[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

xe rùa 2012

Xe container
Em lội còm lác hết cả mắt mà không tìm thấy 2 thông tin sau:

1. Cái sổ tiết kiệm TPbank phát hành ai đang cầm?
2. Điều khoản thanh toán của Hợp đồng mua bán công chứng (hoặc HĐ đặt cọc) quy định như thế nào?

Bác nào chỉ hộ em với, hoặc chưa có thì cụ xe rùa bổ sung cho cụ thể.

Em thì thấy Bên Mua và NH đang bắt tay nhau cò quay Bên Bán một cách rất mất dạy. Các bác bảo hai bên đang tranh chấp nhưng em cho là không phải, em thấy Bên Bán đã sẵn lòng nhận lại nhà, trả tiền mà Bên Mua và NH thái độ có thái độ rất cà chớn. Vì sao cà chớn:

- Bên Mua: giả dụ Bên Mua bất đồng ý kiến về thuế, diện tích ... whatever thì trả mie nhà cho người ta, huỷ giao dịch, sao lại dây dưa chầy bửa? Rõ ràng Bên Mua vẫn muốn mua, muốn ở, nhưng cố tình cù nhây để kiếm lợi (ép Bên Bán trả thuế, giảm giá...) -> chửi cà chớn là còn nhẹ.

- Ngân hàng: TPbank đã phát hành sổ tiết kiệm (sau khi phát hành thì mới phong toả). Nghĩa là NH đã phát hành một "chứng từ có giá" đồng thời chêm vào điều 4 trong Thoả thuận phong toả để phủ nhận sự tồn tại của "chứng từ có giá" đó. Ví dụ như này: NH bán kỳ phiếu/trái phiếu... cho trái chủ, sau đó lằng ngoằng dụ trái chủ ký một văn bản là "nếu trái chủ không xuất trình đòi tiền trong vòng 30 ngày thì kỳ phiếu/trái phiếu... không còn giá trị". Túm lại, theo em, điều 4 của Thoả thuận phong toả là trái thông lệ và thiếu minh bạch. Còn nói nặng hơn thì NH có dấu hiệu cấu kết với Bên Mua để lừa đảo (nhân viên NH nhắn tin hối thúc bàn giao nhà, hứa hẹn thanh toán...)

Nếu NH đàng hoàng thì phải hoàn tất thẩm định tín dụng và lập phương án vay/trả nợ đối với Bên Mua xong, thậm chí ký cả Hợp đồng tín dụng xong rồi thì NH mới giao dịch với Bên Bán. NH cho nhập kho sổ đỏ chỉ là biện pháp về tài sản đảm bảo, liên quan đến "điều kiện giải ngân". Mà ở đây, chính ngân hàng đã đồng ý giải ngân thể hiện qua việc mở sổ tiết kiệm cho Bên Bán ("tiền đã được chuyển và phong toả" khác với "chưa chuyển tiền" nhé bác)

Ý kiến em là đã không thương lượng được thì "vô phúc đáo tụng đình"

- Cụ chủ khởi kiện Bên Mua, yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời để ngăn việc chuyển tên cho Bên Mua. Đồng thời làm công văn khẩn gửi Phòng TNMT để ngưng giao dịch.

- Cụ chủ khởi kiện TPBank vì phát hành sổ tiết kiệm vô giá trị, có dấu hiệu tiếp tay cho lừa đảo (như em đã phân tích ở trên), yêu cầu tuyên huỷ điều 4 trong thoả thuận (đồng nghĩa với việc thằng NH sẽ phải dính với Bên Mua và Bên Bán cho đến khi hoàn tất chuyển nhượng, trong suốt thời gian đó cụ vẫn hưởng lãi tiết kiệm). Trước khi khởi kiện, cụ làm công văn gửi TGĐ TPbank để thông báo sự việc để xem họ xử lý thế nào chứ không thể có chuyện NH dắt một thằng ăn xin ở gầm cầu - chưa qua thẩm định đi mua nhà, sau đó NH làm trung gian ký tá lung tung rồi bùng kèo rũ trách nhiệm để nó lừa Bên Bán được. Vụ này bung bét thì TPBank cũng mất uy tín với khách như thằng Ăn xin bank vụ khách mất tiền đó. Ah quên, cụ nhớ đòi cho đủ lãi kể từ ngày mở sổ tiết kiệm :))

