[Funland] Thị trường Bất Động Sản bắt đầu lao dốc

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em không biết tại sao lại cọc đến 900 tr, nhưng họ cọc đến mức đó chắc cũng không phải là dạng lôm côm và đất đó cũng có tiềm năng thật. Có thể họ gặp trục trặc gì đấy, âu cũng là đen cụ nhể.
dạ, thấy người bán kể muốn chắc chắn cọc nhiều không thì thôi, nghe đâu 10%, cũng ko rõ nữa trục chặc sao nữa,

thuyhtt

Xe tăng
Cụ nhắc tới Hoài Đức em xin phép kể câu chuyện thật : chốt giá 60tr, hơn 100m, coc 900t nhưng nửa tháng rồi, còn vài ngày nữa đến ngày phải chồng tiền rồi và bây giờ đang xin người bán bớt xin lại ít cọc ạ. bớt được ít nào hay ít đó
Mua 6 tỉ cọc 900tr á, hèn gì xin lại cọc
6 tỉ cọc 100 thôi nhé. Mà thời nay thì có khi chỉ cần cọc mồm.
Tôi chưa từng cọc món nào quá 200.

casauking

Xe tăng
Thời nay làm gì có chỗ nào cọc mồm mà người bán chịu hả bác, ko cọc thì thôi có ng khác đến mua mất ráng chịu thôi chứ làm gì có chuyện cọc mồm. Kêu cọc mồm là mấy ông chưa có ý định mua mới có suy nghĩ đó, còn đã xác định mua thì ít nhất cũng phải cọc 50 100tr gì đó.

Trongxanh2022

Xe buýt
Thời nay làm gì có chỗ nào cọc mồm mà người bán chịu hả bác, ko cọc thì thôi có ng khác đến mua mất ráng chịu thôi chứ làm gì có chuyện cọc mồm. Kêu cọc mồm là mấy ông chưa có ý định mua mới có suy nghĩ đó, còn đã xác định mua thì ít nhất cũng phải cọc 50 100tr gì đó.
Tầm 5 - 10% tùy giá trị cụ ạ. Với cũng tùy tâm thế của người mua và bán.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Cọc cao để chắc chắn chủ đất không bẻ cọc.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Về cơ bản thì đúng như cụ nói. Cọc nhiều thì chủ yếu do người mua nhận diện được BĐS mình quá ưng ý hay giá thấp hơn thị trường bao nhiêu để cọc tương ứng số tiền đó nhằm tránh người bán quay xe, bẻ cọc.

Còn chuyện không cần cọc thì vẫn có, kể cả BĐS có giá trị lớn. Nó phụ thuộc vào tầm và sự nhận diện mức độ tin cậy của các bên mua - bán. Trước em mua cái nhà của một bác qua giới thiệu của sale, đến khi hẹn gặp làm việc cụ thể chốt giá OK xong bảo cọc và sale làm giấy cọc thì bác ấy bảo không cọc cạch gì cả khiến vợ chồng em và bạn sale quá bất ngờ, lại chỉ cho xem không cho chụp giấy tờ nhà đất, thời hạn thanh toán là 05 ngày. Thực sự em cũng định bỏ, nhưng thấy giá có rẻ hơn chút và vợ ưng căn nhà này lại thêm bác ấy nói tin tưởng vợ chồng em nên dù có ai trả cao hơn anh cũng không bán. Sau đúng 05 ngày thì các bên gặp nhau ở phòng công chứng, mọi việc diễn ra tương đối thuận lợi nhưng khi vợ chồng bác ấy không nhận thanh toán CK thì bắt đầu nảy sinh vấn đề, lúc này ngân hàng báo vợ em nếu rút tiền mặt lớn thế thì phải báo trước em 1-2 ngày. May vợ khách VIP bên MB Mỹ Đình nên bảo các em trao đổi với sếp giúp chị không dở hết việc. Sau bên NH báo lại OK nhưng chị phải đợi tầm 2 tiếng nữa. Lúc gia đình 2 bên mua bán ngồi cà phê đợi rồi chuyện trò thì mới biết bác ấy là cốp to của một tỉnh và vợ là giáo viên bằng tuổi vợ em, khi thanh toán vợ em nói vui xin anh chị ra tý lộc lấy may (chắc tầm vài củ) ai ngờ bác ây đưa cho một tệp 50tr :))
@ May mà thời đấy ko có củi lửa như bây giờ. Chứ giờ mà gặp trường hợp ntn là em té luôn!

