[Funland] Thiền: cụ, mợ nào đã thực hành?

ftts

Xe buýt
2013 thì cũng có kinh nghiệm rồi cụ. Cụ theo thiền phái nào, hàng ngày cụ thiền vào tầm mấy giờ. Sức khỏe có tốt lên ko hay đi xuống.
Em thiền Vipassana theo Phật giáo nguyên thủy.

Hành ngày hành thiền trước lúc đi ngủ và sau khi ngủ dậy, tuy nhiên em tập ko được đều.

Sau khi tập thì cả sức khỏe thể chất về tâm lý của đều tốt hơn.

ftts

Xe buýt
Hồi đau lưng quá e đi tập yoga cho đỡ, đến đoạn thiền e ngồi chưa đên 5 phút đã thấy quầng sáng giữa trán. Sợ quá ko dám thiền nữa nhỡ ko tỉnh thì bỏ mợ.
Thiền và yoga bổ trợ cho nhau rất tốt.

Cụ nên tìm một vị thầy nếu muốn tập thiền một cách nghiêm túc.

thtvuf

Xe điện
Nếu mà thiền chỉ để khỏi ốm thì hãy học PLC
PLC vẫn ốm và vẫn đứt bìn thường cụ nhé. Thiền là tập thể dục cho tâm trí, khám phá bản thân, nói chung phải tập mới nói được ạ

tomato0880

Xe tải
Hồi đau lưng quá e đi tập yoga cho đỡ, đến đoạn thiền e ngồi chưa đên 5 phút đã thấy quầng sáng giữa trán. Sợ quá ko dám thiền nữa nhỡ ko tỉnh thì bỏ mợ.
cụ có duyên đấy. quầng sáng ấy là khí quang, có thể màu trắng hoặc hồng, ấm áp, mềm mại. từ từ thư giãn sẽ bao trùm toàn bộ bách hội và ấn đường rồi sẽ có tiếp điều nữa... cụ tập tiếp sẽ có trải nghiệm rất thú vị
Em thiền Vipassana theo Phật giáo nguyên thủy.

Hành ngày hành thiền trước lúc đi ngủ và sau khi ngủ dậy, tuy nhiên em tập ko được đều.

Sau khi tập thì cả sức khỏe thể chất về tâm lý của đều tốt hơn.
em bị hen 13 năm thế mà chuyên tâm hành thiền theo sư phụ 2 năm khỏi 99% bệnh. ngày xưa đi đâu cũng kè kè lọ ventolin và 1 bình xịt dự phòng ko thì lên cơn là tím mặt ko thở dc. giờ em vứt luôn 2 lọ thuốc đi rồi

xuandai

Xe buýt
Mấy năm trc em có học 1 khoá thiền, học được lý thuyết một số ktx thuật thiền. Cũng giúp qua được khủng hoảng giai đoạn đó.

Giờ cũng muốn tham gia một câu lạc bộ nào đó để cùng thiền, ko có người dẫn thiền khó vào được trạng thái thiền lắm, nên lười tập.
Cụ mợ nào biết clb nào thì giới thiệu em với. Em cảm ơn nhiều

cụ có duyên đấy. quầng sáng ấy là khí quang, có thể màu trắng hoặc hồng, ấm áp, mềm mại. từ từ thư giãn sẽ bao trùm toàn bộ bách hội và ấn đường rồi sẽ có tiếp điều nữa... cụ tập tiếp sẽ có trải nghiệm rất thú vị em bị hen 13 năm thế mà chuyên tâm hành thiền theo sư phụ 2 năm khỏi 99% bệnh. ngày xưa đi đâu cũng kè kè lọ ventolin và 1 bình xịt dự phòng ko thì lên cơn là tím mặt ko thở dc. giờ em vứt luôn 2 lọ thuốc đi rồi

theanh212

Xe điện
Chúc mừng cụ có quỹ thời gian quá ổn. Em 43. Nhưng bảo thiền thì em nấu tí cơm ăn với ông bà già, mang vợ con lượn...làm tí rượu ( đôi lít) còn hơn.
Cụ bằng tuổi em, nhưng lựa chọn của em là Thiền ạ.

theanh212

Xe điện
Mấy năm trc em có học 1 khoá thiền, học được lý thuyết một số ktx thuật thiền. Cũng giúp qua được khủng hoảng giai đoạn đó.

Giờ cũng muốn tham gia một câu lạc bộ nào đó để cùng thiền, ko có người dẫn thiền khó vào được trạng thái thiền lắm, nên lười tập.
Cụ ở HN em giới thiệu cho.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
45 đang độ mã hồi
Tất cả thiền là vô dụng cho những con người đang phải bon chen kiếm sống hàng ngày
Nó chỉ tốt cho các ông bà già về hưu cần yên bình thôi
Thiền và giao lưu hội thiền rồi nó làm con người nhu nhược, xa rời cuộc sống bon chen, ko tồn tại được ở xã hội này

Em sửa bài nhấn mạnh thêm nhé
Hội có hơn 100 người thì 90% là giáo tư bác sĩ chủ doanh nghiệp ( đều về hưu, đều lăm tiền và chịu chi, ai cũng mấy nhà Hà nội, có ô tô, đi làm từ thiện suốt, đấy là em đang nói hội em tham gia ngày trước)

