[Funland] Thẻ tín dụng visa Techcombank bị ăn cắp

Danghienbkpro

Xe đạp
Tình hình em đang có 1 thẻ visa Techcombank bị ăn cắp và nó mang đi quẹt mua 1 con IP14 pro max gần 34tr tại FPT. Em đã kịp khóa sau lần quẹt đầu tiên. Đã gọi ngân hàng và yêu cầu đợi 45 ngày. Các cụ cho em hỏi có còn cơ hội đòi lại tiền về không ạ, chứ đang yên tự dựng bị nơ tiền thế này. Chứ tết đến nơi nhà em mất tết.

E cập nhật thêm nguyên nhân mất: Chẳng qua e là người đam mê đá bóng, hôm kia đội thiếu người nên e lên FB gọi nhờ 2 người ra chạy hộ cho đủ. Kết thúc trận ra em đã đề phòng kiểm tra ví và điện thoại thấy vẫn còn đủ tiền (nhưng cái em không nghĩ là nó sẽ chôm thẻ visa) nên yên tâm mời nó ra uống nước 2 ae hàn huyên tâm sự cùng đam mê và công việc và còn hỏi han ở đâu anh chở về vì nó không đi xe máy đến ạ. Và em chở nó về thật nhưng gần đến nhà nó xin xuống đi bộ. Giờ gặp chắc chắn vẫn nhận ra và hy vọng gặp lại còn hô ae táng cho trận. Cay thật sự.

Chỉnh sửa cuối:

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình em đang có 1 thẻ visa Techcombank bị ăn cắp và nó mang đi quẹt mua 1 con IP14 pro max gần 34tr tại FPT. Em đã kịp khóa sau lần quẹt đầu tiên. Đã gọi ngân hàng và yêu cầu đợi 45 ngày. Các cụ cho em hỏi có còn cơ hội đòi lại tiền về không ạ, chứ đang yên tự dựng bị nơ tiền thế này. Chứ tết đến nơi nhà em mất tết.
Cụ yên tâm là ko mất tiền, và đừng có trả tiền cho tech nếu họ ko giải quyết, vì đơn giản sai là thuộc về bên FPT, khi cụ quẹt thẻ bắt buộc phải ký chữ ký chủ thẻ lên hóa đơn, chữ ký chủ thẻ ko phải của cụ thì sợ gì :))

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Gay nhỉ, cháu thấy thẻ tín dụng rất dễ bị ăn cắp thông tin rồi dùng trộm mua hàng trên mạng. Mặc dù cẩn thận nhưng sẽ có lúc lộ ra.

pig_dragon_83

Xe tải
Ko mất tiền đâu cụ. Báo sớm, khóa thẻ. Việc còn lại là của bank, shop và công an. Mình cũng mất công mất việc phải làm lại thẻ khác thôi. Em trước cũng bị nó tiêu 10tr, mua ads facebook. Liên lạc facebook bảo là ko phải tao, mà bọn facebook ko nghe. Thế em để kệ. Cũng chẳng phải thanh toán khoản tiền đó.

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Gay nhỉ, cháu thấy thẻ tín dụng rất dễ bị ăn cắp thông tin rồi dùng trộm mua hàng trên mạng. Mặc dù cẩn thận nhưng sẽ có lúc lộ ra.
Sợ bị ăn cắp thông tin thanh toán online thôi, cái này cụ nên khóa thanh toán online, khi nào cần mở ra. Còn bị ăn cắp như kia đi quẹt thì 100% nếu bị mất cửa hàng sẽ là người sai, vì đơn giản ko check chữ ký.

dracula_bg

Xe điện
thẻ visa thì dễ bị hack để mua online, chứ quẹt thế này nghe hơi khó tin, trừ khi cụ chủ mất thẻ không biết.

Foxz

Xe hơi
Chờ tin tóm được thằng quẹt thẻ của cụ.

sakai_yo

Xe lăn
Em mấy hôm trước cũng khoá béng lại cho yên tâm. Bank mời mãi em mới làm thẻ nhưng cũng chả thấy cần thiết nữa nên khoá cho đỡ lo.

Thik Phê Pha

Xe tải
Sợ bị ăn cắp thông tin thanh toán online thôi, cái này cụ nên khóa thanh toán online, khi nào cần mở ra. Còn bị ăn cắp như kia đi quẹt thì 100% nếu bị mất cửa hàng sẽ là người sai, vì đơn giản ko check chữ ký.
Check chữ ký kiểu gì hả cụ?

kaku223223

Xì hơi lốp
Em dùng VIB trên app có tùy chọn mở/khóa chức năng thanh toán pos hoặc chức năng thanh toán online của thẻ rất tiện.

Lúc nào ko cần dùng 2 chức năng này trong thời gian dài là em khóa lại, thế là an toàn

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Check chữ ký kiểu gì hả cụ?
Nguyên tắc khi nhân thẻ tín dụng là cụ phải ký chữ ký chủ thẻ ở đằng sau mặt thẻ, và về nguyên tắc người bán hàng sẽ phải so sánh chữ ký trên hóa đơn với chữ ký trên đó.
Nên 1 số nơi để đơn giản hóa họ sẽ hỏi CMT của cụ khi cụ quẹt thẻ nếu họ cẩn thận.