taiadau

Xe điện
Đấy là cụ chưa gặp thôi, khi nào cụ thấy có những chỗ sóng đánh giá lên xuống từng ngày luôn thì mới thấm. Thâm chỉ chủ nhà còn trả cọc chịu phạt đấy, đất gần 4tỷ, cọc 300 mà mấy ngày sau còn trả lại 600 (300 phạt) ko bán đấy, bán cho người khác trừ đi tiền phạt vẫn còn lãi 5,600 củ. Hoặc có người mua muốn cọc nhiều nhưng chủ nhà lại chỉ chấp nhận cọc it thôi, nói chung là đa dạng lắm tình huống lắm cụ ạ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Đấy là cụ chưa gặp thôi, khi nào cụ thấy có những chỗ sóng đánh giá lên xuống từng ngày luôn thì mới thấm. Thâm chỉ chủ nhà còn trả cọc chịu phạt đấy, đất gần 4tỷ, cọc 300 mà mấy ngày sau còn trả lại 600 (300 phạt) ko bán đấy, bán cho người khác trừ đi tiền phạt vẫn còn lãi 5,600 củ. Hoặc có người mua muốn cọc nhiều nhưng chủ nhà lại chỉ chấp nhận cọc it thôi, nói chung là đa dạng lắm tình huống lắm cụ ạ.
Đầu năm trong Bãi Dài đa phần toàn chủ nhà bẻ cọc đền cho khách mua. Sau người bán chỉ nhận cọc dưới 1 tỷ :))

terwa

Xe tăng
Về cơ bản thì đúng như cụ nói. Cọc nhiều thì chủ yếu do người mua nhận diện được BĐS mình quá ưng ý hay giá thấp hơn thị trường bao nhiêu để cọc tương ứng số tiền đó nhằm tránh người bán quay xe, bẻ cọc.

Còn chuyện không cần cọc thì vẫn có, kể cả BĐS có giá trị lớn. Nó phụ thuộc vào tầm và sự nhận diện mức độ tin cậy của các bên mua - bán. Trước em mua cái nhà của một bác qua giới thiệu của sale, đến khi hẹn gặp làm việc cụ thể chốt giá OK xong bảo cọc và sale làm giấy cọc thì bác ấy bảo không cọc cạch gì cả khiến vợ chồng em và bạn sale quá bất ngờ, lại chỉ cho xem không cho chụp giấy tờ nhà đất, thời hạn thanh toán là 05 ngày. Thực sự em cũng định bỏ, nhưng thấy giá có rẻ hơn chút và vợ ưng căn nhà này lại thêm bác ấy nói tin tưởng vợ chồng em nên dù có ai trả cao hơn anh cũng không bán. Sau đúng 05 ngày thì các bên gặp nhau ở phòng công chứng, mọi việc diễn ra tương đối thuận lợi nhưng khi vợ chồng bác ấy không nhận thanh toán CK thì bắt đầu nảy sinh vấn đề, lúc này ngân hàng báo vợ em nếu rút tiền mặt lớn thế thì phải báo trước em 1-2 ngày. May vợ khách VIP bên MB Mỹ Đình nên bảo các em trao đổi với sếp giúp chị không dở hết việc. Sau bên NH báo lại OK nhưng chị phải đợi tầm 2 tiếng nữa. Lúc gia đình 2 bên mua bán ngồi cà phê đợi rồi chuyện trò thì mới biết bác ấy là cốp to của một tỉnh và vợ là giáo viên bằng tuổi vợ em, khi thanh toán vợ em nói vui xin anh chị ra tý lộc lấy may (chắc tầm vài củ) ai ngờ bác ây đưa cho một tệp 50tr :))
@ May mà thời đấy ko có củi lửa như bây giờ. Chứ giờ mà gặp trường hợp ntn là em té luôn!
E cũng chuyên ko nhận cọc và ko nhạn ck :))

agrimeco

Xe lăn
thời điểm sốt đất như 2 năm trc mà cọc có 100 tr thì sáng vừa cắm chiều đã có người nhổ rồi đó cụ :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Bá cáo cụ là e nghe tin chà đá bên lĩnh vực e làm là tầm tháng 7-8 có gói hỗ trợ ls tung ra cụ ạ. Chính là gói hỗ trợ ls 2% mà CP vừa họp. Quy mô dự kiến ban đầu tầm 40-50k tỷ.
Thằng FED thì e cũng ko care mấy, Mỹ vs châu Âu nó sẽ tăng ls để kiềm lạm phát thôi. Còn thằng hàng xóm Tàu Khựa nó lại đang bơm tiền ầm ầm ra kìa cụ. Mình gần Khựa, nhập khẩu của nó cũng nhiều nên sẽ có nhiều thuận lợi hơn và ít ảnh hưởng hơn so với những thằng cách nửa vòng Trái Đất. :D
Em thì em cứ thấy cứ môi lần Fed nó tăng ls là các ae lại cứ nhốn nháo hết cả lên :D

Quê bầm

Xe điện
Cụ nhắc tới Hoài Đức em xin phép kể câu chuyện thật : chốt giá 60tr, hơn 100m, coc 900t nhưng nửa tháng rồi, còn vài ngày nữa đến ngày phải chồng tiền rồi và bây giờ đang xin người bán bớt xin lại ít cọc ạ. bớt được ít nào hay ít đó
Em thì em cứ thấy cứ môi lần Fed nó tăng ls là các ae lại cứ nhốn nháo hết cả lên :D
Không nhốn sao được hả cụ, NHNN liên tục bán đô để giữ tỷ giá nhưng bán và giữ vậy được bao lâu nữa ạ, còn các banks thì tăng ls cả huy động và cho vay ở các mức độ khác nhau, sức ép lên cán cân thanh toán, xnk, FDI,… ko hề ngon tí nào ạ

