[Funland] Thế thì chỉ cần một dãy số là xong !

Hoàng Trang

Xe ngựa
em thì từ cmnd 9 số đến cccd gắn chip e mới làm năm ngoái, còn cmnd 12 số với cccd đợt đầu e bỏ qua, ko làm luôn
2017 em phải đi làm cccd vì 1 chỗ chết tiệt nó không trả giấy cho em nếu em không làm lại chứng minh (do chứng minh thư mờ tịt dãy số ạ). Chứ em chả ham hố gì vụ này.

honda acura

Xe điện
Nhân chuyện vì sao CCCD phải tìm cách bỏ cái dấu vân tay đi thì mời các cụ đọc tin mới nhất:

View attachment 8054452

Em lại nói chuyện "khách quan". Lâu nay ở nhà ta có kiểu nếu phát hiện ra sai thì tìm cách ỉm đi, khắc phục tạm thời, chờ qua nhiệm kỳ sau thì ông mới lên đập đi xây lại. Nếu khắc phục luôn sẽ lòi ra mình làm sai, mang tiếng là dốt, mất uy tín, cửa lên cao hơn coi như bịt lại.

Vụ năm lần bảy lượt thay đổi cấu trúc CMT/CCCD và cả hộ chiếu cho thấy lần này người đứng đầu không sợ bị chê, bị chửi, sai là sửa. Nhiều cụ đặt câu hỏi liệu có phải bày trò kiếm chác, em nghĩ ở 2 ngành QĐ và CA nếu muốn bày thì thiếu gì cách bày. Chỉ cần nghĩ ra các chương trình với dự án nâng cao, nâng cấp bảo mật với tính tương thích gì đó nghe thật đậm chất CNTT vào thì tha hồ tiêu, ai biết đấy là đâu. Bao nhiêu cụ hiểu cụm từ "xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư" một cách thấu đáo? Nếu thêm vào "tích hợp cơ sở dữ liệu sinh trắc học" hoặc nhét thêm mấy chữ thời thượng như AI, Big Data... thì cứ gọi là vài trăm công trình nghiên cứu, thực nghiệm, thí điểm, nhân rộng mô hình này nọ, cần gì phải đập đi xây lại vài ba cái thẻ nhựa gây sự chú ý không cần thiết.

Nói chung mấy cái này mới, chả nước nào dám mạnh mồm đưa ra được mô hình ứng dụng chuẩn cho tương lai, cứ vừa làm vừa mò, cái gì thừa hoặc bất hợp lý thì bỏ, thiếu thì thêm vào. Quan trọng là công khai cho dân biết đang làm cái gì, vì sao phải làm như thế, sắp tới định thế nào... thì em thấy cái này đang làm tốt mà.
nói thế thì sao các ông không làm với quy mô nhỏ trong ngành các ông trước đi, ngon rồi thì triển khai toàn dân
đây ông chạy theo thành tích, bắt từ người già, ốm đau bệnh tật, đêm hôm đi làm, không đi được ông cho người đến tận nhà
xong giờ lại bảo thay đổi, phôi làm cc chắc là lá mít không phải nhập chắc
các ông cứ coi dân như những con bò vậy, mà nói trắng ra thì cũng là một loại tham nhũng chính sách
cái vnid cũng vậy, app ngu như nợn nhưng bắt mọi người cài đặt và khai báo, ai không làm thì bị dọa nạt khó dễ sau này...

theanh212

Xe điện
Khồng, không ai làm thế bác ạ.
2 dấu vân tay của công dân trên CMT là vô cùng quan trọng và cấp thiết đối với quản lý nhà nước, đối với việc đảm bảo quyền lợi của công dân, và nhiều thứ khác nữa.
Tôi đang yêu cầu đưa lên đủ dấu của 10 ngón tay, dành thêm 1 ô dự bị cho các công dân không may có 6 ngón tay.
Ngoài ra, còn tên tuổi Tứ thân phụ mẫu, rồi tên vợ/chồng, cũng rất cần thiết phải đưa lên thẻ.
Cụ vẫn thiếu ô ghi chức vụ của tứ thân phụ mẫu nữa nhá :D

