[Funland] Thị trường biến động, có nên trú ẩn ở Trái phiếu doanh nghiệp ko các cao nhân

TVBstar

Xe hơi
Em đang ngâm cứu món Trái phiếu doanh nghiệp, thấy nó an toàn hơn đầu tư cổ phiếu nhưng đương nhiên rủi ro vẫn có, trong trường hợp doanh nghiệp ko có khả năng trả nợ. Các cụ đã ai chơi món này, xin cho em chút kinh nghiệm để đa dạng hóa danh mục và quan trọng là giữ được tiền.

Cám ơn các cụ/mợ

Pvsc

Xe ba gác
Mời cụ dùng em k chơi :D

TVBstar

Xe hơi
Cũng tùy DN cụ ạ, nhưng cao hơn ls tiền gửi thì đương nhiên. Em đang muốn tham khảo những cụ đã mua hay có í định mua, chứ thật là e đang ngâm cứu, chứ chưa mua nhé các cụ. Em cũng ko phải nhân viên công xưởng chứng khoán lên lùa gà.

TháicònNguyên

Xe buýt
Theo em là ko chơi, em đc bọn ngân hàng chào suốt nhưng quan điểm là ko đưa tiền cho thằng khác tiêu mà mình còn ko biết nó như nào, cổ phiếu cụ còn biết hoạt động kinh doanh, kết quả ra sao chứ trái phiếu bọn này tù mù lắm, đc cái lãi suất luôn cao hơn gửi tiết kiệm

TVBstar

Xe hơi
Theo em là ko chơi, em đc bọn ngân hàng chào suốt nhưng quan điểm là ko đưa tiền cho thằng khác tiêu mà mình còn ko biết nó như nào, cổ phiếu cụ còn biết hoạt động kinh doanh, kết quả ra sao chứ trái phiếu bọn này tù mù lắm, đc cái lãi suất luôn cao hơn gửi tiết kiệm
Cụ khai thông em cái câu "cổ phiếu cụ còn biết hoạt động kinh doanh, kết quả ra sao chứ trái phiếu bọn này tù mù lắm". Cổ phiếu mua (theo lý thuyết) là mua CP của doanh nghiệp làm ăn phát triển tốt bằng cách đọc báo cáo kết quả kinh doanh, phân tích tài chính DN. Trái phiếu cụ mua của DN nào thì cũng phải xem DN có làm ăn pt dc ko, nếu nó tèo ko trả dc nợ thì trái phiếu ăn cám. Mà đã ko trả dc nợ, trái phiếu ăn cám, thì dễ có nhẽ CP lại vẫn sống?!?! Chết chùm chứ cụ

QMintech

Xe tăng
Dân họ đổ xô vào Vàng là vì chả biết bao giờ em Vy mới bị tiêu diệt.

TháicònNguyên

Xe buýt
Cụ khai thông em cái câu "cổ phiếu cụ còn biết hoạt động kinh doanh, kết quả ra sao chứ trái phiếu bọn này tù mù lắm". Cổ phiếu mua (theo lý thuyết) là mua CP của doanh nghiệp làm ăn phát triển tốt bằng cách đọc báo cáo kết quả kinh doanh, phân tích tài chính DN. Trái phiếu cụ mua của DN nào thì cũng phải xem DN có làm ăn pt dc ko, nếu nó tèo ko trả dc nợ thì trái phiếu ăn cám. Mà đã ko trả dc nợ, trái phiếu ăn cám, thì dễ có nhẽ CP lại vẫn sống?!?! Chết chùm chứ cụ
Trái phiếu DN nó toàn qua các Bank khi người dân đến gửi TK mời chào, em nhớ hôm đến thì đc chào cao hơn TK là 2., người dân tưởng trái phiếu DN có ngân hàng đứng ra phát hành thì ngon nhưng nó hoạt động ra sao thì chịu. Còn doanh nghiệp lên sàn thì bắt buộc công bố kết quả kinh doanh nên em nghĩ cũng còn an toàn hơn là trái phiếu. Trừ khi cụ mua của những ông lớn thì ko nói như Vin phát hành qua Tech

TVBstar

Xe hơi
Trái phiếu DN nó toàn qua các Bank khi người dân đến gửi TK mời chào, em nhớ hôm đến thì đc chào cao hơn TK là 2., người dân tưởng trái phiếu DN có ngân hàng đứng ra phát hành thì ngon nhưng nó hoạt động ra sao thì chịu. Còn doanh nghiệp lên sàn thì bắt buộc công bố kết quả kinh doanh nên em nghĩ cũng còn an toàn hơn là trái phiếu. Trừ khi cụ mua của những ông lớn thì ko nói như Vin phát hành qua Tech
e đang nói đến Trái phiếu của các DN niêm yết, (ko cứ là Vin) chứ ko phải trái phiếu giao dịch thỏa thuận OTC đâu ạ. Còn mua qua đâu thì nhiều cách, qua bank, qua CTCK...

hanoien

Xe điện
Cũng tùy DN cụ ạ, nhưng cao hơn ls tiền gửi thì đương nhiên. Em đang muốn tham khảo những cụ đã mua hay có í định mua, chứ thật là e đang ngâm cứu, chứ chưa mua nhé các cụ. Em cũng ko phải nhân viên công xưởng chứng khoán lên lùa gà.
E coi như 1 hình thức gửi TK, tuy nhiên ls cao hơn. Ví dụ 3 tháng của 1 cty ck là 8.8%.
Quả thực là có người quen làm mới dám mua. Tuy nhiên qua 2-3 năm nay thấy kênh đấy vẫn ổn, trả lãi đầy đủ, đúng hạn.

hatchback

Xe buýt
Mình cầm cổ phiếu thì được quyền dự Đại hội đồng cổ đông để nghe báo cáo hoạt động SXKD & có quyền chất vấn. Còn trái phiếu thì hình như không, vì không là cổ đông.
Cụ thớt đi săn trái phiếu của FLC ý, hình như bây giờ nó rẻ hơn mệnh giá.

xgamox

Xe tải
Nhân viên ngân hàng còn có quả "dàn cảnh" để khách gửi tiết kiệm chứng kiến "khách ủy thác quỹ đầu tư" vào hỏi tiền lãi lũy kế 5 tháng đầu năm, thấy bảo được gần 24%, nghe mà ham quá.
Giờ chả tin ai được cả. đòi nợ thì bảo không có, thích thì đi mà kiện.

