[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ảnh hưởng đến 10% học sinh có điểm chới với thôi.
Đa số giỏi và dốt hẳn ko quan tâm.
Trong thớt thấy chủ yếu là khá và trên khá chứ chưa thấy giỏi hẳn với dốt hẳn , chắc 2 đội này không quan tâm mấy :))

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Xin chào các bậc phụ huynh, con sinh năm 2k6 và cũng là người đang vật vã với quyết định hộ khẩu đâu thi đó đây ạ. Trước tiên là con đang chứng kiến những bạn cùng lớp,có bạn gia đình không đủ điều kiện mà chỉ nhà thuê thì lấy đâu hộ khẩu thường trú để học hà nội đây ạ. Mọi người cứ bảo còn nv3 nhưng thêm 2 điểm là cả vấn đề đấy ạ,thi cấp 3 chênh nhau 0,25 đã thể hiện quá nhiều thứ rồi. Các bạn nghĩ đến chuyện về quê học thật sự không còn động lực nào mà tiếp tục, nhìn bố mẹ mệt mỏi không nỡ đành lòng để con về quê mà học,công sức 4 năm cấp 2 cố gắng để vào trường công tốt đỡ đần tiền học bố mẹ,những bạn như vậy lấy đâu điều kiện để học trường tư đây ạ. Tiếp đến vấn đề mọi người bảo giỏi hẳn thì thi chuyên nhưng không bố mẹ à. Ở trường chúng con bây giờ đang hướng là học đều,học toàn diện. Học chuyên chưa chắc đã là mục đích của các bạn, giỏi là giỏi đều chứ không xuất sắc 1 môn nào ạ. Chính giáo viên ở trường chúng con còn khuyên rằng học chuyên rất dễ bị lệch, đôi khi mai kia ra đời mình còn không dùng đến kiến thức chuyên sâu ấy. Cũng chính các cô nói chúng con học chuyên rất dễ bị lệch đấy ạ, chúng con hướng còn là kì thi đại học 6 môn trước mắt. Vậy hỏi những bạn muốn vào những trường công tốt bây giờ đi học chuyên làm sao kịp đây ạ ? Chúng con không biết thời bố mẹ như nào nhưng bây giờ tiền học chuyên không hề rẻ chút nào ạ,có bạn lớp con học chỗ còn 500k/h,vậy những bạn gia đình không đủ điều kiện thì sao đây ạ ? Mọi người nói là vượt khó nhưng thật sự rất nhiều vấn đề lắm ạ,kiến thức chuyên nó không phải chỉ ở sách giáo khoa, chính các cô còn nói con xác định thi chuyên thì phải đi học thêm chứ trên trường không thể mà. Còn Chu Văn An ? Con thấy xung quanh con rất rất nhiều bạn giỏi nhưng không thích học chuyên, bây giờ đổ dồn hết vào đó thì tỉ lệ chọi cao kinh khủng ạ và cũng chỉ dành cho học sinh khẩu HN .... Tiếp đến cá nhân con, nhà con ở Hoàng Mai. Mục tiêu của con là Lê Quý Đôn,Nhân Chính và Kim Liên. Con cũng thích Lương Thế Vinh lắm nhưng nhà con không đủ kinh tế. Suốt 4 năm qua con nghiêm túc học hành để rồi bây giờ ... Mọi người nói HM cũng có trường tốt con công nhận nhưng đó chỉ là so trong khu vực, so với bên ngoài thì không thể bằng, với sức học nhiều bạn đôi khi vào mấy trường đó lại dễ và không xứng đáng với 4 năm miệt mài... Môi trường nó vẫn ảnh hưởng đến chúng con,trong một môi trường tốt cùng nhau cố gắng vẫn hơn. Con là 1 học sinh lớp chọn nhưng trong lớp ít ai học chuyên lắm nên mọi người đừng suy nghĩ giỏi là vào chuyên ạ ... Thật sự con đang rối bời không biết phải làm thế nào... Con còn nghe có bạn nói rằng giờ là áp lực BẮT BUỘC PHẢI CHUYÊN, không đỗ thì không biết như nào vì trường trong khu vực này thật sự chất lượng không ngang bằng với sức học được. Có thể học sinh tốt nhưng liệu gv có thể tốt không ạ hay vẫn đổ dồn những trường điểm.cấp 3 không còn như c2,c1 đâu mà phân bố để học đều nữa chứ ạ. Ai cố gắng chăm chỉ thì sẽ có môi trường tốt nhất có thể,đó là nhờ sự nỗ lực của mình. Chỉ vì sự đồng đều không phải có thiệt cho rất nhiều bạn giỏi hay sao ạ. Nếu không muốn mình vào trường kém vậy hãy cố gắng từ cấp 2 đi ạ. Chính cái việc trường học cấp 3 cũng là động lực cho chúng con cố gắng lắm đấy ạ... Giờ thì thất vọng rất nhiều ạ, chỉ mong sao Bộ giáo dục thay đổi mà mơ hồ quá. Ít nhất hi vọng năm sau đổi để đỡ khổ các em, 1 khóa là đủ lắm rồi ạ. Đây là suy nghĩ và ý kiến cá nhân của con. Cảm ơn mọi người ạ

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Chính sách là để phục vụ cho số đông chứ k phải cho thiểu số. Và bất kỳ chính sách nào cũng sẽ có người chịu thiệt thòi, nhưng quan trọng là nó đáp ứng được cho quyền lợi của đa số và toàn cục
Chính sách là 1 quá trình, phải có thời gian để thực hiện. Chính sách không phải thứ để chơi đùa và đánh úp.
đúng đắn nhất là học ở đâu thi ở đấy

Au79 Dragon

Xe điện
Các anh Sở lại thay đổi, bật đèn xanh cho cụ nào khẩu 1 nơi ở 1 nẻo. Cũng hợp lý vì như thế đỡ cho giao thông.
“...Khu vực tuyển sinh được quy định là: Thí sinh có hộ khẩu ở địa bàn nào thì đăng ký nguyện vọng ở đó. Tuy nhiên, những trường hợp thí sinh sinh sống một nơi mà hộ khẩu ở nơi khác thì học sinh sẽ được đổi khu vực tuyển sinh. Sở GD&ĐT sẽ xem xét và giải quyết phù hợp với thực tế. Tôi xin khẳng định về bản chất không có gì thay đổi. Xin thông tin để học sinh, phụ huynh được biết"- ông Đại khẳng định.