Đấy là em nói theo nhẽ cụ chủ thớt "khai" đúng thông tin.

em có được cầm sổ đâu? thậm chí ko có tiền trong sổ tiết kiệm 1 tháng, chỉ để 0 kỳ hạn trong tài khoản. em làm toáng lên thì ngày 24/4/2018 (sau đúng nửa tháng) em mới đc làm sổ tkiem kỳ hạn 1 tháng. nhưng mà làm cho oai thôi. chứ TP Bank lại đút túi quần họ stk của em. em đòi cũng ko đc vì bảo đây là nghiệp vụ đặc biết ạ :D

Có hợp đồng rồi cứ lôi hợp đồng ra mà phang. Trong trường hợp lằng nhằng thì:
Thượng cách: Làm đơn kiện ra tòa (thằng nào thua thằng đấy phải trả án phí và ăn thêm vài cuốn lịch).
Trung cách: Chủ thớt lên nhà thằng đang ở. Mang thêm vài anh em cộng thêm quả phóng lợn. Khóa cửa lại éo cho nó đi đâu hết. Nôn tiền mở khóa.
Hạ cách: Khóa cửa lại. Cho chai xăng. Đốt mẹ nhà thế là xong.
Nếu cụ và ông mua không có khả năng tố cáo ông thớt vu khống thì cụ và ông mua đừng gào nên dọa ông thớt tội vu khống, ông thớt non gan bị ông mua với cán bộ NH dọa tí đã sợ.
Em thách NH với ông bán dùng thớt này để tố cáo ông thớt tội vu khống đấy. Có quyết đinh khởi tố bị can tội vu khống, em chuyển 50 tr vào quỹ từ thiện của of + trả giúp ông mua khoản thuế tncn
Cụ ngây ngây thơ thơ rất tài, tay bế con, tay quơ bàn phím đâm ra nội dung ko phong phú lắm, hoặc vài câu chửi tấn công cá nhân hoặc lặp lại còm cũ.
Cụ ơi em nói nè: nhà là chung cư, sổ đỏ diện tích là chuẩn chỉ đương nhiên rồi. Câu hỏi: Có thằng nào đi mua nhà mà không đòi xem sổ đỏ đã mang 50 củ ra cọc? Nhất là trong TH đây : ông mua cò quay có 22 triệu tiền Thuế mà theo hđ thì ông ta đóng Thuế và ông mua là cũng mua bán nhiều căn rồi? Nói tôi bị lừa thụt diện tích mà cụ tin và khẳng định đúng, nếu sai "Cứ cắt cụt đầu cụ đi" thì em rất nể bản lĩnh của cụ. Chứ cụ lôi đầu em ra táng như còm trên của cụ là em "cực lực phản đối" đấy nhá! Kính cụ.

Tin mới
kính cccm chiều nay em lên TPBank. về em sẽ kể lại theo tinh thần chung. quan điểm của em là: cái gì đúng là đúng, cái gì sai là sai, có tinh thần cầu thị cao chưa hiểu thì trao đổi cho hiểu, hòa thuận trên tinh thần óp phờ ạ

find2nd

Xe tải
em có được cầm sổ đâu? thậm chí ko có tiền trong sổ tiết kiệm 1 tháng, chỉ để 0 kỳ hạn trong tài khoản. em làm toáng lên thì ngày 24/4/2018 (sau đúng nửa tháng) em mới đc làm sổ tkiem kỳ hạn 1 tháng. nhưng mà làm cho oai thôi. chứ TP Bank lại đút túi quần họ stk của em. em đòi cũng ko đc vì bảo đây là nghiệp vụ đặc biết ạ :D

