[Funland] Thi lái xe B2. Em vừa trượt rồi các cụ ơi. Huhuhu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cái này thì xe bằng nào cũng gặp tình huống cụ bẩu hết.

Thế nên mới phải tập bằng xe chip của chính bãi xe ít nhất 1 tiếng. Thậm chí còn phải chọn cái đúng cái xe tập.

Tài nào thì cũng "lạ xe" hết, nên mới cũ thì cũng phải có bước "làm quen xe", cho dù người thì làm quen nhanh, người thì làm quen chậm. Tài mới càng cần nhiều thời gian làm quen xe.

Mệ,
Chân côn thì nặng, sâu nông éo biết đằng nào mà lần.
Đi thi sa hình mà nó xếp cho con xe cũ nát, chân côn chân ga đểu thì toang sớm, ông giáo à :D

Một người đã chứng kiến thanh niên làu bàu chửi sau khi bị toang sa hình C1 :D

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ ơi nếu thi mà chưa cảm thấy tự tin thì phải đánh lái chết đặc biệt khi vào chuồng ngang hay chuồng dọc ..đánh lái sống dễ tèo lắm ( nhất là mới học ..chứ còn những người đã lái lâu năm thì kg tính )
quan điểm của em
1-- bỏ đề pa ..ăn non thôi chấp nhận trừ 5đ còn hơn tèo luôn ( học và thử thì luyện chuẩn . nhưng khi thi thì đừng chuẩn..non thôi ..khi cụ chủ sác định ăn non riêng phần đề pa..thì sẽ vững vàng hơn khi bị trừ đ khi mình cố tình làm chuẩn )
2- cụ chủ nhớ trước hôm thi . lên thuê xe tự lái 1 mình đừng nhờ thày ngồi cùng..cụ nhớ đi sai nhé..đừng đi đúng theo những gì thày dậy..làm thế để mình biết cái sai và sẽ bị trừ đ ..để hôm sau thi sẽ làm đúng hơn cái này theo em khá quan trọng
3- cụ nhớ đừng tăng ga nhé..cứ để xe trôi tự nhiên ( trừ tăng ga đề pa và tăng ga tăng tốc )
4- cái này mới quan trọng nhất..trước khi thi sa hình .. cụ lên trao đổi với thày dậy liên lạc hoặc kết nối với cái ông điều xe cho cụ thi sát hạnh ý...xem xe nào tốt nhất ( đặc biệt chân côn và số ) chọn và điều cho cụ lái nhé...chứ em thấy 10 xe của trung tâm sát hạch thì thế chó nào cũng có vài xe côn số rất khùng khằm..cụ vớ phải loại xe này thì trượt là cái chắc
Cụ bày chi tiết và tâm huyết. Nhưng chưa có cảm giác lái mà đánh lái chết...chỉ cần sai 10cm thôi là ko biết chỉnh kiểu gì. Lúc tập cứ để xe chậm, chậm nhất có thể để đánh lái, vài lần là quen.

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bày chi tiết và tâm huyết. Nhưng chưa có cảm giác lái mà đánh lái chết...chỉ cần sai 10cm thôi là ko biết chỉnh kiểu gì. Lúc tập cứ để xe chậm, chậm nhất có thể để đánh lái, vài lần là quen.
cái chính là phải thi có bằng đã..xong sẽ bổ túc sau..chứ xe kg có thuê xe tự bổ túc giỏi mới thi,,,,,kg đủ tiền đâu..trên sa hình nó yêu cầu xe trôi tự nhiên .kg cho tăng ga đâu ( trừ tăng ga lên đốc và tăng tốc) còn lại cụ tăng ga chạy..lơ mơ trừ đ ngay
cứ thi có bằng đi..rồi lôi xe nhà ra đi và tập sau..chả có tài nào giờ mà giỏi xong mới đi thi..thường là thi có bằng xong rồi bổ túc vài tháng sẽ ổn
còn thi mà người chưa giỏi và nhanh ý..thì lên đánh lái chết cho dể xử lý

oldfashion

Xe tăng
Quan trọng là phải kiểm soát được tốc độ. Kể cả đi với tốc độ chậm nhất mà chưa đánh lái sống được thì chưa phải là kiểm soát được tốc độ.
Cụ cứ đạp nhẹ nhẹ vào phanh cho xe nó đi chậm, đủ thời gian để mình xử lý là sẽ có cảm giác làm chủ chiếc xe, tự tin ngay.

