[Funland] Thể lực: từ điểm yếu thành điểm mạnh của tuyển VN dưới thời Park Hang Seo: có phải đây là tinh hoa từ bóng đá Hàn Quốc?

namphong12

Xe container
Tuyển trạch VN làm tốt ko lẽ Mã, Ỉn lại ko biết làm hả cụ? Trong khi 2 nc này cuồng bóng đá có khi còn hơn cả VN nên mới đổ ra rất nhiều tiền cho những dự án bóng đá dài hơi trong quá khứ.
Vấn đề là bộ gen chỉ có vậy nên có đổ tiền thế chứ đổ nữa thì bới ra cũng chả đc mấy thằng teen ngon ngon để mà mài ngọc.
Indo bao năm nay chiều cao trung bình vẫn thấp hơn VN chứ lấy j đòi VN đứng bét vậy cụ? Có k.tế lớn nhất khu vực, có dinh dưỡng cũng cấp đầy đủ mà vẫn lùn, còi thì rõ ràng là do gen rồi chứ đổ tại cái j nữa.
Bên họ không có những học viện bóng đá như ở mình. Mà chủ yếu là các lò của các CLB. Đào tạo như mình thời gian trước. Các em nhỏ vẫn ở nhà cuối tuần vào CLB học bóng đá. Không như các học viện của mình. Các học viên ăn ở trong học viện. Đào tạo bài bản đúng khoa học. Có giáo án về thể lực, kỹ thuật, chiến thuật riêng. Có các chuyên gia dinh dưỡng lo về thực đơn ăn uống cho các em học viên. Sau khi thấy mô hình học viện của Việt Nam thành công họ cũng bắt đầu xây dựng học viện của họ. Và cũng phải chục năm nữa họ mới có lứa như của chúng ta được.
Đây cũng là lý do trong thời gian ngắn thể lực, thể hình của cầu thủ Việt Nam tăng đột biến như vậy. Thực ra các cầu thủ này là những lứa học viên đầu tiên của chúng ta ra lò. Những lứa đầu tiên các học viện tuyển sinh thì tiêu chí đầu tiên là năng khiếu vì khi tuyển các em còn rất nhỏ (9-10 tuổi). Nên mới có Công Phượng, Quang Hải <1,7m. Kỹ thuật tốt nhưng thể hình chưa tốt. Sau này ngoài năng khiếu ra thì có tuyển thể hình, thể lực nữa (bằng cách gọi bố mẹ lên xem, em nào kỹ thuật tốt nhưng bố mẹ nhỏ bé quá cũng không được nhận) tất nhiên là vẫn có 1 vài trường hợp ngoại lệ khi các em quá xuất sắc.
5-7 năm nữa chúng ta sẽ có lứa cầu thủ mà thể hình như ngườu mẫu. To cao nhưng không đen hôi.

Covidoto

Xe hơi
Nếu nhìn vô mấy cái báo cáo này thì thể lực sức mạnh người thái người mã phải mạnh hơn mình. 20 năm trước người thái họ đá với mình thì từ phút thứ 60 là mình đừ rồi. Hiện nay thể lực với sức mạnh mình là top 1 dna nhờ hlv park ổng chọn người vào tuyển quá hay thôi.

Crusaderland

Xe điện
Do thế hệ 9x ăn uống đủ chất, tập luyện bài bản từ nhỏ nữa.
Thế hệ Hồng Sơn, Huỳnh Đức thời điểm vàng của phát triển thể lực thì đâu có đầy đủ như giờ nên thể lực yếu từ gốc rồi.

3077

Xe container
Chuẩn rồi cụ. Vừa đá vừa lo làm sao diễn thật tốt, đá phản lưới nhà không bị lộ, bỏ lỡ cơ hội phải tỏ vẻ tiếc nuối. Đứa không diễn, không bán thì cứ nghi kị trong lòng, liệu chuyền cho nó nó có bán không nhỉ.
Sợ nhất mỗi thằng bán cho 1 chủ mà lại ngược kèo nhau, chưa đá xong đá muốn đấm cả đồng đội thì còn chơi bời gì

Cầu thủ đá xong thì bia rượu bar lắc, giờ thằng nào thế chắc bị đuổi từ CLB chứ chưa cần lên tuyển

vkthang

Xe container
Nếu nhìn vô mấy cái báo cáo này thì thể lực sức mạnh người thái người mã phải mạnh hơn mình. 20 năm trước người thái họ đá với mình thì từ phút thứ 60 là mình đừ rồi. Hiện nay thể lực với sức mạnh mình là top 1 dna nhờ hlv park ổng chọn người vào tuyển quá hay thôi.
Chứ không phải thể hình ta vẫn ở nhóm cuối DNA như cụ nói ạ? Theo bài báo chỉ nói về chiều cao trung bình thôi cụ, không phải thể lực. Thái, Mã không thiếu người gốc Hoa (gen Đông Á) đâu cụ.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Nòng cốt của ông Pak là lò Hà Nội, như ở Seagame 2 lần các cầu thủ quá tuổi toàn chả có ô Hagl nào cả. Thánh nổ chỉ vơ vào là nhanh
thôi đi cụ, đừng có ghét ai là ghét cả tổ tông như thế
ông Park ông ấy ko dám gọi nhiều cầu thủ HAGL lên là sợ điều tiếng, là ông Đức mang ông ấy về rồi
Còn Seageames vừa rồi cả Viettel Hà Nội, PVF và một số lò nữa, chứ đừng cứ thành công là vơ vào của Hà Nội tất
sao hồi VCK U23 châu Á năm 2020, lúc ấy bị loại từ vòng bảng, không giơ cái biển nòng cốt Hà Nội nữa đi. HN FC không được yêu quý là vì thế, vì thành công thì toàn nhận HN, thất bại thì đổ lỗi cho HAGL

