[CCCĐ] Thiên đường Côn Đảo nơi đi dễ khó về

zoom2

Xe hơi
Sau một mùa hè với các chuyến phượt dài ngắn đủ loại, em quyết định đi Côn Đảo đồng thời hộ tống phụ huynh quay lại thăm nơi đã từng là địa ngục trần gian này. Ấn tượng đầu tiên về du lịch Côn Đảo là việc hiện nay không có chuyến bay thẳng nào từ Hà Nội đi Côn Đảo mà phải bay từ TP. HCM hoặc Cần Thơ hiện do Vasco khai thác. Hiện trung bình một ngày có 4 chuyến từ TP. HCM đi Côn Đảo bằng ATR72 mất khoảng gần 1h bay với giá vé không hề rẻ một chút nào thậm chí là đắt hơn vé máy bay Hà Nội – TP. HCM và cũng khá là khó mua do em mua vé cận ngày.

Ngoài ra ở Côn Đảo không có nhiều sự lựa chọn về các khu nghỉ dưỡng tiêu chuẩn cao ngoại trừ Six Sense Côn Đảo với mức giá cao ngất ngưởng. So với đảo ngọc Phú Quốc với rất nhiều lựa chọn khách sạn resort thì Côn Đảo chỉ có vỏn vẹn vài khách sạn tiêu chuẩn 3 sao như Sài Gòn Côn Đảo, Côn Đảo Resort, ATC Côn Đảo hay Côn Đảo Sea Travel với điểm đánh giá “trên trung bình” trên các trang du lịch như Agoda, Tripadvisor.

Phương án trải nghiệm ngắm hoàng hôn trên biển một đêm bằng tàu biển từ cảng Cát Lở ở Vũng Tàu ra đến Côn Đảo cũng được tính đến với chi phí khá rẻ là 150-200k/người. Tàu dự kiến khởi hành từ 5h chiều và đến 5h sáng hôm sau đến nơi nhưng dở là không mua online được. Tuy nhiên sau khi cân nhắc tình hình sức khỏe của hai bô lão, em quyết định cưỡi chim bay ra đảo.

Với chi phí cưỡi chim bay khứ hồi đến gần 8tr/người để đến Côn Đảo tận hưởng tiện nghi tương đối sơ sài có vẻ là một lựa chọn chưa đủ hấp dẫn so với Phú Quốc hay Nha Trang. Đó có lẽ cũng là một lý do tại sao hiện nay lượng khách du lịch đến với Côn Đảo chưa nhiều . Với kinh nghiệm phượt đủ các thể loại biển, đặc biệt là những hòn đảo ở Phillipines, em tin rằng biển ngoài đảo sẽ là tuyệt vời nhất.

Và em đã không lầm. So với nhiều thể loại resort trong ngoài nước em đã từng có dịp đến, ra đến Côn Đảo mọi tiện nghi khách sạn đều trở thành thứ yếu trước những bãi biển cát trắng mịn và trong vắt với màu xanh như ngọc mà có lẽ chỉ có bãi Sao ở Phú Quốc mới có thể sánh được.

CleoNguyen

Xe buýt
Tiếp hình đi cụ ơi, e xin ghế đầu ngồi ngóng

zoom2

Xe hơi
ĐẾN CÔN ĐẢO

Chuyến bay từ HCM đi Côn Đảo mất một giờ đồng hồ khá nhẹ nhàng và thoải mái. Cũng cần phải nói thêm rằng giá vé trung bình 1.8tr/chiều là loại vé linh hoạt nên cũng dễ dàng thay đổi hành trình khi cần. Nếu chịu khó tìm mua vé sớm hoặc vào mùa thấp điểm thì các cụ có thể tìm được mức vé rẻ hơn chỉ xấp xỉ 900k/chiều. Sân bay Cỏ Ống ở Côn Đảo chỉ đáp ứng được các loại máy bay tầm ngắn cỡ ATR72 hoặc tương đương như máy bay Bombardier 90 chỗ ngồi mà trước đây Air Mekong đã từng khai thác bay thẳng từ HN. Theo Quy hoạch hàng không hiện nay thì phải đến tận 2025 thì sân bay Cỏ Ống mới đủ năng lực đón máy bay Airbus A320/321 với đường lăn cất hạ cánh dài hơn.