Húp sụp sụp

Xe điện
Trong khi chờ hợp lý lại thì các cụ tự cứu mình bằng cách không dùng vân tay ngón chỏ với các thiết bị bảo mật vân tay

PlaStork

Xe buýt
nói thế thì sao các ông không làm với quy mô nhỏ trong ngành các ông trước đi, ngon rồi thì triển khai toàn dân
đây ông chạy theo thành tích, bắt từ người già, ốm đau bệnh tật, đêm hôm đi làm, không đi được ông cho người đến tận nhà
xong giờ lại bảo thay đổi, phôi làm cc chắc là lá mít không phải nhập chắc
các ông cứ coi dân như những con bò vậy, mà nói trắng ra thì cũng là một loại tham nhũng chính sách
cái vnid cũng vậy, app ngu như nợn nhưng bắt mọi người cài đặt và khai báo, ai không làm thì bị dọa nạt khó dễ sau này...
Tất nhiên cụ đúng, nhưng cũng nên hiểu năng lực quản lý nhà mình kém. Người quản lý không thực sự hiểu công nghệ, lính dưới nặng về kỹ thuật. Cụ còn nhớ ngày xưa cục trưởng cảnh sát phòng chống tội phạm công nghệ cao còn không biết dùng máy tính.

Họ cũng từng bước thí điểm, triển khai trong ngành rồi toàn dân như cụ nói đấy, NHƯNG đến khi đó mới phát sinh những vấn đề mà trước đó không xuất hiện. Thì lại quay trở về đoạn trên: người ra quyết định thiếu công tác chuyên môn, còn người làm chuyên môn chỉ biết việc của mình, không có tầm nhìn xa và rộng như lãnh đạo. Phối hợp với nhau như L, ý em là vậy.

Mà kể cả có phối hợp tốt thì cũng thế thôi. Như em nói món này mới, giai đoạn này vừa làm vừa dò dẫm. Nếu cứ lom dom thí điểm với nghiên cứu thì giống ngày xưa, chờ đến khi ra kết quả lúc đó thiên hạ đã chuyển sang công nghệ khác, cách tiếp cận khác. Bao nhiêu năm chúng ta làm thế rồi, có ra được cái gì đâu. Ngược lại, quyết luôn thì có thể tốn chi phí, có thể ăn chửi nhưng sớm đưa công nghệ và phát kiến mới vào cuộc sống. Họ đã chọn rồi, chỉ là chúng ta có chấp nhận sự lựa chọn đó hay không mà thôi.

tieunhupha

Xe điện
Những nước khôn thì khi ko biết rõ cái gì họ sẽ tìm cách copy 1:1, từ đó dần tìm hiểu về tính chất sản phẩm để cải tiến. Nhiều nơi khác thì cứ sáng tạo, sai đâu sửa sau, mà éo có nền tảng thì đúng làm sao nổi mà chả phải sửa đi sửa lại.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em vẫn còn nguyên cả 4 cái mà cụ. Chờ các anh triển khai cái thứ 5 để sưu tầm nốt.
Cụ cố giữ cái cccd có tên cha tên mẹ chờ vài chục năm sau bán đấu giá hơi bị ngon, vì còn hiếm hơn tiền cổ chỉ phát hành giai đoạn ngắn.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cái thằng tư lệnh ngành của siêu bộ mà cả khoá lo k xong cái căn cước. Chê 😆

honda acura

Xe điện
Tất nhiên cụ đúng, nhưng cũng nên hiểu năng lực quản lý nhà mình kém. Người quản lý không thực sự hiểu công nghệ, lính dưới nặng về kỹ thuật. Cụ còn nhớ ngày xưa cục trưởng cảnh sát phòng chống tội phạm công nghệ cao còn không biết dùng máy tính.

Họ cũng từng bước thí điểm, triển khai trong ngành rồi toàn dân như cụ nói đấy, NHƯNG đến khi đó mới phát sinh những vấn đề mà trước đó không xuất hiện. Thì lại quay trở về đoạn trên: người ra quyết định thiếu công tác chuyên môn, còn người làm chuyên môn chỉ biết việc của mình, không có tầm nhìn xa và rộng như lãnh đạo. Phối hợp với nhau như L, ý em là vậy.