Mà thật sự là ông Park cũng ưu ái lò HN quá mức, như Văn Xuân, Lý Công Hoàng Anh đá rất tối, tư duy cực kỳ kém, thể hình thì lùn nhưng lúc nào cũng có auto suất mặc định, chưa kể Vũ Tiến Long trung vệ thấp bé lúc nào cũng đc chọn. Nếu giả sử HAGL mà vậy thế nào cũng bị fan Hà Nội bù lu bù loa lên "suất tình thương"

danleduc

Xe điện
Đội U23 VN vẫn còn nhiều em nhỏ con quá, như Công Đến, Lý C H Anh, Hồ T Minh, Dụng Q Nho, Văn Xuân, Hai Long, Tiến Long...haizz...

Nói chung cầu thủ bóng đá mà cao chưa tới 1m7 là không tranh chấp tay đôi được với đối phương, những ngoại lệ có kỹ thuật siêu đẳng như Messi, Maradona thì không nói.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
ông Park ông ấy ko dám gọi nhiều cầu thủ HAGL lên là sợ điều tiếng, là ông Đức mang ông ấy về rồi
Còn Seageames vừa rồi cả Viettel Hà Nội, PVF và một số lò nữa, chứ đừng cứ thành công là vơ vào của Hà Nội tất
sao hồi VCK U23 châu Á năm 2020, lúc ấy bị loại từ vòng bảng, không giơ cái biển nòng cốt Hà Nội nữa đi. HN FC không được yêu quý là vì thế, vì thành công thì toàn nhận HN, thất bại thì đổ lỗi cho HAGL

Mà thật sự là ông Park cũng ưu ái lò HN quá mức, như Văn Xuân, Lý Công Hoàng Anh đá rất tối, tư duy cực kỳ kém, thể hình thì lùn nhưng lúc nào cũng có auto suất mặc định, chưa kể Vũ Tiến Long trung vệ thấp bé lúc nào cũng đc chọn. Nếu giả sử HAGL mà vậy thế nào cũng bị fan Hà Nội bù lu bù loa lên "suất tình thương"
Sao ô Pak ko gọi Xuân Trường, Công Phượng cho lứa quá tuổi, mà lại gọi Hùng Dũng và Tiến Linh thế ;))

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Sao ô Pak ko gọi Xuân Trường, Công Phượng cho lứa quá tuổi, mà lại gọi Hùng Dũng và Tiến Linh thế ;))
cái đấy em không biết, vì mỗi người 1 suy nghĩ, em làm sao biết park nghĩ gì
chỉ phản biện cụ lại để cho cụ tỉnh ra, đừng có nghĩ cái gì cũng là HN

mitdac1819

Xe điện
cái đấy em không biết, vì mỗi người 1 suy nghĩ, em làm sao biết park nghĩ gì
chỉ phản biện cụ lại để cho cụ tỉnh ra, đừng có nghĩ cái gì cũng là HN
Chả thế à, xem mấy giải từ thời Pak huấn luyện, nòng cốt trục dọc là cầu thủ đội nào thế ;))

danleduc

Xe điện
Vì Xuân Trường thể lực yếu, tranh chấp kém, thiếu tốc độ...xem Xuân Trường đá em rất không yên tâm ở tuyến giữa. Khả năng gây đột biết của XT ko cao.
Tuấn Anh cũng na ná XT.
CP thì đá rườm rà, thiếu quyết đoán, xem CP đá rất rối, xử lý bóng chậm chạp.
Văn Toàn thì nhanh, nhưng cũng dẽ bị đôus phương bắt bài và thể lực kém, tranh chấp tay đôi yếu.
Nói chung mẫu tiền đạo / trung phong có sự càn lướt ở VN chỉ có Anh Đức và Tiến Linh, mai này có thêm Nhâm M Dũng, Văn Tùng, Nguyên Hoàng.
Mẫu tiền vệ đá thong dong kiểm soát bóng không ai hơn Hoàng Đức.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Chả thế à, xem mấy giải từ thời Pak huấn luyện, nòng cốt trục dọc là cầu thủ đội nào thế ;))
không phải thời Park mà là nhiều lứa U nòng cốt Hà Nội đã thất bại
U16 năm 2018, do Vũ Hồng Việt dẫn dắt nòng cốt Hà Nội, thất bại bị loại ngay vòng bảng
U19 năm 2018 do Hoàng Anh Tuấn dẫn dắt, nòng cốt Hà Nôi, thất bại bị loại ngay vòng bảng

còn việc Park ưu ái Hà Nội thì ai chả biết, cái em đang nói ở đây là thành công thì cũng có đừng nhận vơ hết là của HN, còn thất bại thì đổ lỗi hết cho HAGL. Fan trung lập họ ko ngu cả đâu mà k biết điều này