So với Phú Quốc về mặt diện tích thì Côn Đảo chỉ bằng 1/8 lần nhưng bù lại việc di chuyển trên đảo cũng rất nhanh chóng và thuận tiện bằng taxi hay thuê xe máy. Từ sân bay về trung tâm đảo khoảng 15km, còn nếu đi tàu từ Vũng Tàu thì khoảng 12km từ cảng bến Đầm. Các cụ có thể chọn taxi hoặc bắt xe minibus 50k/người về tận khách sạn. Hiện trên đảo có duy nhất taxi Côn Sơn chủ yếu là xe 7 chỗ mới tinh giá trung bình 18k/km. Đa phần các điểm tham quan và ăn nghỉ trên huyện đảo chỉ cách nhau một vài km nên việc đi lại bằng taxi cũng đơn giản với chi phí vừa phải.

Côn Đảo vốn là một quần đảo bao gồm 16 đảo, trong đó đảo lớn nhất là đảo Côn Sơn hay như thường gọi luôn là Côn Đảo hay một tên gọi khác là Côn Lôn, cách Vũng Tàu 97 hải lý. Về mặt hành chính Côn Đảo hiện là một huyện trực thuộc tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu với khoảng trên 7000 dân. Kể từ năm 1862, triều đình nhà Nguyễn đã phải ký nhượng hoàn toàn chủ quyền quần đảo Côn Lôn cho nước Pháp. Pháp đã quyết định thành lập nhà tù Côn Đảo từ đó để biến nơi đây thành nơi giam giữ và tra tấn với những hình thức dã man nhất đối với những người Việt Nam yêu nước. Khác với hệ thống nhà tù Phú Quốc, ở đây chủ yếu giam giữ các tù chính trị nhằm lật đổ chế độ thực dân và đế quốc mà Pháp và Mỹ coi là đặc biệt nguy hiểm.

Côn Đảo nhìn từ ATR72

Theo thống kê chính thức cho đến sau giải phóng 1975 thì đã có trên 2 vạn người Việt qua nhiều thế hệ đã hy sinh ở nhà tù Côn Đảo trong 113 năm tồn tại. Những người Việt Nam yêu nước nổi tiếng đã bị giam cầm ở đây cụ Phan Chu Trinh, Huỳnh Thúc Kháng (thời phong kiến); Võ Thị Sáu, Lê Hồng Phong, Tôn Đức Thắng, Nguyễn Văn Cừ, Phạm Văn Đồng, Nguyễn An Ninh, Nguyễn Văn Linh, Trần Huy Liệu, Phạm Hùng, Lê Văn Lương, Hoàng Quốc Việt, Lê Duẩn, Lê Đức Thọ v.v (thời Pháp thuộc và Mỹ ) mà tên đã được đặt cho những con đường tuyến phố trên huyện đảo.

Nhìn trên bản đồ Việt Nam, Côn Đảo và Phú Quốc chỉ nhỏ như những hạt cát nhưng nơi đây tích tụ sự đau đớn và cũng là khát vọng tột cùng giải phóng đất nước khỏi bọn ngoại xâm và kiếp nô dịch của người Việt qua nhiều thế hệ.

Các cụ có thể xem một đoạn video ngắn về thế hệ những người Việt Nam của thời kỳ đầu chiến tranh

pink_lotus_88

Xe tải
Cụ chụp từ trên cao nhìn đẹp quá! Chuyến đi của cụ thật ý nghĩa

113_HaNoi

Xe tải
Côn Đảo là nơi e muốn đến nhất của Việt Nam này mà chưa có dịp, hóng cụ chủ, chắc chắn 1 ngày e sẽ đặt chân lên...

Tùng91

Xe tải
vào hóng chuyến đi của cụ :)

zoom2

Xe hơi
BIỂN

Nếu các cụ cần resort tiện nghi tận răng với dịch vụ cơm bưng nước rót thì có lẽ Côn Đảo chưa phù hợp trừ phi các cụ móc hầu bao cho Six Sense. Còn trở về sống chậm với thiên nhiên hoang sơ, bãi biển ngay trước cửa phòng thì Côn Đảo quả là tuyệt vời.

Ngay trung tâm huyện đảo là bãi biển An Hải thoai thoải với làn nước mát lạnh. Bơi ở bãi biển An Hải có cảm giác như bơi trong một bể bơi khổng lồ khi mà các cụ có thể đi ra xa vài chục mét nước chỉ ngang ngực và nhìn rõ từng ngón tay ngón chân của mình trong làn nước trong vắt. Mọi bể bơi dù đẹp đến đâu theo em cũng trở nên vô duyên trước bãi biển An Hải.

