[Funland] Thiền: cụ, mợ nào đã thực hành?

buidoimiennui

Xe điện
Em đọc cũng nhiều, nghe cũng nhiều về môn này. Nhưng mà gặp điợc người thực sự đang tập, hoặc tốt hơn nữa, gặp được bậc thày về môn này, thì em chưa hề.
Vậy, có cụ mợ nào đang thực hành ko, xin cho chút thông tin, cccm chém cho vui.
Bước sang U45, mọi thứ chững lại, cũng muốn sống thật chậm các cụ ạ.
Cụ muốn tìm hiểu gì thì inbox em hoặc cafe ạ. Em ko dám tự xưng là thiền sư nhưng với tư cách là người đang trải qua quá trình học sẽ có đủ thông tin cần thiết cho cụ.

buidoimiennui

Xe điện
Cụ nào tập thực sự rồi, có thể so sánh 2 trạng thái: Thiền và Ngủ ?
Theo như các tài liệu này, thiền còn tốt hơn cả ngủ phái ko các cụ?

Khác nhau cụ ạ.

Thiền còn thức. Khi thức các cơ quan hoạt động khác với khi ngủ cụ ạ.

tomato0880

Xe tải
Cụ nào tập thực sự rồi, có thể so sánh 2 trạng thái: Thiền và Ngủ ?
Theo như các tài liệu này, thiền còn tốt hơn cả ngủ phái ko các cụ?
khi nhập tĩnh thì ngoài việc tiếp nhận trạng thái bên trong cơ thể thì có tiếng động gì đều biết hết. rõ hơn cả khi tỉnh. ngủ thì chịu vì ngủ như chết

minh0075

Xe điện
khi nhập tĩnh thì ngoài việc tiếp nhận trạng thái bên trong cơ thể thì có tiếng động gì đều biết hết. rõ hơn cả khi tỉnh. ngủ thì chịu vì ngủ như chết
Ý em là thiền có giúp hồi phục sức lực giống như ngủ không?
Ví dụ thay vì ngủ trưa 30p thì có nên thiền 30p không?

doping113

Xe tải
Em đọc cũng nhiều, nghe cũng nhiều về môn này. Nhưng mà gặp điợc người thực sự đang tập, hoặc tốt hơn nữa, gặp được bậc thày về môn này, thì em chưa hề.
Vậy, có cụ mợ nào đang thực hành ko, xin cho chút thông tin, cccm chém cho vui.
Bước sang U45, mọi thứ chững lại, cũng muốn sống thật chậm các cụ ạ.
Thiền rất tốt cho sức khỏe và tinh thần.
Ăn uống bình thường, không bắt buộc ăn chay, hay kiêng xyz. Nói chung hạn chế tối đa rượu, bia và hút thuốc.
Cũng không cần sống chậm lại đâu, cứ sống và cháy hết mình, hưởng thụ cuộc sống và kiến tiền hăng say.
Cố gắng ứng xử vui vẻ, hòa đồng, tránh thị phi, nghe khinh miệt hay cay độc thì như gió qua tai.; tạo tâm thế tĩnh tại ( được đến đâu hay đến đó cần thì vẫn bùng nổ không cần nén nhịn).
Sử dụng thủ pháp 3 điều của Socrates:
Có người nói với Socrates "Ông có biết tôi nghe được chuyện gì về bạn ông không?"
Socrates : " những gì sắp kể cho tôi là hoàn toàn là sự thật không?"

người đàn ông trả lời: "Thực ra tôi chỉ nghe người ta nói và…"

"Được rồi", Socrates đáp lại. "Vậy Điều mà anh định nói cho tôi về bạn tôi có tốt đẹp không?"

"Không, ngược lại".

"Vậy là anh định nói về một điều chẳng tốt đẹp gì, và anh cũng chẳng chắc chắn là nó đúng sự thực. Và Điều anh định nói về bạn tôi có đem lại lợi ích cho ai không?"

Không, không thật sự.”