Nhớ hồi đầu năm 2020, bị loại ngay vòng bảng U23 châu Á, fan HN im thit thít, ko thấy nổi lên nhận vào là nòng cốt HN nữa

mitdac1819

Xe điện
không phải thời Park mà là nhiều lứa U nòng cốt Hà Nội đã thất bại
U16 năm 2018, do Vũ Hồng Việt dẫn dắt nòng cốt Hà Nội, thất bại bị loại ngay vòng bảng
U19 năm 2018 do Hoàng Anh Tuấn dẫn dắt, nòng cốt Hà Nôi, thất bại bị loại ngay vòng bảng

còn việc Park ưu ái Hà Nội thì ai chả biết, cái em đang nói ở đây là thành công thì cũng có đừng nhận vơ hết là của HN, còn thất bại thì đổ lỗi hết cho HAGL. Fan trung lập họ ko ngu cả đâu mà k biết điều này

Nhớ hồi đầu năm 2020, bị loại ngay vòng bảng U23 châu Á, fan HN im thit thít, ko thấy nổi lên nhận vào là nòng cốt HN nữa
Hagl thì kinh rồi, vô địch giải Nutifood ;))

Lacet_ti

Xe container

Hôm xem ở sân Phú Thol, hiệp 1 em ko xem dc bên cánh phải
H2 xem ông Văn Xuân mà cứ bẩu bọn bạn ko hiểu con ông nào mà cứ cho vào, đá chán, ko giữ đc bóng, mãi cuối trận tạt dc vài quả , sút phát chấn thương.
Thay ra cái thắng luôn hiệp phụ - cũng trêu là ám quả ghê quá ;)

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Hagl thì kinh rồi, vô địch giải Nutifood ;))
HAGL ít nhất họ có tự trọng, không bẩn bựa như HN, cái này e nói thật
đó là lý do HNFC không bao giờ được yêu mến như HAGL

còn nếu cứ tay bo ra, ko chơi trò 5 in 1 thì HN hay HAGL cũng chỉ ngang ngang nhau thôi cụ. HN được Park ưu ái, chọn nhiều hơn là do hợp chiến thuật và triết lý chứ k phải là trình lò nào hơn lò nào đâu

Các lứa trẻ HN hiện nay tốt nhưng HAGL hay Nuti cũng ko hề kém, cũng ngang phân nhau thôi

shannon wl

Xe điện
Đội U23 VN vẫn còn nhiều em nhỏ con quá, như Công Đến, Lý C H Anh, Hồ T Minh, Dụng Q Nho, Văn Xuân, Hai Long, Tiến Long...haizz...

Nói chung cầu thủ bóng đá mà cao chưa tới 1m7 là không tranh chấp tay đôi được với đối phương, những ngoại lệ có kỹ thuật siêu đẳng như Messi, Maradona thì không nói.
toàn có một mẩu ra châu lục nó bóp mũi, kỹ thuâtn không đặc biệt hay xuất sắc gì cả.

mitdac1819

Xe điện
HAGL ít nhất họ có tự trọng, không bẩn bựa như HN, cái này e nói thật
đó là lý do HNFC không bao giờ được yêu mến như HAGL

còn nếu cứ tay bo ra, ko chơi trò 5 in 1 thì HN hay HAGL cũng chỉ ngang ngang nhau thôi cụ. HN được Park ưu ái, chọn nhiều hơn là do hợp chiến thuật và triết lý chứ k phải là trình lò nào hơn lò nào đâu

Các lứa trẻ HN hiện nay tốt nhưng HAGL hay Nuti cũng ko hề kém, cũng ngang phân nhau thôi
Sao cụ lại nói bầu Đức thế, bầu Hiển có nổ trên báo với ti vi đâu. Toàn thấy bầu Đức nhận công đấy chứ.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ lại nói bầu Đức thế, bầu Hiển có nổ trên báo với ti vi đâu. Toàn thấy bầu Đức nhận công đấy chứ.
chỉ có fan HN là hay chơi trò bù lu bù loa nhét chữ vào mồm người khác thôi cụ,
ông Đức ông ấy chỉ nhận ông ấy là người đưa đò

namphong12

Xe container
Đang thể lực cơ mà. Chuyển qua HAGL<=>HN rồi.

A98

Xe container
Hàn cao vãi lol. E làm ngay Keangnam toàn Hàn nên gặp đội đó toàn đứng lọt thỏm. Buồn quá. Hi vọng thế hệ con em nó cao. Giờ cho uống toàn sữa Hàn.
Người Hàn có gene cao, không đơn giản chỉ là vấn đề dinh dưỡng đâu cụ.