Tin mới
kính cccm chiều nay em lên TPBank. về em sẽ kể lại theo tinh thần chung. quan điểm của em là: cái gì đúng là đúng, cái gì sai là sai, có tinh thần cầu thị cao chưa hiểu thì trao đổi cho hiểu, hòa thuận trên tinh thần óp phờ ạ
Chúc mừng cụ

ngoc_phuong

Xe lăn
không phải nhắc đâu ạ, ông thớt ông còn đưa cả sđt cá nhân của nhân viên ngân hàng lên đó kìa :)) chẳng qua ông ấy giả gà bắt quạ thôi, chứ cũng chả gà mờ gì đâu
Èo mẹ,
Khôn rách giờ

Tin mới
Chúc cụ may mắn nhé.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn chưa hiểu lắm, cụ thông não hộ em với ? Nếu bên bán kiện bên mua ra tòa, bên mua thua kiện (giả sử thế), nghĩa là phải thực hiện đúng hợp đồng, phải trả tất cả các loại thuế, phí ... liên quan (ví dụ là 22 củ).

Trong lúc bên bán kiện bên mua thì thời hạn 180 ngày đã hết, TPBank thu hồi lại 450 củ. Bên mua nợ mồm bên bán 450 củ. Như vậy bên mua thua kiện (22 củ) nhưng thắng rõ ràng vụ nợ mồm 450 củ.
Cụ đọc hết cái HĐ 3 bên chưa?

Cụ đọc hết cái HĐ 3 bên chưa?
Em đọc kỹ rồi, trong đó không hề có chế tài gì với bên mua cả. Chỉ có mỗi chế tài về tiền thôi (không hoàn thành thủ tục thì TPBank thu hồi tiền).
Em cũng đang rao bán căn hộ mà, có người mua cũng đề nghị làm hợp đồng 3 bên với ngân hàng như thế này, nhưng em không đồng ý.

Chỉnh sửa cuối:

TDI

Xe buýt
Em nghĩ ngân hàng quá thụ động trong vụ này. Theo hợp đồng thì sổ đỏ là tài sản thế chấp thuộc ngân hàng, bên mua có nghĩa vụ phải giao nộp. Ngân hàng cần có biện pháp thu hồi và giải ngân cho bên bán.
Bên mua với bên bán có tranh chấp kiện tụng chỉ là số tiền thuế TNCN.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thôi đề nghị các cụ chưa đọc hoặc đọc chưa kĩ thì lội lại phần tranh tụng giữa 2 bên mua bán để comment nhé, tránh làm lãng phí tài nguyên.
Các cụ còn lại đề nghị xếp hàng ngay ngắn hóng 2 cụ kia đi họp về phán tiếp.
Cá nhân các cụ đã thấy thiếu chân môi giới (cò vạc) như bọn e nó khó chịu thế nào chưa? Bớt đc 10 củ tiền cò là thêm cái bực mình :D:D:D
Tải ảnh lên
Dạ, ở SG chúng em toàn mua bán nhà đất qua cò, khỏi lăn tăn!

thinhkieuphong

Xe điện
Cái kiểu này mệt phết. Cứ ký mua bán xong là phải giao đủ tiền rồi hẹn ngày giao nhà. Vì khi bên bán đã ký hd mua bán và nhận đủ tiền thì nhà đã là của bên mua.
Ko đủ tiền mua cứ tự động mà xoay nhá, vay éo đâu éo biết. Mua xong tự cắm vào bank mà trả cho nhanh. Mình bán nhà nên éo cần dây với mấy cái bank lằng nhằng.
chuẩn, nhà với xe em nghĩ cứ đủ tiền rồi mới giao nhà sang tên. Ai chơi kiểu cọc trước lấy nhà rồi trả nốt, nó chây ì thì chỉ có mình chết

