[Funland] Thế giới mạng xã hội ở bên Tàu

Sutimcon91

Xe tải
Dạ bên Tầu nó có mạng như kiểu google của toàn cầu ấy ạ, thông tin trên đấy cũng trả thiếu gì đâu ạ
Hình như tìm sự kiện Thiên An Môn không có đâu bác.

ui xa thế ạ, em chưa được đi đường sắt vào Nam nên ko để ý xa thế, thế tầu cao tốc mà tốc độ 300km/h thì cũng phải hơn 6h mới đến bác nhỉ
Đúng là thế
Thời em vào Nam những năm 198x thì tàu thường chạy mất 84 giờ, Tàu nhanh 72 giờ
Hiện chạy hơn 30 giờ là bước tiến vượt bậc khi mà hạ tầng đường sắt không thay đổi bao nhiêu

BMW_X7

Xe điện
Hình như tìm sự kiện Thiên An Môn không có đâu bác.
dạ vâng, bên nó thông tin nó kiểm duyệt kinh phết, dân bị khống chế thông tin phết, giống kiểu Triều tiên ấy nhưng TQ vẫn thoải mái hơn, nhưng ko thể bằng dân VN mình, mình thích chửi bới, xem các thể loại đả phá đều được, sexxx xiếc thoải mái, nhưng nó thì ko ạ

BMW_X7

Xe điện
Đúng là thế
Thời em vào Nam những năm 198x thì tàu thường chạy mất 84 giờ, Tàu nhanh 72 giờ
Hiện chạy hơn 30 giờ là bước tiến vượt bậc khi mà hạ tầng đường sắt không thay đổi bao nhiêu
em lại không có trong tiềm thức đi tàu xa thế, mặc dù xuyên Việt bằng ô tô em chơi rồi, nhưng đi tàu thì được qua mọi miền quê, kế cũng thích nhỉ, nhưng em time có hạn, nên ko đi kiểu đấy đc, nghĩ cũng phí
nếu mình làm đc tàu cao tốc, đi lại <10h thì quá thơm cụ nhỉ, lúc đấy máy bay khóc thét phết, vì em thấy bên TQ di chuyển <1.000km nó đi tàu cho nhanh, tiện ạ
ôi ngày đó còn xa vời lắm, đi các nước mới thấy VN mình giao thông tệ quá, em nghĩ các nước khéo nó đục rỗng hết lòng đất để chạy tàu điện ngầm,trên đường thoáng, vắng, mình thì vẫn buýt lộ thiên kín đường

Website
dochoiotogiare.com
Cụ nào đã từng đi du lịch TQ thì sẽ hiểu, bên Tàu không có Google, Facebook, Youtube, Twitter...
Nếu ở VN mà bị cấm dùng Google, Facebook, Youtube...thì các cụ sẽ kêu trời ( nhiều công ty cũng sẽ kêu trời)...:))
Vậy bên TQ họ dùng gì để thay thế mấy cái Google, Facebook, Youtube này ?

1. Google có gì, Baidu có nấy
Nếu ở VN có câu nói “Dân ta phải biết sử ta, Ai mà không biết thì tra Google” thì ở bên Tàu cũng có câu “cái gì ko biết thì lên Baidu tìm”.
Trong khi Google có Google Search, Google Translate, Google Mail, Google Maps thì Baidu cũng có Baidu Search, Baidu Translate, Baidu Mail, Baidu Maps, không thiếu thứ gì. Ngoài ra, Baidu còn lấn sang các mảng khác như Baidu Video, Baidu Music, Baidu Wiki.
2. Không Facebook thì đã sao, người Tàu dùng WeChat và Weibo là đủ rồi!
WeChat là một mạng xã hội khá lớn, tương tự như Zalo ở Việt Nam. Ở Trung Quốc không có trò xin Facebook gái để add nick làm quen mà chỉ có xin WeChat.
Còn Sina Weibo là một nền tảng microblogging tương tự như Twitter, facebook. Thành viên trên Weibo rất nhiều nên các vụ Scandal lớn, trào lưu hot thường lan truyền từ đây.
3. Không có Youtube, thì mình dùng Youku, bên Tàu họ dùng Youku
Trang web video lớn nhất TQ hiện tại là Youku Tudou. Ngày xưa Youku và Tudou là 2 trang web (Lớn thứ 11 và 14 Trung Quốc), nhưng đến năm 2012 đã nhập lại làm một. Ngoài ra, còn một trang khá nổi tiếng nữa là iqiyi, hầu như học sinh nào cũng biết. Trang web này có rất nhiều series phim truyện dài tập lẫn phim chiếu rạp trong và ngoài nước.

Lẽ dĩ nhiên, do các mạng xã hội này đều do các công ty Trung Quốc viết ra nên chính quyền rất dễ kiểm soát. Bất kì ai sử dụng mạng xã hội ở TQ đều biết 1 điều: Tất cả những nội dung trên MXH đều bị chính quyền theo dõi và kiểm duyệt!
Đúng là đất nước với 1,4 tỷ dân có khác các cụ nhề...