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Các anh Sở lại thay đổi, bật đèn xanh cho cụ nào khẩu 1 nơi ở 1 nẻo. Cũng hợp lý vì như thế đỡ cho giao thông.
“...Khu vực tuyển sinh được quy định là: Thí sinh có hộ khẩu ở địa bàn nào thì đăng ký nguyện vọng ở đó. Tuy nhiên, những trường hợp thí sinh sinh sống một nơi mà hộ khẩu ở nơi khác thì học sinh sẽ được đổi khu vực tuyển sinh. Sở GD&ĐT sẽ xem xét và giải quyết phù hợp với thực tế. Tôi xin khẳng định về bản chất không có gì thay đổi. Xin thông tin để học sinh, phụ huynh được biết"- ông Đại khẳng định.
Cụ đọc ở đâu đấy

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Nếu ntn em dự là lại phải xin xác nhận hoặc có KT3, chí ít 1-2 năm mới đủ đk đơi

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ đọc ở đâu đấy
đây cụ. Mẹ cha các anh, không thay đổi như anh nói thì sếp anh ký cái văn bản làm gì.

ngu ngơ

Xe điện
đây cụ. Mẹ cha các anh, không thay đổi như anh nói thì sếp anh ký cái văn bản làm gì.
Đăng ký 2 nguyện vọng theo cụm tuyển sinh nơi đang học và một nguyện vọng ngoài cụm tuyển sinh ban đầu. Có vẻ mở rộng hơn với trước đây, đúng không cụ?

Au79 Dragon

Xe điện
Đăng ký 2 nguyện vọng theo cụm tuyển sinh nơi đang học và một nguyện vọng ngoài cụm tuyển sinh ban đầu. Có vẻ mở rộng hơn với trước đây, đúng không cụ?
Mở rõ ràng mà cụ. NV3 là cứu cánh, sửa sai cho NV1, 2 đấy

lathuroi

Xe tải
Chán quá ông phó sở dạng này.
Chán quá ông phó sở dạng này.

HTDA

Xe buýt
Thanh Xuân chỉ có 3 trường công lập, mà biết bao thí sinh thế thì sao cho đủ? Các con có HK giáp rảnh ko đc thi vào Quang Trung, KL, LQĐ, căng thế
Theo khu vực mà cụ, chứ có phải theo quận đâu. Tx, Cg và Đ đ là 1 kvuc nên cũng nhiều lựa chọn cho các con mà.

Xeomchocon

Xe tăng
Đúng vậy thi giữ như nhưng năm trước nhưung không cho thay đổi sau khi đã đăng ký và cho thêm NV3 ngoài khu vực tuyển sinh thế có phải tất cả mừng không?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em vừa đọc được tin này mà đau hết đầu các cụ ạ
Điểm mới thứ 2 trong năm nay là học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10. Trước đây, để tạo điều kiện thuận lợi cho học sinh, Sở GD-ĐT cho phép các thí sinh được đổi khu vực tuyển sinh. Cụ thể, những học sinh ở vùng giáp ranh giữa các khu vực tuyển sinh hoặc có chỗ ở thực tế khác với nơi đăng ký hộ khẩu thường trú được phép đổi khu vực tuyển sinh…
Theo thông tin này thì giờ ai Quận nào thì về Quận đó đăng ký nguyện vọng. Như em khẩu ở Nam Từ Liêm giáp ranh với Cầu Giấy, con em cũng đang học ở Yên Hoà Cầu Giấy, cấp 3 cháu quyết định thi vào Yên Hoà rồi. Cơ mà giờ muốn vào Yên Hoà thì phải thành nguyện vọng 3.
mỗi năm mỗi thay đổi thế này mệt quá.
Rất chia sẻ với cụ. Nhà em cũng Nam Từ Liêm.
Đúng là hiện tại cụm NTL ít trường tốt. Nhưng thiết nghĩ đây là chủ trương đúng. Nếu giữ ổn định liên tục thì sẽ nâng dần chất lượng các trường ở NTL. Hạn chế tình trạng hs tốt sang Cầu Giấy, Thanh Xuân...học.
Hy vọng đến lúc con em lên cấp 3 chất lượng các trường sẽ ngang ngang nhau.

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Rất chia sẻ với cụ. Nhà em cũng Nam Từ Liêm.
Đúng là hiện tại cụm NTL ít trường tốt. Nhưng thiết nghĩ đây là chủ trương đúng. Nếu giữ ổn định liên tục thì sẽ nâng dần chất lượng các trường ở NTL. Hạn chế tình trạng hs tốt sang Cầu Giấy, Thanh Xuân...học.
Hy vọng đến lúc con em lên cấp 3 chất lượng các trường sẽ ngang ngang nhau.
E quan điểm con học gần trường. Nhà e nam từ liêm nhưng sát trường cầu giấy. Con em từ cấp 1 đã học ở CG. Nếu đi học các trường ở NTL rất xa.