[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Oteconde

Xe buýt
Chưa có tin gì mới nhỉ, hội họp 3 bên chắc chưa xong.
Hai cụ ấy đều là ofer chắc không thuộc dạng lừa đảo gì ghê góm, có chăng chưa hiểu nhau thôi. Chắc giờ đi uống bia rồi.
Trường hợp của hai cụ:
1. Trả nhà trả tiền, cụ Nam - bên mua làm việc với ngân hàng xem có phải đền, phạt gì không, Các bên xem xét thủ tục hủy hợp đồng với cơ quan liên quan để hủy.
2. Tiếp tục thực hiện hợp đồng. Các bên tự thu xếp các thủ tục, ==> hợp đồng thực hiện ngon lành.
3. Tranh cãi chưa ra kết luận: kiện cáo liên miên...

Bài học cho ofer:
1. Trong hợp đồng mua bán nhà đất chú ý cái khoản Thuế thu nhập cá nhân (tốt nhất là bên bán tự nộp, cộng tiền vào giá thành), (bên nọ bên chai, trách nhiệm, nghĩa vụ này kia bản chất vẫn phản ánh vào giá, nhận bao nhiêu đối với bên bán và trả bao nhiêu đối với bên mua thôi ...) hoặc thuê dịch vụ trung gian cho tiện lợi, chuyên nghiệp.
2. Nếu có thỏa thuận về Thuế và Phí, thì nên ghi rõ là bao gồm thuế gì, phí gì. (bản chất theo luật các thuế, phí này đều rõ ràng minh bạch, có hóa đơn, chứng từ) (các khoản ngoài do 2 bên thương lượng)
3. Nếu mua bán 3 bên, nên đọc kỹ các điều khoản về giải ngân, thương lượng điều chỉnh các điều khoản cho hợp lý. tránh bị tiền hơi như cụ Minh.
4. Xin ý kiến các cụ đối với các hợp đồng trốn thuế, phương án nào là tối ưu cho cả 2 bên? Đất 1 tỷ, hợp đồng muốn ghi 500 tr thôi, thì phải làm sao?? Bao nhiêu ghi bấy nhiêu, nộp thuế cao, hay bắt tay nhau ghi giá thấp, nếu tranh chấp thì như nào, làm thế nào để chắc ăn cho cả 2 bên?

Liệu chiều nay có còm (đại loại): "Em và người mua đã tìm được tiếng nói chung. Cảm ơn các cụ mợ. Em xin Mod đóng thớt ạ" không nhỉ?
Một cái kết quá đẹp cho cả hai bên bán-mua và càng chứng tỏ ảnh hưởng của OF không hề nhỏ :D.

vhdangiop

Xe tải
Cụ nói chính xác ạ. Chưa đưa đủ tiền mà đã làm HĐ và dọn vào ở là thiện chí rất lớn của bên bán rồi, ít người bán làm như vậy lắm, nếu không nói là không có. Sau vụ này thì thiện chí của các cụ bán nhà sẽ giảm khá nhiều đấy- em nghĩ vậy
Dọn vào ở ngay đã tiết kiệm kha khá tiền thuê nhà, chắc ở sau 2 tháng thì bằng luôn 2% TNCN của HDMB. Trong khi bên Bán còn chưa biết khi nào nhận dc xèng.

Cho nên cụ Bán bù lu bù loa chắc cũng phải có lý do:-?

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Người mua cũng giải thích là : họ trả 1/2 tiền, phần còn lại họ vay ngân hàng (thế chấp bằng sổ hồng căn hộ mà em sang tên cho họ). Em bảo là không vấn đề gì, thỏa thuận 3 bên nội dung cũng tương tự như cụ chủ thớt đã ký nhưng em bảo phải bỏ cái điều khoản thu hồi tiền, thay bằng điều khoản : sau xxx ngày là em phải nhận được tiền.
Thế mới nói ông bán gà bị NH lùa cho nắm đằng lưỡi còn NH nắm chuôi.

