Thế nào là một lái xe giỏi?

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Để em hầu bác chuyện này (có thật 100% nhá) :
ông bác em vốn là lái xe chiến trường, một thời làm giáo viên dạy lái ở C500, ông kể thế này : Có lần tao sắp đi qua 1 cái chợ, đông nghịt người. Tao nghĩ đọi đi qua được chỗ này chắc hết buổi. Thế là tao mới kiếm cái chặn chân ga lại (xe gaz), thò cổ ra ngoài hô ầm lên là xe không phanh, xe không phanh, bà con tránh ra nhanh lên ......:21::21::21::21:. Tự nhiên mọi người dãn hết ra ngay lập tức:21:. Theo bác thế có là người lái xe giỏi không ạ ?

Người lái xe giỏi là trong mọi tình huống nguy hiểm đều có thể vượt qua mà ít gây ra thiệt hại về người và vật chất,
Giờ cho các bác lái xe không phanh qua 1 đường đèo dốc nguy hiểm ai về tới nơi vẫn nguyên hình nguyên khổ không rách rời không chắp vá là NGƯỜI LÁI XE NHÂN DÂN

SUKHOI47

Xe hơi
Theo em lái xe giỏi là: đủ nhanh mà không ẩu, tình huống khó mà xử lý đúng, xe của ta không phải là nguyên nhân gây tắc đường. tình huống xấu không thể làm gì khác thì: 1. giữ được mạng sống; 2. thiệt hại ít nhất cho người khác và cho tài sản. Đó là cả một bài toán lớn mà ta chỉ được phép giải trong 0,1 giây. Do vậy cần một cái đầu lạnh tỉnh táo và sự rèn luyện kỹ năng thường xuyên. Khi em hock lái bằng B2, dù bài thi không yêu cầu nhưng em tự rèn bài di tiến lùi trong hình chữ chi, khi đi thạo rồi thì vẫn đi bài đó nhưng với vận tốc tăng dần, thạo bài này thì chỉ cần tập đề pa lên dốc là đủ trình độ thi luôn. Nhờ đó mà khi em ra đường là tự tin luôn. *-)

Chỉnh sửa cuối:

Hạng_B0

Xe đạp
Chả hiểu các bác dạy cách đặt tay trên vô-lăng kiểu gì. Em thấy lái một tay phản ứng nhanh hơn nhiều.

cam07

Xe buýt
Lái xe giỏi là không lên lái, ngồi xa vô lăng, ở băng sau, hàng bên phải, đặt tay đâu thì tùy, đút túi quần cũng được, và lái bằng mồm :)

SUKHOI47

Xe hơi
Chả hiểu các bác dạy cách đặt tay trên vô-lăng kiểu gì. Em thấy lái một tay phản ứng nhanh hơn nhiều.
Đố bác lái 1 tay mà thi qua bài chữ chi với bài đường vòng vèo đấy. Đừng bao giờ nói lái 1 tay phản ứng nhanh hơn, chỉ có điều chắc bác không phân biệt nổi tay nào là tay phải, tay nào là tay trái, bên nào là bên phải, bên nào là bên trái khi đánh lái thôi

Chỉnh sửa cuối:

hoachuoique

Xe điện
Lái xe giỏi là : Đi đến nơi - về đến chốn - Ân nhân của nhiều người .