Mà kể cả có phối hợp tốt thì cũng thế thôi. Như em nói món này mới, giai đoạn này vừa làm vừa dò dẫm. Nếu cứ lom dom thí điểm với nghiên cứu thì giống ngày xưa, chờ đến khi ra kết quả lúc đó thiên hạ đã chuyển sang công nghệ khác, cách tiếp cận khác. Bao nhiêu năm chúng ta làm thế rồi, có ra được cái gì đâu. Ngược lại, quyết luôn thì có thể tốn chi phí, có thể ăn chửi nhưng sớm đưa công nghệ và phát kiến mới vào cuộc sống. Họ đã chọn rồi, chỉ là chúng ta có chấp nhận sự lựa chọn đó hay không mà thôi.
cũng là thay gạch vỉa hè mà thôi

Xolabaque

Xe tăng
Cụ cố giữ cái cccd có tên cha tên mẹ chờ vài chục năm sau bán đấu giá hơi bị ngon, vì còn hiếm hơn tiền cổ chỉ phát hành giai đoạn ngắn.
Em tưởng là chỉ có cmnd 12 số mới ghi tên cha mẹ thôi chứ ạ, em vẫn sử dụng cái đó, làm năm 2013.

KeanuR

Xe tăng
Nhà em nè cụ, 4 đứa 4 nơi đkks khác nhau ( trong đó 3 đứa sinh 1 nơi nhé)
Như vậy theo dự thảo mới nhất, 4 cháu sẽ có 4 nơi dky khai sinh trên cccd khác nhau dù là a e ruột và sống cùng 1 nơi suốt nhiều chục năm
Toshiba đứa nào nghĩ ra cái trò này

• Vodka
Reactions: UFA

hoami_tonnu

Xe tải
Có cái định danh cá nhân mà loay hoay hoài không xong...cả 1 bộ mấy mà phế thực xự.

sskkb

Xe tăng
cái vân tay trên CMND ko biết có khi nào dùng đến nó ko nhỉ? trong trường hợp nào?
Ngành CA thấy cách giải quyết vấn đề ko hiệu quả lắm.

Cái đơn giản nhất là quy định lane trái là lane dùng để vượt cũng ko làm được.
Có quy định, nhưng dân mình không làm cụ ạ.
Có mỗi cái đơn giản là tiếng Việt thì dùng tiếng Việt cả đi, còn bày đặt lane cho có tí Tây, mà ko làm được thì mấy cái to tát sao làm được :))

honda acura

Xe điện
em cũng tải app vnid và làm định danh cá nhân cấp độ 2 rồi, nhưng sau máy bị hỏng và thay máy khác
giờ vào app xong nó cứ bảo lấy mã xác thực từ máy cũ, vác máy ra các anh xử lý các kiểu vẫn bó tay...

Songque

Xe tăng
Chỉ biết KÝ, thiếu tầm nhìn dài hạn.

Lucky.Cat

Xe buýt
Như vậy theo dự thảo mới nhất, 4 cháu sẽ có 4 nơi dky khai sinh trên cccd khác nhau dù là a e ruột và sống cùng 1 nơi suốt nhiều chục năm
Toshiba đứa nào nghĩ ra cái trò này
4 bạn sẽ có 4 đầu mã CCCD của 4 tỉnh/ thành phố khác nhau vì nơi đăng ký khai sinh khác nhau

BMW X10

Xe điện
Em tưởng là chỉ có cmnd 12 số mới ghi tên cha mẹ thôi chứ ạ, em vẫn sử dụng cái đó, làm năm 2013.
Thì như thế mới là sai bác ạ.
Giờ ta không những sửa sai, mà còn làm cho nó tốt hơn xưa cả trăm lần: Bổ sung tứ thân phụ mẫu vô giấy.

Ai không có thì đề vô: Chưa có - Sắp có - Không có, tuỳ theo tình hình thực tế. Quản lý nhà nước nó phải sát sàn sạt thực tiễn muôn màu của cuộc sống như thế, bác nhá.