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Ủn cho cụ, hi vọng có cụ nào giúp được cụ. Và cũng để cho loại khốn nạn kia 1 bài học thì mới đáng

Em thì sau vụ này ko bao giờ em cho ai vào nhà em khi chưa thanh toán đủ tiền. Hợp đồng vay sau nó chây lỳ đòi nó còn khổ hơn đòi tiền cho bạn vay ấy chứ! Cũng hy vọng hết hôm nay hai ông chồng tiền mặt, trao nhà cho đẹp duyên đôi lứa :)
Xởi lởi thì trời thương cụ ơi. Lần mua nhà thứ hai của em, gặp đúng bác chủ nhà có một trên đời :

- Trả nửa tiền là cho dọn vào nhà ở, số còn lại cho chậm 06 tháng.
- Khi nào trả nốt tiền thì làm hợp đồng công chứng.
- Hết 06 tháng mà không xoay nổi tiền phần còn lại thì trả nhà, bác chủ trả lại tiền (sau khi trừ đi số tiền coi như thuê nhà sáu tháng).

Bác chủ và em bây giờ là bạn uống bia với nhau gần chục năm rồi :D.

openheart

Xe tải
Em đọc qua chỉ nghĩ đúng tiền trao cháo múc chứ chơi kiểu qua bank thấy như cụ chủ bị thì hơi bực.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
em có được cầm sổ đâu? thậm chí ko có tiền trong sổ tiết kiệm 1 tháng, chỉ để 0 kỳ hạn trong tài khoản. em làm toáng lên thì ngày 24/4/2018 (sau đúng nửa tháng) em mới đc làm sổ tkiem kỳ hạn 1 tháng. nhưng mà làm cho oai thôi. chứ TP Bank lại đút túi quần họ stk của em. em đòi cũng ko đc vì bảo đây là nghiệp vụ đặc biết ạ :D

Tin mới
kính cccm chiều nay em lên TPBank. về em sẽ kể lại theo tinh thần chung. quan điểm của em là: cái gì đúng là đúng, cái gì sai là sai, có tinh thần cầu thị cao chưa hiểu thì trao đổi cho hiểu, hòa thuận trên tinh thần óp phờ ạ
Cụ thớt chưa ra khỏi NH để cập nhật à?
Tình hình có vẻ căng.

Streamline

Xe điện
Xởi lởi thì trời thương cụ ơi. Lần mua nhà thứ hai của em, gặp đúng bác chủ nhà có một trên đời :

- Trả nửa tiền là cho dọn vào nhà ở, số còn lại cho chậm 06 tháng.
- Khi nào trả nốt tiền thì làm hợp đồng công chứng.
- Hết 06 tháng mà không xoay nổi tiền phần còn lại thì trả nhà, bác chủ trả lại tiền (sau khi trừ đi số tiền coi như thuê nhà sáu tháng).

Bác chủ và em bây giờ là bạn uống bia với nhau gần chục năm rồi :D.
Vụ này mình ko phải người trong cuộc nên ko biết thực sự ông nào gài ông nào. Chỉ hiểu rằng 2 ông này đều đã nghĩ tới thuế Tncn này khi mua bán nhưng ko nói ra. Chứ ko phải mua bán rồi mới nghĩ đến.:P
Mua bán nhà cũng phải có duyên với nhau. Như t.h của cụ là điển hình về việc có duyên đó. 1 trong 2 bên mà cò quay là cũng mệt. . Thời gian dây dưa thế này tổn hại có khi còn nhiều quá cả cái 2% kia.