Được rồi,” Socrates kết luận, “Nếu điều mà ông muốn kể cho tôi không Thật, không Tốt mà cũng không Lợi, rốt cuộc tại sao lại kể nó cho tôi?

Lời bình: không để những câu chuyện tầm phào, vô bổ làm vướng bận khiến mất thời gian và dễ rơi vào những tình huống thị phi rắc rối; tập trung trí lực và sức lực cho những vấn đề thiết thực và ý nghĩa với mình. Đó cũng là thiền

Chỉnh sửa cuối:

johnson321

Xe tải
có 2 quyển sách dc nhắc đến là Bằng chứng về thiên đường: Hành trình của một nhà giải phẫu thần kinh vào thế giới bên kia. và Many Mansions: The Edga Cayce Story on Reincarnation. câu chuyện của edga cayce về tái sinh. các cụ thấy lạ chứ em nghe kể nhiều rồi. và cách làm nữa nhưng phải người có năng lực mới làm dc chứ thiền lơ mơ thì hết kiếp.
Em tìm trên gúc gồ thì thấy có ông nhà tâm lý học Brian Weiss chuyên nghiên cứu về ký ức kiếp trước. Cá nhân em vẫn nửa tin nửa ngờ, không biết ý kiến của bản thân cụ thế nào về vấn đề này hả cụ? Còn theo thông tin em tìm được về cái ông viết quyển bằng chứng thiên đường cụ bảo thì đã bị các nhà khoa học còn lại phản bác bằng chứng cứ rồi:
https://www.theatlantic.com/entertainment/archive/2013/07/proof-heaven-author-debunked/313681/
Té ra là anh bác sĩ dùng thuốc mê để giả vờ trạng thái tử vong chứ có phải anh ấy chết lâm sàng đâu. Còn về nghiên cứu đáng nói nhất là của ông Brian Weiss, ông này phỏng vấn và làm thí nghiệm với nhiều người. Có điều các nhà khoa học chính thống vẫn nhiều người phản đối kết quả thí nghiệm của ông này, do họ tin là bệnh nhân với người làm thí nghiệm tự bịa chuyện.
Thuyết âm mưu: Có sự tái sinh thật và khoa học chính thống cũng đã có nhiều bằng chứng và thí nghiệm chứng minh, vấn đề là những kẻ cầm đầu giữ tiền và quyền không muốn chấp nhận điều đó, chúng muốn thế giới phải là để cho chúng thống trị, hoặc chúng không muốn công bố sợ dân sẽ loạn hoặc là để giữ lợi ích như đám Bà la môn gạt bỏ và xóa xổ đạo Phật ngay trên đất Ấn Độ để củng cố hệ thống đẳng cấp, giữ vững địa vị bóc lột từ đó.

Chỉnh sửa cuối:

tomato0880

Xe tải
Ý em là thiền có giúp hồi phục sức lực giống như ngủ không?
Ví dụ thay vì ngủ trưa 30p thì có nên thiền 30p không?
hơn rất nhiều. nhưng đúng là thiền chứ ko phải ngồi im. học để nhập thiêdn trong 30 phút để có hiệu quả cũng tốn nhièu công sức cụ ạ.

