[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

RUỒI TRÂU

Xe tải
vào nhà tí, đầu óc lúc nào cũng ong ong, chán cái mùa này, chán cái nghề này, cafe cũng ko cứu được
Wellcome ! Lâu lâu mới thấy mợ Getz. Cuối năm công việc lu bu chẳng có thời gian cafe với mọi người. Em vẫ nợ Mợ 1 buổi cafe mà áy náy quá :D

forwin

Xe buýt
Trước em được cụ Mút cho uống thử loại A thấy được, có viết bài riviu nhưng đúng mấy hôm mạng OF lỗi. Tết định qua chỗ cụ Mút làm ít đi biếu và uống Tết mới được.

Mustang1253m

Xe buýt
Trước em được cụ Mút cho uống thử loại A thấy được, có viết bài riviu nhưng đúng mấy hôm mạng OF lỗi. Tết định qua chỗ cụ Mút làm ít đi biếu và uống Tết mới được.
Vâng đợt này em cũng rang nhiều A, nhiều cụ đặt A uống tết lắm ạ. Nói chung là thấy vui vì càng ngày càng có nhiều cụ xa dời cafe hóa chất. Lúc nào cụ qua lấy cụ ới em trước nhé

forwin

Xe buýt
Vâng đợt này em cũng rang nhiều A, nhiều cụ đặt A uống tết lắm ạ. Nói chung là thấy vui vì càng ngày càng có nhiều cụ xa dời cafe hóa chất. Lúc nào cụ qua lấy cụ ới em trước nhé
Cụ inbox cho em cái giá nhé. Em đẩy box mình lên cho nó xôm. Tết rồi cs nhiều time cho coffee các cụ nhỉ.

Hatran1183

Đi bộ
Các cụ ơi, nhà em mới mở quán cafe, cơ mà lúc đầu e pha thế này: dùng phin 2 lạng, e cho 3 lạng và lấy đc 12-13 chén nhỏ . Lúc đầu pha thế này: đổ 1 chút nc để ủ khoảng 3-4 phút, dùng nước máy thật sôi, rồi chế 4-5 phin nước rồi đợi lấy nước 1 lần thế thôi Và có bác biểu: thế ko hết chất. Em ko biết làm thế nào để cafe ngon, thơm và chắt lọc đc hết tinh tế của cafe ạ. Các cụ giúp e với, e cám ơn nhiều. Các cụ dạy em cách pha 3 lạng trong phin to 2 lạng ý ạ :)

Mustang1253m

Xe buýt
Các cụ ơi, nhà em mới mở quán cafe, cơ mà lúc đầu e pha thế này: dùng phin 2 lạng, e cho 3 lạng và lấy đc 12-13 chén nhỏ . Lúc đầu pha thế này: đổ 1 chút nc để ủ khoảng 3-4 phút, dùng nước máy thật sôi, rồi chế 4-5 phin nước rồi đợi lấy nước 1 lần thế thôi Và có bác biểu: thế ko hết chất. Em ko biết làm thế nào để cafe ngon, thơm và chắt lọc đc hết tinh tế của cafe ạ. Các cụ giúp e với, e cám ơn nhiều. Các cụ dạy em cách pha 3 lạng trong phin to 2 lạng ý ạ :)

Em chia sẻ với cụ 1 ít kinh nghiệm nhé. Cái này là em pha theo cafe thật 100%, cụ đừng bắt em làm sao cho cafe cụ thơm ngào ngạt và quánh môi nhé
_Thứ nhất cụ đang dùng loại cafe gì??? Tiêu chuẩn chung hiện nay để pha 1 li cafe truyền thống ngon bằng phin to (em không nói đến loại cafe nhé, chỉ là cách pha và tiêu chuẩn lấy cốt thôi) thì 1kg sẽ cho ra khoảng 38-40 ly 25ml.
_Cụ pha phin 2 lạng thì đổ khoảng 2,5 lạng, dùng nước lọc (kiểu như lavie, nếu nhà cụ ở 4 quận cũ thì dùng nước máy tạm được nhưng quận mới thì nên dùng nước lọc) đổ 1 lượng vừa đủ để cafe bột ngấm căng nước (không để nhỏ xuống) quá trình ủ này dùng cho phin 2l thì nên ủ khoảng 30-45 phút (phin 1 ly thì cụ để 2-3 phút là được) cho bột cafe ngấm căng (cafe xịn thì lượng cafe trong phin sẽ nở to thêm khoảng 30% đấy ạ.
_Ủ xong cụ đun nước sôi (vẫn là nước lọc) rồi đổ vào, lượng này lúc đầu cụ tự căn ra khoảng 250ml là được (vì độ rút nước cafe còn phụ thuộc vào loại cafe, thời gian để sau khi xay, và thành phần cafe trong cafe ;))....)
_Có gì cần cụ cứ hỏi trên này, mọi người sẽ cố tư vấn ạ. Chúc cụ pha được ly cafe ngon

Chỉnh sửa cuối:

Sô lếch Mù

Xe điện
Mỗi người pha một kiểu khác nhau làm sao cho ra ly cf ngon và có lợi nhuận hợp lý.Mấy quán em biết họ còn luộc cf cơ.Như kiểu thổ nhĩ kỳ.

