[Thảo luận] Thế nào là lỗi "Đi sai phần đường quy định"?

cracking

Xe buýt
chỉ xử phạt đi ngược chiều của đường 1 chiều thôi, đường 2 chiều ko bị cấm em chịu cụ rồi. Cụ cứ bên đấy mà đi cho thoáng.
Vậy đi vào phần đường ngược chiều của đường 2 chiều bị cấm chỗ nào? Cụ cứ phản bác mà chả có căn cứ gì cả, theo cảm tính thế. Cháu trích đầy đủ và rõ ràng như thế mà cụ còn nói vậy thì cháu cũng chịu. Các cụ khác đọc bài cháu comment thì sẽ hiểu.

Đúng như cái clip ở trên của cụ sgb, thôi cháu cũng xin dừng thảo luận về vấn đề này ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Vậy đi vào phần đường ngược chiều của đường 2 chiều bị cấm chỗ nào? Cụ cứ phản bác mà chả có căn cứ gì cả, theo cảm tính thế. Cháu trích đầy đủ và rõ ràng như thế mà cụ còn nói vậy thì cháu cũng chịu. Các cụ khác đọc bài cháu comment thì sẽ hiểu.

Đúng như cái clip ở trên của cụ sgb, thôi cháu cũng xin dừng thảo luận về vấn đề này ở đây.
Cụ hiểu thế nào về nguyên tắc cơ bản, đầu tiên trong Luật giao thông đường bộ là "phải đi bên phải chiều đi của mình". Cách đọc hiểu như cụ đúng là chịu. Clip của cụ sgb rất hay và điều quan trọng là hiểu đúng đó là cá sấu thì không bị trả giá. Cụ cứ phần đường ngược chiều của đường 2 chiều mà đi thì sẽ có câu trả lời ngay.

hanobaby

Xe tăng
Có cụ nào chiến đấu với XXX về v/đ này thì up lên cho anh em học tập nhé.

cracking

Xe buýt
Cụ Cracking nhớ là xe phải đi về bên phải theo chiều đi của mình. Cái này qui định trong luật , em chỉ không nhớ là điều bao nhiêu thôi. Nên với trường hợp của cụ, vạch liền trắng chia đường làm 2 phần:

- Đi về phía bên phải theo chiều đi
- Vạch liền chi đường làm 2 phần ngược chiều nhau
- Vạch liền cấm đè

---> Cụ k được đè vạch, k được đi sang phần đường ngược chiều, và nếu muốn vượt thì chỉ được vượt trong phần bên phải theo chiều đi (nếu chiều đó đủ rộng)
Điều cụ suy ra, chỉ đúng phần ko được đè vạch thôi (vì vạch cấm đè). Chứ vạch đó ko cấm đi sang phần đường ngược chiều. (Nhiều cụ sẽ thấy cháu hơi dốt vì tại đã cấm đè vạch thì làm sao sang phần đường ngược chiều được). Nhưng nếu tình huống đè vạch rồi sang phần đường ngược chiều thì sao? Thì giải thích là vạch đó cấm đè, ko quy định nếu đè vạch đó là đi sai phần đường, làn đường quy định.

Cháu đi ngoài đường thì luôn đi về bên phải, gặp vạch liền cháu cũng chẳng đè đâu. Chỉ có điều nếu cụ nào mà đè, rồi xxx phạt đi ko đúng phần đường quy định, thì cháu ko đồng ý. Ngắn gọn vậy thôi ạ.