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
E thì e thấy kệ cmn FED đi. :)). Thằng to vật cạnh VN nó còn đang bơm tiền phục hồi kinh tế kìa. :))
Về vĩ mô thì cá nhân e thấy Mỹ càng ngày càng ko còn uy như trước r. Đặc biệt chiến tranh Nga - U cà, Mỹ cũng ảnh hưởng khá nhiều. Nga, TQ, Ấn, 3 thằng trong liên minh Bôn sê vích mấy năm nay cũnh mạnh lên gớm. FED dần dần mất đi vị thế. :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Đây là nghiệp vụ bt của NHNN thôi mà. Cụ ko đọc kỹ à? Cụ có hiểu bản chất của việc rút vs bơm ko? :D
"Động thái này diễn ra trong bối cảnh thanh khoản các ngân hàng đang trong trạng thái dư thừa sau quãng thời gian dài nâng lãi suất huy động tiền gửi từ đầu năm. Bên cạnh đó, việc tăng trưởng tín dụng tại nhiều ngân hàng lớn đã gần chạm trần từ cuối tháng 5 cũng khiến thanh khoản hệ thống thêm dôi dư."
Các ô đang ổn định vĩ mô, khoá room tín dụng. Bây h mở phát thì ko cần đến 300k tỷ này hệ thống bank nó cũng hỗ trợ đc hết. Tiền ở bank đang nhiều nên lãi suất hd xem sang quý 3 có tăng nữa ko cụ nhé. :))
1/7 đã tính là quý 3 chưa cụ nhỉ?

Không nhốn sao được hả cụ, NHNN liên tục bán đô để giữ tỷ giá nhưng bán và giữ vậy được bao lâu nữa ạ, còn các banks thì tăng ls cả huy động và cho vay ở các mức độ khác nhau, sức ép lên cán cân thanh toán, xnk, FDI,… ko hề ngon tí nào ạ
Riêng về USD có lẽ cụ không phải lo đâu. Bản chất VN vẫn đang xuất siêu, đô về nhiều hơn đô đi. Giai đoạn này có biến động tỷ giá cũng như thắt chặt tiền nong toàn cầu nên dòng tiền đầu cơ tháo chạy khỏi VN, số lượng chắc chắn NHNN nắm được rồi, trong tầm tay xử lý nên thoải mái cho chúng nó chạy.

thuyhtt

Xe tăng
thời điểm sốt đất như 2 năm trc mà cọc có 100 tr thì sáng vừa cắm chiều đã có người nhổ rồi đó cụ :D
Khiếp quá, các cụ không đọc kỹ đầu bài à???
Cách đây nửa tháng cọc 900, giờ đến hạn ko gom được tiền nên đang xin lại cọc, được đồng nào hay đồng đó.
Ô, thế cách đây nửa tháng mà đất HĐ sốt đến mức phải cọc gần tỉ/6 tỉ giao dịch á? Sốt thế cọc gấp thế sao giờ lại tính bài bỏ cọc thế???
Cụ gì bảo không cọc mồm: Cụ chưa gặp được người cho cụ cọc mồm, hoặc đơn giản là cụ chưa có duyên thôi, em vừa cọc mồm 1 căn (dĩ nhiên là chỉ 2-3 ngày). Mà cụ chủ nhà oái oăm lắm, thanh toán 1 lần tất tay hết luôn vào ngày công chứng, ko vay bank. Dĩ nhiên là có mừng cháu nhà mới mấy chục giống cụ gì trên kia nói.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
1/7 đã tính là quý 3 chưa cụ nhỉ?

Riêng về USD có lẽ cụ không phải lo đâu. Bản chất VN vẫn đang xuất siêu, đô về nhiều hơn đô đi. Giai đoạn này có biến động tỷ giá cũng như thắt chặt tiền nong toàn cầu nên dòng tiền đầu cơ tháo chạy khỏi VN, số lượng chắc chắn NHNN nắm được rồi, trong tầm tay xử lý nên thoải mái cho chúng nó chạy.
1/7 quý 3 rồi đó cụ. Link cụ vừa gửi có cả bank cổ phần giảm ls tiết kiệm đó. Ko phải bank nào cũng tăng đâu. Nếu để nói vĩ mô cả nền kinh tế thì e chỉ tham chiếu với big4 bank thôi cụ ạ. 4 thằng này gần như nắm phần đa số về huy động, cho vay, ngoại tệ trong tổng nền kinh tế mà. :D

Trần Đoành.

Xe container
chắc quê cụ thôi, chứ Thái Bình nhà em đang sốt xình xịch kia kìa. Em đang bán sản phẩm của Sun ra hàng tới đâu cũng hot, mấy chục tỏi mà bảng hàng vẫn cứ bay
Có cái ccc. Chỗ nào TB sốt ???
Ế vêu mõm ra lấy đâu mấy chục tỏi mà vẫn hót... Lá đu đủ giờ cũng hiếm rồi