tuanprado

Xe tăng
Về bài "Thế nào là một lái xe giỏi".
Các bạn thân mến! Tôi mới có bằng lái xe được 6 năm, kinh nghiệm chưa nhiều cũng mạnh dạn góp vài thiển ý. Theo tôi không ai có thể nói mình là lái xe giỏi, ma chỉ hết sức cố gắng ngày càng lái tốt hơn, ngày càng hoàn thiện hơn kỹ thuật của mình. Lái xe trên đương là một viêc làm chịu nhiều rủi ro, những rủi ro đó nhiều khi đến là do khách quan mà ta chỉ có thể cố gắng dùng tay nghề của mình để hạn chế tác hại. Bản thân người lái xe không thể tự mình giải quyết thấu đáo mọi tình huống, vì thế không ai có thể tự cho mình giỏi. Có người làm nghề lái xe luôn tự hào chưa bao giờ gây tai nan, thế mà ngày cuôi cùng hành nghề rồi nghỉ hưu lại gây tai nạn phải bỏ mạng vì nghề. Theo tôi, là lái xe oto thì lúc nào cũng phải hoc, hoc mãi, liên tuc trao dồi kỹ năng, kỹ thuật, rèn luyện thần kinh tập trung, rèn luyện phản xạ, rèn luyện sức khỏe...Ngay từ đầu phải hoc kỹ thuật cơ bản thật đúng và phải biến thành phản xạ có điều kiện thì mới đáp ứng được tình huống khẩn cấp. Tôi lấy thí dụ: thế tay cầm vô lăng la rất quan trong, cấm không đúng vị trí cơ bản thì làm sao xử lý được nhanh trong tình huông đột ngột xảy ra. Ngồi không đúng tư thế thì làm sao lái tốt đươc, làm sao có thể chinh chiến đường dai. Có kỹ thuật tốt là điều kiện cần nhưng chưa đủ để lái xe tôt. Ngoài kỹ thuật tốt, còn phải có phản xạ nhanh. Muốn có phản xạ nhanh thì phải luyện tập, luyện nóng ( lái xe trên đường ) và luyện nguội ( luyện khi xe đứng yên- ta giả thiết các tình huống và xử lý). Ngoài luyện chân tay còn phải luyện cả mắt nữa. Nếu mắt cử động không linh hoat đờ đẫn thì làm sao có thể phản ứng nhanh chính xác, nếu căn khoảng cách với tốc độ không tốt thì làm sao có thể đặt bánh xe đúng vị trí mình muốn...Trên đay tôi chỉ đơn cử một số việc mà người lái xe cần phải luyện tâp, thường xuyên trau dồi - nếu muốn hạn chế tối đa gây sự cố, nếu muốn it phải bỏ tiền tút tit xe. Các bạn! ta còn phải hoc thật tốt, nắm thật vững luât giao thông và chấp hành luật giao thông vô điều kiện. Luật giao thông là những qui định tối thiểu nhất mà mỗi ngươi tham gia giao thông phải chấp hành. Nếu ta luôn có ý thức tôn trọng luật thì ta sẽ không bị căng thẳng khi lái xe nữa.Chỉ khi lái xe với tinh thần thoải mái nhưng lại tâp trung thì mới lái được đường dài ( không tự gây tai nạn ). Theo tôi chấp hành luật giao thông là văn hóa, là đạo đức của người lái xe. Ngoài tất cả những điều trên tôi còn phải học tâm lý của người tham gia giao thông, còn phải học tâm lý của một số loài động vật hay gặp trên đương. Có như thế mới giúp ta phán đoán tình huống và đưa ra phương án xử lý nhanh chính xác. Thí du: Ta hay gặp chó, trâu bò, gà vịt...trên đường, ta phải biết đặc thù của Chó và Trâu Bò tránh oto chúng ta ra sao ( hoàn toàn khác nhau )...
Theo tôi để có thể lái xe tốt an toàn thì ngoài tất cả những điều mà tôi vừa nêu trên, lái xe cũng còn phải có năng khiếu, làm việc gì cũng phải có năng khiếu nếu muốn đạt tới đỉnh cao. Vậy chúng ta - những người có năng khiếu ít càng cần phải luyện tập nhiều hơn, cẩn thận nhiều hơn, học hỏi lẫn nhau nhiều hơn.
Trên đây chỉ là một số suy nghĩ thô thiển của riêng tôi, tuy vây tôi cũng cứ mạnh dạn đưa ra để các bạn liếc qua cho vui.
Cũng thưa rõ để mọi người biết - Tôi không bao giờ uống bia rượu khi lái xe.

pingpoong

Xe tăng
em thế quái nào ý lái xe 5 năm, liên tục 3 năm từ luc mua
thế mà thi bằng C trường 10 vẫn trượt trượt cả thi lại:102:, giáo viên em lắc đầu lè lưỡ:Pi--> em thi lái ngu nhể:21::21::21: cứ đi B2 đỡ tốn xiền thi nữa
Thế là em cứ làm câu trong đầu: Lái xe cần cẩn thận không ai nói tôi là người lái xe giỏi. mà chỉ nói với người khác tôi lái xe đã được chưa

Chỉnh sửa cuối:

bachcamthuy

Xe tải
Em cứ 10h15, nhưng cũng chưa đâm vào ai..mà toàn đâm vào cột điện và vỉa hè... thui

need_something

Xe tải
Chả ai zám nhận là mình lái giỏi bao h cả. Điều này thì tôi chắc!