vhdangiop

Xe tải
Nếu không có ngân hàng ở giữa, giao dịch đã kết thúc thì bên mua tự giác đóng thuế TNCN chứ cào ai bây giờ?
Em đọc kỹ rồi, trong đó không hề có chế tài gì với bên mua cả. Chỉ có mỗi chế tài về tiền thôi (không hoàn thành thủ tục thì TPBank thu hồi tiền).
Em cũng đang rao bán căn hộ mà, có người mua cũng đề nghị làm hợp đồng 3 bên với ngân hàng như thế này, nhưng em không đồng ý.
Cụ vẫn phải kí HD 3 bên nếu bên Mua vay Bank (vì liên quan đến qua trình cung cấp giấy tờ gốc, hợp pháp cho bên Mua làm thủ tục chuyển Tên). Nhưng điều chỉnh lại mục c) TP Bank đi (Bank và bên Mua tự phân công việc lấy sổ và ko liên quan đến việc giải ngân cho bên Bán), thường Bank đã giám định hết các giấy tờ, pháp lý để định giá TS rồi, nên thời gian chuyển Tên sẽ rất nhanh.

Nếu cụ là bên Bán thì phải đứng tên nộp thuế TNCN, nên Mua và Bank cũng sẽ yêu cầu ủy quyền trong HDMB và kí khống tờ khai thuế TNCN để họ chủ động đi nộp theo tiến độ thu hồi sổ của Bank. Cơ bản là Bank sẽ giữ hết giấy tờ gốc của bên Bán, còn bên Mua - Vay chỉ kí tá theo đúng thủ tục.

Ngoài ra, sổ TK phong tỏa chỉ kéo dài tầm 30 ngày thôi (ko phải 180 ngày lê thê như TH chủ thớt)

Xanh non

Xe hơi
Cụ vẫn phải kí HD 3 bên nếu bên Mua vay Bank (vì liên quan đến qua trình cung cấp giấy tờ gốc, hợp pháp cho bên Mua làm thủ tục chuyển Tên). Nhưng điều chỉnh lại mục c) TP Bank đi (Bank và bên Mua tự phân công việc lấy sổ và ko liên quan đến việc giải ngân cho bên Bán), thường Bank đã giám định hết các giấy tờ, pháp lý để định giá TS rồi, nên thời gian chuyển Tên sẽ rất nhanh.

Nếu cụ là bên Bán thì phải đứng tên nộp thuế TNCN, nên Mua và Bank cũng sẽ yêu cầu ủy quyền trong HDMB và kí khống tờ khai thuế TNCN để họ chủ động đi nộp theo tiến độ thu hồi sổ của Bank. Cơ bản là Bank sẽ giữ hết giấy tờ gốc của bên Bán, còn bên Mua - Vay chỉ kí tá theo đúng thủ tục.

Ngoài ra, sổ TK phong tỏa chỉ kéo dài tầm 30 ngày thôi (ko phải 180 ngày lê thê như TH chủ thớt)
Ý của cụ trên là ko hỗ trợ vay NH vì rủi ro cho người bán cụ ạ. Cứ chồng đủ tiền thì ký hợp đồng mua bán, không thì bán cho người khác.
Ngân hàng lấy sổ làm sao được, chỉ có người mua được lấy sổ thôi.
Thuế TNCN người mua nộp hết cũng được, nếu hợp đồng mua bán có quy định, họ khai hộ bên bán là xong. Các cụ em thấy toàn đổ lỗi cho Bank là lừa này lừa kia, rồi phối hợp này nọ, em thấy việc này 100% là do các cụ tin tưởng người ta, chưa cầm đủ tiền đã ký HĐMB. Chứ NH nó đủ hồ sơ, đủ thủ tục nó mới giải ngân, cũng chả quan tâm ai là bên mua ai là bên bán mấy đâu :D

