[Funland] Thị trường Bất Động Sản bắt đầu lao dốc

Quê bầm

Xe điện
dạ cái này cụ dậy đúng ạ,em cũng dính có căn từ 2011 đến giờ 11 năm trời 5,8 tỷ mà giờ bán 5,4 ko trôi,thôi đành dọn cho người nhà vào ở.nói nhiều người chưa trải qua thì họ ko tin đâu.
Em tin cụ ạ, nhà ngõ nhỏ ko có gì nổi bật là dính trấu ngay, em gặp 1 lái mua căn gần 50m2 3 tầng ngõ xe máy Thái Thịnh giá hơn 4.3 củ, cho thuê được trục củ/tháng trong 3 năm sau bán được 4.1 chả biết gọi là lỗ hay lãi

Lyquangdieu1

Xe tăng
thứ nhất cậu ý chỉ làm thổ cư trong phố,ko hiểu thị trường đất nền chỗ khác,vì 2 cái khác hẳn nhau
thứ 2 trang bị kiến thức ko đủ khi vào cuộc chơi
thứ 3 bảo thủ thị trường,cho là sẽ còn lên nữa,ra vào ko đúng thời điểm.

nói thật các cụ là trc em làm trong các sàn bds hầu như thổ cư phố,em xin vào cái chính là học hỏi 1 số kinh nghiệm và thêm kiến thức thôi,nhưng vào mới biết nói thật sale chứ toàn thằng có biết gì đâu.dốt nát,tư vấn bừa,lung tung,từ trưởng phóng đến nhân viên.gần đây nhất có 1 ông anh trc cùng phòng với em mua 1 mảnh hà đông giá 46 triệu/1m, mà mảnh của 1 người khác em biết cùng dẫy đó cách 2 nhà cũng mới chốt giá 27 triệu.nói thì cứ gân cổ bảo thủ,sau em cho gặp hẳn chủ mảnh bên 27 thì mới ngã ngửa.thế là chết rồi còn gì.nói có khi nhiều cụ ko tin đâu.đi nhiều,làm nhiều mới thấy cái vấn đề.
Cò hay tay ngang múa mép, phong bạc bề ngoài thôi.
Đôi khi ăn hên một số mảnh rồi tự mảng.
vâng,lúc đó thị trường tăng điên loạn khác gì năm gần đây đâu ạ.nhưng khi thị trường thay đổi,cắt lỗ ko xong,nên những đọc coment những cụ bảo đất chỉ tăng ko giảm,đầu tư lâu dài là thắng,hoặc cứ trong phố giá trị thực mà mua là ko sợ........em thấy toàn những tấm chiếu mới trải.việc đi đầu tư ko lý thuyết như vậy.
Ai cũng có chấp niệm, niềm tin về cái mình nghĩ nên k thay đổi được đâu cụ à.
Bàn luận, lọc thông tin bổ ích thôi.

Fanlivbay

Xe buýt
Cụ nhầm đấy,ai bảo cụ HN ko bao giờ giảm,đang có căn từ tháng 3 giá là 6,5 tỷ giờ giảm chào 5 tỷ mà còn trầy chật chưa bay đây cụ này.
Khu nào đấy cụ? Có ô tô đỗ cửa, sổ sách đẩy đủ, kinh doanh được không cụ? Em hóng với ạ.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Có lô đấu giá khu vực Hà Nội nào bán lâu ko bán được ko ạ ? Cụ nào có thông tin thì cho em xim với. E cảm ơn.

Trần Trường Hưng

Xì hơi lốp
Em tin cụ ạ, nhà ngõ nhỏ ko có gì nổi bật là dính trấu ngay, em gặp 1 lái mua căn gần 50m2 3 tầng ngõ xe máy Thái Thịnh giá hơn 4.3 củ, cho thuê được trục củ/tháng trong 3 năm sau bán được 4.1 chả biết gọi là lỗ hay lãi
em gọi là lãi trong lỗ ạ :)) ,riêng cái món nhà thổ cư trong phố này,kể cả nhiều bác làm đất nền ở khắp nơi,vào mua lớ ngớ vẫn bị up sọt như thường,vì mỗi thị trường mỗi khác,nhiều bác bảo mua giữ tiền mà ko biết mua thì vẫn lỗ,riêng mua trong phố sàn lúc nào cũng chênh nhẹ đôi ba lít so với giá của chủ rồi,đấy là phân khúc 1-3 tỷ,viết kinh nghiệm về bên trong phố nó dài lắm cụ ạ,nhưng tựu chung là như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Ngocanh98

Xe máy
Bây giờ hàng ra nhiều , người mua thì sợ đỉnh ko dám vào tiền , nên thanh khoản chậm là đúng thôi. Bác nào ko vội ko sao chứ muốn thanh khoản nhanh thì phải giảm giá thôi

Xe Bao Hong

Xe tăng
Bây giờ hàng ra nhiều , người mua thì sợ đỉnh ko dám vào tiền , nên thanh khoản chậm là đúng thôi. Bác nào ko vội ko sao chứ muốn thanh khoản nhanh thì phải giảm giá thôi
Mình tìm mua LK ở 1 khu đô thị những lô từ lúc mình hỏi tới nay hơn 2 tháng rồi vẫn chưa bán đc, chủ vẫn giữ giá. Tính ra nếu họ bán thì 2 tháng rồi tiền gửi bank còn lãi hơn cả tiền mình xin giảm giá.

