[Funland] Thẻ tín dụng visa Techcombank bị ăn cắp

Langthang_Mercedes

Xe container
E thì dùng chức năng samsung pay. E ad luôn cái thẻ visa ngân hàng vào máy đt. Lúc thanh toán e mở vân tay trên đt rồi đưa cho thu ngân quẹt như thẻ visa là xong. Ko lo mất dữ liệu mà có rơi đt nó cũng ko biết dc thẻ của e
Mở được bằng vân tay mà không mở được bằng pass à cụ? Cụ đặt vân tay bằng cách nào nếu không có pass? Cụ dùng alo Samsung mà mất điện thoại bọn nó không dò ra pass sao mà cụ tự tin thế.

New car 2023

Xe điện
Thẻ ATM mà thanh toán k cần pin vì bây giờ nó là thẻ debit chứ k chỉ là chức năng ATM như trc đây nữa. Của e là vậy k biết các cụ có thế k
Gần đây, cách dăm tháng, tôi có dùng thẻ ATM, có chip, vẫn phải nhập PIN như thường.
Tôi thấy trong siêu thị cũng vậy.
Siêu thị tôi thấy nó dùng cả 2 loại, loại Mobile POS và loại cục gạch.
Dù sao, tôi thấy cái sự Nhập code (và ký tên với Credit card), có rách việc hơn, nhưng an toàn hơn nhiều, chí ít là với các khoản chi tiêu lớn.
Thế nào là Khoản chi tiêu lớn thì các bank tự đặt thôi.

Gionam72

Xe container
Em vẫn nhắc nhân viên là yêu cầu khách phải ký. Nhưng trên thẻ gần như chả ai ký cả. Vậy thì so sánh sao.

New car 2023

Xe điện
Em vẫn nhắc nhân viên là yêu cầu khách phải ký. Nhưng trên thẻ gần như chả ai ký cả. Vậy thì so sánh sao.
Nếu trên thẻ bác không ký thì khi xảy chuyện, bác ráng mà chịu hậu quả, như ở #1.
Thực tế, bên bán cũng chẳng bao giờ soi và so sánh chữ ký.
(tôi mới bị 1-2 lần gì đó, họ đòi CMT để đối chiếu tên).

Tôi thì luôn ký, còn cạo cả cái CCV Code đi nữa.

Nhìn chung, tôi cho là, lĩnh vực Bảo mật tiền bạc thì luôn đòi hỏi Khổ chủ phải nỗ lực hợp lý để bảo vệ mình trước hết, chứ không thể/không nên/không được phép có cái kiểu: "Kệ cm chúng nó, tội vạ đâu tụi nó chịu cả".

Gionam72

Xe container
Nếu trên thẻ bác không ký thì khi xảy chuyện, bác ráng mà chịu hậu quả, như ở #1.
Thực tế, bên bán cũng chẳng bao giờ soi và so sánh chữ ký.
(tôi mới bị 1-2 lần gì đó, họ đòi CMT để đối chiếu tên).

Tôi thì luôn ký, còn cạo cả cái CCV Code đi nữa.

Nhìn chung, tôi cho là, lĩnh vực Bảo mật tiền bạc thì luôn đòi hỏi Khổ chủ phải nỗ lực hợp lý để bảo vệ mình trước hết, chứ không thể/không nên/không được phép có cái kiểu: "Kệ cm chúng nó, tội vạ đâu tụi nó chịu cả".
Không yêu cầu vẫn phải ký.

New car 2023

Xe điện
Không yêu cầu vẫn phải ký.
Tốt mà bác.
Để bên bán hàng cũng như Chủ thẻ, sau này, xác nhận rõ ràng, có phải Chủ thẻ đã quẹt thẻ hay không.

Trong quy trình của bên bán hàng, tôi tin là có cái việc Check + so sánh chữ ký, có vẻ có cả việc đòi CMT.
Và, chẳng cháu nào làm.

Gionam72

Xe container
Tốt mà bác.
Để bên bán hàng cũng như Chủ thẻ, sau này, xác nhận rõ ràng, có phải Chủ thẻ đã quẹt thẻ hay không.

Trong quy trình của bên bán hàng, tôi tin là có cái việc Check + so sánh chữ ký, có vẻ có cả việc đòi CMT.
Và, chẳng cháu nào làm.
Đòi xem cmt thì không cụ ạ. Bán được hàng mừng chết mẹ đi. Đòi xem cmt khách đổi ý không mua nữa thì đói.

New car 2023

Xe điện
Đòi xem cmt thì không cụ ạ. Bán được hàng mừng chết mẹ đi. Đòi xem cmt khách đổi ý không mua nữa thì đói.
Tôi bị rồi mà.
Còn việc đối chiếu CMT + Thẻ là liên quan đến Tiền mặt rồi.
Và, họ đối chiếu là SAU KHI QUẸT THẺ thành công.