Trường Tun

Xe hơi
Các cụ đi trước cho em kinh nghiệm thi cử với ạ. Em vừa trượt lần 2 thi sa hình. huhuhu, tốn cơm tốn gạo quá các cụ ơi. Sân mới, xe mới, cái gì cũng mới, chỉ có người trượt là cũ thôi ạ. Em tập riêng với thầy >10h. Sa hình xe chíp 5h cả ngày thứ 7, CN...Ối giời ơi, vẫn tèo, trời chả thương con
Em hỏi với, giờ muốn chiến đấu tiếp thì phải đăng ký lại lớp mới từ đầu ạ? lại thi lý thuyết ạ? Luật mới có gì khác cũ không? Cụ nào giúp có kinh nghiệm giúp em với, kể cả phần "nháy nháy.." em xin đa tạ ạ
Cụ bị tâm lý thôi. Em thấy cụ tập thế là quá nhiều. Em được 4 tiếng xe chip thôi, đến lúc vào thi vẫn ok. Quan trọng là cụ phải tự tin lên thôi.

hacvuphong

Xe tăng
Quan trọng là phải kiểm soát được tốc độ. Kể cả đi với tốc độ chậm nhất mà chưa đánh lái sống được thì chưa phải là kiểm soát được tốc độ.
Cụ cứ đạp nhẹ nhẹ vào phanh cho xe nó đi chậm, đủ thời gian để mình xử lý là sẽ có cảm giác làm chủ chiếc xe, tự tin ngay.
Kiểm soát đc tốc độ thì cũng phải quen xe. Cháu tập xe chíp toàn xe ngon. Đến lúc thi vớ phải con xe đạp côn 1cm đã cắt hết , nhả côn 10cm chưa bám, bỏ chân ga chết máy. 3 ông thi trước xe đó tèo luôn. May còn nhớ giáo đầu dạy cho thử côn số xe mới phát hiện ra k chắc tèo theo. Chốt chân ga đi bằng côn. Thi xong chân ga co cứng run bần bật.

taplai2012

Xe ngựa
Đỗ vạch ngang, nhường đường cho người đi bộ, cụ tập căn bằng chân gương. Hôm nào thuê xe chip căn lại lần là dc.
Vào chuồng dọc cụ đi chậm, cảm giác bánh trước ngang vạch trong chuồng bắt đầu đánh lái tiến tiếp. Nhìn bánh sau cách mặt trong vạch 5-10 cm là có thể lùi. Vừa lùi vừa chỉnh để cân ( cân 1 bên lái thôi, bên kia tự cân).
Chuồng ngang cụ lên youtube tham khảo, bổ túc nên kiếm xe giống xe thi là ok. Nguyên tắc chung đỗ song song vạch ngoài, khoảng cách 20cm sao cho bánh sau bằng đít xe trước. Khi lùi đánh hết lái, căn ngang gương với góc trong xe trước r đánh hết lái ngược lại. Lùi vài lần sẽ căn dc góc chuẩn của xe. Ngày xưa e ko thi ghép ngang ko biết trên sa hình ntn, ghép thực tế còn tùy xe cụ thể nên ko dám đưa công thức chi tiết.
Khởi hành ngang dốc đỗ non chút cho lành. Lúc nhả phanh chuyển ga phải nhẹ nhành thật từ kết hợp nhả phanh tay. Côn ra cảm giác rung xe thì bắt đầu ga. Cái này tả khó thật, chắc phải luyện thực tế.
Đi hàng đinh cụ tập căn giữa bằng một điểm nào đó trên cần gạt nước. Đỗ hẳn xuống để xem nó là điểm nào. Có thể dừng xe ngó vào giữa xe để căn.
Chữ S chắc cụ biết r, tiến bám lưng.
Lúc xắp xong bài, cụ để ý cái còi khẩn cấp. Nghe thấy nó bình tĩnh ấn côn, đạp phanh, bật đèn khẩn cấp. Em thấy nh ng vui quá mà dính mất điểm.
Cụ đường quá dựa vào mấy cái cọc tiêu như vạc vôi hay viên gạch. Rất bị động.

oldfashion

Xe tăng
Nếu không định lái taxi hay grab thì cụ thi B1, số tự động cho nó ăn chắc.

Trục

Xe ba gác
Người OF

oldfashion

Xe tăng
Chả cần. Em đi xe số tự động. Lái được xe là được rồi.