Còn nếu phạt theo lỗi "ko đi bên phải theo chiều đi của mình" thì...khi vượt xe khác, làm sao có thể đi bên phải xe đó được (ngoại trừ các trường hợp được vượt phải, vậy thì cụ phải vượt trái rồi). Nếu bắt lỗi theo kiểu ko đi bên phải theo chiều đi như thế, thì kể cả cụ vượt bình thường, vạch đứt hẳn hỏi, xxx vẫn có thể bắt lỗi đó. Còn nếu thanh niên nào hổ báo, chả vượt xe nào, thích sang phần đường ngược chiều, thì bắt lỗi đấy là quá đúng.
Cụ hiểu thế nào về nguyên tắc cơ bản, đầu tiên trong Luật giao thông đường bộ là "phải đi bên phải chiều đi của mình". Cách đọc hiểu như cụ đúng là chịu. Clip của cụ sgb rất hay và điều quan trọng là hiểu đúng đó là cá sấu thì không bị trả giá. Cụ cứ phần đường ngược chiều của đường 2 chiều mà đi thì sẽ có câu trả lời ngay.
Cụ đọc câu trả lời của cháu đối với cụ windys chưa? Nếu cụ tự dưng mà đi sang bên ngược chiều thì ăn hành là đúng rồi. Còn trong trường hợp vượt xe bên trái, cụ đi được bên phải trong cùng ah? Từ đầu nói đến "phần đường", rồi sang đè vạch, rồi lại sang cấm vượt, rồi bây giờ là đi bên phải theo chiều đi. Cháu cam đoan chả thằng dở hơi nào tự dưng phi sang làn xe ngược chiều để đi cả. Mà nếu có thì đương nhiên bị phạt. Cụ nêu ra làm gì? Cụ chỉ đọc cái comment gần nhất của cháu trả lời cụ để mà phản bác, chứ ko đọc những comment trước đó trả lời những cụ khác.

Chỉnh sửa cuối:

cracking

Xe buýt
Cháu nghĩ cụ pnew nên lập 1 topic riêng, nêu ra những luận điểm, trích dẫn luật để khẳng định với các cụ OFER "thế nào là sai phần đường quy định" "vạch nào là vạch cấm vượt" "khi nào thì bị bắt lỗi đi ngược chiều" "khi nào thì bị bắt lỗi ko đi bên phải theo chiều đi của mình".
Cháu nghĩ các cụ khác sẽ rất hoan nghênh. Nhà cháu cũng ủng hộ nhiệt tình.

Chứ cháu với cụ thảo luận bắt đầu lạc đề so với topic của cụ chủ rồi. Các cụ khác vào đọc lại gặp những câu trả lời ko liên quan đến topic thì cũng ko hay lắm.

Website
www.facebook.com
Clip của cụ sgb rất hay và điều quan trọng là hiểu đúng đó là cá sấu thì không bị trả giá.
.

Clip đó ngụ ý "Đã biết đó là cá sấu thì cứ vững tin ở chính mình. Không tranh cãi, rồi bị cuốn theo lí luận vu vơ lạc đề của những kẻ ngu dốt mà có ngày toi đời !"

[video=youtube;FjrA6pRZ7bE]http://youtu.be/FjrA6pRZ7bE[/video]
http://youtu.be/FjrA6pRZ7bE

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Clip đó ngụ ý "Đã biết đó là cá sấu thì cứ vững tin ở chính mình. Không tranh cãi, rồi bị cuốn theo lí luận vu vơ lạc đề của những kẻ ngu dốt mà có ngày toi đời !"
Chính xác phải là "Đã nghĩ đó là cá sấu...." chứ không phải đã biết
do vậy phải chú ý cả câu này: "Thằng ngốc tự cho mình là thông minh, còn người thông minh biết mình là thằng ngốc."

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cháu nghĩ cụ pnew nên lập 1 topic riêng, nêu ra những luận điểm, trích dẫn luật để khẳng định với các cụ OFER "thế nào là sai phần đường quy định" "vạch nào là vạch cấm vượt" "khi nào thì bị bắt lỗi đi ngược chiều" "khi nào thì bị bắt lỗi ko đi bên phải theo chiều đi của mình".
Cháu nghĩ các cụ khác sẽ rất hoan nghênh. Nhà cháu cũng ủng hộ nhiệt tình.

Chứ cháu với cụ thảo luận bắt đầu lạc đề so với topic của cụ chủ rồi. Các cụ khác vào đọc lại gặp những câu trả lời ko liên quan đến topic thì cũng ko hay lắm.

Thôi, bỏ qua đi kụ.
Các kụ chỉ uổng công khi tranh luận với kẻ cãi cùn phá bĩnh để đánh lạc hướng chủ đề trong topic của người khác. Họ cũng không thể dùng đậu phụ để tự lập topic được đâu.