Thỏa thuận 3 bên ký hôm 5/4/2018 đến hôm nay là hơn 30 ngày rồi mà cụ thớt vẫn chưa nhận được tiền, em không hiểu TPBank vì sao không đôn đốc bên mua thực hiện thỏa thuận ?

vucanhtung

Xe tăng
Dây phải mứt roài cụ.
Giao dịch chuyển nhượng thế này nhiều, nếu rủi ro xảy ra chỉ bên bán thiệt hại mà thôi, âu cũng bởi muốn bán quá.
em tư vấn cụ thế này nhé:
1. ko ngoắc được NH vào phe của cụ, mục 2 có 3 điểm a,b,c rõ đó (ko đủ 3 đk ko gỡ phong tỏa tk cho cụ rút tiền) thì 2 điểm a và c đang nằm trong tay bên mua, sai của cụ là ko để tên cụ là người nhận GCN QSHNO sau sang tên, mà để bên mua nên giờ nó ko đi nhận cụ ko làm gì được. Cái này đã lỗi, hơi khó bật.
2. Cách hiệu quả nhất, là cụ biết họ chưa nhận GCN chứ gì, thế cũng đồng nghĩa họ ko chứng mình được sở hữu căn hộ, giờ gọi mấy anh em lên và bế bảo vệ vs ban quản lý đến cửa nhà cụ chứng kiến mình mời khách ra ngoài, ơ kìa người lạ ơi luôn chứ!
3. Cụ hiền thế, rèn luyện văn võ gì đi chứ ai lại như vầy :D

Ý của cụ trên là ko hỗ trợ vay NH vì rủi ro cho người bán cụ ạ. Cứ chồng đủ tiền thì ký hợp đồng mua bán, không thì bán cho người khác.
Em vẫn đồng ý ngân hàng hỗ trợ người mua, nhưng phải thỏa thuận 3 bên là sau xxx ngày thì phải bỏ phong tỏa để em lấy tiền, còn việc giải quyết thế nào là việc của ngân hàng và người mua. Nhưng người mua không làm được điều đó nên giao dịch không thành công.

vhdangiop

Xe tải
Em tổng sơ bộ các sơ hở của bên Bán qua những gì chủ thớt post:

1. Kí Hd 3 bên với tgian phong tỏa quá dài 180 ngày (thường là 30 ngày), cùng với điều khoản Bank có quyền stop giải ngân kể cả trường hợp đã ra Sổ tên bên Mua.

2. Ko cầm sổ TK sau khi kí HDMB và bàn giao giấy tờ gốc cho bên Mua, chưa kể thời gian kí kết bỏ trống + Bank kí ko có dấu seal. Bây giờ mới biết cụ Bán dc cầm Sổ TK hơi

3. Giao nhà cho bên Mua khi chưa nhận được đủ tiền MẶT (tiền có thể rút để giao dịch được).

4. HDMB và số tiền bên Mua + Bank phải thanh toán ko khớp nhau.

5.....

Chỉnh sửa cuối:

Xanh non

Xe hơi
Em vẫn đồng ý ngân hàng hỗ trợ người mua, nhưng phải thỏa thuận 3 bên là sau xxx ngày thì phải bỏ phong tỏa để em lấy tiền, còn việc giải quyết thế nào là việc của ngân hàng và người mua. Nhưng người mua không làm được điều đó nên giao dịch không thành công.
hỗ trợ người mua là người bán hỗ tợ người mua, chứ NH chỉ cấp vốn nếu ông người mua cần vay. Để vay tiền thì ông mua phải có sổ, phải ký HĐTC và đăng ký giao dịch bảo đảm. Ngân hàng đủ hồ sơ thế nó còn xét mới cho vay, chứ nó quàng dây vào cổ làm gì cụ, hình như cụ hơi nhầm vai ấy :))