Vie.ABC

Xe điện
Các cụ đi trước cho em kinh nghiệm thi cử với ạ. Em vừa trượt lần 2 thi sa hình. huhuhu, tốn cơm tốn gạo quá các cụ ơi. Sân mới, xe mới, cái gì cũng mới, chỉ có người trượt là cũ thôi ạ. Em tập riêng với thầy >10h. Sa hình xe chíp 5h cả ngày thứ 7, CN...Ối giời ơi, vẫn tèo, trời chả thương con
Em hỏi với, giờ muốn chiến đấu tiếp thì phải đăng ký lại lớp mới từ đầu ạ? lại thi lý thuyết ạ? Luật mới có gì khác cũ không? Cụ nào giúp có kinh nghiệm giúp em với, kể cả phần "nháy nháy.." em xin đa tạ ạ
Học hành tử tế bài bản chuẩn chỉ ... thì lúc cầm lái nó bớt hoạ đi bác ợ !... Em thật .

beamerhonk

Xe tải
Luật mới 2020, điểm thi lý thuyết đc bảo lưu 1 năm (nếu đỗ lý thuyết, sát hạch sa hình thi tẹt ga đỗ thì thôi)
Cố lên cụ, kệ cmn sợ quặc rề... trượt thi tiếp!
Luật ban hành lúc nào đấy cụ? K phải thi lại cả lí thuyết lẫn thực hành à?

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Quá tệ, cố gắng tập toẹt và kiểm soát chân ga cô nhuần nhuyễn đi. Mà có bằng lái rồi, c cũng đi đứng cẩn thận cho người xung quanh nữa nhá

mazda3_pro

Xe lăn

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
Thi hẳn B2 sau này còn lái được xe MT, B1 dễ hơn B2 ở mỗi cái dốc thôi, sá gì :D
b1 hoặc b2 đều thi như nhau cụ à..đều có khởi động hành trình ngang dốc cả...chỉ khác duy nhát là b1 kg phải đỡ chân côn...nếu thi thì cố gắng thi b2 như cụ nói là tốt nhất...... sau này lái b2 sẽ luôn múa may chân tay...chứ kg như b1 nhàn quá dễ nhầm chân ga và chân phanh lắm

Vo_thuong

Xe điện
e vừa thi đỗ được 2 tháng, cụ chạy sa hình thì e khuyên giữ côn liên tục, đừng nhả ra, kiểu rà rà ấy, hơi hại côn nhưng xe của trường mà, đỡ khoản chết máy. lúc e thi xanh chín nó cho vào con xe thổ tả, tay laí lệch, côn yếu, e cứ rà côn rồi chạy từ từ là qua. có bài ghép ngang lùi mấy lần ko nhận bài nên e bỏ bài, trừ 5 điểm. mấy anh cùng lớp chọn xe mấy 6 lít, trượt thi lại 2 lần r vẫn bị trượt, toàn kêu chết máy bài đềpa lên dốc
Có một số trường được chọn xe cụ nhé - trước hôm thi thì mình lên đăng ký 1-2 tiếng để lái xe (mất tiền) và nhắm con xe nào trước và dặn thằng cu phân xe là cho anh con đó (đưa cho nó vài ba trăm) - hôm thi nó phân cho mình đúng con đó luôn. Đó cũng là bí quyết mà giờ em mới nhớ ra :). Khi có xe ưng ý thì gần như đỗ vì khoản tâm lý cũng ổn rồi.

Thổ Phỉ

Xe điện
cái chính là phải thi có bằng đã..xong sẽ bổ túc sau..chứ xe kg có thuê xe tự bổ túc giỏi mới thi,,,,,kg đủ tiền đâu..trên sa hình nó yêu cầu xe trôi tự nhiên .kg cho tăng ga đâu ( trừ tăng ga lên đốc và tăng tốc) còn lại cụ tăng ga chạy..lơ mơ trừ đ ngay
cứ thi có bằng đi..rồi lôi xe nhà ra đi và tập sau..chả có tài nào giờ mà giỏi xong mới đi thi..thường là thi có bằng xong rồi bổ túc vài tháng sẽ ổn
còn thi mà người chưa giỏi và nhanh ý..thì lên đánh lái chết cho dể xử lý
Vớ vânt, bác ga thoải mái, miễn sai tốc độ dưới 20km/h. Ga thì mới tiết kiệm đc time về đích

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
Vớ vânt, bác ga thoải mái, miễn sai tốc độ dưới 20km/h. Ga thì mới tiết kiệm đc time về đích
Ôi bác ơi..thỏa mái đi bác time nó cho bác gần 20p cơ mà..bác cứ làm.ngon lành và ga auto thì chỉ mất khoảng 16p thôi mà..cần gì nhích ga hả bác..giữ ga đều dưới 20 km/ h như bác nói gần như 99 % các bác mới tập lái và thi lái kg ai dám.liều đâu..vì cảm giác chân ga họ sẽ kg như người lái láu năm mà thi nâng bằng bác à..chỉ cần chạm.ga kg đều ..nó trừ 5đ đó bác ..2 lần ga kg chuẩn là toang luôn