Chỉnh sửa cuối:

Masssai

Xe hơi
Mình tìm mua LK ở 1 khu đô thị những lô từ lúc mình hỏi tới nay hơn 2 tháng rồi vẫn chưa bán đc, chủ vẫn giữ giá. Tính ra nếu họ bán thì 2 tháng rồi tiền gửi bank còn ra được 1 ít.
Họ chờ tăng nữa hoặc rao vậy thôi, được giá thì bán không thì để đấy. Cá nhân em thấy kể cả thị trường chững lại, mà bác mua không vay thì lo gì. Có thể 2-3 năm tăng giá không bằng lãi suất bank, nhưng chỉ cần năm thứ 3-4 tăng 3-40% là hơn gửi bank rồi.

tobe11

Xe tăng
Họ chờ tăng nữa hoặc rao vậy thôi, được giá thì bán không thì để đấy. Cá nhân em thấy kể cả thị trường chững lại, mà bác mua không vay thì lo gì. Có thể 2-3 năm tăng giá không bằng lãi suất bank, nhưng chỉ cần năm thứ 3-4 tăng 3-40% là hơn gửi bank rồi.
Quan trọng là đi vay không, :) chúng ta cùng chờ xem thời gian tới thị trường 90% là tiền thịt hay 90% là đi vay.
Cụ hình như làm Ngân hàng chắc hiểu rõ cái này mà. Dòng tiền không có thì căng.

Masssai

Xe hơi
Quan trọng là đi vay không, :) chúng ta cùng chờ xem thời gian tới thị trường 90% là tiền thịt hay 90% là đi vay.
Cụ hình như làm Ngân hàng chắc hiểu rõ cái này mà. Dòng tiền không có thì căng.
Em làm Ngân Hàng nhưng khối CNTT, nên mấy cái về vay tài chính em không nắm được. Nvien hay cả sếp bên em mua Vin HY đợt vừa rồi thì hơn 90% là vay vì lãi suất rất tốt.

Jonhy

Xe buýt
Mình tìm mua LK ở 1 khu đô thị những lô từ lúc mình hỏi tới nay hơn 2 tháng rồi vẫn chưa bán đc, chủ vẫn giữ giá. Tính ra nếu họ bán thì 2 tháng rồi tiền gửi bank còn lãi hơn cả tiền mình xin giảm giá.
Những trường hợp như này là chủ rao cho vui hoặc không cần tiền được giá mới bán. Em tìm nhà cả năm vừa rồi gặp quá nhiều chủ kiểu này rồi. Nói chung em nghĩ sắp tới thị trường BDS sẽ chững hoặc tăng với biên độ rất ít vì 2 năm vừa rồi toàn gấp đôi gấp 3 hết rồi không hiểu các cụ cứ hô hào tăng mạnh ở đâu ra chưa kể sau cô vít chính phủ đang hướng dòng tiền vào các ngành nghề khác nên chính sách đất cát siết rất chặt. Giá đất nền nếu có giảm thì chắc chỉ giảm mấy vùng xa xa không có cơ sở hạ tầng tiện ích gì dân đầu cơ dùng đòn bẩy sẽ phải thoát hàng còn trong nội thành HN thì chắc khó giảm lắm trừ khi cụ may mắn gặp được đúng chủ nhà nào bí tiền bán gấp bằng mọi giá thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Bao Hong

Xe tăng
Những trường hợp như này là chủ rao cho vui hoặc không cần tiền được giá mới bán. Em tìm nhà cả năm vừa rồi gặp quá nhiều chủ kiểu này rồi. Nói chung em nghĩ sắp tới thị trường BDS sẽ chững hoặc tăng với biên độ rất ít vì 2 năm vừa rồi toàn gấp đôi gấp 3 hết rồi không hiểu các cụ cứ hô hào tăng mạnh ở đâu ra chưa kể sau cô vít chính phủ đang hướng dòng tiền vào các ngành nghề khác nên chính sách đất cát siết rất chặt. Giá đất nền nếu có giảm thì chắc chỉ giảm mấy vùng xa xa không có cơ sở hạ tầng tiện ích gì dân đầu cơ dùng đòn bẩy sẽ phải thoát hàng còn trong nội thành HN thì chắc khó giảm lắm trừ khi cụ may mắn gặp được đúng chủ nhà nào bí tiền bán gấp bằng mọi giá thôi.
Đúng rồi, mình tìm mua để ở nên đi xem nhiều, đúng là giá cao hơn nhiều so với mình nghĩ nên cứ lấn cấn chưa mua đc.