Các kụ đọc bài viết của kụ TungNguyenMD. Chủng loại như trong bài kụ TungNguyen nhắc tới có đầy nhóc trên mạng.

--------------

Hèn và đốn mạt

Ngẫm cái sự đời, từ nhỏ sinh ra gặp thời đất nước mạt vận. Tài hèn sức yếu hơn nữa bản chất cũng là phường giá áo túi cơm nên chũng chẳng dám ho lấy một câu. Nghĩ tới các bậc cổ nhân có câu " Quốc gia hưng vong, thất phu hữu trách" mà tủi nhục. Kẻ thất phu còn phải có trách nhiệm với sự hưng vong của quốc gia nữa là mình mang tiếng được ăn học. Nghĩ thế nên cũng không dám nhận 2 tiếng kẻ sĩ. Chấp nhận cúi đầu sống trong sự hèn hạ cố gắng đầu tư cho F1 làm sao có cuộc sống tốt hơn.
Ấy thế nhưng, sự đời khi anh đã hèn kém thì cũng hay nhìn những kẻ đốn mạt (kém hơn mình) để còn thẩm du là mình cũng chưa phải đáy của xã hội.

Thật buồn thay những kẻ đốn mạt (em xin phép được dùng từ như thế) ngày càng nhiều. Chúng cũng là người có học thậm chí học cao, nhận thức không đến nỗi nào. Nhưng chúng sẵn sàng bán linh hồn cho quỷ dữ, vì một vài triệu bạc một tháng (chắc cũng chỉ đủ tiền cafe) mà chúng sẵn sàng uốn lưỡi nói không hề biết ngượng, không có liêm sỉ để chửi bới, để đánh phủ đầu với những ai còn cái tự trọng của kẻ sĩ mà lên tiếng vì những cái bất công trong xã hội. Chúng thừa biết những lời chúng nói cũng chẳng đúng với lương tâm (nếu chúng còn có lương tâm). Nhưng như một con chó nghe lời chủ, bảo sủa là sủa, bảo cắn là cắn bất kể đó là ai.

Than ôi! Luân lý không còn chắc chúng ta cũng sẽ đến hồi mạt vận

Phạm thị thuỳ Link
http://www.otofun.net/threads/632458-hen-va-don-mat?p=16746675#post16746675

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Sao cụ sgb cứ "tự cho mình là người thông minh thế". Cụ không muốn ai chỉ ra cái sai của minh à? cụ không phản biện được ý của người khác thì nói là không được có ai nói cụ kém đâu sao lại cứ chụp cho người ta cái nọ cái kia.

truonguct

Xe hơi
E nghĩ chủ thớt muốn nói ở đây là nếu đè vạch liền sang chiều đi ngc lại thì ko pải lỗi sai làn mà chỉ là ko chấp hành vạch kẻ đg pải ko các cụ !
Chuẩn đó cụ à, lỗi này chỉ phạt có mấy trăm thôi, họ cố tình chuyển sang lỗi nặng hơn. Toàn bọn c hó.

windys

Xe tăng
Hí hí

Em không xem clip của cụ, nên không biết nó í nghĩa dư nào, nhưng riêng về câu nói trên, thì về cơ bản là đúng, chỉ có vấn đề chính là đánh giá cái sự ngu dốt thôi. Biết thế nào là ngu dốt hay thông minh, nó phụ thuộc vào góc nhìn của người đánh giá.

cracking

Xe buýt
cháu đã đọc hết comment của cụ sgb, nhiều trang cũng thấy cụ ko có câu trả lời lại gì...thì cũng đủ thấy sự bức xúc rồi. Cháu cũng bức xúc lắm ợ, mình nói bằng luật, 1 bên phản biện lại bằng mồm. Cháu cũng xin dừng ở đây thôi. Các cụ khác đọc từ đầu tới cuối topic, sẽ có câu trả lời cho riêng mình.

windys

Xe tăng
cháu đã đọc hết comment của cụ sgb, nhiều trang cũng thấy cụ ko có câu trả lời lại gì...thì cũng đủ thấy sự bức xúc rồi. Cháu cũng bức xúc lắm ợ, mình nói bằng luật, 1 bên phản biện lại bằng mồm. Cháu cũng xin dừng ở đây thôi. Các cụ khác đọc từ đầu tới cuối topic, sẽ có câu trả lời cho riêng mình.
Cụ bình tĩnh, những cái gì thuộc về thông minh với ngu dốt thì cần kiên nhẫn, vì để chuyển từ hai trạng thái đấy cho nhau, cần một thời gian dài rất là dài. Cụ chịu khó thảo luận đi, biết đâu lại ra ối cái hay.