Cầu tàu du lịch nhìn từ bãi An Hải

Bên cạnh cầu tàu du lịch là những thuyền gỗ neo đậu

Mũi Cá Mập nhìn từ bãi biển An Hải

Vịnh Côn Sơn

Để tận hưởng cảm giác ngủ với gió biển, các cụ có thể chọn ở Côn Đảo Camping, Côn Đảo Resort, Côn Đảo Sea Travel hoặc khách sạn Thiên Tân Star. Mỗi buổi sáng thức dậy, thật không gì sung sướng bằng chạy ùa ra biển bơi không biết chán, và sau đó là chèo thuyền kayak giữa biển trời vịnh Côn Sơn, cảm giác mà có lẽ từ gần chục năm trước khi em lần đầu ra Cô Tô.

Côn Đảo Camping

Côn Đảo Seatravel

Côn Đảo Resort

Bên kia phí cầu tàu là bãi biển Lò Vôi nơi các cụ có thể chọn ở Sài Gòn Côn Đảo hoặc ATC Côn Đảo ở bên phía bên kia cầu tàu. Tuy nhiên ở đây muốn ra biển các cụ phải đi bộ qua đường Tôn Đức Thăng một đoạn. Ngoài ra phía mạn hai khách sạn này gần như không có bãi tắm trừ buổi sáng sớm thủy triều chưa kịp lên nên chỉ phù hợp với các cụ biết bơi. Ở bên này biển tương đối nhiều đá ngầm nhưng làn nước thì vẫn cực kỳ trong xanh.

ATC Côn Đảo với hàng cây bàng trước cửa biểu tượng cho sức sống bất diệt ở Côn Đảo

Bãi biển trước ATC Côn Đảo về đêm thủy triều xuống lộ ra bãi biển dài cả trăm mét. Đây cũng là lúc thuận lợi cho người dân đảo ra biển cào ngao ốc.

Sài Gòn Côn Đảo resort

Một bãi biển khác được mệnh danh là bãi biển đẹp nhất ở Côn Đảo, nơi có người cho rằng đây là bãi biển duy nhất ở Việt Nam có thể nhìn ngắm mặt trời từ từ lặn xuống mặt biển, bãi Đầm Trầu. Bãi Đầm Trầu nằm ngay sát sân bay Cỏ Ống.

Riêng về khoản bikini thì có lẽ các cụ sẽ khá là thất vọng vì lượng khách du lịch đến Côn Đảo không nhiều, và hiếm khi các cụ có thể ngắm những bộ bikini đẹp như thế này mà ở Nha Trang thì nhan nhản.

Chỉnh sửa cuối:

manhha86

Xe hơi
Cảm ơn cụ, tiếp đi cụ ơi em vẫn đang hóng ạ

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Cảm ơn cụ, xem video mà em thấy cay sống mùi, dù em đã xem kí sự rất dài trên tivi.
Cảnh đẹp và yên bình quá, trái ngược với những gì xảy ra bên trong địa ngục trần gian.
Mong có ngày em đc đến đây.

giangcoi79

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi vé tầu ra Côn Đảo phải mua trước không va nếu mua trước thì trước khoảng bao lâu ạ. ~o)

tuanha2106

Xe hơi
E thấy biển côn đảo đẹp,và ở côn đảo họ có phong tục là ra thắp hương mộ cô sáu vào ban đêm.

hoangminh3B

Xe tăng
Quá đẹp, cụ chụp ảnh có hồn lắm

NSEA

Xe tải
Đẹp nhưng có vẻ hơi buồn cụ nhỉ

vneseman

Xe lăn
Cảnh đẹp quá cụ ạ, xem xong chỉ muốn đi Côn Đảo ngay.
Cám ơn cụ chủ.

nhuan2310

Xe máy
Côn đảo đẹp thật đấy cụ, em cũng ước ao một lần đc ra côn đảo

zoom2

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã mời rượu. Nhìn lại để thấy giá trị của cuộc sống thanh bình mà có những người cả đời không được hưởng cụ MP3, và cũng để sống văn minh tử tế hơn. Tiếc là lịch sử chưa được nhiều người quan tâm trong bộn bề cuộc sống, một phần như các bạn nước ngoài nhận xét là còn nặng tính tuyên truyền và cũng đơn điệu trong cách truyền đạt.