Hatran1183

Đi bộ
Em cám ơn các cụ :) em xin báo cáo như sau: em đang trộn trung nguyên và mê hi cô, phin 2 lạng đó e cho đến 3 lạng ạ, để khi chắt ra đc 12-13 ly cafe ý. Cơ mà e thấy vẫn ko thơm nhiều, rùi khách kêu ko đậm đặc lắm, theo các cụ e trộn thêm cái nào cho đậm đặc đắng và tạo ra cái riêng ý ạ. mà cách e làm là sau lần ủ thì chia 1 lần cho đầy nước sôi trong phin ra thành nhiều lần cho nước nóng có đc ko ạ ;)) à thấy mọi người bảo cho rượu, bơ gì đó cho thơm thì ntn hả các cụ :) e mới mở nên gà lắm. thks các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Mustang1253m

Xe buýt
Em cám ơn các cụ :) em xin báo cáo như sau: em đang trộn trung nguyên và mê hi cô, phin 2 lạng đó e cho đến 3 lạng ạ, để khi chắt ra đc 12-13 ly cafe ý. Cơ mà e thấy vẫn ko thơm nhiều, rùi khách kêu ko đậm đặc lắm, theo các cụ e trộn thêm cái nào cho đậm đặc đắng và tạo ra cái riêng ý ạ. mà cách e làm là sau lần ủ thì chia 1 lần cho đầy nước sôi trong phin ra thành nhiều lần cho nước nóng có đc ko ạ ;)) à thấy mọi người bảo cho rượu, bơ gì đó cho thơm thì ntn hả các cụ :) e mới mở nên gà lắm. thks các cụ ạ
Rượu bơ hay 1 số thứ khác là cho vào trong quá trình rang cụ nhé, cái này ko can thiệp sau thành phẩm ạ. Thực ra khách thì nhiều kiểu tính cách nên chiều tất cũng khó, cụ cho inbox cho em địa chỉ số đt hôm nào em chạy qua ngó xem cách pha thế nào, vì ủ và tốc độ chảy của cafe ra cũng quyết định nhiều đến chất lượng tách cafe ạ

RUỒI TRÂU

Xe tải
Năm mới chúc tất cả các Cụ nhà mình sk vô biên, tiền tiêu như nước, lộc lá triền miên. .... khai xuân bằng ly cafe Huy Tùng cụ Meco thật thích. :)

agrimeco

Xe lăn
Về nhà chưa ruồi ơi, có bị vợ mắng vì quá chén ....cà phơ không=))
Năm mới chúc tất cả các Cụ nhà mình sk vô biên, tiền tiêu như nước, lộc lá triền miên. .... khai xuân bằng ly cafe Huy Tùng cụ Meco thật thích. :)

Mustang1253m

Xe buýt
Về nhà chưa ruồi ơi, có bị vợ mắng vì quá chén ....cà phơ không=))
Hôm Ruồi nhắn em ra nhà anh thì em đang cắm đầu trên nhà hàng, sau tết bà con đi lễ nên đặt đông quá. Qua rằm anh Vũ hô hào anh em 1 buổi đầu xuân đi anh

agrimeco

Xe lăn
Ok cụ, vậy xin phép em xin đề xuất với chủ tịt và các cụ ofline tại 1 quán cafe khá đặc biệt. Quán do 1 cô gái Nga làm chủ, có 1 cô con gái lai Việt khá xinh và đồ ăn ở đó khá đặc biệt mang đậm chất Nga. Quán nằm ở vị trí khá thuận lợi, đối diện với nhà VH Puskin trên đường Nguyễn Công Hoan. Vậy các cụ xem xét cũng như đưa ra đề xuất để cùng thảo luận nhằm thống nhất cho cuộc gặp mặt đầu xuân Giáp ngọ được thành công tốt đẹp\:D/.
Hôm Ruồi nhắn em ra nhà anh thì em đang cắm đầu trên nhà hàng, sau tết bà con đi lễ nên đặt đông quá. Qua rằm anh Vũ hô hào anh em 1 buổi đầu xuân đi anh

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật, ai không thích thì cũng đừng ném. Trung nguyên đang bán cái thứ nước không phải mùi caffe cũng không phải vị caffe, họ đang làm hỏng cảm nhận về caffe của cả 1 thế hệ người Việt

boy_spott

Xe điện
Ok cụ, vậy xin phép em xin đề xuất với chủ tịt và các cụ ofline tại 1 quán cafe khá đặc biệt. Quán do 1 cô gái Nga làm chủ, có 1 cô con gái lai Việt khá xinh và đồ ăn ở đó khá đặc biệt mang đậm chất Nga. Quán nằm ở vị trí khá thuận lợi, đối diện với nhà VH Puskin trên đường Nguyễn Công Hoan. Vậy các cụ xem xét cũng như đưa ra đề xuất để cùng thảo luận nhằm thống nhất cho cuộc gặp mặt đầu xuân Giáp ngọ được thành công tốt đẹp\:D/.
Quán cfe cccp phỏng cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng