[Funland] Thị trường Bất Động Sản bắt đầu lao dốc

ManPlus

Xe tải
Đúng là ko ai cắt lỗ cụ ạ, nhưng giảm bớt lãi thì có vì trước người ôm đã thổi cao lãi dày quá rồi giờ nới bớt tí để đẩy hàng, tầm 2-3 tháng nay giao dịch èo uột hơn rôi, các tỉnh kể cả mảnh đẹp cũng chững hoặc giảm, bọn em vừa tóm đc mảnh giảm tầm 15% so với đỉnh cuối 2021.

Cứ mặt đường dân cư đông đúc kinh doanh được thì ko ngại lắm
Em thấy thường năm nào giữa năm cũng chững lại tý so với đầu/ cuối năm, nên chắc năm nay cũng vậy thôi :))

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Giữa tháng 7 tới hình như fed lại họp tăng lãi suất, 0.5 hay 0.75 đây... Em thì cứ mạnh dạn dự lại phát 0.75% nữa, đầu năm thấy bảo mục tiêu tới cuối năm là 2% mà giờ thấy mấy ảnh bảo có khi phải 3.5-4% :D
Để xem từ giờ tới cuối năm lãi suất trong nước ntn...
Bá cáo cụ là e nghe tin chà đá bên lĩnh vực e làm là tầm tháng 7-8 có gói hỗ trợ ls tung ra cụ ạ. Chính là gói hỗ trợ ls 2% mà CP vừa họp. Quy mô dự kiến ban đầu tầm 40-50k tỷ.
Thằng FED thì e cũng ko care mấy, Mỹ vs châu Âu nó sẽ tăng ls để kiềm lạm phát thôi. Còn thằng hàng xóm Tàu Khựa nó lại đang bơm tiền ầm ầm ra kìa cụ. Mình gần Khựa, nhập khẩu của nó cũng nhiều nên sẽ có nhiều thuận lợi hơn và ít ảnh hưởng hơn so với những thằng cách nửa vòng Trái Đất. :D

Quê bầm

Xe điện
Em thấy thường năm nào giữa năm cũng chững lại tý so với đầu/ cuối năm, nên chắc năm nay cũng vậy thôi :))
Hiện
Nay có quá nhiều điều bất trắc nên tâm lý chờ đợi nghe ngóng có vẻ đang phổ biến cụ ạ, chả ai biết nó sẽ ra sao nhưng chắc chắn x2, x3 trong thời gian ngắn sẽ ko có nữa, ai ko bị sức ép đòn bẩy cũng bình tĩnh thôi, ko còn cảnh xuống tiền hung hãn như năm ngoái nữa ạ, em nhận được thông báo từ 1/7 sẽ có mức lãi suất khác ạ, vay trung và dài hạn sẽ chạm hai con số

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Đây là nghiệp vụ bt của NHNN thôi mà. Cụ ko đọc kỹ à? Cụ có hiểu bản chất của việc rút vs bơm ko? :D
"Động thái này diễn ra trong bối cảnh thanh khoản các ngân hàng đang trong trạng thái dư thừa sau quãng thời gian dài nâng lãi suất huy động tiền gửi từ đầu năm. Bên cạnh đó, việc tăng trưởng tín dụng tại nhiều ngân hàng lớn đã gần chạm trần từ cuối tháng 5 cũng khiến thanh khoản hệ thống thêm dôi dư."
Các ô đang ổn định vĩ mô, khoá room tín dụng. Bây h mở phát thì ko cần đến 300k tỷ này hệ thống bank nó cũng hỗ trợ đc hết. Tiền ở bank đang nhiều nên lãi suất hd xem sang quý 3 có tăng nữa ko cụ nhé. :))

trungleba

Xe buýt
Em không biết chỗ các cụ thế nào chứ chỗ em ở Hoài Đức vừa có giao dịch, mua đầu năm giá 71 bây giờ bán giá 85, mà đăng bán mới 2 tuần thôi nhé :)) .

quangkhunglong

Xe tăng
Đây là nghiệp vụ bt của NHNN thôi mà. Cụ ko đọc kỹ à? Cụ có hiểu bản chất của việc rút vs bơm ko? :D
"Động thái này diễn ra trong bối cảnh thanh khoản các ngân hàng đang trong trạng thái dư thừa sau quãng thời gian dài nâng lãi suất huy động tiền gửi từ đầu năm. Bên cạnh đó, việc tăng trưởng tín dụng tại nhiều ngân hàng lớn đã gần chạm trần từ cuối tháng 5 cũng khiến thanh khoản hệ thống thêm dôi dư."
Các ô đang ổn định vĩ mô, khoá room tín dụng. Bây h mở phát thì ko cần đến 300k tỷ này hệ thống bank nó cũng hỗ trợ đc hết. Tiền ở bank đang nhiều nên lãi suất hd xem sang quý 3 có tăng nữa ko cụ nhé. :))
Tầm này cụ nào cầm tiền mặt run phết. Bạn bè em ở Mẽo còn run hơn vì lạm phát cao quá. Chúng nó cứ cuối tuần là đi xem bất động sản vì nó bảo mấy năm nữa kinh tế hồi phục thì không mua nổi. Nhưng bên đó nhà đất đẹp lung linh ngoại ô giá lại thấp hơn căn chung cư nội đô khá nhiều. Đội bạn em đi xem nhà bằng xe bus và tàu điện mới hài. Chúng nó bảo chung cư nội đô quá cao nên bỏ, nó nhắm tới nhà ngoại ô giá rẻ và gần bến xe và tàu.

Dan du an

Xe cút kít
Chắc phải chờ cô nàng bất động sản tụt dốc chứ lao thì vẫn chưa ăn thua nhỉ

Quê bầm

Xe điện
Tầm này cụ nào cầm tiền mặt run phết. Bạn bè em ở bển còn run hơn vì lạm phát cao quá. Chúng nó cứ cuối tuần là đi xem bất động sản. Nhưng bên đó nhà đất đẹp lung linh ngoại ô giá lại thấp hơn căn chung cư nội đô khá nhiều. Đội bạn em đi xem nhà bằng xe bus và tàu điện mới hài. Chúng nó bảo chung cư nội đô quá cao nên bỏ, nó nhắm tới nhà ngoại ô giá rẻ và gần bến xe và tàu.
Run gì cụ, tùy quan điểm mồi người, có người đa đạng hóa tài sản bỏ mỗi thứ ít giờ vẫn rủng rỉnh ung dung tiền tiêu, sằn sàng chờ hàng ngộp nhập thêm, có người full bụng đất giờ chỉ lo ls vay ngân hàng đi lên mà nhiều nơi đất tỉnh ko bán được do kém thanh khoản đây này

Nguyennhan89

Xe đạp
Mới giảm tầm có 15% so với đỉnh mà cụ đã bắt dao rồi ah, bên CK hai tháng rồi có nhiều mã bay tới 70-80% so với đỉnh mà vẫn còn chưa biết đấy ở chỗ mô đấy cụ ah.
Cụ so sánh khập khiễng quá, CK nó có cái bảng điện tử nên hiệu ứng fomo rõ rệt. Bds thì có thế đâu, ông ôm đất cũng chả rõ mảnh mình đang trend giá ntn :))

hell_angel0910

Xe buýt
Đây là tư bản Mẽo của các cụ đây, với đủ loại thuế phí lên BDS và lãi suất tăng đây :)) . Sau cuộc khủng hoảng tài chính năm 2008 ở Mỹ và vỡ bong bóng ở VN năm 2012 thì tín dụng vào BDS luôn luôn trong trạng thái kiểm soát chặt, cầu luôn vượt xa cung. Em chả thấy có lý do gì mà thị trường nhà ở thành phố lớn lao dốc khi luôn luôn có 1 đống người đợi giá giảm, giá chững để mua vào và cũng có 1 lượng lớn người cần thuê nhà để học tập, làm việc.
"Tại một số khu vực ở Atlanta, nhiều người đã cạnh nhau để thuê nhà. Peter Beckford – đại diện của công ty bất động sản Re/Max, cho biết các cặp vợ chồng kiếm được gần 1 triệu USD/năm đang chấp nhận thuê những căn nhà phố với 3.500 USD/tháng. Beckford nói: "Tất cả những khách thuê nhà này đều có địa vị tốt."
3500/ tháng thì 1 năm cho khoảng 50k tiền thuê nhà?
K lẽ tiền thuế nhà trong 1 năm lại > 50k đô
1 năm kiếm 1triệu đô thì sao họ mua luôn chứ thuê làm gi nhỉ!.. k lẽ khu đó nhà tới mấy chục triệu??

trungleba

Xe buýt
"Tại một số khu vực ở Atlanta, nhiều người đã cạnh nhau để thuê nhà. Peter Beckford – đại diện của công ty bất động sản Re/Max, cho biết các cặp vợ chồng kiếm được gần 1 triệu USD/năm đang chấp nhận thuê những căn nhà phố với 3.500 USD/tháng. Beckford nói: "Tất cả những khách thuê nhà này đều có địa vị tốt."
3500/ tháng thì 1 năm cho khoảng 50k tiền thuê nhà?
K lẽ tiền thuế nhà trong 1 năm lại > 50k đô
1 năm kiếm 1triệu đô thì sao họ mua luôn chứ thuê làm gi nhỉ!.. k lẽ khu đó nhà tới mấy chục triệu??
Họ muốn mua nhưng chủ nhà phải muốn bán chứ cụ. Ở nước khác bán nhà thu tiền về 1 cục phải chịu thuế thu nhập rất nặng nên không có việc cần kíp hoặc chuyển sang đầu tư chỗ khác tiềm năng hơn thì chả ai bán nhà cả. Ở HN bây h cũng thế, đang có nhà cho thuê 15-20 tr 1 tháng thì rất ngại bán nhà, vì mất rất nhiều chi phí không tên, chưa kể hồ sơ thuế h làm chặt, mà bán rồi chắc gì tìm lại được căn ưng ý.

casauking

Xe tăng
Họ muốn mua nhưng chủ nhà phải muốn bán chứ cụ. Ở nước khác bán nhà thu tiền về 1 cục phải chịu thuế thu nhập rất nặng nên không có việc cần kíp hoặc chuyển sang đầu tư chỗ khác tiềm năng hơn thì chả ai bán nhà cả. Ở HN bây h cũng thế, đang có nhà cho thuê 15-20 tr 1 tháng thì rất ngại bán nhà, vì mất rất nhiều chi phí không tên, chưa kể hồ sơ thuế h làm chặt, mà bán rồi chắc gì tìm lại được căn ưng ý.
Chủ yếu là bán rồi xong cầm tiền nhưng cùng vị trí đó lại ko kiếm lại đc căn đẹp như căn mình đã bán đó bác, vậy nên chỗ ngon thì chả ai nhả ra cả. Kể cả lúc giá có xuống mà ko ai nhả thì có tiền cũng chả mua được những chỗ đẹp.

trungleba

Xe buýt
Chủ yếu là bán rồi xong cầm tiền nhưng cùng vị trí đó lại ko kiếm lại đc căn đẹp như căn mình đã bán đó bác, vậy nên chỗ ngon thì chả ai nhả ra cả. Kể cả lúc giá có xuống mà ko ai nhả thì có tiền cũng chả mua được những chỗ đẹp.
Đúng rồi cụ, tìm đc căn nhà hay mảnh đất ưng ý có phải đơn giản đâu. Cá nhân em không quan tâm đất tỉnh nên không biết mấy khu đấy lên xuống ra sao, nhưng theo em quan sát riêng ở Hoài Đức, Nam Từ Liêm hay mấy khu hạ tầng đẹp đẹp ven Hà Nội là không thấy xuống, mà cũng rất ít người bán.

quangkhunglong

Xe tăng
Run gì cụ, tùy quan điểm mồi người, có người đa đạng hóa tài sản bỏ mỗi thứ ít giờ vẫn rủng rỉnh ung dung tiền tiêu, sằn sàng chờ hàng ngộp nhập thêm, có người full bụng đất giờ chỉ lo ls vay ngân hàng đi lên mà nhiều nơi đất tỉnh ko bán được do kém thanh khoản đây này
"Hàng ngộp" cụ viết là gì vậy cụ ei? Bọn em đến nay toàn U60 cả rồi nhưng đứa nào cũng băn khoăn: Chứng khoán thời điểm này rủi ro mà chưa biết bao giờ hoàng kim trở lại; đầu tư vào sản xuất kinh doanh trực tiếp thì từng người sẽ làm theo chuyên ngành và hiểu biết của riêng mình (VD: Em có cái nhà hàng, em vừa đầu tư thêm một khoản để tân trang và mở rộng thêm đôi chút. Bạn em bên Mẽo có cái phòng răng, nó cũng vừa mở rộng thêm một tí). Nhưng còn chút vốn dư thì vẫn muốn đầu tư thêm thứ khác. Mấy "lão trẻ" tụi em chả nghĩ ra cái gì ngoài việc mua thêm căn hộ hoặc nhà ven đô.

Quê bầm

Xe điện
"Hàng ngộp" cụ viết là gì vậy cụ ei? Bọn em đến nay toàn U60 cả rồi nhưng đứa nào cũng băn khoăn: Chứng khoán thời điểm này rủi ro mà chưa biết bao giờ hoàng kim trở lại; đầu tư vào sản xuất kinh doanh trực tiếp thì từng người sẽ làm theo chuyên ngành và hiểu biết của riêng mình (VD: Em có cái nhà hàng, em vừa đầu tư thêm một khoản để tân trang và mở rộng thêm đôi chút. Bạn em bên Mẽo có cái phòng răng, nó cũng vừa mở rộng thêm một tí). Nhưng còn chút vốn dư thì vẫn muốn đầu tư thêm thứ khác. Mấy "lão trẻ" tụi em chả nghĩ ra cái gì ngoài việc mua thêm căn hộ hoặc nhà ven đô.
Bọn em trẻ hơn cụ thế hệ đi sau nên tải chính ko khoẻ như các cụ tiền bối lý do nữa là nhà phố và ven đô nó cao quá rồi bọn em cảm giác nó ko hiệu quả nữa mà vốn bỏ vào lớn quá nên bọn em chấp nhận đi xa tìm chỗ vừa miếng kinh doanh được là xúc thôi, thế em
Mới nói là tuỳ khẩu vị và cách nghĩ mỗi người ạ. Ở các nơi xa xa đôi chỗ có người bị sức ép do dùng đòn bẩy nhiều họ cũng phải bớt lãi hoặc giảm giá mặc dù khá đẹp người ta coi là hàng ngộp mặc dù hiện nay chưa nhiều ạ

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em không biết chỗ các cụ thế nào chứ chỗ em ở Hoài Đức vừa có giao dịch, mua đầu năm giá 71 bây giờ bán giá 85, mà đăng bán mới 2 tuần thôi nhé :)) .
Cụ nhắc tới Hoài Đức em xin phép kể câu chuyện thật : chốt giá 60tr, hơn 100m, coc 900t nhưng nửa tháng rồi, còn vài ngày nữa đến ngày phải chồng tiền rồi và bây giờ đang xin người bán bớt xin lại ít cọc ạ. bớt được ít nào hay ít đó

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Bọn em trẻ hơn cụ thế hệ đi sau nên tải chính ko khoẻ như các cụ tiền bối lý do nữa là nhà phố và ven đô nó cao quá rồi bọn em cảm giác nó ko hiệu quả nữa mà vốn bỏ vào lớn quá nên bọn em chấp nhận đi xa tìm chỗ vừa miếng kinh doanh được là xúc thôi, thế em
Mới nói là tuỳ khẩu vị và cách nghĩ mỗi người ạ. Ở các nơi xa xa đôi chỗ có người bị sức ép do dùng đòn bẩy nhiều họ cũng phải bớt lãi hoặc giảm giá mặc dù khá đẹp người ta coi là hàng ngộp mặc dù hiện nay chưa nhiều ạ
Hàng ngộp, bán rẻ hay bán tống, bán tháo là cách gọi thôi cụ ah. Các bạn trong phía nam hay dùng thuật ngữ này. Còn hàng ngộp thì không hẳn chỉ vùng xa, vùng ven mà ngay tại các vị trí trung tâm trong nội đô cũng có. Nhiều BĐS ở vị trí đắc địa trong trung tâm khi người ta có khó khăn cũng cần phải bán nhanh, bán rẻ mà cụ.

Trong lĩnh vực BĐS chúng ta thường thấy nhiều trường hợp nhà đầu tư bán tháo, bán lỗ tài sản của mình, nói nôm na là hàng ngộp. Các nguyên nhân chính dẫn đến việc họ bị ngộp:
- Bị ngộp do đầu cơ: nhà đầu tư nghĩ rằng bất động sản ở đây đang sốt nóng, họ có thể nhảy vào mua bán lướt cọc nên không chuẩn bị đủ số tiền cho việc thanh toán 100% giá trị của BĐS đó. Vì thế, khi thị trường đi xuống hoặc bị đứng lại, họ không bán được và nếu không có tiền thanh toán thì chắc chắn họ bị mất tiền cọc. Thế là hàng ngộp được họ đi rao bán cắt lỗ để thu hồi phần nào số tiền đã thanh toán.
- Hàng ngộp do nhà đầu tư chưa có kế hoạch tài chính cụ thể và phương án dự phòng: NĐT nhỏ lẻ không chuyên, khi đi đầu tư BĐS thì họ đã không có phương án dự phòng khi BĐS đó không bán được thì sẽ thế nào? Có sử dụng được đòn bẩy tài chính để vay ngân hàng hay không? Và có thể chuyển sang đầu tư trung hạn và dài hạn hay không? Vì vậy cho nên họ không kiểm soát được rủi ro và họ sẽ bị ngộp trong BĐS đó.
- Hàng ngộp còn xuất hiện khi trục trặc tài chính đột xuất: Người đã đặt cọc mua một BĐS và họ dự kiến sẽ có nguồn tiền đi về để họ thanh toán đúng lộ trình. Tuy nhiên, vì một nguyên nhân nào đó mà nguồn tiền về không kịp dẫn đến họ không có khả năng thanh toán. Có thể họ cho mượn, nhưng đến thời hạn người mượn của họ chưa trả tiền cho họ dẫn đến họ bị ngộp trong đầu tư BĐS. Một yếu tố khách quan mà họ không lường trước được có thể trong gia đình của họ xảy ra một sự cố nào đó hoặc là vợ chồng có thể ly thân hay ly hôn và họ cần chia tài sản cho nên dẫn đến họ có thể bán rẻ, bán tháo BĐS đó để mà chia tài sản cho nhau để giải quyết vụ việc của họ.
- Hàng ngộp do BĐS được chào bán lâu nhưng không ai mua, buộc phải bán thấp hơn giá của thị trường để thu hồi vốn.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các ngôn ngữ thông dụng mà ngoài bắc hay dùng thay cho hàng ngộp là:
- Vỡ nợ cần bán gấp. bán tống, bán tháo.
- Gia đình xuất ngoại, định cư nước ngoài cần bán gấp, bán rẻ.
- Vợ chồng bỏ nhau cần bán tống, bán tháo.
- Thua độ, cứu chứng cần ra đi gấp, giá nào cũng bán.
- Bán gấp nhà đất cứu chủ.
- ……
Nhưng nhiều khi đây chỉ là cách rao nhằm thu hút, gây sự chú ý cho người có nhu cầu thôi chứ đôi khi nó không phản ánh đúng BĐS giá rẻ, thậm trí còn cao chót vót.

trungleba

Xe buýt
Cụ nhắc tới Hoài Đức em xin phép kể câu chuyện thật : chốt giá 60tr, hơn 100m, coc 900t nhưng nửa tháng rồi, còn vài ngày nữa đến ngày phải chồng tiền rồi và bây giờ đang xin người bán bớt xin lại ít cọc ạ. bớt được ít nào hay ít đó
Em không biết tại sao lại cọc đến 900 tr, nhưng họ cọc đến mức đó chắc cũng không phải là dạng lôm côm và đất đó cũng có tiềm năng thật. Có thể họ gặp trục trặc gì đấy, âu cũng là đen cụ nhể.