Gà1982

Đi bộ
Em chào các bác các anh các chị..

Chào cả nhà(k).Em lính mới chưa chạy đươc quốc nào.Đang móm wa'.Khà khà em vừa lấy bằng lái,luật 30/30(chống trượt 5 phát đấy), tay lái 100/100( thực lực). Mới nhận một con INNOVA và một em 1,25 tấn ..... ko chạy TP thì ta lên đường chở cát.... hahaha .... em bia rượu cực kém...chả có ti kinh nghiệm nào vào nhở các bác chỉ giúp.. KN đi đương xa gần... giúp em... Cảm ơn cả nhà(l)

mininova

Xe đạp
Em lái ít nhưng xét lại thì thấy thế này
- Tay để thoải mái tùy tình huống đường trường hay nội thị, như em thì đường trường vẫn để tay 8h, nội thị thì để 10h để dễ xử lý.
- Tập bình tĩnh khi xử lý và phán đoán tình huống, cái này lái nhiều là quen cả thôi mà.
- Giữ tâm lý tỉnh táo và nên tránh những việc, suy nghĩ khiến mình phân tâm khi lái xe ngoài đường. Em húc đầu vào cột điện một lần vì nghe tin thằng bạn sảy thai. Thế mới kinh chứ.

Nhiều cụ ở đây lái xe thành tinh rồi mà em vẫn chưa có điều kiện đi học mót nghề, buồn thế cơ chứ. :21:

QUỐC LỘ

Xe đạp
Theo tôi :Không có lái xe giỏi mà chỉ có lái xe giàu kinh nghiệm ..... Su-ma khơ ư ??? Mãi mãi vẫn chỉ là -tay đua xe số một thế giới

d.lo

Xe đạp
nhà em xa, ngõ lại sâu, quan trọng là otô không và
cảm ơn TT hữu ích của bác Râu Bạc

thông tin của bác rất tốt và hữu ích cho anh em, có điều em quan niệm không có lái xe giỏi mà chỉ có lái xe tốt,lái xe có kinh nghiệm, quan trọng nhất vẫn là đi đường ý thức tốt cẩn thận cho chính bản thân mình, hoàn thành 1 chuyến đi ma không có vấn đề nào xảy ra thì em nghĩ đấy là tốt nhất

Darklord8x

Xe đạp
lái xe thì biết thê nào được! Đi tốt thì koh sao chứ chẳng may thi...

jirka tábor

Đi bộ
Ở ta vấn đề lái xe giỏi ngoài kỹ thuật,chủng loại xe,hiểu luật,hiểu lệ , quen xe,quen đường,kinh nghiệm và hệ thần kinh tôt ra còn có sự may mắn nữa, nếu may mắn ta sẽ ko gặp hung thần xa lộ,nếu may mắn ta sẽ ko bị bẫy đinh........

nguoigiuxe

Xe đạp
Cho mình bổ sung thêm nhe...
Khi lái các bác phải đoán được tính tình của những người đang lái xe xung quanh mình, tất nhiên là kô phải trong nội thành mà là ở đường cao tốc, như thế giúp các bác biết trước được nguy hiểm mà người khác gây ra cho mình mà có thể trách trước khi tai nạn xảy ra....

k66473

Xe tăng
Em lái ít nhưng xét lại thì thấy thế này
- Tay để thoải mái tùy tình huống đường trường hay nội thị, như em thì đường trường vẫn để tay 8h, nội thị thì để 10h để dễ xử lý.
- Tập bình tĩnh khi xử lý và phán đoán tình huống, cái này lái nhiều là quen cả thôi mà.
- Giữ tâm lý tỉnh táo và nên tránh những việc, suy nghĩ khiến mình phân tâm khi lái xe ngoài đường. Em húc đầu vào cột điện một lần vì nghe tin thằng bạn sảy thai. Thế mới kinh chứ.

Nhiều cụ ở đây lái xe thành tinh rồi mà em vẫn chưa có điều kiện đi học mót nghề, buồn thế cơ chứ. :21:
cái này có thật không hả cụ??