Còn nếu không quẹt thẻ được thì khỏi đòi gì cả.

Danghienbkpro

Xe đạp
Cập nhật quá trình điều tra: Sang này CA gọi lên bảo ngân hàng check cụ thể địa chỉ để đi check camera ạ. Ngân hàng thì check 5 ngày mà vẫn chưa ra địa chỉ. Thế này ra tết mất thôi :-/

Danghienbkpro

Xe đạp
Sang năm mới mà vẫn chưa hết sầu các cụ ạ. Nay ngân hàng báo địa chỉ nó quẹt thẻ qua POS và phía FPT báo nó đã mang điện thoại đi không hoàn trả tiền. Ngân hàng phủi tay không liên quan bảo tự đi báo công an thôi (Còn nhắc nhẹ đến hạn nhớ trả tiền không lãi là 36%+phí phạt 5tr trả chậm). Như này phía FPT có trách nhiệm gì không các cụ? Em có bắt đền được ai không ạ. Phía công an vụ này nhỏ không biết họ có làm hay không? :((:((:((

Chỉnh sửa cuối:

80Bê

Xe buýt
Em tưởng quẹt thẻ thì phải bấm mã pin chứ nhỉ. Còn thanh toán online mới hay bị hack.

7663A18

Xe tăng
Sang năm mới mà vẫn chưa hết sầu các cụ ạ. Nay ngân hàng báo địa chỉ nó quẹt thẻ qua POS và phía FPT báo nó đã mang điện thoại đi không hoàn trả tiền. Ngân hàng phủi tay không liên quan bảo tự đi báo công an thôi (Còn nhắc nhẹ đến hạn nhớ trả tiền không lãi là 36%+phí phạt 5tr trả chậm). Như này phía FPT có trách nhiệm gì không các cụ? Em có bắt đền được ai không ạ. Phía công an vụ này nhỏ không biết họ có làm hay không? :((:((:((
Em cũng đoán trước kết cục này. Chia buồn với cụ.
Cụ cứ báo CA thôi, lấy lại được tiền hay không thì cũng phải cho thằng ăn cắp bị CA hành cho ra bã. Cụ xin được cam, hoá đơn, imei của FPT thì tốt.

doctor103

Xe điện
Mở được bằng vân tay mà không mở được bằng pass à cụ? Cụ đặt vân tay bằng cách nào nếu không có pass? Cụ dùng alo Samsung mà mất điện thoại bọn nó không dò ra pass sao mà cụ tự tin thế.
Cụ search tìm hiểu chức năng samsung pay đi, cụ sẽ tích hợp thẻ lên điện thoại, mỗi lần thanh toán cụ mở app samsung pay chọn sử dụng thẻ, app sẽ đòi xác thực vân tay hoặc điền mã pin đã cài từ trước, xác thực xong đưa điện thoại vào máy POS quét và chờ tín hiệu thanh toán

New car 2023

Xe điện
Khóa thẻ xong khi mở lại có dùng ngay được ko cụ? Hay nó lại chờ 24h sau để kích hoạt lại thì lại nhỡ việc
Tôi dùng Master Card.
Khóa thẻ thanh toán online có tác dụng tức thì bác ạ.
Mở lại thẻ thì có tác dụng sau dưới 60sec.
Mở / Đóng trên App của bank phát hành thẻ.

Còn Mở và Đóng cả khoản cà thẻ vật lý thì tôi chưa thử, nhưng tin là nó cũng nhanh thôi.

New car 2023

Xe điện
Chia sẻ cùng bác.
Thêm đôi chút kinh nghiệm khi xài thẻ Credit card.

Bác cứ đòi FPT, kiểu:
Quy đinh là, bên bán phải So sánh ID và Chữ ký sau thẻ.
FPT không làm thì mệt rồi.

Tôi đã từng bị check ID 1-2 lần gì đó, lâu rồi.
So sánh chữ ký thì chưa bao giờ.

minhvtv3

Xe tăng
Em tưởng quẹt thẻ thì phải bấm mã pin chứ nhỉ. Còn thanh toán online mới hay bị hack.
Em quẹt các loại thẻ từ Visa, Master, Amex hay thẻ trả trước debit đều chả phải mã pin gì cả, quet xong là xong!

Ga_son

Xe điện
Thẻ em thẻ chip chưa 1 lần thanh toán nào phải dùng pass hoặc mã pin j đó, nhân viên thanh toán để lên máy là nó tự nhận. Điện thoại thông báo số tiền thanh toán sau đó vài giây. Lúc lấy thẻ nhân viên ngân hàng bảo mất thẻ là mất tiền chủ thẻ tự chịu.