Đi Jây

Xe buýt
Ko mất tiền đâu cụ. Báo sớm, khóa thẻ. Việc còn lại là của bank, shop và công an. Mình cũng mất công mất việc phải làm lại thẻ khác thôi. Em trước cũng bị nó tiêu 10tr, mua ads facebook. Liên lạc facebook bảo là ko phải tao, mà bọn facebook ko nghe. Thế em để kệ. Cũng chẳng phải thanh toán khoản tiền đó.
Ko trả khoản tiền đó thì cụ có bị bank tính là nợ và phải trả thêm tiền lãi chậm nộp ko ạ?

New car 2023

Xe điện
Cụ yên tâm là ko mất tiền, và đừng có trả tiền cho tech nếu họ ko giải quyết, vì đơn giản sai là thuộc về bên FPT, khi cụ quẹt thẻ bắt buộc phải ký chữ ký chủ thẻ lên hóa đơn, chữ ký chủ thẻ ko phải của cụ thì sợ gì :))
Chẳng dễ như thế bác ạ.
Nhiều, rất nhiều chủ thẻ không ký tên lên mặt sau.
Nhiều, rất nhiều shop không kiểm tra ID's theo quy định.

Tôi có 1 lần bị Trần Anh check CCCD, còn lại chưa bao giờ bị.

Nhưng đúng là quả này FPT khá mệt.

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Ko trả khoản tiền đó thì cụ có bị bank tính là nợ và phải trả thêm tiền lãi chậm nộp ko ạ?
Ngân hàng cơ bản là rất đểu, nếu đến kỳ sao kê nó vẫn sẽ gửi sao kê với số tiền kia về cho mình nếu nó chưa giải quyết xong.
Và mình sẽ phải trả trước, vì nếu ko trả nó sẽ tính là chậm trả, tính lãi, nợ xấu
còn sau đó khi nó giải quyết xong thì nó mới lại hoàn tiền cho mình, nói chung NH nó vẫn nắm đằng chuôi thôi

New car 2023

Xe điện
Em dùng VIB trên app có tùy chọn mở/khóa chức năng thanh toán pos hoặc chức năng thanh toán online của thẻ rất tiện.

Lúc nào ko cần dùng 2 chức năng này trong thời gian dài là em khóa lại, thế là an toàn
Tôi đang xài Master card của VIB, và luôn làm như bác.
Tôi còn tẩy luôn cái CVV Code đằng sau thẻ,

Vinhdq164

Xe buýt
E d
Nguyên tắc khi nhân thẻ tín dụng là cụ phải ký chữ ký chủ thẻ ở đằng sau mặt thẻ, và về nguyên tắc người bán hàng sẽ phải so sánh chữ ký trên hóa đơn với chữ ký trên đó.
Nên 1 số nơi để đơn giản hóa họ sẽ hỏi CMT của cụ khi cụ quẹt thẻ nếu họ cẩn thận.
E dùng MB và HSBC chả thấy thằng nào đòi xem cmt hay chữ kí cả. cứ kí đại là nó nhận chứ có soi xét gì đâu

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng dễ như thế bác ạ.
Nhiều, rất nhiều chủ thẻ không ký tên lên mặt sau.
Nhiều, rất nhiều shop không kiểm tra ID's theo quy định.

Tôi có 1 lần bị Trần Anh check CCCD, còn lại chưa bao giờ bị.

Nhưng đúng là quả này FPT khá mệt.
Cái này đúng, nên làm ko chặt gặp chuyện thì shop mệt thôi

Đi Jây

Xe buýt
Trường hợp này mình ko chịu trả có sợ bank khoá thẻ và siết nợ ko cụ?

New car 2023

Xe điện
Bác có Ký tên lên mặt sau thẻ và có Lưu lại 2 hình ảnh đó không?

fanmu1234

Tháo bánh
Em mấy hôm trước cũng khoá béng lại cho yên tâm. Bank mời mãi em mới làm thẻ nhưng cũng chả thấy cần thiết nữa nên khoá cho đỡ lo.
Tốt nhất cụ nên làm vài cái thẻ tín dụng phòng thân, chọn cái nào miễn phí thường niên vĩnh viễn.

Khi không dùng, thì tải app về , khóa giao dịch online và khóa giao dịch máy post là xong. hoặc đặt hạn mức tối đa cho từng giao dịch

Em có chị đồng nghiệp, ông bố 12 giờ đêm đi cấp cứu ở BV, BV yêu cầu đặt stent gấp và phải đóng ngay 100 triệu. may nhờ có cái thẻ tín dụng nên quẹt 1 cái là xong.

nếu không có thẻ thẻ tín dụng, không biết kiếm đâu ra 100 triệu tiền tươi.