Hehe...không biết VN có bắt chước TQ phát triển các mạng xh riêng của mình để dễ kiểm soát giới trẻ không nhề...hề hề...:))
VN có Zalo rồi còn gì cụ! Trước cũng có ola chat nhưng sau không biết phát triển nên giờ lại đứt rồi

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Zalo của VN em thấy rất ổn, em hay dùng nhất là gọi điện thoại video của Zalo, hình ảnh và âm thanh rất đẹp. Vote cho Zalo...:)

supernova2112

Xe hơi
dạ vâng, bên nó thông tin nó kiểm duyệt kinh phết, dân bị khống chế thông tin phết, giống kiểu Triều tiên ấy nhưng TQ vẫn thoải mái hơn, nhưng ko thể bằng dân VN mình, mình thích chửi bới, xem các thể loại đả phá đều được, sexxx xiếc thoải mái, nhưng nó thì ko ạ
Bên nó đăng ký tk chat chit, mạng xh đều phải dùng số dth. Ông nào nói năng nguợc ý cq cái là tra ra ngay.

BMW_X7

Xe điện
Bên nó đăng ký tk chat chit, mạng xh đều phải dùng số dth. Ông nào nói năng nguợc ý cq cái là tra ra ngay.
vâng, nên chắc mình đang học nó món đăng ký số đt và ảnh để truy tìm, nhưng éo làm nghiêm được, em mua sim khuyến mại vẫn đầy ra
bên nó có hệ thống thông tin tốt, máy quay đặt tất các nơi song kết nối về trung tâm, lưu trữ dữ liệu cá nhân, giống phim gì của mỹ đi đâu cũng nhận ra ấy, nên tội phạm sợ lắm, chạy đâu cho thoát, nên đi đường trong TP gần như em trả nhìn thấy cảnh sát bao giờ, nó dùng cam hết, nhưng có hôm 1 bà bị ngất ở đường, chỉ 5 phút sau em thấy 1 xe cảnh sát, 1 xe cứu thương đã phi đến (à nếu ko biết cứu chữa thì chỉ đứng xem, đừng sờ vào bệnh nhân, hãy gọi báo xxx, nếu ko có thể gây nguy hiểm cho bệnh nhân, có thể mình bị vạ lây thật nếu làm tình trạng bênh nhân xấy hơn)
bọn em cũng luôn được cảnh báo chấp hành mọi luật lệ bên nó, đừng có hút thuốc bừa bãi, hành động gì của mình nó đều biết đấy, đến lúc bị phạt lại hết kêu
để có sim dùng bên đấy cũng nhiễu khê phết ạ, đăng ký các kiểu, giấy tờ này nọ mới đc

KAXIHAN

Xe tải
Các cụ đi miền Tây của Trung Quốc chưa, em dự là các cụ đi miền Đông duyên hải là chính, nên khen Trung Quốc thì chuẩn chả sai, nhưng miền Tây thì các cụ đi rồi sẽ biết là Trung Quốc nó thế nào ạ, chứ chỉ xem chỗ đẹp chỗ hay thì nó hơi phiến diện.

TPS

Xe điện
Với luật an ninh mạng mới được QH thông qua và tham khảo mạng Rutnet (Nga), Weibo (TQ) thì VN cũng nên đầu tư nghiêm túc XD MXH nội bộ...?:-?!
P/S: Với thế mạnh học sinh Việt giỏi toán thì chắc việc kiến tạo mạng XH chất Việt cũng không quá khó... Zalo, CocCoc là những minh chứng khá lạc quan?!;)
Zalo là của tàu (wechat), cốc cốc search là lõi của Nga, trình duyệt cốc cốc là bản việt hoá sửa 1 tý của Chrome

TPS

Xe điện
Fake ip 1 cái là lại facebook ầm ầm. Cấm thế nào dc hết cc nhỉ.
Ngăn được số đông 80% là thành công của họ rồi cụ.
Chấm điểm dựa trên luật, luật Animal cũng là 1 trong số tiêu chí. Nếu lấy ví dụ OTF là 1 mxh thì user lên OTF ca ngợi Đ và chú phỉnh sẽ được điểm cao, còn có tương tác với người chê hoặc góp ý với đường lối chính sách thì trừ điểm.

Website
dochoiotogiare.com
Zalo , Ola ôi hai cái vựa cho gái hay chăn rau chứ có làm quái gì mấy trên hai cái vựa đó đâu
Đấy là cụ nghĩ thế..chứ bây giờ cty e chủ yếu làm việc trên zalo rồi! tùy vào nhu cầu sử dụng của mỗi người thôi chứ fb bây giờ các em gái ngành cũng đang làm loạn kia chứ nói gì zalo!

