[VHGT & ATGT] Thế nào là một Biển 102 "Cấm đi ngược chiều" được gắn đúng luật?

banotore.com

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu đồng ý với kụ. Cách cắm biển 102 "cấm đi ngược chiều" ở giũa giải phân cách như ở Vn mình vừa sai luật của chính Vn, vừa sai với quy định quốc tế.
Em cũng đồng ý nhé cụ.

Website
www.facebook.com

Hi cụ Sbg, em cùng suy nghĩ với cụ.

Bọn OS bảo em hâm đấy cụ :D
Hi kụ Banglangbp,

Lâu lắm mới được gặp lại kụ.
Nhà cháu có thể đoán ra những ai bảo kụ hâm rồi.

Những người đó chắc thuộc trường phái tư duy "đi trên đường cong thì phải vặn vô lăng --> vặn vô lăng là có chuyển hướng --> chuyển hướng thì phải xi nhan --> kết luận: xe đi trên đường cong thì phải xi nhan".

Amubah

Xe đạp
Đây là đường 1 chiều 4 làn có vạch liền nhé ở giữa nhé ! :D

tuuquy

Xe tải
Em rất đồng ý với cụ chủ. Cụ đưa ra vấn đề là hiện trạng cắm biển 102 ở ta có đúng luật hay không? KL là Không với những dẫn chứng câu chữ trong VBPL rất rõ ràng và thuyết phục. Nhiều cụ không hiểu do vô tình hay cố ý lái câu chuyện sang 1 hướng khác, đi quá xa so với nội dung của thớt. Em có thấy chỗ nào cụ chủ xúi mọi người thấy biển cắm chưa đúng luật thì cứ đi sai đi, ko việc gì đâu?
Tiếc là em hết rượu mời cụ chủ rồi chứ ko thì cứ phải 10 lít :D

chiendu22

Xe máy
cái này phát hiẹn cắm sai có đc gì k nhỉ

Website
www.facebook.com
Thớt này được nhà cháu mở năm 2015, với mong muốn được các cơ quan hữu quan xem xét, điều chỉnh để việc cắm biển "cấm đi ngược chiều" cho đúng luật.

Đúng luật có nghĩa là chỉ đặt biển cấm đi ngược chiều trên tuyến đường một chiều, kết hợp với biển I.407a - "Đường một chiều" đặt tại lối vào của đường một chiều đó.
Không được đặt biển P.102 "cấm đi ngược chiều" này trên giải phân cách của đường 2 chiều.
Để cảnh báo không đi vào làn ngược chiều của đường 2 chiều chỉ cần đặt một biển hiệu lệnh hình tròn số R.302a "Hướng phải đi vòng chướng ngại vật" là đủ.

Nhưng thật bất ngờ, 4 năm sau, nhà cháu lại nhìn thấy Tổng cục Đường bộ đã hoàn thành việc gắn biển "đường một chiều" cho rất nhiều đoạn đường đôi, đường hai chiều thuộc Quốc lộ 1A.

Theo quy định hiện hành tại QC41/2016, "đường đôi có giải phân cách giữa" và "đường một chiều" là 2 loại đường khác nhau hoàn toàn.

Theo các kụ, đoạn đường trong các hinh dưới đây là tuyến đường đôi, hay là đường một chiều vậy?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Để cảnh báo không đi vào làn ngược chiều của đường 2 chiều chỉ cần đặt một biển hiệu lệnh hình tròn số R.302a "Hướng phải đi vòng chướng ngại vật" là đủ.

poiuy

Xe cút kít
Hầu như dân chỉ thuộc mặt cái biển đỏ nên gắn dư cho chắc.

buicongchuc

Xì hơi lốp

Thớt này được nhà cháu mở năm 2015, với mong muốn được các cơ quan hữu quan xem xét, điều chỉnh để việc cắm biển "cấm đi ngược chiều" cho đúng luật.

Đúng luật có nghĩa là chỉ đặt biển cấm đi ngược chiều trên tuyến đường một chiều, kết hợp với biển I.407a - "Đường một chiều" đặt tại lối vào của đường một chiều đó.
Không được đặt biển P.102 "cấm đi ngược chiều" này trên giải phân cách của đường 2 chiều.

Nhưng thật bất ngờ, 4 năm sau, nhà cháu lại nhìn thấy Tổng cục Đường bộ đã hoàn thành việc gắn biển "đường một chiều" cho rất nhiều đoạn đường đôi, đường hai chiều thuộc Quốc lộ 1A.

