những kiến thức về ĐHLX mà em học được !

Thời sinh viên, em cũng sắm được một cái raketa mạ vàng, mua ngay ở cửa hàng Bách Hóa Tổng hợp. Phải lên giây nhưng rất chính xác, chỉ có điều nếu vào kỳ nghỉ hè là nó chạy hơi chậm. Hóa ra bình thường em cứ đi học bằng xe đạp nên nó rung rung đúng một thời lượng nhất định và vô tình điều đó làm cái đồng hồ rất chính xác: 1 tháng chỉ sai tầm 5-10 giây.
Sau 2 năm, có lần em đi biển, vì sướng quá, vừa thấy biển đã chạy ào ra và ... không kịp tháo đồng hồ. Em chạy ngay vào bờ, tìm xô nước ngọt và thả nó vào, nhưng có vẻ vẫn không kịp. Chiếc đồng hồ chạy loạn xạ ngậu và hay chết. Em đang định mang ra chỗ cửa hàng để lau dầu thì có một tay nhìn thấy em cầm đồng hồ, nó hỏi mua và mua luôn với giá tiền suýt bằng lúc em mua !
Chuyện của cụ kể cũng vui ghê cơ! Hix ..nếu cụ hay bơi lội thì cụ sắm loại này ĐHLX cũng nhiều lắm ngụp lặn thoải mái ...

Em lấy tạm mấy hình dưới trên internet của em chưa kịp chụp mà dòng này nhiều lắm để chém sau vậy

Chỉnh sửa cuối:

Bò Ma

Xe buýt
Thưa min , mod em lần đầu lập topic này để anh em OF trao đổi về ĐHLX vì em thấy để lẫn lộn với các loại đồng hồ ngoại khác sau này anh em muốn tìm hiểu sẽ khó khăn , bản thân em cũng có sự chuẩn bị để tâm huyết với topic này . Như các cụ thấy ở trên em đã nêu ĐHLX rất đa chủng loại mà không chỉ đồng hồ đeo tay, đồng hồ bàn , treo tường nếu với những gì em có thôi chắc nó cũng rất nhiều . Nếu các cụ cứ đánh cả đống vào đó chắc em cũng em cũng ngại vì nó không thành một tiêu đề ĐHLX như em lựa chọn. Còn nếu topic của em tiêu tài nguyên của forum thì em xin lỗi ạ. Vạn sự cũng tùy duyên vậy .

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Em định lên đời cái đồng hồ thế này các cụ biết HN đâu bán và bao xèng ko ạ mai em nhịn ăn sáng chiến luôn

4banhxequay

Xe điện
Cháu vẫn dùng loại do Thiên Long sản xuất cho nó yêu nước, mẫu mã thay đổi hàng ngày các cụ thấy có lịch không

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Thưa min , mod em lần đầu lập topic này để anh em OF trao đổi về ĐHLX vì em thấy để lẫn lộn với các loại đồng hồ ngoại khác sau này anh em muốn tìm hiểu sẽ khó khăn , bản thân em cũng có sự chuẩn bị để tâm huyết với topic này . Như các cụ thấy ở trên em đã nêu ĐHLX rất đa chủng loại mà không chỉ đồng hồ đeo tay, đồng hồ bàn , treo tường nếu với những gì em có thôi chắc nó cũng rất nhiều . Nếu các cụ cứ đánh cả đống vào đó chắc em cũng em cũng ngại vì nó không thành một tiêu đề ĐHLX như em lựa chọn. Còn nếu topic của em tiêu tài nguyên của forum thì em xin lỗi ạ. Vạn sự cũng tùy duyên vậy .
A di đà phật, không biết có được xem đồng hồ cccp nữa không. Vạn sự tùy duyên vậy :(

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Bác Bò ma lên đàn giảng đạo khai sáng về đồng hồ CCCP đi nào @};- Nếu cứ trốn thì em vote trừ cho phát đấy...mà ma mới không biết có được vote trừ không nữa đây !

Chỉnh sửa cuối:

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Em có cái CCCP này, không biết là loại gì ? mất cái mặt đh rồi. Nhờ kụ phán @};-

Chỉnh sửa cuối:

Bò Ma

Xe buýt
Nhà máy đồng hồ số 1 Matxcova (Первый Московский часовой завод[FONT=&quot] )[/FONT]không chỉ có nghĩa là đầu tiên mà có lịch sử hơn 70 năm , nhà máy luôn là đầu tầu đi tiên phong trong thiết kế và sản xuất đồng hồ của ngành cơ khí chính xác .Đồng hồ của nhà máy được sử dụng trong ngành hàng không, hải quân, tên lửa và công nghệ vũ trụ - nói cách khác, nơi bạn muốn độ chính xác và độ tin cậy cao nhất.

Bắt đầu từ năm 1960 tất cả các loại đồng hồ Poljot được xuất xưởng tại đây và được bán ra trên khắp thế giới. Dân chơi Việt nam chắc cũng không lạ lẫm gì với loại đồng hồ Poljot 29 jewel tự động có hai loại có lịch và không lịch được SX bắt đầu từ 1971

PS cụ Phantom cứ từ từ để em lấy lại cảm hứng .

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Nhà máy đồng hồ số 1 Matxcova (Первый Московский часовой завод[FONT=&quot] )[/FONT]không chỉ có nghĩa là đầu tiên mà có lịch sử hơn 70 năm , nhà máy luôn là đầu tầu đi tiên phong trong thiết kế và sản xuất đồng hồ của ngành cơ khí chính xác .Đồng hồ của nhà máy được sử dụng trong ngành hàng không, hải quân, tên lửa và công nghệ vũ trụ - nói cách khác, nơi bạn muốn độ chính xác và độ tin cậy cao nhất.

Bắt đầu từ năm 1960 tất cả các loại đồng hồ Poljot được xuất xưởng tại đây và được bán ra trên khắp thế giới. Dân chơi Việt nam chắc cũng không lạ lẫm gì với loại đồng hồ Poljot 29 jewel tự động có hai loại có lịch và không lịch được SX bắt đầu từ 1971

PS cụ Phantom cứ từ từ để em lấy lại cảm hứng .
Phần lớn các loại đồng hồ Poljot được mạ vàng 14 với độ dày 20 micro mét làm tăng tuổi thọ của vỏ đồng hồ. Một số ít đồng hồ poljot thời đó có vỏ được làm bằng vàng 14k và thường được đóng dấu chìm phía sau đồng hồ với con số 583 .

Những chiếc đồng hồ poljot vỏ vàng 29J có lịch hoăch không có lịch đều có giá trị sưu tâp cao.

Mời kụ Bò ma tiếp tục nào

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng