[VHGT] Theo các cụ, vượt thế này đã chuẩn chưa?

mai.thanh10

Xe container
Em thấy bình thường, thoáng thế thì vượt thoải mái.
Có vẻ như lúc tăng tốc qua xe tải ko được dứt khoát lắm.

hbu082

Xe container
thường thì vượt như thế, nhưng hỏi đúng chưa thì em bẩu là chưa, vì bám sát mit xe tải quá. cái này luật qui vào tội không giữ đúng khoẳng cách.

ubisapro

Xe trâu
E nhường cụ dưới ợ, e chịu ;))

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy không chuẩn, trước khi vượt cần có tín hiệu xin vượt (đèn pha hoặc còi, xi nhan) chờ xe trước nhường an toàn (đi sát phải, giảm tốc độ hoặc có tín hiệu xi nhan) thì vượt. Vượt mà sang hẳn bên ngược chiều thì gây mất an toàn.

mai.thanh10

Xe container
Em thấy không chuẩn, trước khi vượt cần có tín hiệu xin vượt (đèn pha hoặc còi, xi nhan) chờ xe trước nhường an toàn (đi sát phải, giảm tốc độ hoặc có tín hiệu xi nhan) thì vượt. Vượt mà sang hẳn bên ngược chiều thì gây mất an toàn.
Clip bị tách tiếng nên ko nghe được tiếng còi, xi nhan. Clip hướng dẫn vượt thì em nghĩ bác tài cũng ko quên ra tín hiệu xin vượt đâu. Luật cho phép mượn làn ngược chiều để vượt nên nếu đủ điều kiện an toàn thì vẫn được phép sang hẳn làn ngược chiều để vượt.

Mr.LinhKu

Xe đạp
đảm bảo an toàn là tốt nhất cụ a.

KhanhNam68

Xe tải
Clip bị tách tiếng nên ko nghe được tiếng còi, xi nhan. Clip hướng dẫn vượt thì em nghĩ bác tài cũng ko quên ra tín hiệu xin vượt đâu. Luật cho phép mượn làn ngược chiều để vượt nên nếu đủ điều kiện an toàn thì vẫn được phép sang hẳn làn ngược chiều để vượt.
Đồng ý với cụ.

Thêm chút là cụ nên về làn phải sớm hơn chút, đi ngược làn có vẻ hơi lâu thì phải.

tit_batman

Xe tăng
Cứ thấy đảm bảo an toàn là em vượt !
Nhưng cần dứt khoát hơn thế này.

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ đây là bài thảo luận, không phải bài hướng dẫn. Cái này mà đúng là hướng dẫn thì tai nạn giao thông đi lên và văn hóa giao thông đi xuống (việc vượt đúng nó liên quan cả đến việc nhường đường, đánh võng, tạt đầu nhau trên đường...)

1. Còi không nghe thấy, nhưng nhìn mít xe trước ko có dấu hiệu của đèn phản chiếu lại. Coi như có còi đi.

2. Cụ cho em biết "cho phép mượn làn ngược chiều để vượt nên nếu đủ điều kiện an toàn" quy định ở điều bao nhiêu luật nào hay thông tư nào?

ThienAnh1980

Xe buýt
Em thấy bình thường, thoáng thế thì vượt thoải mái.
Có vẻ như lúc tăng tốc qua xe tải ko được dứt khoát lắm.
Xe em hơi yếu các cụ ạ. 1.0 MT. Trước khi vượt có xi nhan và còi đàng hoàng. Kể ra em cũng đi hơi sát mít xe trước thật

ThienAnh1980

Xe buýt
Em nghĩ đây là bài thảo luận, không phải bài hướng dẫn. Cái này mà đúng là hướng dẫn thì tai nạn giao thông đi lên và văn hóa giao thông đi xuống (việc vượt đúng nó liên quan cả đến việc nhường đường, đánh võng, tạt đầu nhau trên đường...)