Secoxe

Xe tăng
đấy là trường hợp 2 bên tiếc mấy đồng bạc lẻ nên phải ra phòng công chứng thôi . chứ trả thêm mấy đồng nó đến tận nhà làm cho . bất là bất thế nào . ra phòng công chứng thì phí nó rẻ hơn , đến nhà phí nó cao
Nếu em ko nhầm thì dấu ko được mang ra khỏi phòng côgn chứng. Em mua nhà bên phòng CC cũng nói thế và mua xe cũng thế, đều phải mang HĐ về phòng CC đóng dấu.

be bư

Xe ngựa
Nếu em ko nhầm thì dấu ko được mang ra khỏi phòng côgn chứng. Em mua nhà bên phòng CC cũng nói thế và mua xe cũng thế, đều phải mang HĐ về phòng CC đóng dấu.
ai bảo cụ thế em gọi nó đến suốt .

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Có dịch vụ công chứng theo yêu cầu, công chứng viên có thể đến địa điểm do khách hàng đề nghị để chứng kiến việc ký kết giữa hai bên cần công chứng. Nhưng đúng là em chưa thấy họ đóng dấu bên ngoài bao giờ. Hai bên ký xong công chứng viên mang về phòng công chứng lấy số và đóng dấu, nhập hệ thống quản lý.

2 tai 8 banh

Xe container
Có dịch vụ công chứng theo yêu cầu, công chứng viên có thể đến địa điểm do khách hàng đề nghị để chứng kiến việc ký kết giữa hai bên cần công chứng. Nhưng đúng là em chưa thấy họ đóng dấu bên ngoài bao giờ. Hai bên ký xong công chứng viên mang về phòng công chứng lấy số và đóng dấu, nhập hệ thống quản lý.
lội còm mãi mới đc nửa - chú túm váy anh giải ngố phát cho nhanh đê :D

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
lội còm mãi mới đc nửa - chú túm váy anh giải ngố phát cho nhanh đê :D
Bẩm anh, 2 ọp phơ bán nhà cho nhau, 1 bên trả trước 1 phần, phần còn lại vay bank trả nốt sau khi sang tên sổ. Hai bên đã ký kết hợp đồng công chứng mua bán với điều khoản ông mua chịu hết chi phí, thuế... nhưng không nói rõ thuế gì. Giờ phát sinh tranh chấp thuế thu nhập cá nhân 2% không ông nào chịu. Chưa nộp thuế nên chưa lấy sổ sau sang tên về để bank giải ngân được. Trong khi ông mua dọn vào nhà ở roài. Giờ ông bán gõ trống kêu oan :D

HuyArt

Xe lăn
EM chả hiểu ông bank tự nhiên lại dính với ông bán làm gì. Tương tự tại sao ông bán lại dính đến băng. Cách tốt nhất là ông mua chồng đây cục tiền, còn ông vay đượcc từ bank ra sao, hay thừa kế từ thằng nào kệ xác ông
Bình thường thì ngân hàng chả liên quan gì tới ông bán
Nhưng vì ông bán tố nhân viên ngân hàng bắt tay với người mua lừa đảo nên họ phải vào cuộc

HuyArt

Xe lăn
Em đọc qua chỉ nghĩ đúng tiền trao cháo múc chứ chơi kiểu qua bank thấy như cụ chủ bị thì hơi bực.
Hàng nghìn trường hợp khác mua bán nhà kiểu này có sao đâu cụ ơi?

2 tai 8 banh

Xe container
Bẩm anh, 2 ọp phơ bán nhà cho nhau, 1 bên trả trước 1 phần, phần còn lại vay bank trả nốt sau khi sang tên sổ. Hai bên đã ký kết hợp đồng công chứng mua bán với điều khoản ông mua chịu hết chi phí, thuế... nhưng không nói rõ thuế gì. Giờ phát sinh tranh chấp thuế thu nhập cá nhân 2% không ông nào chịu. Chưa nộp thuế nên chưa lấy sổ sau sang tên về để bank giải ngân được. Trong khi ông mua dọn vào nhà ở roài. Giờ ông bán gõ trống kêu oan :D
a lội đến trang 50 nên nhòm thấy tương đối dồi, vấn đề nà đã chốt ô lào lòi 2% cuối da chửa lão em ?? :D