Hự.

Xe điện
các cụ chớ có dại mà sa vào cái món TP doanh nghiệp nhé, lúc nó vỡ thì ko biết trách ai, ngon ăn ls cao nó đã chẳng phải chào mời đeo bám quyết liệt như thế, mà ngân hàng chỉ là nhân viên của họ giới thiệu, nổ thì họ phủi tay nhanh hơn lật bàn tay.

mattroihong

Xe tải
Trái phiếu là hình thức huy động vốn của các doanh nghiệp, thông qua ngân hàng để phát hành cho dễ. Trái phiếu có 02 loại là có tài sản đảm bảo và không có tài sản đảm bảo, kiểu như em cắm cái khách sạn giá 1 tỷ đô cho Ngân hàng để phát hành trái phiếu 1 tỷ đô, lỡ em có phá sản thì ngân hàng bán ks đi trả tiền cho các trái phiếu. Cụ mua thì nghiên cứu xem doanh nghiệp đó ngon không và có ls cao thì múc. Doanh nghiệp càng tốt thì ls càng thấp, doanh nghiệp càng rủi ro thì ls càng cao đúng theo nguyên tắc đầu tư thôi.

cusao

Xe lăn
Không nên, cứ vàng mà trú.
Khi kinh tế suy thoái hoạc xáo trộn thì cứ vàng mà trốn. Chả có gì bí mật, lúc nào cũng đúng. Mỗi tội chả có nhiều tiền

TVBstar

Xe hơi
Trái phiếu là hình thức huy động vốn của các doanh nghiệp, thông qua ngân hàng để phát hành cho dễ. Trái phiếu có 02 loại là có tài sản đảm bảo và không có tài sản đảm bảo, kiểu như em cắm cái khách sạn giá 1 tỷ đô cho Ngân hàng để phát hành trái phiếu 1 tỷ đô, lỡ em có phá sản thì ngân hàng bán ks đi trả tiền cho các trái phiếu. Cụ mua thì nghiên cứu xem doanh nghiệp đó ngon không và có ls cao thì múc. Doanh nghiệp càng tốt thì ls càng thấp, doanh nghiệp càng rủi ro thì ls càng cao đúng theo nguyên tắc đầu tư thôi.
Cám ơn cụ đã chia sẻ/

Vậy thì chọn trái phiếu có TS đảm bảo sẽ bớt rủi ro hơn, vì nếu DN vỡ nợ thì vẫn còn cái tài sản cắm để bank phát mãi trả nợ cho chủ nợ. Trong trg hợp DN phá sản thì ng cầm trái phiếu (chủ nợ) của DN cũng sẽ được ưu tiên trả trước người cầm cổ phiếu (cổ đông) đúng ko cụ? Em có xem 1 vài loại Trái phiếu DN đang kinh doanh ổn định ls thấp cũng cao hơn gửi TK kha khá đấy ạ

Phonglantrang

Xe buýt
Trái phiếu doanh nghiệp về cơ bản sẽ trở thành trái đắng.
Nếu cụ đinh mua TP doanh nghiệp phải kiếm thàng nào có bảo lãnh ngân hàng thì cũng ok

TUCSON9389

Xe điện
Nếu cụ đinh mua TP doanh nghiệp phải kiếm thàng nào có bảo lãnh ngân hàng thì cũng ok
cụ bỏ bom thế này thì hoặc là ko có thông tin hoặc ko có hiểu biết. Mỗi năm có khoảng 100 k tỷ trái phiếu do dn phát hành đấy cụ ạ. trái đắng thế có mà sập tiệm
Về cơ bản thì cụ chả tìm được cái trái phiếu nào có bảo lãnh ngân hàng đâu ạ. vì nếu có thì ngân hàng nó cũng ôm rồi, ko đến lượt cụ đâu ạ

Phonglantrang

Xe buýt
cụ bỏ bom thế này thì hoặc là ko có thông tin hoặc ko có hiểu biết. Mỗi năm có khoảng 100 k tỷ trái phiếu do dn phát hành đấy cụ ạ. trái đắng thế có mà sập tiệm
Về cơ bản thì cụ chả tìm được cái trái phiếu nào có bảo lãnh ngân hàng đâu ạ. vì nếu có thì ngân hàng nó cũng ôm rồi, ko đến lượt cụ đâu ạ
Vâng cụ có biết 100k tỷ TPDN cụ nói là do tổ chức mua bao nhiêu cá nhân mua bao nhiêu?????
Khi tổ chức mua thì họ có những thoả thuận ntn cụ có biết ko? Còn khi đứng vai cá nhân mua TPDN thì chả có thoả thuận mẹ gì ngoài cam kết của DN về bc trả lãi và gốc ( đến chừng nào có thể)

TVBstar

Xe hơi
Trái đắng là sao cụ? Tức là ko ràng buộc gì về pháp luật, DN nó mất khả năng trả nợ thì mình cũng đi toong, khỏi đòi ??!!