Theo quy định hiện hành tại QC41/2016, "đường đôi có giải phân cách giữa" và "đường một chiều" là 2 loại đường khác nhau hoàn toàn.

Theo các kụ, đoạn đường trong các hinh dưới đây là tuyến đường đôi, hay là đường một chiều vậy?

Nhiều khi nản với kiểu cắm biển báo và kẻ vạch đường ở mình quá cụ ạ! Trong năm nay em bị tuýt 2 lần đều liên quan đến biển cấm quay đầu và cấm rẽ trái. Em quay đầu trường hợp biên không đủ hiệu lực theo QCVN, và một lần em rẽ khi hết hiệu lực của biển. Lâu nay em chán không còn muốn nói nhiều với xxx nên em toàn đề nghị "lập biên bản khẩn trương", xong xxx toàn hỏi anh làm ở đâu, bala, ... rồi trả giấy tờ mời em đi.

Nói chung lái xe là phải "chủ động" luật, lỡ bị tuýt (mà có lỗi thật) thì nhận lỗi, đề nghị xxx thông cảm nhắc nhở bỏ qua hoặc lập BB. Trường hợp không rõ lỗi về nhà kiểm tra lại luật rồi đơn từ xxx sau chứ không nên xin xỏ. Năm 2018 em 2 vi phạm 2 lần: 1 lần quá tốc độ 10 km/h, 1 lần rẽ vào đường gom tại vị trí lối ra (đường Láng - Hòa Lạc đoạn Thiên đường Bảo Sơn), em xuất trình giấy tờ đầy đủ, nhận lỗi, đề nghị xxx thông cảm hoặc lập BB. Cả 2 lần xxx đều bỏ qua.

Website
www.facebook.com
Nhiều khi nản với kiểu cắm biển báo và kẻ vạch đường ở mình quá cụ ạ! Trong năm nay em bị tuýt 2 lần đều liên quan đến biển cấm quay đầu và cấm rẽ trái. Em quay đầu trường hợp biên không đủ hiệu lực theo QCVN, và một lần em rẽ khi hết hiệu lực của biển. Lâu nay em chán không còn muốn nói nhiều với xxx nên em toàn đề nghị "lập biên bản khẩn trương", xong xxx toàn hỏi anh làm ở đâu, bala, ... rồi trả giấy tờ mời em đi.

Nói chung lái xe là phải "chủ động" luật, lỡ bị tuýt (mà có lỗi thật) thì nhận lỗi, đề nghị xxx thông cảm nhắc nhở bỏ qua hoặc lập BB. Trường hợp không rõ lỗi về nhà kiểm tra lại luật rồi đơn từ xxx sau chứ không nên xin xỏ. Năm 2018 em 2 vi phạm 2 lần: 1 lần quá tốc độ 10 km/h, 1 lần rẽ vào đường gom tại vị trí lối ra (đường Láng - Hòa Lạc đoạn Thiên đường Bảo Sơn), em xuất trình giấy tờ đầy đủ, nhận lỗi, đề nghị xxx thông cảm hoặc lập BB. Cả 2 lần xxx đều bỏ qua.
Đúng là nản với các kiểu cắm biển lấy được của bên GT, kụ ạ.
Ban đầu nhà cháu từng tìm lý do để thử bào chữa chắc vì lí do trình độ về luật của cán bộ bên GT chưa đồng nhất nên họ vẫn để lọt lưới các trường hợp biển cắm sai luật, khiến người lái xe hay bị dừng xe áp sai lỗi. Ai nắm rõ luật thì được mời đi tiếp, ai lơ mơ luật thì mất tiền oan.
Nhưng sau các vụ lùm xùm nhiều trạm BOT được Bộ GT bật đèn xanh cho phép đặt sai vị trí, cố sống cố chết bảo vệ chữ "trạm thu giá", tránh dùng chữ "trạm thu phí", nhằm lách luật về phí giao thông, với chủ đích thu tiền cho nhiều,
nên nhà cháu cũng ngờ ngợ liệu có hay không tình trạng cố tình gắn biển sai luật kiểu này với chủ đích lách luật để phạt tiền lái xe?

.

dungbacauto

Xe tăng
Quá đúng quy định luôn ý cụ nhỉ