Họ đủ đầy về mọi thứ rồi nên họ muốn thử những cái khác trong cuộc sống

Còn 10% là gặp các biến cố làm họ ko vượt qua đc nên gặp thiền hy vọng nó làm họ vượt qua

Đến chủ Trung nguyên rất giỏi và khôn, lắm tièn thiền vào cũng hâm dở
Em phải làm cái xong mới tĩnh tâm thiền được :P

thuhuong2

Xe tăng

Em cũng muốn như cụ, tập cẩn thận từ đầu rôiáu đó tự tập. Khi nào có thời gian lại tham gia hội nhóm.

tomato0880

Xe tải

sư phụ em ko đại trà mở lớp chỉ dạy mình em thôi, nhưng nếu cụ đam mê thì có thể tham gia tĩnh khí công đường láng ( seach gôogle sẽ thấy). em ko cùng môn phái nhưng đọc bài thì cảm nhận thấy moị người ở đấy là người tu thật sự. trước kia em cũng định đang ký học ở đấy rồi mới gặp sư phụ em bây giờ. học phí chỉ ngang tiền uống nc gọi cho là có thôi. mấy anh em cao thủ ở đấy hiện nay còn chuyên làm máy phát, phát khí chữa bệnh cho cac bệnh nhân bị bệnh mà y học ko chữa dc.

thtvuf

Xe điện
cụ đừng đánh tráo quan điểm. em không khẳng định kinh sách nói sai. e chỉ nhấn mạnh cho cụ là những người viết ra chưa chắc đã là người đã từng trải nghiệm. đối với em kiến thức của họ cũng y như cụ bây giờ thôi. phải nhúng tay vào chứ chưa đạt túc mệnh thông thì cho dù cụ có đọc hết núi kinh cũng ko bao giờ biết cách nhập thiền 1 phút đâu.
Em chả bao giờ nhập thiền được sau 1 phút, mà cũng không thấy nhập định, cứ ngồi thả tâm theo dõi hơi thở thôi

tomato0880

Xe tải
Em chả bao giờ nhập thiền được sau 1 phút, mà cũng không thấy nhập định, cứ ngồi thả tâm theo dõi hơi thở thôi
sau 1 phút thì khó lắm ý em viết là nhập thiền 1 phút chứ ko phải sau 1 phút là nhập dc thiền. theo dõi hơi thở cụ để tâm vào ấn đường hoặc đầu mũi. đấy là quán sổ tức, tức là quán hơi thở. còn Định thì em chưa định được. nhiều hôm công việc rồi chuyện gia đình mông lung ngồi nửa tiếng vẫn dao động. coi như hôm ấy phí

thtvuf

Xe điện
sau 1 phút thì khó lắm ý em viết là nhập thiền 1 phút chứ ko phải sau 1 phút là nhập dc thiền. theo dõi hơi thở cụ để tâm vào ấn đường hoặc đầu mũi. đấy là quán sổ tức, tức là quán hơi thở. còn Định thì em chưa định được. nhiều hôm công việc rồi chuyện gia đình mông lung ngồi nửa tiếng vẫn dao động. coi như hôm ấy phí
Mình tập thiền theo kiểu nội lực nên tập từ 2-3-4 thì chuyển sang tiểu chu thiên chứ không thiền theo kiểu Phật giáo, nguyên lý thì giống nhưng phương pháp cụ thể thì có khác nhưng cứ tập thôi, rồi sẽ tới...
Đuợc cái thấy thoải mái và cũng khoẻ ...

radiogaga

Xe điện
Thiền để được cái gì ? đây là câu trả lời :

Là "Thiền chẳng được cái gì cả". Đúng như hình trên luôn

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Ngồi thì cháu chịu, nên toàn Nằm Thiền :D

xuandai

Xe buýt
Em cũng muốn như cụ, tập cẩn thận từ đầu rôiáu đó tự tập. Khi nào có thời gian lại tham gia hội nhóm.
Trước em học cô giáo Lê Na (Onefitness), cô ấy đi học 7 năm ở Ấn Độ về Yoga, mới lấy chồng là người Ấn.

anh_nvc

Xe hơi
Dẹp mấy cái nhảm này đi, tôi chơi với hội thiền cách đây 10 năm, bao lần bị dụ vào hội nhưng tôi chả dại, chẳng qua hội có nhiều em gái xinh nên đợt đấy tôi tham gia phong trào ăn chay thôi
Chứ còn ngoài ra chả có j hay, nó làm con người đần đi, chỉ có ông trùm sò gọi là thầy khôn ra thôi

Nói nữa cụ cũng ko hiểu, chỉ cần biết là e đã từng ăn chay đúng 1 năm cùng hội thì cụ biết rồi, nhưng em là thành viên vòng ngoài, ko tham gia vòng chính

Nghĩ lại vẫn thấy hay, lắm em xinh, hiền ngoan, em như sói lạc bầy cừu:))
Cụ cho em hội em vào học thiền với ạ. Thiện tâm thiện tâm :))