tomato0880

Xe tải
Em tìm trên gúc gồ thì thấy có ông nhà tâm lý học Brian Weiss chuyên nghiên cứu về ký ức kiếp trước. Cá nhân em vẫn nửa tin nửa ngờ, không biết ý kiến của bản thân cụ thế nào về vấn đề này hả cụ? Còn theo thông tin em tìm được về cái ông viết quyển bằng chứng thiên đường cụ bảo thì đã bị các nhà khoa học còn lại phản bác bằng chứng cứ rồi:
https://www.theatlantic.com/entertainment/archive/2013/07/proof-heaven-author-debunked/313681/
Té ra là anh bác sĩ dùng thuốc mê để giả vờ trạng thái tử vong chứ có phải anh ấy chết lâm sàng đâu. Còn về nghiên cứu đáng nói nhất là của ông Brian Weiss, ông này phỏng vấn và làm thí nghiệm với nhiều người. Có điều các nhà khoa học chính thống vẫn nhiều người phản đối kết quả thí nghiệm của ông này, do họ tin là bệnh nhân với người làm thí nghiệm tự bịa chuyện.
Thuyết âm mưu: Có sự tái sinh thật và khoa học chính thống cũng đã có nhiều bằng chứng và thí nghiệm chứng minh, vấn đề là những kẻ cầm đầu giữ tiền và quyền không muốn chấp nhận điều đó, chúng muốn thế giới phải là để cho chúng thống trị, hoặc chúng không muốn công bố sợ dân sẽ loạn hoặc là để giữ lợi ích như đám Bà la môn gạt bỏ và xóa xổ đạo Phật ngay trên đất Ấn Độ để củng cố hệ thống đẳng cấp, giữ vững địa vị bóc lột từ đó.
em tin nó là có kiếp trước mặc dù với bản nguyên thần của em thì ko đủ tu đến mức cao có thể về tiền kiếp. Ông kia dùng thuốc mê hoặc mê thật thì cũng gần đúng, em đã dc chỉ điểm khi ở trạng thái sắp đi ngủ từ 1 người thầy vô hình mà em chả biết là ai. về tái sinh Khoa học không giấu dc đâu vì theo thầy em nói:" muốn đạt túc mệnh thông để hiểu về luân hồi thì phải tu hàng rất rất nhiều kiếp chứ ko có chuyện mới nghe qua mà đã giác ngộ đâu. sau khi đã thông hêt rồi họ ko còn muốn có kiếp sau nữa ( cụ tìm hiểu về thân trung ấm là biết)

minh0075

Xe điện
hơn rất nhiều. nhưng đúng là thiền chứ ko phải ngồi im. học để nhập thiêdn trong 30 phút để có hiệu quả cũng tốn nhièu công sức cụ ạ.
Vâng, vậy cũng khó thành chính quả thật.
Bỏ qua vấn đề phức tạp về tôn giáo, phải thừa nhận nhìn các cao tăng họ đi đứng, giao tiếp, nói năng,,, thật nhẹ nhàng thanh thoát.

Cái này giúp hiểu rõ hơn- nay rảnh e tra được.

Chỉnh sửa cuối:

johnson321

Xe tải
em tin nó là có kiếp trước mặc dù với bản nguyên thần của em thì ko đủ tu đến mức cao có thể về tiền kiếp. Ông kia dùng thuốc mê hoặc mê thật thì cũng gần đúng, em đã dc chỉ điểm khi ở trạng thái sắp đi ngủ từ 1 người thầy vô hình mà em chả biết là ai. về tái sinh Khoa học không giấu dc đâu vì theo thầy em nói:" muốn đạt túc mệnh thông để hiểu về luân hồi thì phải tu hàng rất rất nhiều kiếp chứ ko có chuyện mới nghe qua mà đã giác ngộ đâu. sau khi đã thông hêt rồi họ ko còn muốn có kiếp sau nữa ( cụ tìm hiểu về thân trung ấm là biết)
Theo Phật giáo nguyên thủy thì không có thân trung ấm, chỉ có Phật giáo Mật tông Tây tạng là có. Phật Đại thừa nó biến tướng thành một công cụ quyền lực do nó công nhận Phật là thần thánh, và tự dưng nó tạo ra cái việc phải cúng Phật, phải ăn chay, đúng là qua tay lũ Khựa thì cái gì cũng thành công cụ quyền lực mị dân hết. Vậy nên em cho là Phật Đại thừa cũng chẳng khác gì đám giáo hội, đi lừa con chiên để nắm quyền lực địa vị, vu lợi và dùng quyền đó để điều khiển người khác tạo thánh chiến.