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nhìn nhận qua góc độ em thôi, vì em có time sống bên đấy nên em hiểu thế, nó vẫn đóng cửa các cái chính như facebook, google, nhà Mac còn muốn thâm nhập vào nhưng nó cho đâu
con công nghệ thì em nói thật Tầu nó cực giỏi, giỏi ở con người, giỏi ở học mót, ăn cắp bản quyền, nên công nghệ nó phát triển lắm cụ ạ, cụ xem máy bay, tên lửa nó tự chế cả
em được vào nhiều nhà máy ddienj bên nó, trong đó có 1 nhà máy sản xuất tuabin ở Cáp Nhĩ tân, nhà máy này Liên xô cũ đầu tư cho nó năm 1959 cho chuyên gia sang dậy để sản xuất tuabin nưng những khâu chính người LX đảm nhận, đây là phần quan trong nhất của 1 nhà máy điện, thế mà 6 năm sau tự người TQ sản xuất, lắp giáp được 1 nhà máy y hệ ở Thẩm quyến, và toàn bộ từ vật tư, các khâu sản xuất đều là người TQ hết, nó bảo sợ có vấn đề gì Liên xô rút về thì nó đã có 1 nhà máy tự chủ của nó, nó ko giỏi nó sao mà học, sao chép được thế.
Nếu cụ đi TQ rồi cụ sẽ thấy bên nó riêng ô tô đã có mấy trục hãng, tự sản xuất phục vụ trong nước, nó mang sang mình vài 3 hãng lẹt đẹt thôi
Cụ nhìn cái tầu điện nó đầu tư cho mình ấy, xin lỗi cụ nó lừa mình (chắc nhiều người biết) là loại tầu cũ, công nghệ lạc hậu nó bỏ lâu lắm rồi, đến các nhà máy điện <100MW mình mua của nó cũng toàn đồ thải lâu rồi, bên nó cấm nhà máy <300MW từ lâu rồi, và các nước nghèo là chỗ nó bán lại những thứ rác đấy, mà VN mình là 1 thí dụ
cụ đã bào giờ sáng dậy tầm 8h sáng ra tàu điện đi đến nhà bạn cách chỗ cụ 600km rồi 2 thằng đi tiếp đến nhà 1 thàng cách đáy 600km để uống trận rượu, sau đấy chia tay nhau về, về đến nhà là 8h tối trong tình trạng say ngất chưa, tức là 1 ngày đi 2.400km nhẹ tâng, tàu nó chạy toàn 300km thôi cụ ạ, nên đi <1.000 thì nó đi tầu nhanh hơn máy bay nhiều, em ko tưởng tượng được bao giờ nước mình mới có cái đấy, lúc đấy sáng cụ vào Nam uống cốc cà phê rồi trưa về lại HN bia với các cụ đây vẫn kịp.
hay như đơn cử cụ xem công nghệ như điện thoại nó phát triển như thế nào thì cụ biết rồi đấy
nên bảo TQ nó thụt lùi công nghệ thì không đúng rồi
à nhưng nó hạn chế thông tim trong dân nó thì kinh phết, không thoải mái như dân mình đâu
Như cụ nói nó bỏ xa mình khéo phải đến 1 thế kỷ vậy ?.

BMW_X7

Xe điện
Như cụ nói nó bỏ xa mình khéo phải đến 1 thế kỷ vậy ?.
vâng, em cũng có cơ hội đi các nước khu vực ĐNA thì thấy nó phát triển nhanh hơn VN nhiều, trừ ông Lào, CPC thì khổ hơn nhưng nó cũng nhiều cái sướng như xe cộ chẳng hạn
còn TQ thì em nghĩ nó phát triển hơn mình chắc phải một vài thế kỷ rồi, em từng đến TP lạnh nhất TQ, khu vực giáp Nga thì em đi hơn 1 tuần mà em chỉ gặp vào cái xe máy, còn lại toàn ô tô, hỏi sao nó sướng thế thì mấy ông bảo bên đấy chính sách cho dân vay lãi suất cực thấp để mua xe, mua nhà vì khu vực đấy lạnh lắm, mùa đông lạnh nhất -40 độ, nên dân ko đi ô tô thì lạnh lắm, vậy em thấy nó lo cho dân đó chứ, hệ thống sưởi thì chạy khắp TP, đến từng nhà dân, trong nhà em vẫn mặc áo phông, nhưng hé ra đường thì thôi rồi.
em được đi 1 xe 45 chỗ mà nó hoàn toàn chạy bằng điện, đi 2 hôm em mới phát hiện ra chạy bằng điện, ngồi như xe space của mình nhưng do TQ tự làm, nó bán ra thị trường 1,2 tỷ mà nó bán cho đội kinh doanh có 400tr, mua xe chạy điện bên đấy hỗ trợ cực tốt.
đường phố nó quy hoạch từ bao năm rồi mà em thấy trên viả hè thẳng tắp,lại có đường cho người mù, em thấy đâu cũng có kiểu 1 đoạn đường khác hỏi mới biết, có đường cho người đi xe đạp, ko có chuyện bán hàng vỉa hè nhá, đấy là tầm nhìn quy hoạch trước bao năm đó ạ
Tất nhiên bên nó cũng có nhưng khu ổ truột, khu XH đen, em cũng từng thâm nhập những khu như thế, cũng có dân ở khổ cực, nghèo nàn, cũng có tệ nạn, em thì ko bị va trạm nhưng em nghe kế bên nó XH đen cũng kinh phết, có thể em chỉ nhìn phần nổi nào đấy thôi.
Nói chung ko chê mình nhưng em thấy dân nước nó có vẻ sống sướng hơn dân mình