Hồi trước khi vào OF chơi, cụ thể là trong box An toàn giao thông, em chắc cũng chỉ thuộc hàng ngu dốt, bây giờ cũng chẳng dám nhận mình đã thông minh lên tẹo nào, có điều em cũng biết ra được nhiều thứ về luật, đi đúng nhiều hơn, điều đó dẫn đến một cái rất quan trọng là sẽ tăng độ an toàn cho bản thân. Đơn giản thế thôi cụ ạ, nên cụ đừng bức xúc trước những thằng ngu như em. Hehe

windys

Xe tăng
Điều cụ suy ra, chỉ đúng phần ko được đè vạch thôi (vì vạch cấm đè). Chứ vạch đó ko cấm đi sang phần đường ngược chiều. (Nhiều cụ sẽ thấy cháu hơi dốt vì tại đã cấm đè vạch thì làm sao sang phần đường ngược chiều được). Nhưng nếu tình huống đè vạch rồi sang phần đường ngược chiều thì sao? Thì giải thích là vạch đó cấm đè, ko quy định nếu đè vạch đó là đi sai phần đường, làn đường quy định.
Hehe, không đè vạch vẫn hoàn toàn có thể đi sang phần đường ngược chiều được, là vì cụ đi sang phần đường đó trứoc khi có vạch kẻ liền --> hoàn toàn có thể mà cụ.

Trong qui chuẩn ghi rõ là với vạch liền rộng 10cm, thì chia đường thành 2 phần đường ngược chiều nhau. Và xe cấm đè vạch. Thế nên kết hợp với việc xe phải đi bên phải chiều đi của mình thì nếu cụ sang phần đường của xe ngược chiều (cho dù có đè vạch hay không ) thì rõ ràng cụ đã k đi về phía bên phải chiều đi của mình -> sai phần đường là đúng rồi.

Còn với vạch đứt và rộng 10cm, thì trong luật ghi rõ ràng là có thể đè vạch để vượt xe khi cần. Còn khi mà cụ không vượt xe gì cả, cứ di chuyển quãng dài bên phần đường đó, thì cụ cũng bị thổi phạt vì sai phần đường.

Mr.Dong1805

Xe hơi
Em đang có nhu cầu mua xe mà luật chưa học một tẹo nào chứ, lo quá các bác ạ.

nganbv

Xe tải
Vậy theo các cụ, trong trường hợp cụ thể nào thì phạm lỗi "[FONT=&quot]Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" [/FONT]. Các cụ minh họa cho cháu hiểu với.

lognguyen1

Đi bộ
Website
travosim.com
Giơ đi ra đường hệ thống biển báo như gài bẫy các cụ ạk!

luckyme

Xe buýt
1. "Phần đường xe chạy" hoàn toàn không phải 2 loại "phần đường" cụ tìm thấy trong QC. Cụ nên nói đầy đủ thế này: "chỉ có 2 loại phần đường đó được luật ghi rõ ra và điều chỉnh bằng luật còn các phần đường khác không được luật ghi rõ". Đã không có khái niệm về cả từ "phần đường" thì nên hiếu nó là một phần của đường phần đường đó được "quy định" bởi các điều luật khác.

2. Có những cái chia ra thì không còn là nó. Nhưng có những cái chia ra vẫn là nó

Lập luận của cụ chỉ chứng minh được là không đi sai vào phần đường dành cho xe cơ giới và thô sơ còn phần đường quy định khác thì không chứng minh được.
Vậy cũng Cai chỗ bôi đen của cụ, cụ chứng Minh giúp em là em đi sai phần đương "quy định" khác ạ.