1. Còi không nghe thấy, nhưng nhìn mít xe trước ko có dấu hiệu của đèn phản chiếu lại. Coi như có còi đi.

2. Cụ cho em biết "cho phép mượn làn ngược chiều để vượt nên nếu đủ điều kiện an toàn" quy định ở điều bao nhiêu luật nào hay thông tư nào?
Em có còi và đèn xi nhan đàng hoàng trước khi vượt cụ ơi. Em đặt camera ghi hình chế độ không ghi âm

ThienAnh1980

Xe buýt
Đồng ý với cụ.

Thêm chút là cụ nên về làn phải sớm hơn chút, đi ngược làn có vẻ hơi lâu thì phải.
Em đồng ý với cụ. Kể ra về phải sớm hơn thì tốt. Nhưng em cẩn thận vượt qua hẳn xe máy mới về làn

ThienAnh1980

Xe buýt
Cụ chuẩn đấy. Có thể mượn làn ngược chiều để vượt mà, miễn sao tầm nhìn thoáng, đường thẳng và không có chướng ngại vật phía trước

mai.thanh10

Xe container

Điều 14 luật GT đường bộ quy định về vượt xe. Ta được làm những việc mà luật không cấm. Nếu hai làn ngược chiều được phân cách bởi vạch 1.2, 1.3 thì cụ không được phép mượn làn ngược chiều để vượt, còn phân cách bởi vạch 1.1 thì nếu đủ điều kiện an toàn cụ thoải mái mượn làn ngược chiều để vượt. Lưu ý trước khi "mượn" và trước khi "trả" phải xi nhan ạ.
Còn đường có nhiều làn xe cùng chiều thì em chưa đọc được ở đâu về quy định vượt xe.

vip tien sinh

Xe ngựa
Cũng được.

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Em có còi và đèn xi nhan đàng hoàng trước khi vượt cụ ơi. Em đặt camera ghi hình chế độ không ghi âm
Vâng. Khi ra tín hiệu cụ có chờ xe phía trước giảm tốc, đi sát bên phải không ah?

Khi xe trước không ra tín hiệu an toàn mời cụ vượt, cụ có chắc rằng trước xe đó không có xe khác ah (trong trường hợp cụ đăng thì rất may cái Airblade chở 2 người ở xa, mấy ô tô đỗ sát đường).

Cụ có chắc khi mượn đường thế mà bị xxx chụp được thì cụ không bị phạt không? Cãi bằng điều nào, khoản nào? Có cụ còn khuyên đạp ga mạnh hơn khi xe trước không giảm tốc, liệu cụ có đảm bảo mình không vượt quá tốc độ cho phép không?

Nếu cụ là xe trước, khi thấy xe sau ra tín hiệu xin vượt, cụ có giảm tốc và đi sát phải không? hay cụ sẽ vẫn đi thẳng băng như xe cụ quay?

ThienAnh1980

Xe buýt
Vâng. Khi ra tín hiệu cụ có chờ xe phía trước giảm tốc, đi sát bên phải không ah?

Khi xe trước không ra tín hiệu an toàn mời cụ vượt, cụ có chắc rằng trước xe đó không có xe khác ah (trong trường hợp cụ đăng thì rất may cái Airblade chở 2 người ở xa, mấy ô tô đỗ sát đường).

Cụ có chắc khi mượn đường thế mà bị xxx chụp được thì cụ không bị phạt không? Cãi bằng điều nào, khoản nào? Có cụ còn khuyên đạp ga mạnh hơn khi xe trước không giảm tốc, liệu cụ có đảm bảo mình không vượt quá tốc độ cho phép không?

Nếu cụ là xe trước, khi thấy xe sau ra tín hiệu xin vượt, cụ có giảm tốc và đi sát phải không? hay cụ sẽ vẫn đi thẳng băng như xe cụ quay?
Em phải công nhận cụ cũng Chuẩn