tomato0880

Xe tải
Theo Phật giáo nguyên thủy thì không có thân trung ấm, chỉ có Phật giáo Mật tông Tây tạng là có. Phật Đại thừa nó biến tướng thành một công cụ quyền lực do nó công nhận Phật là thần thánh, và tự dưng nó tạo ra cái việc phải cúng Phật, phải ăn chay, đúng là qua tay lũ Khựa thì cái gì cũng thành công cụ quyền lực mị dân hết. Vậy nên em cho là Phật Đại thừa cũng chẳng khác gì đám giáo hội, đi lừa con chiên để nắm quyền lực địa vị, vu lợi và dùng quyền đó để điều khiển người khác tạo thánh chiến.
cụ lại bị dây sang chính trị rồi. em cho cụ thông tin về thân trung ấm để cụ tìm hiểu về 1 kiến thức, ko hơn ko kém. còn em ăn mặn uống rượu em chả quan tâm đến cái gì cả đi làm khai lý lịch em vẫn viết là không tôn giáo. Nếu ko có cái thân trung ấm thì cũng chả có vong chả có ma quỷ thánh thần ..... thế thì là vô thần rồi. cụ nên có quan điểm rõ ràng đừng để bị xúi giục.

hanoipho79

Xe lăn
Thiền này làm mất ham muốn đi,lãnh cảm đấy mợ ạ...mà nếu có quan hệ thì cũng chỉ như Nghĩa vụ thôi.

lạc lối

Xe điện
Các cụ có câu: giục tốc bất đạt.
Môn thiền này có vẻ giống như vậy.
Thiền có nhiều ngã rẽ vì thiên về thực hành , còn lý thuyết khái luận hoặc Thầy dạy là không mấy ý nghĩa . Giải thích theo kiểu Vật Lý thì Thiền là phương Pháp đưa sóng não về gần = 0 . Lúc đó giải thích đc tại sao nguòi có cước sắc Thiền lại giao tiếp đc với các cõi các giới khác , do bởi các cõi giới đó tồn tại dưới dạng các sóng có bước sóng cực lớn + biên độ cực nhỏ .

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ có chỗ nào giới thiệu người hướng dẫn thiền được ở HN không ?
Ý cụ là tìm thày hướng dẫn để học thiền hay tìm việc cho người hướng dẫn?

Nếu tìm lớp thì inb em, có lớp mới sẽ mở thứ sáu tuần này, học hai buổi sáng thứ tư và thứ sáu 8h30 - 10h30. Học tại Giảng Võ

Em trước có quen một anh. Một năm phải nghỉ làm 1 tháng để lên núi thiền. Chắc là thiền chính tông. Nhưng lâu lắm rồi không liên lạc lại.

KhuatNguyên

Xe tải
nếu nói về cảm nhận có được về thiền thì chỉ có người đã thực hành thiền và ngộ được hiểu, những người chưa bao giờ thiền sẽ cười hoặc hoài nghi. Hãy thực hành và cảm nhận, một sự thoải mái thực sự trong con người sẽ đến. Chỉ có một điều không được hay lắm, tinh thần tranh đấu ở những người này đối với những vấn đề nhỏ nhặt sẽ ko còn,.....

thaibinhdutu

Xì hơi lốp
Tập thiền khó lắm. Thời trai trẻ em dùng 01 năm ăn kiêng ngày tập thiền 2 lượt Ngọ, Tý mà chả vào môn. Thế nên chỉ cần xách ba lô đi một vòng là tinh thần tươi mới mạnh mẽ thể chất khỏe khoắn hẳn lên.

QN. Trần Tài

Xe đạp
em thì thấy sư thầy ở chùa ngọa vân ( Chùa cổ hồi 2018-2019 các cụ nhé, không phải khu du lịch tâm linh bây giờ đâu) - Tây Yên Tử có nói thiền là làm "đúng" các hoạt động hàng ngày, như thầy là tưới rau quét chùa, đi quanh núi, sao thấy các mợ các cụ nói toàn điều cao siêu thế ạ :-/:-/:-/:-/