Jonhy

Xe buýt
Đúng rồi, mình tìm mua để ở nên đi xem nhiều, đúng là giá cao hơn nhiều so với mình nghĩ nên cứ lấn cấn chưa mua đc.
Cụ mà quyết mua ở thì cứ xuống tiền thôi chứ đợi chủ nhà giảm giá thì khó đấy vì nhu cầu mua nhà ở trong nội thành vẫn lớn lắm lăn tăn thì không mua được đâu. Đấy là kinh nghiệm cuối năm ngoái em mua đất, lúc đấy giá cũng tăng đến 20-30% so với đầu năm 2021 nên em cũng đắn đo xót tiền lắm vì thấy nó tăng giá nhanh quá nhưng cuối cùng vẫn quyết lấy. Đến thời điểm bây giờ tính lại nếu lúc đấy mà em không xuống tiền thì tầm này cứ xác định mất thêm vài tỷ nữa mới mua được mà chỉ trong có 4-5 tháng :|

tobe11

Xe tăng
Cụ mà quyết mua ở thì cứ xuống tiền thôi chứ đợi chủ nhà giảm giá thì khó đấy vì nhu cầu mua nhà ở trong nội thành vẫn lớn lắm lăn tăn thì không mua được đâu. Đấy là kinh nghiệm cuối năm ngoái em mua đất, lúc đấy giá cũng tăng đến 20-30% so với đầu năm 2021 nên em cũng đắn đo xót tiền lắm vì thấy nó tăng giá nhanh quá nhưng cuối cùng vẫn quyết lấy. Đến thời điểm bây giờ tính lại nếu lúc đấy mà em không xuống tiền thì tầm này cứ xác định mất thêm vài tỷ nữa mới mua được mà chỉ trong có 4-5 tháng :|
Cần gấp thì cụ chấp nhận xuống tiền thôi. Còn muốn nhìn rõ trend thì phải khoảng đến cuối năm. Cụ nào chấp nhận chờ được thì có thể nó lên tiếp hoặc đi ngang, cũng có thể sẽ có sóng bán giảm giá.

Tiền của mình thì mình tiêu thôi, nên trên này tham khảo vui vẻ là chính.

Jonhy

Xe buýt
Cần gấp thì cụ chấp nhận xuống tiền thôi. Còn muốn nhìn rõ trend thì phải khoảng đến cuối năm. Cụ nào chấp nhận chờ được thì có thể nó lên tiếp hoặc đi ngang, cũng có thể sẽ có sóng bán giảm giá.

Mấy khu dự án xa xa không có cơ sở hạ tầng gì toàn dân đầu cơ thì e nghĩ sẽ phải giảm thôi chứ loanh quanh các khu phân lô, liền kề, thổ cư mấy quận nội thành thì khó giảm giá lắm vì nguồn cung nó rất ít mà nhu cầu mua ở thì vẫn lớn. Chỗ nào mà cụ thấy đẹp thì thằng khác nó cũng thấy đẹp mà cụ không xuống tiền nhanh hơn nó thì nó múc mất thôi. Mua để ở nó khác với mua đầu cơ.

Masssai

Xe hơi
Đúng rồi cụ, em nhớ mãi cuối 2020 đầu 2021 em đi xem Gamuda với Vin Thăng Long mà xong về dính covid rồi lười đi xem, do cũng mua để giữ tiền chứ không phải để ở. Đến tháng 9 quay lại thì tăng ~3 tỉ/ căn LK, SL.
Cuối cùng em chốt bên Hà Đô Charm hơn 10 củ to tháng 12 năm ngoái. Nếu bh thì trả 12.5 không ai bán.

tobe11

Xe tăng
Mấy khu dự án xa xa không có cơ sở hạ tầng gì toàn dân đầu cơ thì e nghĩ sẽ phải giảm thôi chứ loanh quanh các khu phân lô, liền kề, thổ cư mấy quận nội thành thì khó giảm giá lắm vì nguồn cung nó rất ít mà nhu cầu mua ở thì vẫn lớn. Chỗ nào mà cụ thấy đẹp thì thằng khác nó cũng thấy đẹp mà cụ không xuống tiền nhanh hơn nó thì nó múc mất thôi. Mua để ở nó khác với mua đầu cơ.
Okie cụ. Em với cụ múc thì đã múc rồi nhưng quan điểm của em vẫn là cung cầu thôi cụ. :)) cầu cũng chả nhiều hơn trước bao nhiêu đâu nếu tính ở thật. Chủ yếu là FOMO.

Tất nhiên đấy là quan điểm cá nhân của em. Tiền ở trong túi các cụ, tiêu sao mình lựa chọn thôi.

Xe Bao Hong

Xe tăng

Cụ dự đoán đúng như kiểu : Hôm nay ko nắng thì mưa, ko mưa thì "dâm" :D :D :D

thuyhtt

Xe tăng
Chỉ những người xách xe cày nát khu định mua như em với cụ mới hiểu thế nào là ko mua thằng khác mua mất. Em bị hụt 3 mảnh bên 918. 1 mảnh b6, 1 mảnh b12, 1 mảnh B3. Sau em chốt A3.